ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    530
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,170

ขุดข่าว !!!! บทความ Heroes of the Storm ยาใจของคนเกลียด MOBA จากเว็บ juropy.com

:::: ขุดข่าว !!!! บทความ Heroes of the Storm ยาใจของคนเกลียด MOBA จากเว็บ juropy.com ::::

MOBA หรือชื่อในแบบเต็มว่า Multiplayer online battle arena ซึ่งในยุคนี้ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าตั้งแต่เราได้เห็น DOTA โผล่ขึ้นมาก็ตามมาด้วยเกมแนวเดียวกันอื่นๆอีกมากมาย ที่รู้จักกันเป็นอย่างดีเลยก็คือ DOTA2 ,League of Legends และ HON Heroes Of Newerth เพียงแต่ว่าแม้เกมแนวนี้จะเป็นที่นิยมอย่างมากขนาดไหนแต่ก็ยังคงมีเกมเมอร์ไม่น้อยที่เห็นแนวนี้แล้วต้องเกิดอาการแขยง อาจเป็นเพราะเข้าถึงยาก เกลียดสังคม ต้องอาศัยการเล่นทีมเวิร์คกับคนแปลกหน้าบ่อยครั้ง ด้วยเหตุผลเหล่านี้จึงทำให้บางคนเลิกเล่น MOBA ไปเลยก็มี แต่สิ่งที่ผมจะนำเสนอในบทความนี้คือการแนะนำ Heroes of the Storm อย่างที่บอกไปผมเรียกมันว่าเป็นยาใจของคนแพ้เกม MOBA หรือไม่ค่อยถูกกับแนวนี้สักเท่าไรนัก เพราะอะไรผมถึงอยากแนะนำให้ลองเกมนี้จากค่าย Blizzard กับคนที่ไม่ค่อยชอบแนวนี้ ลองอ่านดูกัน

Heroes of the Storm กล้านำเสนอสิ่งใหม่มากกว่า MOBA ทั่วไป โอเคอยู่ว่าใจหลักของเกมคือการเล่นระหว่างผู้เล่น 5 Vs. 5 และต้องทำลายฐานในสุดของอีกฝั่งให้ได้ ตรงจุดนี้คือเป้าหมายหลักของทุกเกมแนวนี้อยู่แล้ว แต่สิ่งใหม่ที่ผมบอกคือการที่ผู้เล่นสามารถ เข้าถึงง่าย มากกว่าเกมอื่น เกมนั้นตัดไปเลยกับระบบซื้อไอเท็มผสมของน่าปวดหัวที่แม้เกม DOTA2 พยายามทำให้มันดูง่าย แต่จากปากผู้เล่นบางคนแล้วพวกเขาก็ยังบอกว่ายังงงกับมันอยู่ดีและจะมาจบที่คำว่า ซื้อะไรดี? สำหรับ Heroes of the Storm ไม่เป็นเช่นนั้นระบบนี้ได้ถูกตัดออกไปทำให้ผู้เล่นสามารถจดจ่ออยู่กับการเล่นระหว่างเกมการแข่งขันได้มากขึ้น ลดคำถามที่ไม่จำเป็นออกไป ที่สำคัญลดคำพูดหมิ่นเหม่หรือเสียดสีอย่างเช่น ออกของอะไรของเอ็ง? แน่นอนว่าประโยคลักษณะนี้ผู้เล่น MOBA น่าจะเคยเจอกันมาบ้างเวลาฝึกเล่นใหม่

จากการที่ผมบอกว่าตัวเกมตัดระบบไอเท็มออกไป คำถามต่อมาที่น่าจะสงสัยกันว่า แล้วแบบนี้ตัวละครของผู้เล่นมันจะไม่ออกมาเหมือนกันเสียหมดเลยหรือ? จุดนี้ทาง Blizzard ได้โยกไปที่ระบบเลเวลโดยแทรกระบบ Talent เข้าไป ในช่วงเลเวล 1 ,4 ,7 ,10 ,13 ,16 ,20 เราสามารถเลือกความสามารถเฉพาะทางของตัวละครได้ ซึ่งแต่ละช่วงจะมีตัวเลือกให้เลือกประมาณ 2 4 แบบ อย่างเช่นอัพไปแล้วใช้สกิลแรงขึ้น อัพไปแล้วทำให้ cool down ของสกิลลดลง เป็นต้น นี่ถือเป็นจุดสำคัญที่ทำให้เกมดูน่าสนใจและไม่ต้องซีเรียสกับคำถามคลาสสิคของมือใหม่ อัพสกิลไหนก่อน? เพราะในระหว่างการเล่นไม่มีใครมาแคร์หรือสามารถดูรายละเอียดตัวละครเราได้อยู่แล้ว เพราะฉะนั้นเราก็ไม่ต้องมานั่งซีเรียสว่าอัพ Talent แบบที่เราทำอยู่จะไปหนักกะบาลหัวเพื่อนร่วมทีมไหม เพราะมันขึ้นอยู่กับสไตล์การเล่นของตัวเราล้วนๆมีข้อดีแตกต่างกันไปครับ

