ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 492

อยากรู้มานาน "ซอมบี้" มีจริงไหม ?

คือตอนแรกๆ ผมก็ไม่ได้สนใจใส่ใจอะไรเรื่องพวกนี้นะ แต่พอดีเพื่อนแนะนำให้ดูซีรีย์อยู่เรื่องหนึ่ง

The Walking Dead น่ะ.. พอผมดี Season แรกจบ ผมก็ติดใจขึ้นมา จึงดูต่อไปเรื่อยๆ น่ะครับ

ดูวันละประมาณ 4-5 ตอน จนตอนนี้ดูจบ Season 4 แล้ว (จบเมื่อวานนี้เอง) ผมเลยเก็บมาคิด

ว่าใครเป็นคนคิดค้นคำว่า "ซอมบี้", "Walker" อะไรพวกนี้น่ะครับ คือปกติแล้วมันต้องมีคนคิดใช่ป่ะ

ไม่งั้นคงไม่รู้จักกันไปทั่วแบบนี้ แบบว่าปกติผมไม่เชื่ออะไรพวกนี้ซักเท่าไร ผมหัวดื้อ เลยอยากถามครับ

อยากรู้ว่าซอมบี้ที่เค้าเอามาทำเป็นหนังเป็นร้อยๆ พันๆ เรื่องนี่มีจริงมั้ย ? อยากรู้ที่มาด้วยครับ

P.S. จำได้มีหนังซอมบี้เรื่องหนึ่งพูดถึงในพระคัมภีร์ (ซึ่งผมก็เป็นคริสเตียน) ที่บอกว่า "ในวันพิพากษาโลกพระคริสต์จะคินชีวิตให้กับมนุษย์ผู้ล่วงลับไปให้ฟื้นขึ้นมา แต่เราไม่รู้เลยว่าจะกลับคืนมาในแบบ 'ซอมบี้' แบบนี้" ผมจำคำพูดนี้ได้ รู้สึกว่าจะเป็นเรื่อง World War Z หรืออะไรซักอย่างที่ดูเมื่อเร็วๆ นี้เอง

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    ไปนอนเถอะคับผมว่าคุณคงนอนน้อย
    จริงจังกับชีวิตให้มากกว่านี้ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเอง

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    คุณรู้สึกตัวร้อนปวดหัวหรือเปล่าครับ สมองคุณคงไม่ได้กระทบกระเทือนอะไรหรอกนะ ผมอยากให้กำลังใจคุณนะครับ
    จงมีสติเเละเข้มเเข็ง นอนหลับสักครู่ดีกว่านะครับ เผื่ออะไรจะได้ดีขึ้นครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    มีสิครับ

ยกตัวอย่างซอมบี้ที่มีจริงๆ ก็เจ้าไก่ที่ชื่อไมค์ ที่ตายไปนานแล้ว เป็นไก่ ที่โดนตัดหัวออกไปจนเหลือแต่ก้านสมอง(สมองส่วนท้าย)สั่งการสิ่งที่จำเป็นต่อการดำรงชีวิตเพียงอย่างเดียว พี่แกมีชีวิตอยู่หลายเดือนกว่าจะตาย

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบร็อคเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    541
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    สังสัยเหมือนผมเลย (ตอนนั้นผมอายุ 9 ขวบ)

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    มีจริงครับเป็นผู้กำกับหนัง นักดนตรีแนวเฮฟวี่เมทัล

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 153
    มีจริงๆ ครับ แต่ มันไม่เหมือนกับที่เป็นในหนังน่ะครับ แต่ถ้าเหมือนในหนังก็มีนะ ก็ถ้าโดนกัด เชื้อไวรัสจะพุ่งสู่สมองอย่างรวดเร็วแล้ว จะควบคุมตัวเองไม่ได้ .. แต่ ไม่ต้องกลัว ไวรัสนี้ มีผลเฉพาะมด // ถ้าคนกลายเป็นซอมบี้ เหมือนในหนังน่ะ มีโอกาศนะครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    มันก็คงน่ากลัวพอๆ กับโรคอีโบล่าอ่ะ แต่ถ้ากลายพันธุ์ก็อาจเป็นไปได้ที่จะมี มันเป็นเรื่องสมมุติฐาน ว่าถ้าหากเป็นโรคติดต่อที่ร้ายแรงยิ่งกว่าการตาย มันก็คงน่ากลัวถ้าเกิดมีโรคแบบนี้จิงๆ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โมเอะ แลนด์
    กล่าวขอบคุณ
    655
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,887
    ถ้ามีจริง ป่านนี้คงเห็นนานแล้วหละครับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    ลอง search เกี่ยวกับพวกเวทมนตร์วูดูครับ zombie มีต้นกำเนิดมาจากพวกพ่อมดวูดูที่เชื่อกันว่าสามารถเสกคนตายให้ฟื้นขึ้นมาใช้งานได้ ผมเคยอ่านมา
    INTEL CORE i5-4670K @ 3.40GHz /// CORSAIR 8GB DDR3 RAM /// MSI GTX 970 Gaming /// Windows 8.1

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

MARVEL.COM
    กล่าวขอบคุณ
    1,123
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    Blog Entries
    1
    YUP!....

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    น่าจะลองไปตั้งถามใน pantip น่าจะมีผู้รู้มาช่วยท่านไขข้อข้องใจได้

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ดูหนังมากไป
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: ⒼⒶⓂⒺⓇ ::.
    ข้างบ้านคุณไงไม่เห็นเหรอ
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ไปถามคนเขียนดูสิคับ Robert kirkman ผู้สร้าง the walking dead ลองไปดูในทวีตเตอร์ ถามเขาแล้วมาบอกผมด้วยนะ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    ซอมบี้มีจริงน่ะครับ ดูอย่างแมลงสาบ โดนตัดหัวไป ไม่มีสมองสั่งการ แต่ตัวมันยังอยู่ได้อีก 9 วันเลยน่ะครับ เป็นร่างไร้ Soul (เคยอ่านเจอในหนังสือ)
    .:ll:.

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 492
    ช่วงนี้ผมก็นอนน้อยอยู่นะครับ นอนแค่วันละ 4 ชั่วโมงเอง (Oop!!!)

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZirusZa อ่านกระทู้
    ซอมบี้มีจริงน่ะครับ ดูอย่างแมลงสาบ โดนตัดหัวไป ไม่มีสมองสั่งการ แต่ตัวมันยังอยู่ได้อีก 9 วันเลยน่ะครับ เป็นร่างไร้ Soul (เคยอ่านเจอในหนังสือ)

ตายไม่ใช้เพราะอะไรนะครับ เพราะอดอาหารตาย

เป็นสิ่งมีชีวิตที่สุดยอดแท้

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ซอมบี้จริงๆมันเป็นผีพื้นบ้านของพวกที่ใช้คุณไสย์วูดูนั่นน่ะครับ (เหมือนที่เมืองไทยมีผีกระสือ ผีปอบ)
    การทำซอมบี้ก็คือใช้คุณไสย์ในแบบวูดู ปลุกศพคนตายขึ้นมา เหมือนเป็นการ reanimate dead นั่นแหละ
    พวกที่ถูกปลุกขึ้นมาก็ไม่ได้มีชีวิตจิตใจอะไรหรอก ก็เป็นทาสของหมอผีนั่นแหละ ส่วนใหญ่ก็ใช้ให้ไปปลูกผักทำไร่ตอนกลางคืน เพราะมันเป็นงานหนัก(และคนตายไม่เคยบ่น)
    แต่ส่วนใหญ่ก็ใช้ได้ไม่นานเพราะสภาพสังขารมันก็เน่าเปื่อยผุพังเป็นธรรมดา บวกกับการใช้แบบไม่บันยะบันยัง เพราะมันไม่ต้องเสียค่าจ้างคนงาน สั่งให้มันปลูกเป็นไร่มันก็ปลูก

ตำนานซอมบี้ ไม่ใช่ผีน่ากลัวที่จะมาแพร่เชื้อ หรือมากินสมองใคร มันก็แค่เป็นตำนานผีขี้ข้าที่ถูกปลุกมาใช้งานหนักซะยิ่งกว่าวัวควายซะอีก
    แต่มันก็เป็นเรื่องเล่าในเชิงคุณไสย์ ที่เหมือนกับเมืองไทยที่หลายๆอย่างก็ลงเอยด้วยคำว่า แหกตา
    รอวันโดนแบน

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ควรจะหัดแยกแยะได้แล้วนะครับ
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก