ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486

กระทู้แนะนำทางสว่างแบบเต็มรูปแบบ(ใช้ของถูกลิขสิทธิ์)

เนื่องจากกระทู้ เถื่อน-แท้ กำลังมาแรง ผมก็จะมาแนะนำวิธีที่จะทำให้ไม่ต้องโดนด่า

เคยไหม โดนด่าว่า "ไอ้โจรเล่นเถื่อน"
    เคยไหม โดนด่าว่า "ควาย วินโดเถื่อน"
    เคยไหม โดนด่าว่า "ไอ้สัตว์โปรแกรมเถื่อนนี่หว่า"

ปัญหาเหล่านี้จะหมดไปเมื่อท่านอ่านกระทู้นี้(และมีเงินพร้อม)

1.OS
    ส่วนแรกของการเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อทางสว่างครับ OS ในที่นี้ผมไม่ได้หมายถึงเพียงแค่ windows แต่ผมหมายถึงระบบปฏิบัติการอื่น เช่น linux lion หรืออะไรก็แล้วแต่ วันนี้เราจะมาสรุปกันว่า ถ้าไม่มีตังใช้อะไร? มีตังใช้อะไร?(ขอตัด lion ออกนะครับ เพราะใช้ได้แค่ใน mac)

-ผมไม่มีเงิน ใช้อะไรดี?
    ผมแนะนำ Linux ครับ linux เป็นระบบปฏิบัติการใช้ฟรี (เหตุผลแค่นี้คงพอละมั้ง ที่จะใช้) แถมระบบอัพเดตตลอดเวลา (ติดไวรัสมะรืน พรุ่งนี้หายเลย) แต่ข้อเสียก็มีครับ เกมเล่นได้น้อย (แต่เดี๋ยวนี้มีโปรแกรมที่ทำให้เล่นเกม windows บน linux ได้แล้วนะ แถมสมัยนี้เกมออนไลน์ก็สามารถรันบน linux ได้หลายเกมแล้วด้วย)

โหลด linux ได้ที่นี่
    http://www.ubuntu.com/download/desktop

-ผมมีเงินพอสมควร ใช้อะไรดี?
    แน่นอนครับ ต้องใช้ Windows แน่นอน เพราะมันคือระบบปฏิบัติการที่ฮิตและใช้ง่ายที่สุดในสามโลก โดยสนนราคาก็ไม่แพงมาก (ล่าสุดเว็บ GOG ลด win8 เหลือแค่ 300 กว่าบาท!!!) วิธีใช้ก็คงรู้กันแล้ว เดี๋ยวผมจะสรุปราคาของแต่ละรุ่นให้ครับ(สำหรับผู้ใช้ที่ไม่ใช่นิติบุคคล ใช้แค่ home basic หรือ home Premium ก็พอนะครับ)

สำหรับ windows 7 ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 3,090 บาท ครับ (รุ่น home basic)
    สำหรับ windows 8 ราคาอยู่ที่ 2,990 บาท ครับ

2.Software
    ก่อนจะเข้าเรื่องเกม มาดูเรื่อง software กันก่อนครับ ผมเชื่อว่าในเครื่องทุกคน อย่างต่ำต้องมีโปรแกรมแตกไฟล์ โปรแกรมช่วยดาวน์โหลด โปรแกรมจำลองแผ่น(win8 สามารถจำลองได้เลยโดยไม่ต้องใช้โปรแกรม ประหยัดงบอีก) โดยโปรแกรมฮิตๆที่ติดไว้ก็จะมี idm winrar poweriso ซึ่งทั้งหมดนั้นคีย์ไม่ได้แพงเลยครับ โดยผมใช้ idm ในราคาแค่ 599 บาทเท่านั้นเอง! แต่หากไม่มีเงินจริงๆขอเสนอทางเลือกสำหรับคนชอบของฟรี Freeware นั่นเองครับ โดย Freeware ดีๆที่รู้จักกันแพร่หลายก็ gomplayer โปรแกรมดูหนังฟังเพลงชื่อดัง photoscape โปรแกรมแต่งรูปง่ายๆ โดยสามารถโหลดมาใช้ได้เลยฟรีๆ

3.Game
    เอาละครับ มาถึงหัวข้อสุดท้ายที่ส่วนมากจะโดนด่ามากที่สุด คือเกมนั่นเอง อย่างที่รู้ๆกันเกมจะมีโปรแกรมขาย(เรียกไม่ถูก) อยู่สองโปรแกรมหลักๆคือ

-steam สุดยอดโปรแกรมจำหน่ายเกมยอดนิยม ซึ่งเมื่อก่อนตอนผมซื้อแผ่น half life 2 มาเล่น ก็จะติดไอ้เจ้านี่มาด้วย เป็นอะไรที่น่าปวดเศียรเวียนเกล้ามากที่สุดในสมัยนั้น แต่สมัยนี้เป็นโปรแกรมที่ฮิตติดอันดับสุดๆแล้วครับ โดยเกมใน steam ลดราคาทุกอาทิตย์ครับ! ขั้นต่ำๆนี่ 0.99 ดอลล่า (30 บาท) ก็ยังเคยลดมาแล้ว ราคาถูกกว่าแผ่นปลอมอีกใช่ไหมหล่ะ โดยในปัจจุบันการซื้ิอเกมผ่าน steam นี่ทำได้ง่ายมากขึ้น ชำระเงินสะดวกมากขึ้น สามารถชำระได้ทั้ง mol หรือฝากร้านขายเกมซื้อ

-Origin เป็นโปรแกรมของบริษัท EA ครับ (สมัยก่อนบริษัทนี้เคยเปิดในประเทศไทย แต่ก็ล้มละลายไปเพราะพิษเกมเถื่อน) สำหรับโปรแกรมนี้จะเน้นขายเกมของบริษัทครับ ช่วงนี้มีแคมเปญแจกเกมฟรีเรื่อยๆ ที่แจกไปแล้วก็เป็น deadspace,plant vs zombie กับเกมเก่าๆอีกมากมายครับ (อ้อ ลืม the sims 2 ด้วย)

(ไม่ขอพูดถึง uplay โปรแกรมส้น_ีนที่ผมเกลียด กับ desura ที่เป็นโปรแกรมขายเกมอินดี้นะครับ)

นอกจากนั้นยังมี DRM Free ที่ไม่เชื่อมกับอะไรเลยครับ สามารถดาวน์โหลดมาเล่นได้เลย(แจกจ่ายได้นะครับ อยู่ที่ว่าสงสาร DEV หรือเปล่า)

เอาละครับ ถ้าอ่านถึงตรงนี้แล้ว ผมขอเล่าอะไรนิดนึง ผมเป็นคนนึงครับ ที่เล่นเกมเถื่อนมาก่อน เคยโดนด่ามาก่อน เลยเป็นปมฝังในใจว่า "ถ้ากูมีเงินเมื่อไหร่ กูซื้อแน่นอน" ตอนนี้ผมได้ซื้อแล้วครับ พอซื้อไปเกมแรก เกมที่ 2 3 4 5 จะตามมาเรื่อยๆครับ เหตุผลเพราะ
    -steam โหลดเกมไวว่าลิงค์ตรงที่ผมโหลดเมื่อก่อนอีก ไม่ต้องเสียเวลาอัพเดตด้วย
    -ปัญหาน้อยมาก แทบไม่มีเลย
    -เล่นกับเพื่อน มีความสุขกับเพื่อน

ผมเชื่อครับ ถ้าเพื่อนๆตกลงใจซื้อเกมใดเกมหนึ่ง เกมที่ 2 3 4 5 มันจะต้องตามมาอย่างแน่นอน

โบนัสสำหรับคนอ่านจบ(หรือไม่จบก็แล้วแต่) ผมจะรวมลิสต์เว็บขายเกมมาให้

-เกมถูกบอกด้วย เพจสำหรับนักสะสม นักดอง นักเล่นเกมหรืออะไรก็แล้วแต่ เพจจะรายงานข่าวสารเกมลดราคา เกมแจกฟรี หรือเกมดีๆมากมาย เข้าไปกด like ได้ที่ลิงค์ข้างล่าง
    https://www.facebook.com/goodgamecheapprice

-เหมียวแจกเกม ไม่มีเงินก็มีเกมได้ถ้าขยันเข้าไปเช็คในเพจนี้ โดยเพจนี้จะแจกเกมตามอารมณ์ของแมวเจ้าของเพจ(ซึ่งจริงๆเป็นทหารเรือ)
    https://www.facebook.com/catgivegames

-Humble Bundle สุดยอดเว็บขายเกมแบบมัดรวม(bundle) ในราคาที่สามารถเลือกเองได้ เงินที่ได้จากการจำหน่ายทั้งหมดจะเอาเข้าการกุศล
    https://www.humblebundle.com/

-นายหัวเขียว เป็นเว็บขายเกมที่จะมีคูปองลด 5-20% แจกประจำ แถมลดหนักด้วยในแต่ละ deal
    http://www.greenmangaming.com/

แล้วก็อีกหลายเว็บที่สามารถเช็คได้จากเว็บ เกมถูกบอกด้วย

สุดท้ายนี้ถ้ากระทู้ของผม สามารถชี้ทางสว่างให้คุณได้ รบกวนกด "ขอบคุณ" ด้วยครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 30 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    มีประโยชน์ดีครับ เเต่ลงผิดเว็ปหรือปล่าว

อุ็ป.