อีกหนึ่งระบบที่ผมชอบมากใน Heroes of the Storm นั่นก็คือระบบเลเวลซึ่งแตกต่างจากเกม MOBA ทั่วไปที่เรามักจะเห็นการแยกเก็บเลเวลของใครของมัน เล่นได้ดี ฆ่าศัตรูได้เยอะ เรียกว่า เกิด เลเวลก็จะสูงกว่าผู้เล่นคนอื่น แต่กรณีเล่นได้แย่ตายบ่อย สิ่งที่ตามมาคือค่าประสบการณ์ที่ได้รับน้อยกว่าชาวบ้านทำให้มีเลเวลน้อย สิ่งตามมาคือการเป็นจุดอ่อนของทีม กรณีไม่ได้เล่นกับเพื่อนโชคร้ายหน่อยอาจโดนคำพูดจากเพื่อนร่วมทีมต่อว่าในลักษณะเสียๆหายๆ แต่สำหรับเกม Heroes of the Storm ระบบเลเวลจะเป็นแบบทีมแทนครับ การฆ่าฝั่งตรงข้ามได้ การฆ่า Creep ฝั่งตรงข้าม การฆ่าศัตรูตามป่าภายในแผนที่ ทั้งหมดนี้จะเป็นเลเวลโดยรวมแสดงด้านบนของหน้าจอขณะเล่นว่าทีมเราขณะนี้เลเวลอยู่ที่เท่าไหร่แล้ว นี่จึงเป็นข้อดีที่ช่วยลดความกดดันต่อผู้เล่นเฉพาะบุคคลกลายเป็นต้องรับผิดชอบร่วมกันทั้งทีมนั่นเอง

พูดถึงเกมเพลย์ สำหรับเกม MOBA ทั่วไปแล้วเรามักคุ้นเคยกับแผนที่ 3 เลน ต้นเกมก็ต้องแยกย้ายกันไป ต่างคนต่างเก็บเลเวลเล่นแบบเซฟตัวเองให้มากที่สุด พอเลเวลถึงในระดับหนึ่งก็ค่อยมาแก๊งกับเพื่อนร่วมทีมคนอื่น อันนี้คือลักษณะโดยปกติที่เรามักได้เจอ ก็คือเกมจะค่อยๆเพิ่มความเข้มข้นของการปะทะไปเรื่อยๆไปจนจบเกม ส่วน Heroes of the Storm ลืมไปได้เลยกับสิ่งเหล่านั้น ผู้เล่นทุกคนสามารถไล่ปะทะกับฝั่งตรงข้ามได้ตั้งแต่ต้นเกม ไม่จำเป็นต้องวิ่งแยกไปแต่ละเลน แต่สามารถแก๊งกับเพื่อนเล่นกันเป็นทีมได้เลยเพราะเริ่มมาตัวละครของเราก็มีสกิลให้ใช้จำนวน 3 แบบแล้ว แถมหมดปัญหากับการบ่นเดินช้าเพราะเกมนำเสนอระบบขี่ม้าเพียงแค่กดปุ่ม z รอสักแป้ปตัวละครของเราก็วิ่งเร็วเป็นปรอท แม้จะดูแปลกตาหน่อยกับภาพ Diablo ขี่ม้าตัวจิ๋วก็ตามที

สิ่งที่ผมถือว่าเป็นเสน่ห์ของ Heroes of the Storm นั่นก็คือแผนที่ โดยปกติ MOBA ทั่วไปเรามักจะเห็นแผนที่ 3 เลนหน้าตาคล้ายกันไปหมดแต่ในเกมนี้เองจะนำเสนอสิ่งแปลกใหม่ ให้ผู้เล่นได้มีปฏิสัมพันธ์กับแผนที่มากขึ้น โอเคว่ามันยังคงเน้นความเป็น 3 เลนอยู่ สิ่งที่เพิ่มเข้ามาคือ Creep ภายในป่าที่สามารถช่วยเราบนสนามรบได้ แต่ก่อนที่มันจะมาช่วยเราเราต้องกำจัดมันให้ได้เสียก่อนครับ จุดนี้ผมถือว่ามีความสำคัญอย่างยิ่งให้การเอาชนะฝ่ายตรงข้ามเป็นอย่างมาก เพราะลูกเล่นนี้มีมากมายหลายแบบทั้งความยากของ Creep ซึ่งมีหลากหลายรูปแบบ และต้องคอยเฝ้าระวังการโจมตีของฝ่ายตรงข้ามเพราะพวกเขาก็มีเป้าหมายไม่ต่างจากเรา

นอกจากความสนุกในการให้ Creep ป่าช่วยต่อสู้แล้ว รูปแบบแผนที่ภายในเกมก็จะไม่มีอยู่แบบเดียวตายตัว อาจมีธีมรูปแบบอื่นเช่นเป็นสวน ปราสาท เหมือง แถมยังมีแผนที่ย่อยเป็นดันเจี้ยนเล็กๆ เป็นต้น ซึ่งในแผนที่ก็จะมีเป้าหมายให้เหล่าผู้เล่นได้ทำ หากทำสำเร็จก็อาจจะเรียกอัศวินมังกรมาช่วยรบได้ หรือทำให้ Creep ฝั่งตรงข้ามติดคำสาปโดนตีครั้งเดียวตาย ขึ้นอยู่กับเป้าหมายของแต่ละแผนที่ที่จะได้เล่น ถือว่าสิ่งเหล่านี้ช่วยเพิ่มความสนุกและความหลากหลายในเกมเพลย์มากกว่าการระห่ำกันระหว่างเราและฝ่ายตรงข้ามเพียงอย่างเดียว อีกนัยหนึ่งเราสามารถเอาชนะฝั่งตรงข้ามได้โดยที่แทบไม่ต้องเข้าปะทะ เพียงแต่นำ Creep ป่ามาเสริมทัพให้ได้มากที่สุดร่วมสนามรบเพื่อกำจัดฐานของฝั่งตรงข้ามก็สามารถทำได้เช่นกัน อันนี้เพิ่มเติมนิดหน่อย Creep ป่าที่ผมบอกว่ามีบทบาทสำคัญก็เพราะว่าค่อนข้างกำจัดได้ยากแม้ตัวผู้เล่นจะมีเลเวลสูงแล้วก็ตามที ด้วยความที่อึดกว่าปกติจึงทำให้สามารถยืนถล่มป้อมฝั่งตรงข้ามได้อย่างสบายใจเฉิบเลยล่ะ ส่วนเวลาการเล่นตั้งแต่ต้นจนจบเกมจะใช้ประมาณ 15 30 นาที ก็สามารถเล่นจนจบในแต่ละเกมการแข่งขันได้ครับ

หากอ่านกันมาถึงตรงนี้แล้วผู้อ่านเองก็คงเริ่มเข้าใจกันแล้วว่าเกมมีจุดเด่นอย่างไร จะเรียกว่า แคชชวล พอสมควรกว่าเกม MOBA ทั่วไปก็คงไม่ผิดนัก มองในแง่ดีอย่างที่ผมพูดไปคือ เกมเข้าถึงง่าย และด้วยเอกลักษณ์การนำเสนอที่ยากจะมีใครเหมือน การได้เล่นเหล่าฮีโร่ของ Blizzard ที่ผมใฝ่ฝันมานานโดยเฉพาะ Tyrael แค่นี้ก็ถือว่าคุ้มค่าเอามาก ด้วยการที่ผมกล้ายกนิ้วว่าเป็นอีกหนึ่งเกมระดับคุณภาพ จะไม่แปลกใจเลยถ้าเกม Heroes of the Storm จะก้าวไปสู่ MOBA ระดับแนวหน้าของโลกได้

