ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857

คือสงสัยมานานมาก ๆ แล้ว เทควันโด มวยไทย

คือทำไมไทยเราไม่เอา "นักมวยไทย" ไปปั้นเป็น นักกีฬาเทควันโดไปเลยหล่ะครับ กีฬาเทควันเนี่ย นอกจากในสนามแล้ว มันเอามาใช้ไม่ได้จริงยังไงไม่รุ

ถ้าเกิดว่าเราเอา "นักมวยไทย" ที่ซ้อมแบกะดินกินกะทราย ไป "เอาเฉพาะแค่ """เตะ""" " กับนักกีฬาเทควันโด ที่ซ้อมอย่างดี ใน "ห้องแอร์"

ก็โดนนักมวยไทยเรา "เตะตาย" แล้วอ่ะ คือสงกะสัยมานานแล้ว

เรื่องกติกาหน่ะเหรอ "ต่อให้ทุกอย่างเลย" ตั้งกะ "แหกปาก" ยัน "จังหว่ะเตะ" ต่อให้เทควันเตะก่อนด้วย เตะก่อนหลาย ๆ ทีด้วย

เทควัน ที่ไม่มี "การ์ดป้องกัน" ที่ได้เรื่อง อะไร ไม่มีทางเอาชนะมวยไทยที่เด็ดขาดได้เลย i ยุ่น i เกา i ญี่ i วันตก อะไร ไม่บรรจุมวยไทยก็จริง (เพราะมัน """ กลัวคนไทย""")

แต่ทำไม่ไม่ประยุกย์ เอา "นักมวย" ไปประยุกต์ใส่ กีฬาพวกนี้หล่ะ รับรอง "เทควัน แมท ไหน ๆ ก็มีแต่ แพ้กับ แพ้ไทย" คือผมไม่เข้าใจจริง ๆ อ่ะ

คาราเต้ ยกไว้ มันเด็ดขาด อาวุธร้ายกาธ แต่เทควันโด ไม่มีอาวุธอเไรเลยนอกจากเตะง่อย ๆ อ่ะ ไม่เข้าใจว่าทำไม หรือพวกนั้น "กลัวคนไทย" จริง

จนขี้ขึ้นสมอง หรือยังไง

กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    เขาเน้นเตะทำคะแนนครับ ไม่จำเป็นต้องเตะแรง ขอแค่เร็วและเข้าเป้าก็พอ ไม่ได้ไล่เตะจนเอวหักเหมือนมวยไทย
    แล้วมันก็ไม่ใช่เกมต่อสู้ด้วย ที่ใครจะมีดาเมจเยอะ ป้องกันเยอะแล้วจะชนะ

EDIT ตีกันกับกีฬามันคนละอย่างกันครับ ลองเอาไอ้นั่นไปแข่งในสนามกับนักเทควันโดดูสิ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    แล้วก็ คือผมไม่เคยเล่น เทควันนะ อยากทราบว่า ถ้าโดน "เตะเข้าเป้าาาาาา ปังงงง แล้ว แล้ว หลับ หรือ คอหักตายไปเลยเนี่ย" ผิดกติกา เทมั้ย

ไม่งั้น มันจะเป็นวิชาต่อสู้ที่ "ติ๋มเกินไปมาก ๆ" เลยอ่ะ อย่าบรรจุอะไรเลยนะ ไม่มีประโยชน์
    แล้วมันมีกีฬาไหนที่เตะเป้าหรือเอาจนตายแล้วไม่ผิดกติกามั่งล่ะครับ
    งั้นกีฬาทั้งโลกคงติ๋มหมดนั่นแหละ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    คือไม่ได้จะลำเอียงนะ มันเหมือกับ เอา "ไม้จิ้มฟัน เทควน มาสู้กับ อาวุธสงคราม มวยไทย" เลยนะ
    บอกแล้วไงว่ามันคือกีฬา ไม่ใช่เกมต่อสู้ - -
    จุดหมายคือชนะกันตามกฏกติกาของเกมนั้นๆ