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SCP อ่านกระทู้
    มีประโยชน์ดีครับ เเต่ลงผิดเว็ปหรือปล่าว

อุ็ป.
    อุปส์ ลาก่อย

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    มีเหตุผลดีครับ +1

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ช่วยแนะนำ เว็บขาย Software แท้หน่อยครับ อยากได้ splash pro กะ idm แท้

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ soulmateaxe อ่านกระทู้
    ช่วยแนะนำ เว็บขาย Software แท้หน่อยครับ อยากได้ splash pro กะ idm แท้
    https://mirillis.com/en/store/online...splashpro.html 19.95 ประมาณ 620
    IDM
    https://secure.internetdownloadmanager.com/buy_idm.html
    ลดตอนนี้เหลือ24.95ถึงเที่ยงคืนวันนี้

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ soulmateaxe อ่านกระทู้
    IDM ซื้อที่เว็บของ idm เลยครับ โปรแกรมอื่นๆก็น่าจะซื้อจากเว็บผู้พัฒนาได้เลย (สำหรับร้านในไทยที่เห็นผ่านๆตาก็ baanapp)

กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    สาระเน้นๆ แหล่มคับ +10
    CPU:Core i5 2500K M/B:ASUS P8P67 VGA:ASUS ENGTX560Ti DCII TOP Ram:Kingston Hyper X 4GB 1600 HDD:WD Blue 500GB AAKX DVD:LG DVD-RW GH-24NS psu rx630ss Case:Zalman Z9 Plus

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    idm เเท้ ราคาเท่าไหร่หรอครับ เเล้วซื้อ ออนไลน์ผ่านทางกสิกรได้มั้ย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    บอกตามตรง ตั้งแต่เป็นสมาชิกของบอร์ดนี้มา เพิ่งจะมีกระทู้นี้แหละเป็นกระที่ดีที่สุดเท่าที่เคยอ่านมา ไม่มีมีการดูถูกคนใช้ของเถือน กระแนะกระแหน จิกกัด

เป็นกระทู้รณรงค์ใช้ของถูกลิขสิทธิ์ ที่ยอมเยี่ยมมาก

กล่าวขอบคุณ
    107
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kanany อ่านกระทู้
    บอกตามตรง ตั้งแต่เป็นสมาชิกของบอร์ดนี้มา เพิ่งจะมีกระทู้นี้แหละเป็นกระที่ดีที่สุดเท่าที่เคยอ่านมา ไม่มีมีการดูถูกคนใช้ของเถือน กระแนะกระแหน จิกกัด

เป็นกระทู้รณรงค์ใช้ของถูกลิขสิทธิ์ ที่ยอมเยี่ยมมาก
    +1 เห็นด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    สารภาพตรงนี้เลยว่าไม่มีตังค์
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

กล่าวขอบคุณ
    12
    ไม่มีบัตรเครดิต ทำไงอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    12
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ st4rw4rz อ่านกระทู้
    https://mirillis.com/en/store/online...splashpro.html 19.95 ประมาณ 620
    IDM
    https://secure.internetdownloadmanager.com/buy_idm.html
    ลดตอนนี้เหลือ24.95ถึงเที่ยงคืนวันนี้
    ไม่มีบัตรเครดิต ทำไงอะครับ

★★อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ★★
    กล่าวขอบคุณ
    1,605
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,869
    +1 ไปครับ เยี่ยม

Uploading...
    กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 696
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ st4rw4rz อ่านกระทู้
    IDM
    เสริมครับ
    IDM ซื้อแบบ Family pack จะถูกกว่าครับ 3 จำนวนในราคา $59.85 เฉลี่ยคนล่ะ $19.95 จาก $24.95 ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    Linux แทบไม่ได้เปิดโอกาสให้คนทั่วไปใช้เลยครับ Linux ไม่ได้เอาไว้ใช้เล่นในการบันเทิงหรือเล่นเกมเลย

จะมีแต่พวกเกมอินดี้นั่นแหละครับ และเกมบางเกม ที่เล่นบนลินุกซ์ได้

ส่วนเรื่องซอฟต์แวร์ เรื่องเกมผมไม่เถียงครับ
    แต่โปรแกรมนี่ บางอย่างมันทดแทนกันแทบไม่ได้เลยครับ

ใช้ไปเถอะครับของเถื่อนนะ ถ้าเราไม่ได้ใช้มันเพื่อแสวงหาผลกำไร ก็ใช้เถอะครับ มีเงินเราก็ซื้อได้ แล้วเราตั้งใจจะใช้มันจริงๆ เพราะบางอย่างมันทดแทนกันไม่ได้จริงๆครับ
    อย่าง IDM นี่ถึงผมไม่ได้ใช้แสวงผล แต่ก็ซื้อครับ ฮ่าๆๆ

ปล.พวกโปรแกรมดูหนังฟังเพลงนี่หาทดแทนกันง่ายนะ

จากความเห็นนักดองเกมคนนึง
    เกมผมอยากเล่นเกมอะไรก็ซื้อครับ เกมลดก็ซื้อ แต่ไม่ได้เล่นอะครับ เล่นแต่เกมออนไลน์กะเกมฟรี

สนใจดอท 2 แอดมา
    http://steamcommunity.com/id/kunzin/
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bZEEKERZ™ : 19th August 2014 เมื่อ 01:04

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 731
    ผมเป็นคนหนึ่งที่เล่นแท้มาตลอด (ตั้งแต่ Humble Bundle ชุดที่มี BF3) ช่วงนั้นร้านรับฝากซื้อเกม ผุดขึ้นเป็นดอกเห็ดเลย
    และ เป็นคนหนึ่งที่ เพื่อนร่วมชั้นเรียน ด่าว่า ไอ้ชนกลุ่มน้อย (:

+1 มีสาระ
    FC'โหดสสัด V2

กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    แบบนี้ถึงเรียกว่าสร้างสรรค์และรณรงค์แบบที่ถูกที่ควร

บางคนไม่เข้าใจเรื่องสิทธินะ สักแต่จะให้คนคิดตามตัวเองแบบไม่สนหน้าอินหน้าพรหม โดยเฉพาะเรื่องเกมส์เนี่ยช่างเปรียบเปรยจริง

อันที่เจ้าของกระทู้ยกมานี่ดีมากเลยชี้ชัด ถึงบางอย่างจะทดแทนกันได้ยากก็เถอะโดยเฉพาะทุกวันนี้เราชินกับ Windows แล้วแทบจะเรียกได้ว่าเป็นหัวใจเลย

แต่หัดใช้ Linux ไว้ก็จะดีไม่ใช่น้อยเพราะ Linux นี่เหมาะกับสาย IT มากเลยทีเดียว

Thank
    เรื่องเล็ก เม้นสิเรื่องใหญ่จะได้ครึกครื้นขอแค่สักเม้นเดียว ก็ชื่นใจและ

!!! Kyary Pamyu Pamyu !!!
    กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    +1 อีกคนครับ

สนับสนุนให้เล่นแท้ครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    เข้ามาสังเกตุการณ์ว่า "ทะเลสงบก่อนพายุคลั่ง" มันจะอยู่ได้นานแค่ไหน เดี๋ยวตัวแสบ ๆ ระหว่าง ฝั่งแท้และเถื่อน

โคจรมาเจอกันในมู้ มันจะ "กระแทกกันเละ" จนมู้พังมั้ย ก็มานั่งคอยดู มาสังเกตุการอ่ะ แค้นั้นเอง นะจ๊ะ ผมชิว ๆ อยู่แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    15
    สำหรับ software ลิขสิทธิ์ใครไม่มีบัตรเครดิต สามารถสั่งซื้อจากตัวแทนจำหน่ายในไทยได้ครับ ผมไม่อยากโฆษณาแต่อยากให้ลองหาดู

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    linux เดี๋ยวนี้พัฒนาแล้วครับ
    steam for linux ก็มีมานานแล้วนะ

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 921
    เจ๋งเป้ง บอกตรงๆ ^^

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ควมคิดดี หลักการถูกต้อง เนื้อหาดีหมด

แต่มีข้อเสียที่ร้ายแรงที่สุด...คือลงผิดเว็ป ก็น่าจะรู้ว่าจุดประสงค์เว็ปนี้คืออะไร คนส่วนมากมาที่นี่ทำไม น่าจะรู้นะคระบและเมื่อรู้ดังนั้นแล้ว จะมาโพสทำไม ผมแนะนำว่ากระทู้แบบนี้ควรจะไปโพสเว็ปพันทิบ หรือไม่ก็ Gconsole น่าจะดีกว่า หวังว่าคงเข้าใจนะ