ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 285

Baidu ชี้แจง “อย่าถอน PC faster ออกจากเครื่อง” เดี๋ยวจะแก้ปัญหาได้ยากขึ้น

ชาวเน็ตหลายคนกำลังขยาดกับโปรแกรม Baidu PC faster ที่ส่วนใหญ่ลงความเห็นกันว่า โปรแกรมนี้ทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์และโปรแกรมอื่นๆ รวมไปถึงตัวระบบปฏิบัติการทำงานได้ผิดปกติ บ้างก็แนะนำว่าไม่ให้ลงโปรแกรมนี้เด็ดขาด หรือถ้าเผลอติดตั้งไปแล้วให้รีบถอนการติดตั้ง (Uninstall) โดยด่วน มิฉะนั้นอาจจะต้องเจอปัญหาร้ายแรงถึงกับต้องฟอแมตเครื่องและลงระบบปฏิบัติการใหม่เลยทีเดียว

(ที่มารูปภาพ)

ล่าสุดตอนนี้ทีมงานของ Biadu ในนาม “Baidu Customer Service” ได้ปรากฏตัว (ที่มา) และออกมาชี้แจงครั้งแรกผ่านในเว็บบอร์ด Pantip โดยระบุว่า

PC faster จำเป็นต้องเข้าไปแก้ไขค่า Registry ของโปรแกรมอื่นๆ เพื่อให้โปรแกรมนั้นๆ ทำงานได้เร็ว และไม่รบกวนการใช้ทรัพยากรณ์ของเครื่องมากเกินไป

• จุดนี้เองอาจทำให้บางโปรแกรมทำงานไม่เป็นปกติ อันเนื่องมาจาก PC faster เข้าไปแก้ค่า Registry
    • หากเกิดปัญหาขึ้น ทาง Baidu ไม่แนะนำให้ถอนการติดตั้งโปรแกรม PC faster ออกจากเครื่องในทันที
    • ถ้าผู้ใช้ถอนการติดตั้งโปรแกรม PC faster ไปทันที ก็จะไม่สามารถกู้คืนค่าเดิมได้ เพราะไฟล์ประวัติการแก้ไขได้ถูกลบทิ้งไปแล้ว
    • สามารถกู้คืนได้โดยการเข้าไปที่ ฟีเจอร์เร่งความเร็ว > ประวัติ > กู้คืนค่าเดิม
    • (ข้อนี้ผมเติมให้) จากนั้น ถ้าต้องการจะถอนการติดตั้ง PC faster ก็สามารถถอนออกได้ตามปกติ

ข้อความจากทีมงานของ Baidu ในเว็บ Pantip

โดยฟีเจอร์เร่งความเร็วนั้น จะแนะนำให้ปิดเซอร์วิสที่ไม่จำเป็นต้องเริ่มทำงานตอนเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์เพื่อลดเวลาการเปิดคอมพิวเตอร์ให้น้อยลง (รวดเร็วขึ้น)โปรแกรมทีถูกแนะนำให้ปิด ไม่ได้ถูกถอนออกจากเครื่อง หรือทำให้ file ใดๆ หายไปจากเครื่อง ซึ่งผู้ใช้สามารถเปิดโปรแกรมนั้นได้ตามปกติผ่าน Start program หรือบน Desktop icon ได้เหมือนเดิมค่ะ

หลายๆท่านที่ใช้งานฟีเจอร์ดังกล่าวอาจจะมีความสงสัยว่าทำไมเซอร์วิสบางอันมีสถานะปิด บางอันมีสถานะเปิด เราจึงขออธิบายระบบการเปิดปิดเซอร์วิสดังนี้นะคะ ระบบปิดเซอร์วิสของ PC faster นั้น เรามีฐานข้อมูลโปรแกรมที่ผู้ใช้นิยมประมาณมากกว่า 3000 โปรแกรมในประเทศไทย และใช้ระบบ Cloud Database เพื่อช่วยประเมิณว่าเซฮร์วิสใดมีผู้ใช้เปิดใช้งานจำนวนมาก เซอร์วิสใดมีผู้ใช้น้อย เพื่อความแม่นยำ เช่นเดียวกับระบบ Cloud Database ที่อยู่ในโปรแกรมแอนตี้ไวรัสชั้นนำหลายๆยี่ห้อ หากเซฮร์วิสใดๆที่ผู้ใช้งานเยอะ เราก็จะแนะนำว่าให้เปิดไว้

เพราะเซอร์วิสนั้นๆอาจจะเป็นเซอร์วิสที่จำเป็นของผู้ใช้กลุ่มใหญ่ ซึ่งจะมีความแม่นยำสูง แต่ในขณะเดียวกันอาจจะมีปัญหาอยู่บ้างสำหรับผู้ใช้ที่มีการใช้งานคอมพิวเตอร์ที่มีความต้องการโดยเฉพาะที่แตกต่างจากผู้ใช้ทั่วไป หรือมีโปรแกรมเฉพาะด้าน จึงอาจจะเกิดปัญหาการใช้งานได้บางครั้ง เพราะเซอร์วิสนั้นๆอาจจะมีการใช้งาน หรือติดตั้งจำนวนน้อย เมื่อเทียบกับจำนวนผู้ใช้งานโปรแกรม PC faster ทั้งหมดค่ะ

ซึ่งวิธีแก้ไขนั้น สามารถทำได้โดยที่ไม่ต้องถอนโปรแกรม PC faster หรือ ลงวินโดวส์ใหม่แต่อย่างใด
    และแนะนำว่าอย่าเพิ่งลบโปรแกรม PC faster ออกจากเครื่องก่อน เพราะอาจจะแก้ไขปัญหาได้ยากขึ้นกว่าเดิม เพราะต้องเข้าไปแก้ไขด้วยตนเองที่เซอร์วิสนั้นๆ หรือ รีจิสทรีนั้นๆ ค่ะ

คือให้เข้าไปที่ฟีเจอร์เร่งความเร็ว > ประวัติ > กู้คืนค่าเดิม
    เท่านี้ก็สามารถกู้คืนค่าต่างๆกลับมาแล้วค่ะ (แต่ถ้าผู้ใช้ถอนการติดตั้งโปรแกรม PC faster ไปก่อนหน้านี้ ก็จะไม่สามารถกู้คืนค่าเดิมได้ เพราะไฟล์ประวัติการแก้ไขได้ถูกลบทิ้งไปแล้ว)
    นะนำให้อ่านข้อความฉบับเต็มในลิงก์ของที่มาครับ

ปล.ทางที่ดีผมแนะนำว่า ไม่ควรติดตั้งโปรแกรมนี้เลยดีกว่าครับ (ประมาณว่า เครื่องตูอยู่ดีๆ มาทำเรื่องยุ่งให้ตูทำไมมมมมม) ส่วนคนที่พลาดติดตั้งไปแล้ว ก็ไปกู้คืนระบบตามที่ทีมงาน Baidu แนะนำมา จากนั้นให้ลบโปรแกรมออกครับ
    PROCESSOR : Intel Haswell i5-4460 3.6GHz VGA : ZOTAC GTX 970 RAM : Hyper X SAVAGE 8GB OS : 7

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Resident Evil Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    185
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    "ประมาณว่า เครื่องตูอยู่ดีๆ มาทำเรื่องยุ่งให้ตูทำไมมมมมม" 555 ชอบคับ +1

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    ภาพใหญ่ไปครับ...ลดขนาดหน่อยครับ
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ทำไม Baidu มันชอบแฝงตัวติดตั้งมากับโแรแกรมอื่น
    ต้องดูให้ดีๆ ถ้ามันดีจริงจะทำแบบนั้นทำไม

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    เครื่องผมโดนไปหลายรอบครับ คือไม่รู้เป็นที่ตัวนี้ลบ windows ทีไรก็ลงทุกที หนักสุดไฟล์ที่เก็บไว้ใน Hard disk เสียเปิดไม่ใด้ ท่านใดลบใด้ทันถือว่าโชคดีนะครับ อัดอั้น เสียด่ายข้อมูลในนั้น

The darkness.
    กล่าวขอบคุณ
    1,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,481
    เครื่องคอมผมใช้วินโดว์สองตัว ทำงานมายาวนานเข้าปีที่สองแล้วที่ผมยังไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่เพราะผม "ไม่ใช้Baidu" ตามนั้นเลย
    ล้างขยะผมใช้ ccleaner ปรับจูนระบบใช้ tuneup utilities ผมว่ามันเวิร์คอะ
    55555 ไม่ได้แดรกกุหร๊อกกก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kurosagi_diow 2 : 1st August 2014 เมื่อ 10:44

กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 361
    สักพักเดียวก็ต้องมีคนมาบอกว่าผมใช้มาหลายปีไม่เห็นมีปัญหา พวกคุณอ่ะและใช้งานไม่เป็นเองมาโทษโปรแกรมไม่รู้จักศึกษา !!!!!!!!! เป็นความผิดของ User ซะงั้น
    CPU: Intel I7-7700K MB: Gigabyte Z270X Ultra Gaming RAM: Corsair Vengeance LED 16GB 3000MHz GC: MSI GTX 960 gaming 2G CASE: Cooler master Masterbox 5

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    Utility ทุกโปรแกรมมีความเสี่ยงน่อ การจะใช้โปรแกรมแต่ละตัวต้องศึกษาและรับความเสี่ยงให้ดี

พวกโปรแกรม risk สูงทั้งหลายก็มี
    -Baidu pc faster (ถ้าไม่ใช้ส่วนดูแลด่วนและตั้งค่า registry ก็ไม่มีปัญหา)
    -Turn up utilities (ส่วน optimizer มีปัญหากับ Driver บางตัวที่ส่วนมากเป็น printer ต่อให้เราตั้งค่าไม่ให้มันยุ่งกับระบบ printer ก็ตาม driver ตัวโดนหนักๆเลยก้ของ Canon(แต่ถ้าปิด optimizer ก็กลับมาทำงานได้ปรกติ))
    -Advanced System Optimizer (ระบบจัดเรียง memories มีปัญหา แต่ไม่ถึงกับจอฟ้าซะส่วนมาก ข้ามได้เป็นดี)
    -WinOptimizer (เหมือน turn up utilities แต่ปัญหาจะอยู่ตรง memories ส่วน driver ไม่มีปัญหาเหมือน turn up utilities)

และอื่นๆอีกมากมายครับ และอย่าฝืนไปใช้โปรแกรมพวกนี้มากกว่า 1 ตัวล่ะครับเพราะบางทีมันจะนัวกันจัดระบบทำให้ไม่เร็วสักที

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ไม่ได้แอ้มตรูหรอก

กล่าวขอบคุณ
    23
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpt.noppakit อ่านกระทู้
    ภาพใหญ่ไปครับ...ลดขนาดหน่อยครับ
    โทษทีครับ แฮะๆ
    PROCESSOR : Intel Haswell i5-4460 3.6GHz VGA : ZOTAC GTX 970 RAM : Hyper X SAVAGE 8GB OS : 7

กล่าวขอบคุณ
    23
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oolldjlloo อ่านกระทู้
    "ประมาณว่า เครื่องตูอยู่ดีๆ มาทำเรื่องยุ่งให้ตูทำไมมมมมม" 555 ชอบคับ +1
    ขอบคุณครับ ฮ่าๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    น่าจะเปลี่ยนชื่อใหม่ Baidu PC Destroyer

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    คอมสมัยนี้ก็เร็วมากๆ แทบไม่ต้องพึ่งโปรแกรมพวกนี้แล้วหล่ะ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    """" ถุ้ยยยยยยยยยยยยยยยย """"

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    อยากเร็วซื้อ ssd ทีเดียวจบ โปรแกรมกากๆแบบนี้อย่าไปยุ่งเลย

THE SOUND OF SILENCE
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    เฮียเเกก็โดน

ForeverTogether
    กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 408
    ภาพผมว่ากำลังดี

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เพิ่งเจอที่ออฟฟิศ น่ารำคาญสุดๆ แถมเอาออกยาก เกาะแน่นเป็นปลิงเลย

Tags for this Thread