เพิ่มเติม ที่บอกว่านักเทควันโดแถวบ้านไปต่อยแพ้เขมรเนี่ย มันเมาไม่ใช่หรอครับ - -
    ลองเอานักมวยที่เมากับไม่เมามาสู้กันดิ มันไม่เกี่ยวกับวิชาแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย John : 1st October 2014 เมื่อ 03:00

กล่าวขอบคุณ
    168
    ก็โพสเอง ไม่ได้อยากจะปั๊มมู้ตัวเองอะไรนะ ล่าสุด แถว ๆ บ้านเลย (ไม่ขอบอกนะว่า จ.อะไร)

เทควันเนี่ยแหละ ไปกะแฟน แล้ว "เมา" แฟนน่ารักดี โดนแรงงานเขมร หลีแฟน ไปโชว์วิชาใส่มัน

แล้วไง โดนเขมรเตะ+กระทืบซะ แขนหัก เป็นความกันอยู่เนี่ย (เพื่อนสูง 175 cm น้ำหนัก 70 โล เขมร สองคนนั้น สูงคนละ 60 cm)

ก็เลยสงสัยว่ามันมีประโยชน์อะไรเหรอ วิชาที่ว่าเนี่ย

แล้วก็ คือผมไม่เคยเล่น เทควันนะ อยากทราบว่า ถ้าโดน "เตะเข้าเป้าาาาาา ปังงงง แล้ว แล้ว หลับ หรือ คอหักตายไปเลยเนี่ย" ผิดกติกา เทมั้ย

ไม่งั้น มันจะเป็นวิชาต่อสู้ที่ "ติ๋มเกินไปมาก ๆ" เลยอ่ะ อย่าบรรจุอะไรเลยนะ ไม่มีประโยชน์

คือไม่ได้จะลำเอียงนะ มันเหมือกับ เอา "ไม้จิ้มฟัน เทควน มาสู้กับ อาวุธสงคราม มวยไทย" เลยนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 1st October 2014 เมื่อ 02:52

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    ตอนม.ต้นเคยเรียน(เป็นวิชาบังคับ) อ.บอกว่ามันเป็นกีฬาที่ไว้แข่งทำคะแนนเอาไปใช้ป้องกันตัวยากส์เพราะเราต้องรอจังหวะเพื่อเข้าโจมตีให้ตรงเป้า แน่นอนว่าลูกบ้าเทควันโดน้อยกว่ามวยไทยเยอะ ชนกันตรงๆนี่เตรียมห้องพยาบาลไว้เลย(ยกเว้นไอ้คนใช้เทควันโดจะสมาธิสูง+เชี่ยวจริงๆ)

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    2
    คือผมว่ามันก็คงแล้วแต่กติกาครับ นักมวยไทยถ้าไปเรียนเท จะแข่งเท ก็ต้องเป็นนักกีฬาเทครับ การยืนป้องหน้าสาดแข้งแบบตอนแข่งมวยไทยไม่ได้หรอกครับ แพ้กับแพ้ อีกอย่างขึ้นชื่อว่าศิลปผมว่าไม่น่าจะเอามาเปรียบเทียบกันนะ มันอยู่ที่จิตรกรครับ

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    เป็นวิชาป้องกันตัวที่ช้า แต่ออกอาวุธรุนแรงและแม่นยำมากๆ
    เอาเป็นว่าถ้าเตะเข้าเป้าจริงๆ ทีเดียวเสียชีวิตได้เลย

ส่วนมวยไทย ก็พอกัน แต่มันเน้นเร็ว เวลาสู้จริงกับพวกอันธพาลที่ไม่เป็นวิชา มันเลยดูเหมือนเก่ง แต่ถ้าเจอพวกมองออก เวลาออกอาวุธก็เหมือนเป็นช่องว่าง