ในขณะนี้เกมอยู่ในช่วง Alpha ,แน่นอนว่าเกมจะยังคงมีการปรับปรุงและนำลูกเล่นใหม่ๆเข้ามาเสริมอีกเรื่อยๆ ใครสนใจสามารถเข้าไปสมัครร่วมสนุกได้ที่เว็บไวต์ Battle.net กันได้เลย

Credit: http://www.juropy.com

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gatling tank : 29th August 2014 เมื่อ 14:25

MARVEL.COM
    กล่าวขอบคุณ
    1,123
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    Blog Entries
    1
    ก็ต้องลองเล่นดูอะเนอะ

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 446
    รอ id อยู่เนี่ย เมื่อไหร่จะเปิดให้สมัครปุ๊ปเล่นปั๊บซักที แต่ดูรีวิวต่าง ๆ แล้วโดนใจมากมาย

กล่าวขอบคุณ
    237
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    ผมได้ email ให้เข้าไปเล่นรอบ alpha test

สนุกดีครับ เกมส์ไวใช้ได้เลย ไม่ต้องออกของ แต่ละแมพ มี mission ให้ทำด้วย เช่น ปลุกปีศาจดอกไม้ เก็บเหรียญจ้างโจรสลัดยิงป้อมฝ่ายตรงข้าม ปลุกมังกร(ตัวคนกดแท่นจะกลายเป็นมังกร)

ระบบ talent เข้าใจง่ายดีนะ ต้องเล่นอัพเลเวลตัวฮีโร่เรา แล้วมันจะปลดลอค talent เป็นขั้นๆ ให้ เรื่องตำแหน่งฮีโร่ มีบอกอยู่แล้วตอนเลือกตัว โดยรวมถือว่าสนุกเลย.....สำหรับผมที่ไม่ชอบ moba อ่ะนะครับ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ผมเลิกเล่นเกม MOBA เพราะเจอเกรียน
    พอเห็นเกมนี้แล้วก็น่าลองนะ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    คนไทย(เกรียน)น่าจะไม่ชอบแนวนี้นะ เพราะเกมนี้สไตล์ฟรามตัวเองให้เทพโดยไม่สนใจทีม เป็นไปไม่ได้ แล้วไม่มีทางทำได้ ทุกคนต้องช่วยกัน อย่างที่บอกเลเวลมันแชร์กัน ถ้าคุณพลาดเท่ากับทีมพลาด จะมาฟรามตัวเองให้เทพนี่บอกเลย เปลี่ยนเกม

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    จั่วหัวว่าเป็นยาใจคนเกลียด MOBA แต่ดั๊นเป็นเกม MOBA ซะงั้น แล้วมันจะเป็นยาใจตรงไหนไม่ทราบ ต่อให้ระบบไม่เหมือน
    MOBA เกมอื่น แต่มันก็ยังเป็น "MOBA" อยู่ดี หัวข่าวกับเนื้อความมันสวนทางกันอย่างแรง ต่อให้ดีแค่ไหนก็ไม่สน ไม่ใช่แนว
    ปล.คนไม่ชอบ MOBA ก็ใช่ว่าจะมีแต่เกรียนหรอกนะ เพราะบางทีเจอพวกเบาปัญญาไม่รู้จักคำว่าทีมแล้ว ทำให้ขยาดมันไปเลยก็มี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 29th August 2014 เมื่อ 17:08

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    จั่วหัวว่าเป็นยาใจคนเกลียด MOBA แต่ดั๊นเป็นเกม MOBA ซะงั้น แล้วมันจะเป็นยาใจตรงไหนไม่ทราบ ต่อให้ระบบไม่เหมือน
    MOBA เกมอื่น แต่มันก็ยังเป็น "MOBA" อยู่ดี หัวข่าวกับเนื้อความมันสวนทางกันอย่างแรง ต่อให้ดีแค่ไหนก็ไม่สน ไม่ใช่แนว
    ผมว่าคุณสื่อความหมายของคำไม่ถูกมากกว่านะครับ เขาหมายถึงคนที่เกลียดเกมส์แนว MOBA แต่อยากจะเล่น MOBA(งงปะ) จะได้มาลองเล่นในเกมส์นี้ ถือเป็นการทดแทนสำหรับคนที่เบื่อพวกเกรียนในเกมส์ MOBA อื่นๆ จะได้มาเจอเกรียนในเกมส์นี้แทน

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    ผมเล่นแล้วก็สนุกดีถ้าไม่เจอพวกที่ตัวเองเล่นเก่งแล้วอยู่กับมือใหม่มันจะไม่ช่วยเล่นเลยเวลาจะแพ้แล้วก็ว่าเราอ่อนผมเลยไม่อยากเล่นเลยผมเจอหลายรอบแต่ผมก็กากเองด้วยมันเถียงไม่ออก

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ลองเล่นแล้ว ภาพสวย หาห้องเดี่ยวๆลำบากต้องทำเป็นparty ระบบ talent และการนำครีบป่ามาช่วยสู้นับว่าน่าสนใจ
    เล่นง่ายเข้าใจง่ายไม่ต้องหาเงินมาออกไอเทม ใช้ฝีมือและทีมเวิร์คเป็นหลัก ฮีโร่แพงเมื่อเทียบกับเงินที่ได้หลังจบแต่ละรอบ
    แผนที่ค่อนข้างเล็กและไม่มีเอกลักษณ์ ตัวเกมถึงจะมีความแปลกใหม่แต่ยังขาดความหลากหลาย
    ประยุกต์และพลิกแพลงได้น้อย talent ที่ต้องเลือกระหว่างอย่างใดอย่างหนึ่ง หากอัพผิดคือจบ

หวังว่า open beta จะมีอะไรมากกว่านี้ เพราะตอนนี้ถึงเกมจะมีหลายอย่างที่น่าสนใจแต่ก็เบื่อได้ง่ายมาก

นักวิทยาศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    1,235
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    ตอนดึกคนน้อยมากเซิฟ aisa เปิดตี้ เค้าก็ไม่รับ

G€TZUM!
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    เมื่อไหร่จะลง สตรีมซักที รอนานละ

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    รอๆๆว่าเมื่อไรจะเปิดให้สมัครปุ้บเล่นได้ปั้บซักที 555 ไอดีที่สมัครไปลุ้นตอนนี้ก็มีแต่ไม่ได้ซักที

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ *[B]ig[G]un!! อ่านกระทู้
    เมื่อไหร่จะลง สตรีมซักที รอนานละ
    รอไปอีกชาติก็ไม่ลงครับ ค่ายคู่แข่งกัน

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ *[B]ig[G]un!! อ่านกระทู้
    Blizzard เขาไม่สนsteamหรอกครับยิ่งเคยมีข่าวเรื่องก่อนหน้านั้นแล้วคงรู้กันดี

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    แอดมาได้ครับผมเล่นทุกวัน
    Sangreal#1931

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    พักเล่นมาซักพักเเล้ว แนว MOBA ไม่ไหวเล่นกับเพื่อนแล้วโดนด่าบ่อย ต้องเล่นฮีโร่+แนวทางที่เค้าบอกเท่านั้น....(ถ้าเล่นตัวอื่นจะถูกดูถูกและขู่ว่าจะพาทีมแพ้ )

เพื่อนผมทำอะไรก็ไม่ผิด(พอฆ่าได้ก็บ้าฆ่า).....แบบว่า เลือดมันเหลือ 25% มันยังไล่ตามฆ่าเค้าอีก แต่ดันเจอพวกเค้าสวนมาตาย เพื่อนผมจะด่าคนในทีมทันที "ทำไมไม่มีใครตามตรูมาว่ะ" (ไอ่****ตรูก็จะตายพอตรู(รีเลือดอยู่ฐานแล้ว)

ทุกวันนี้หยุดซักพัก เล่นเกม Shogun 2 ดีกว่าสะใจดี

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ผมอยากเล่นมาก แต่ ผม สมัครแล้ว แล้วทีนี้มันพลาดผมไปลบ Email แบบไม่ได้ดู เลยไม่ได้ยืนยัน
    หรือผมยังไม่ได้ก็ไม่รู้เพราะ ช่วงนั้นผม ลืมรหัสแล้วเปลี่ยนหลายครั้ง อาจจะได้หรือไม่ได้ไม่แน่ใจ
    และผม จะ โหลด ได้ที่ไหนก็ไม่รู้ เซ็งจริงๆ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    น่าสนใจมาก ระบบแตกต่างจากMOBAตัวอื่น ยังไม่มีโอกาศได้ลองเลย
    EKUSU. . .KARIBAAAA!!!!!