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    ผมไม่รู้ผมนอนนา เเต่บอกได้เเค่ว่ามันค่อนข้างจะคนละจุดประสงค์กันครับ มวยไทย ถือกำเนิดขึ้นเพราะการรบราหรือง่ายๆก็คือฆ่าไม่ก็น็อคคู่ต่อสู้ ส่วน เทควันโด ถือกำเนิดขึ้นเพราะคำว่าการเเข่งขัน,กีฬาเเละการฝึกร่างกายเพื่อป้องกันตัวเอง มันเกิดขึ้นมาด้วยเหตุผลต่างกันครับ เอามาวัดเทียบกันจริงๆไม่ได้ (เเก้หลายเรอบเกินผิดเยอะ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย T8109 : 1st October 2014 เมื่อ 04:32

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    เอาจริงๆก็แรงนะครับเตะแรงมากด้วยเทควันโด้ ขนาดแข็งในสนามมีนวมใส่หัวยังเตะกันน็อคเลย แต่เคยมีฝรั่งเขามาทดสอบความแรงในการเตะของหลายๆสำนักดูนะ

มีมวยไทย เทควันโด คาราเต้ คาโปเอร่า จำไม่ได้ละ มวยไทยจะเตะแรงกว่าเทควันโด แต่เทควันโดจะเตะเร็ว เทควันโดเป็นวิชาป้องกันตัวครับใช้แบบไฟต์กันไม่ได้เลย

ใช้แบบว่ากะจังหวะครั้งเดียวจอดมากกว่าไม่ถึงตายครับอย่างว่าป้องกันตัวอะนะแนวแบบว่าเตะแล้วหนีประมาณนั้น เตะแล้วจะน็อคมากกว่าส่วนใหญ่ หรือไม่ก็จุกไปเลย

ส่วนมวยไทยมันมีต้นกำเนิดมาเพื่อสู้รบครับ มวยไทยจะถึกครับไฟต์ได้นานอาวุธหนักหน่อย แต่ถ้าเทควันโดคือการป้องกันตัวครับ

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    เตะเอาแต้ม กับ เตะเอาตาย จุดประสงค์ก็ฟ้องกันอยู่ มวยไทยพื้นฐานเขามีไว้ฆ่าคนอยู่แล้ว
    ในประวัติศาสตร์ไทยก็บอก ว่าทหารไทยในโบราณได้รับการฝึกมวยไทยกันแทบทุกคน
    แต่ปัจจุบันมวยไทยก็ลดความรุนแรงลงไปจากอดีต เพื่อให้นำมาใช้เป็นกีฬาได้

ตัวเทควันโดก็น่าจะสร้างมาให้สามารถป้องกันตัวเองได้ในระดับนึง และสามารถใช้เป็นกีฬาในเวทีโลกได้
    ตอนผมเกณฑ์ทหารจ่าเคยเล่าให้ผมฟังว่า เมื่อก่อนทหารเรือของสหรัฐฯเนี่ย หลักสูตรสู้มือเปล่าเขาใช้เทควันโดกันด้วยนะ
    ในกีฬา UFC เองคนที่นิยมใช้มวยยืนเป็น เทควันโด ก็มีมากเหมือนกัน และก็ใช้ได้ดีในระดับหนึ่งอีกตะหาก

อยากให้ จขกท. ให้เกียรติศิลปะการต่อสู้ชาติอื่นบ้างครับ ผมก็เข้าใจว่า มวยไทย ของเราเนี่ยเป็นมวยยืนที่แข็งแกร่งที่สุด
    แต่บางครั้งที่คนไทยหลายๆคน เลือกที่จะเรียนศิลปะการต่อสู้ชนิดอื่น ก็เพราะศิลปะการต่อสู้ชนิดอื่นเองเนี่ย
    ก็มีจุดเด่นของเขา มีสเน่ห์ของเขา ท่าอาจจะมีความสวยงามดึงดูดผู้เรียนก็ได้ครับ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

หิวสไปร์ทจังครับ
    กล่าวขอบคุณ
    2,173
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    กีฬาก็คือกีฬา - -

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    ถ้ามวยไทยแท้ๆนี่ อันตรายมาก มวยไทยที่ใช้จริงในสงคราม มีตั้งแต่การโจมตีปกติ (มีหลายท่าที่ไม่อนุญาตให้ใช้ในการแข่งกีฬา) กระทั่งการล๊อคและใช้ดาบ

เทควันโด้มาชนกันจริงๆนี่ลำบากแน่

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    ไม่เตะง่อยๆ ครับ แรงพอๆ กับลูกเตะของมวยไทยเลยครับ เร็วด้วย

เทควันโดแบบโบราณมีการใช้หมัดด้วยครับ แต่สมัยนี้พัฒนามาเป็นกีฬาแทน จึงเน้นเตะมากกว่าต่อยเพราะระยะขาไกลกว่ามือ

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    1
    สงสัยจขกทครับทำไม่ต้อง ยกเว้นคาราเต้? คุณรู้หรือป่าวว่าพวกนี้กลัวมวยไทยเราอยู่

ส่วนเหตุผลที่คุณถามมาก็รู้อยู่นิครับเตะเอาแต้มกับเตะเอาตายมันต่างกันนะ มวยไทยเตะแรงได้ในทุกส่วนของร้างกายส่วนเทควันโดแค่เตะตำก็ฟาวแล้ว

ถ้าให้เปรียบมันก็เหมือนสิงโตที่ถูกถอด ฟัน เล็บ และเสียงคำรามออก เหลือแต่ร้างกายที่แข็งแรงกับฟันหน้าสองซี่ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้
    ไม่เตะง่อยๆ ครับ แรงพอๆ กับลูกเตะของมวยไทยเลยครับ เร็วด้วย

เทควันโดแบบโบราณมีการใช้หมัดด้วยครับ แต่สมัยนี้พัฒนามาเป็นกีฬาแทน จึงเน้นเตะมากกว่าต่อยเพราะระยะขาไกลกว่ามือ
    เทควันโดพึ่งกำเนิดมาได้ไม่ถึง500ปีเองนะครับ มันเกิดมาตอนช่วงสงครามเย็นโดยดัดแปลงจากคาราเต้โดครับ

ปล.ประวัติศาสตร์เกาหลีนั้นบางอย่างอย่าหลงเชื่อเด็ดขาดเพราะมีอยู่หลายอย่างที่มีไม่สมเหตุสมผลในประวัติศาสตร์เกาหลี อาทิเช่นในหนังสือประวัติศาสตร์เกาหลีเคยเขียนเอาไว้ว่า

ตนเป็นตนกำเนิดของอารยธรรมเมโสโปเตเมีย หรือ ตนนั้นเป็นผู้ให้กำเนิดมวยไทยขึ้นมาซึ่งเป็นศิลปะการต่อสู้ที่ดัดแปลงจากศิลปะการต่อสู้ของอียิปต์โบราณ

ซึ่งเกาหลีเรียกศิลปะการต่อสู้ที่ดัดแปลงมาว่า kyuk too ki
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 2nd October 2014 เมื่อ 01:46

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    168
    ครับ ขอบคุณ ๆ ทุก ๆ ความเห็น แต่ที่ผมจะสื่อก็คือ ถ้าแค่ "เตะ" เนี่ย เท่าที่ทราบกติกา ของเทควัน คือต้องมีออกเสียง เท่าที่ทราบไม่เกี่ยวกับการตั้งท่าหรือท่าทางการเตะหน่ะนะ

เพียงแต่ว่า ให้เทควันของเกาหลี ของชาติไหนก็แล้วแต่ ต่อให้เตะใส่นักมวยไทยเรา หลาย ๆ ที ขอเพียงแค่นักมวยไทยเราทำตามกติกาของเทควันคือ "เตะแล้วออกเสียง" แข้งซ้ายสายฟ้าฟาด

ไม่ว่ามันจะเตะต่ำหรือเตะสูง หรือเตะอะไรแล้วแต่ มันจะแตะไม่แตะ หรือมันจะอะไร ขอเพียงให้ นักมวยไทยเราออกอาวุธ "เตะแบบมวยไทยแล้วแหกปากตามกติกา"

แข้งที่แข็งเหมือนเหล็กของเราก็บดขยี้ แข้งเทควันของเกาหลีได้แล้วไม่ใช่เหรอ ผมถึงได้ถามว่า ทำไมไม่เอานักกีฬามวยไทย ไปปั้นเป็น "นักกีฬาเทควันโดทีมชาติไทย" ไปเลยหล่ะ

เกาหลี้ใต้มีชื่อเสียงเรื่อง "ขี้โกง" อยู่แล้ว แต่ถ้าโดน "เตะสลบคาสนาม" ยังไงก็แถก็เถียง ตะแบงโกงไม่ได้" เพราะหลักฐานมันนอนกองคาผ้าใบกันจะ ๆ

เพราะมันจบเลย น๊อคคาสังเวียน จะเถียงอะไร คอหักตายเลยก็จะได้ตอกย้ำไปเลยว่า เทควัน มันเป็นวิชาจำอวดไร้สาระจริง ๆ นักกีฬา "ทีมชาติไทยจะได้ผูกขาดเหรืยญทองกีฬาเทควันโด" ไปเลยไง

หรือเดี๋ยวทางเกาหลีก็หาช่องโกงว่า "ห้ามเตะแบบ """ไทย""" ในการแข่งขัน """เทควันโด""" อีก" เกาหลีใต้ถนัดเรื่อง "ขี้โกง" อยู่แล้วหนิ อืมมมม ก็น่าคิด

ชาติพวกเนี้ยยกย่องศิลปะกระจำชาติเอง บรรจุลงไปได้ ทั้งญี่ปุ่น ทั้งเกาหลี ทำไมไม่บรรจุ "มวยจีน" หรือ "มวยไทย" ลงไปบ้างหล่ะ ก็ "กลัวคนไทย" จริง ๆ แหละนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 2nd October 2014 เมื่อ 01:48

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    ครับ ขอบคุณ ๆ ทุก ๆ ความเห็น แต่ที่ผมจะสื่อก็คือ ถ้าแค่ "เตะ" เนี่ย เท่าที่ทราบกติกา ของเทควัน คือต้องมีออกเสียง เท่าที่ทราบไม่เกี่ยวกับการตั้งท่าหรือท่าทางการเตะหน่ะนะ

เพียงแต่ว่า ให้เทควันของเกาหลี ของชาติไหนก็แล้วแต่ ต่อให้เตะใส่นักมวยไทยเรา หลาย ๆ ที ขอเพียงแค่นักมวยไทยเราทำตามกติกาของเทควันคือ "เตะแล้วออกเสียง" แข้งซ้ายสายฟ้าฟาด

ไม่ว่ามันจะเตะต่ำหรือเตะสูง หรือเตะอะไรแล้วแต่ มันจะแตะไม่แตะ หรือมันจะอะไร ขอเพียงให้ นักมวยไทยเราออกอาวุธ "เตะแบบมวยไทยแล้วแหกปากตามกติกา"

แข้งที่แข็งเหมือนเหล็กของเราก็บดขยี้ แข้งเทควันของเกาหลีได้แล้วไม่ใช่เหรอ ผมถึงได้ถามว่า ทำไมไม่เอานักกีฬามวยไทย ไปปั้นเป็น "นักกีฬาเทควันโดทีมชาติไทย" ไปเลยหล่ะ

เกาหลี้ใต้มีชื่อเสียงเรื่อง "ขี้โกง" อยู่แล้ว แต่ถ้าโดน "เตะสลบคาสนาม" ยังไงก็แถก็เถียง ตะแบงโกงไม่ได้" เพราะหลักฐานมันนอนกองคาผ้าใบกันจะ ๆ

เพราะมันจบเลย น๊อคคาสังเวียน จะเถียงอะไร นักกีฬา "ทีมชาติไทยจะได้ผูกขาดเหรืยญทองกีฬาเทควันโด" ไปเลยไง

หรือเดี๋ยวทางเกาหลีก็หาช่องโกงว่า "ห้ามเตะแบบ """ไทย""" ในการแข่งขัน """เทควันโด""" อีก" เกาหลีใต้ถนัดเรื่อง "ขี้โกง" อยู่แล้วหนิ อืมมมม ก็น่าคิด

ชาติพวกเนี้ยยกย่องศิลปะกระจำชาติเอง บรรจุลงไปได้ ทั้งญี่ปุ่น ทั้งเกาหลี ทำไมไม่บรรจุ "มวยจีน" หรือ "มวยไทย" ลงไปบ้างหล่ะ ก็ "กลัวคนไทย" จริง ๆ แหละนะ
    ปัญหามันอยู่ที่เราเตะช้าไงครับแถมคุณลองดูเครื่องป้องกันของเทควันโดดีๆถ้าไม่โดนหน้าจังๆจะไม่มีทางน็อคได้เลยครับ ย้ำ!ที่หน้าเท่านั้น

กล่าวขอบคุณ
    168
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    ปัญหามันอยู่ที่เราเตะช้าไงครับแถมคุณลองดูเครื่องป้องกันของเทควันโดดีๆถ้าไม่โดนหน้าจังๆจะไม่มีทางน็อคได้เลยครับ ย้ำ!ที่หน้าเท่านั้น
    อืมมมมมมมม มีคนมาตอบด้วยวุ้ย

คุณว่าก็ดี แต่ก็นะ ต่อให้เลย ทั้ง ๆ เฮดการ์ดเลยแหละ ไม่ต้องโดนหน้าหรอก เทควันไม่ได้ใช้แขนอะไร ยกแขนการ์ดไปก็มีแต่แขนหัก ต่อให้เตะโดนเฮดการ์ดด้วยซ้ำไป

โดน "แข้งซ่้ายทลายโลกันต์" เข้าไป ลูกเตะไทยเราช้าตรงไหน เทควันต้องแหกปากก่อนเตะ หมุนตัว ไรงี้ รั้งจังหวะบ้างไรบ้าง งอขา ไร้สาระ ไม่มีประโยชน์

อีซ้ายไทยเราปังเดียวถึงเป้า ที่ไหนจะไม่น๊อค ต่อให้ใส่เฮดการ์ดเลยด้วย แหม่ ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 2nd October 2014 เมื่อ 02:10

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    กีฬานะครับ ไม่ใช่วิวาท
    บอกแล้วไง กีฬาเทควันโดมันไม่ได้วัดกันที่ดาเมจ เตะให้ตายรังแต่จะโดนมองว่าโง่เอาเปล่าๆ

พูดไปก็เท่านั้น ไม่ได้ฟังอะไรเลย
    เชิญดูถูกกีฬาประจำชาติคนอื่นต่อไปครับ อยู่ในกะลาแลนด์นี่แหละ
    ถ้ามีคนมามองว่ามวยไทยโง่ ไร้สาระ อย่าโกรธล่ะ

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    165
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    เทควันโด้เป็นกีฬาที่ผมดูแล้วอึดอัดมาก คือมันไม่เป็นการสู้กันแบบมวยสากล มันเป็นแค่การแข่งขัน มันยึกๆยักๆไม่เข้ามั่วแต่ดูเชิงกลัวเสียแต้ม

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm the devil
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    มันคือกีฬานะครับ แค่เตะเอาแต้มแข้งกันเอง ต้องเข้าใจนะครับว่ามันเป็นแค่กีฬาที่ดัดแปลงคิดขึ้นมาใช้ต่อสู้ในห้อง... ไม่ได้เอามาต่อสู้กับใคร (ดูหนังเกาหลีก็เห็นครับมันมีใครใช้เทควันโดบ้าง พอดาบหลุดจากมือก็เห็นใช้มือต่อยกันทั้งนั้น ไม่เห็นมีเพลงเตะเจ๋งๆเลย )

เรียนเทควันโดใช้ป้องกันตัวเองได้ในระดับนึง เจอ1-1กินคนเรียนเทควันโดยากนะครับ แต่ถ้าโดนรุมแค่ 2 คนขึ้นแล้วง่อยแดกครับถ้าไม่เก่งจริง ต่างกับมวยไทยที่เจอรุม 5 คนผมว่ายังไหวเลยครับ จุดมุ่งหมายมัน ต่างกันชัดเจนใช้สู้ 1-1 กับใช้สู้ 1-?

ผมคิดเองนะครับว่าเทควันมันเอาไปใช้จริงได้เฉพาะ 1-1 ถ้ามากกว่านั้นจะลำบากเพราะยิ่งคนเยอะพื้นที่ยิ่งแคบการเตะก็จะยากยิ่งขึ้น 555+ แต่ก็นะไม่เคยเรียนเทควันโดไม่รู้เข้ามีวิธีแก้ยังไงเวลาโดนประชิดตัวหรือจะเป็นแค่กีฬาที่มีแค่ยืนเตะเฉยๆแค่นั้น เพราะกติกาก็ห้ามเข้าประชิดตัวแล้วหรือเปล่าไม่แน่ใจ ผิดข้ออภัยด้วยนะ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kiraraoo : 2nd October 2014 เมื่อ 05:34

กล่าวขอบคุณ
    445
    1

คุณว่าก็ดี แต่ก็นะ ต่อให้เลย ทั้ง ๆ เฮดการ์ดเลยแหละ ไม่ต้องโดนหน้าหรอก เทควันไม่ได้ใช้แขนอะไร ยกแขนการ์ดไปก็มีแต่แขนหัก ต่อให้เตะโดนเฮดการ์ดด้วยซ้ำไป

โดน "แข้งซ่้ายทลายโลกันต์" เข้าไป ลูกเตะไทยเราช้าตรงไหน เทควันต้องแหกปากก่อนเตะ หมุนตัว ไรงี้ รั้งจังหวะบ้างไรบ้าง งอขา ไร้สาระ ไม่มีประโยชน์

อีซ้ายไทยเราปังเดียวถึงเป้า ที่ไหนจะไม่น๊อค ต่อให้ใส่เฮดการ์ดเลยด้วย แหม่ ๆ
    คุณโง่หรือคุณโง่ครับผมบอกแล้วไงดูเครื่องป้องกันในเทควันโด หรือถ้าคุณดูไม่ออกก็นี่

จากรูปคุณก็น่าจะเห็นผมถึงบอกไงถ้าไม่โดนที่หัวยังไงก็ไม่น็อคเพราะเครื่องป้องกันมันเยอะจนไม่รู้จะเตะแรงไปทำไม

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ตามนั้นครับ

แยกให้ออกระหว่างกีฬาต่อสู้ กับการวิวาทครับ

ที่จริงน่าจะมีจัดการแข่งกังฟูด้วย ท่าพลิกแพลงได้เยอะที่สุดที่ผมเห็นมาละ

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    เทควันโดไม่ได้เตะเบานะครับบอกก่อน และเทควันโดก็สามารถนำมาใช้ในชีวิตจริงได้

แต่การ์ดของเทควันโดไม่ดีก็จริง แต่เค้าใช้การปัด บอกก่อนเลย เทควันโดถ้าเข้าไปสัมผัสจริงๆจะรู้ว่าเป็นยังไง

โดยตัวผมได้สัมผัสมาทั้งสองอย่างแล้ว ขอให้เปลี่ยนความคิดและไม่อคติด้วย

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Newdiamond อ่านกระทู้
    เทควันโดไม่ได้เตะเบานะครับบอกก่อน และเทควันโดก็สามารถนำมาใช้ในชีวิตจริงได้

แต่การ์ดของเทควันโดไม่ดีก็จริง แต่เค้าใช้การปัด บอกก่อนเลย เทควันโดถ้าเข้าไปสัมผัสจริงๆจะรู้ว่าเป็นยังไง

โดยตัวผมได้สัมผัสมาทั้งสองอย่างแล้ว ขอให้เปลี่ยนความคิดและไม่อคติด้วย
    เอาจริงๆเทควันโดนี่ใช้ได้แต่น้อยครับเช่นการปัด หากเจอของจริงคุณจะเลือกอะไร การหลบ การกัน การปัด การปัดนั้นเป็นตัวเลือกที่เลวร้ายสุด
    เพราะเราไม่รู้ว่าแรงของฝ่ายตรงข้ามมีมากแค่ไหน เอาคลิปนี้ไปดูเล่นๆนะครับ

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114

แล้วลูกเตะแบบเต็มสูบขนาดนั้น จะมีใครที่ไหนเขาไม่หลบมั่งล่ะครับ
    มวยไทยเราท่าเตะมันช้ากว่าเทควันโดอยู่แล้วครับ เทควันโดเขาใช้การพับขาเตะเอา มวยไทยเราเป็นการฟาดแทน
    คือกวาดตั้งแต่พื้นขึ้นมา ยันเป้าที่จะเตะเลย เตะโดนก็โดนเตะพลาดก็เสียจังหวะไปหน่อย ผิดกับเทควันโดที่เตะพลาดก็แค่พับขากลับมา
    และเทควันโดเองก็ยังมีท่าถีบอยู่เหมือนกัน ไม่ใช่ว่ามีแค่เรา แต่จะเป็นการบิดตัวถีบแทน ที่จะยันเท้าออกมาแบบเรา

ส่วนมวยไทยเรามันยืนได้หลายระยะครับ แต่ไม่ได้สู้ได้ทุกสถานการณ์ เวลายืนสู้เนี่ยเราสู้ได้หมด ไกลๆเราเจาะยางได้ ระยะกลางๆเราถีบได้ ชกได้แรง เข้าใกล้ศอกได้ เข่าได้คลุกวงในได้เยี่ยม
    แต่เทควันโดเขาเน้นไปที่ระยะไกล-กลางครับ ลูกเตะมีความเร็ว มีความต่อเนื่อง ในชีวิตจริงใช้ป้องกันพวกโจรได้อยู่แล้ว

ถ้านับเป็นอาวุธผมคงให้เทควันโดเป็นปืนกลหนักแหละครับ คือวางฐานยิงอยู่กะที่เลย มีช่องเยอะแต่การโจมตีต่อเนื่องกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DeadCarnival : 2nd October 2014 เมื่อ 17:19
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeadCarnival อ่านกระทู้
    แล้วลูกเตะแบบเต็มสูบขนาดนั้น จะมีใครที่ไหนเขาไม่หลบมั่งล่ะครับ
    มวยไทยเราท่าเตะมันช้ากว่าเทควันโดอยู่แล้วครับ เทควันโดเขาใช้การพับขาเตะเอา มวยไทยเราเป็นการฟาดแทน
    คือกวาดตั้งแต่พื้นขึ้นมา ยันเป้าที่จะเตะเลย เตะโดนก็โดนเตะพลาดก็เสียจังหวะไปหน่อย ผิดกับเทควันโดที่เตะพลาดก็แค่พับขากลับมา
    และเทควันโดเองก็ยังมีท่าถีบอยู่เหมือนกัน ไม่ใช่ว่ามีแค่เรา แต่จะเป็นการบิดตัวถีบแทน ที่จะยันเท้าออกมาแบบเรา

ส่วนมวยไทยเรามันยืนได้หลายระยะครับ แต่ไม่ได้สู้ได้ทุกสถานการณ์ เวลายืนสู้เนี่ยเราสู้ได้หมด ไกลๆเราเจาะยางได้ ระยะกลางๆเราถีบได้ ชกได้แรง เข้าใกล้ศอกได้ เข่าได้คลุกวงในได้เยี่ยม
    แต่เทควันโดเขาเน้นไปที่ระยะไกล-กลางครับ ลูกเตะมีความเร็ว มีความต่อเนื่อง ในชีวิตจริงใช้ป้องกันพวกโจรได้อยู่แล้ว

ถ้านับเป็นอาวุธผมคงให้เทควันโดเป็นปืนกลหนักแหละครับ คือวางฐานยิงอยู่กะที่เลย มีช่องเยอะแต่การโจมตีต่อเนื่องกัน
    จากนั้นก็Overheat(งอเตะนานๆมันเมื่อย เลือดไปเลี้ยงไม่พอ ผมเคยอยู่) แล้วก็ตัวใครตัวมันแล้ส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นรกตัวสุดท้าย : 2nd October 2014 เมื่อ 18:17

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: