ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1

เมื่อไหร่ kickboxing มันจะหายไปจากโลกนี้ซะทีครับ

ตามหัวข้อเลย kickboxing เมื่อไหร่และทำยังไงมันถึงจะหายไปจากโลกซะที่ครับ หากคนที่รู้ประวัติของสิ่งนี้

เขาคนนั้นจะรู้ว่าkickboxingคือความอัปยศของมวยไทยอย่างแท้จริง ที่เหมือนกับคำสาปติดตัวของมวยไทยมานานนับทศวรรษ

แต่มันก็ยังคงอยู่ จนถึงทุกวันนี้แล้วเมือไหลมันจะหายไปซักทีครับ

ปล.เดียวอาจจะมีพวกที่อ่านหนังสือได้ไม่เกิน2บรรทัดโผล่มาแน่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 5th October 2014 เมื่อ 00:46

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    อืมมมมมมมมมมม เอ้า ลบก็วะ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 5th October 2014 เมื่อ 01:41

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    คุณว่าผม โง่ หรือ โง่ หรือเปล่า ผมก็ไม่โกรธนะ แค่สังสัยว่าทำไมเมื่อมีวิชาที่มันเลียนแบบมวยไทยออกมา แล้วมีเพลงเตะง่อย ๆ ซึ่งเลียบแบบมวยไทยเราไป

ผมถามคืนคุณแล้วกัน "คุณโง่หรือโง่" กันครับ กีฬานี้บรรจุเยอะนะ หรือคุณ "โง่หรือโง่" ที่ตั้งคำถาม "โง่ ๆ" แบบนี้ออกมาครับ มวยไทยไม่บรรจุในกีฬาอะไร แต่กีฬานี้มันบรรจุนี่หว่าครับผม

แล้วคุณ "โง่หรือโง่" ที่ตังมู้มาตั้งคำถามโง่ ๆ แบบนึ้ครับผม มวยง่อย ๆ เนี่ย ไม่มีประโยชน์ก็จริง แต่มันดันบรรจุมากกว่ามวยไทยไง
    แล้วคุณรู้ประวัติจริงๆมันหรือป่าว ครับถึงได้ตอบแบบ โง่ๆอย่างนี้ ที่ผมถามเนี่ยเพราะอยากรุ้คำตอบแล้วคุณตอบหน่อยสิ ว่ากีฬานี้มันบรรจุในกีฬาอะไร โอลิมปิกเขาก็เรียกมวยไทย

ซีเกมส์เขาก็เรียกมวยไทยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 5th October 2014 เมื่อ 00:59

จอมโหดโหลดเน็ตหลุด!
    Around the World
    กล่าวขอบคุณ
    1,546
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    ใจเย็นๆครับ อย่าใช้อารมณ์กัน
    แล้วประวัติ kickboxing มันอัปยศอย่างไรเหรอครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ต้มมาม่ารอ =3=
    รบกวนคุณAssasin Explain ให้ฟังหน่อยสิว่ามันสมควรหายไปตรงไหน =3=

IWillBeAComputerEngineer
    กล่าวขอบคุณ
    994
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    อย่าดราม่าเน้อเอาเหตุมาคุยกัน

รออ่าน...

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    คิ๊กบ๊อกซิ่งมันเกิดขึ้นโดยนักธุรกิจชาวญี่ปุ่นชื่อโอซามุ โนกูจิ ซึ่งชื่นชอบในศิลปะการต่อสู้ครับและคิดอยากจะทำธุรกิจเกี่ยวกับศิลปะการต่อสู้ด้วย ซึ่งเป็นดวงซวยของไทยเรา

ที่นาย โอซามุ ดันมาถูกใจในมวยไทยแล้วได้มาฝึกโดยมีเจตนาก็เพื่อทำเงีนและปราบนักมวยไทยในเวลาเดียวกัน เพราะยุคนั้นเป็นยุคที่ศิลปะการต่อสู้หลายๆแขนง เริ่มมีการวัดฝีมือของ

วิชานั้นๆอาธิเช่น กังฟู คาราเต้ และ เทควนโด้ที่ตามมาห่างๆ ซึ่งตอนนั้น มวยไทยเริ่มเป็นที่จับตามอง ว่า ต้องชนะเพื่อเพิ่มเครดิตให้ ศิลปะการต่อสู้ของตัวเอง

จากจุดนี้นายโอซามุได้สร้าง kickboxing ขึ้นมาโดยบอกว่ามันคือต้นกำเนิดมวยไทยที่ได้มาจาก คาราเต้ พร้อมกับนำนักมวยไทยไปล้มมวยให้นักชกญี่ปุ่น

เท่านั้นไม่พอเขายัง มาเปิดยิมคิ๊กบ๊อกซิ่งต้นทศวรรศ1970ที่ศูนย์การค้าราชดำหริใกล้ห้างสรรพสินค้าไทยไดมารู เพื่อโฆษนาว่าคิ๊กบ๊อกซิ่งปราบมวยไทยจนมาเปิดสาขาในประเทศไทย

แต่ด้วยความโลภทำให้ลาภหาย นายโอซามุได้ นำนักชก kickboxing มาสู้กับนักมวยไทยโดยใช้กติกา kickboxing แต่ก็แพ้ไปและฝูงชนได้เข้าไปทำลายโรงยิมจนพินาศ

บวกกับโดนคุณครูยอดธง เสนานันท์แห่งค่ายมวยศิษย์ยอดธงตอยหน้าดัดสันดานไปหนึ่งหมัดและโดนไล่(เนรเทศ)ออกจากประเทศไทยไป

เมื่อกับถึงญี่ปุ่นรัฐบาลของญี่ปุ่นได้แบนไม่ให้นายโอซามุ ยุ่งเกี่ยวกับวกการมวยเนื่องจากสร้างความร้าวฉานและเสื่อมเสียให้กับประเทศ

แต่มันก็สายไปแล้วเพราะkickboxingได้ถูกเผยแพร่ไปอย่างกว้างขวางในยุโรปและอเมริกา ทำให้คนยุโรปมักคิดว่า มวยไทย คือ kickboxing จนถึงทุกวันนี้

นี่เป็นคลิปที่มวยไทยเจอกับ kickboxing ที่อเมริกาหลังจากนายโอซามุถูกแบนครับ

ปล.ช่วงที่มวยไทยเริ่มไปปราบ kickboxing มีบางครังไปที่ญี่ปุ่นซึ่งมีครั้งหนึ่งมวยไทยชนะทำให้แฟนของนักชกชวยญี่ปุนถึงกับเกียดมวยไทยเลยที่เดียว จนเมือเขาได้เป็นนักเขียนการ์ตูนเขา

ได้ระบายความแค้นนั้นลงไปในการ์ตูนที่เขาวาดคนๆนั้นคือคนที่วาดเรื่อง บากิ ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 5th October 2014 เมื่อ 01:37

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    คิ๊กบ๊อกซิ่งมันเกิดขึ้นโดยนักธุรกิจชาวญี่ปุ่นชื่อโอซามุ โนกูจิ ซึ่งชื่นชอบในศิลปะการต่อสู้ครับและคิดอยากจะทำธุรกิจเกี่ยวกับศิลปะการต่อสู้ด้วย ซึ่งเป็นดวงซวยของไทยเรา

ที่นาย โอซามุ ดันมาถูกใจในมวยไทยแล้วได้มาฝึกโดยมีเจตนาก็เพื่อทำเงีนและปราบนักมวยไทยในเวลาเดียวกัน เพราะยุคนั้นเป็นยุคที่ศิลปะการต่อสู้หลายๆแขนง เริ่มมีการวัดฝีมือของ

วิชานั้นๆอาธิเช่น กังฟู คาราเต้ และ เทควนโด้ที่ตามมาห่างๆ ซึ่งตอนนั้น มวยไทยเริ่มเป็นที่จับตามอง ว่า ต้องชนะเพื่อเพิ่มเครดิตให้ ศิลปะการต่อสู้ของตัวเอง

จากจุดนี้นายโอซามุได้สร้าง kickboxing ขึ้นมาโดยบอกว่ามันคือต้นกำเนิดมวยไทยที่ได้มาจาก คาราเต้ พร้อมกับนำนักมวยไทยไปล้มมวยให้นักชกญี่ปุ่น

เท่านั้นไม่พอเขายัง มาเปิดยิมคิ๊กบ๊อกซิ่งต้นทศวรรศ1970ที่ศูนย์การค้าราชดำหริใกล้ห้างสรรพสินค้าไทยไดมารู เพื่อโฆษนาว่าคิ๊กบ๊อกซิ่งปราบมวยไทยจนมาเปิดสาขาในประเทศไทย

แต่ด้วยความโลภทำให้ลาภหาย นายโอซามุได้ นำนักชก kickboxing มาสู้กับนักมวยไทยโดยใช้กติกา kickboxing แต่ก็แพ้ไปและฝูงชนได้เข้าไปทำลายโรงยิมจนพินาศ

บวกกับโดนคุณครูยอดธง เสนานันท์แห่งค่ายมวยศิษย์ยอดธงตอยหน้าดัดสันดานไปหนึ่งหมัดและโดนไล่(เนรเทศ)ออกจากประเทศไทยไป

เมื่อกับถึงญี่ปุ่นรัฐบาลของญี่ปุ่นได้แบนไม่ให้นายโอซามุ ยุ่งเกี่ยวกับวกการมวยเนื่องจากสร้างความร้าวฉานและเสื่อมเสียให้กับประเทศ

แต่มันก็สายไปแล้วเพราะkickboxingได้ถูกเผยแพร่ไปอย่างกว้างขวางในยุโรปและอเมริกา ทำให้คนยุโรปมักคิดว่า มวยไทย คือ kickboxing จนถึงทุกวันนี้

นี่เป็นคลิปที่มวยไทยเจอกับ kickboxing ที่อเมริกาหลังจากนายโอซามุถูกแบนครับ
    เอาหล่ะ ในเมื่อคุณรู้ลึถถึงขนาดนี้ ผมก็ไม่โกรธ แล้ว """ ขอโทษ""" คุณด้วย ครับ (ขอโทษจริง ๆ ครับ) ไม่ได้เล่นมุข

งั้นผมขอสอบถามเรื่อง "บัวขาว" วีรบุษของเรา แล้วยังไงกะ K1 ที่บัวขาวไปถล่มซะยับ ขอโทษจริง ๆ นะครับ นะ ขอข้อมูลของวีรบุรุษชาวไทย "บัวขาว" ด้วยครับ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    มวยไทย เจอ คิกบ๊อกซิ่ง เขายึดเอากติกาไหนครับ

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    เอาหล่ะ ในเมื่อคุณรู้ลึถถึงขนาดนี้ ผมก็ไม่โกรธ แล้ว """ ขอโทษ""" คุณด้วย ครับ (ขอโทษจริง ๆ ครับ) ไม่ได้เล่นมุข

งั้นผมขอสอบถามเรื่อง "บัวขาว" วีรบุษของเรา แล้วยังไงกะ K1 ที่บัวขาวไปถล่มซะยับ ขอโทษจริง ๆ นะครับ นะ ขอข้อมูลของวีรบุรุษชาวไทย "บัวขาว" ด้วยครับ อิอิ
    k1นั้นหลังจากที่ล้มละลายไปนาง ชิซ่า ยามาเน่ หนึ่งในคณะกรรมการมวยไทยอาชีพของญี่ปุ่น (Japan Professional Muay Thai Committee JPMC)ได้ออกมาสารภาพว่าจริงๆk1

ถูกออกแบบมาเพื่อให้นักมวยญี่ปุ่น เอาชนะนักมวยจากเมืองไทย เช่น ไม่อนุญาตให้ใช้ศอก, ห้ามโน้มคอตีเข่า เป็นต้น ซึ่งจริงๆแล้วโปรโมเตอร์ที่มาทาบทางบัวขาวนั้นเขาคิดว่าจะเอาไปให้

นายมาซาโตะเชือดครับแต่กลายเป็นว่าบัวขาวกลับชนะและส่งนายมาซาโต่เข้าโรงบาลแทน ทั้งๆที่บัวขาวโดนกรรมการโกงด้วยซ้ำ ซึ่งก็คือการเพิ่มยก ในK1จะชกด้วยกัน3ยกซึ่งในรอบนั้น

บัวขาวกับมาซาโตะต้องสู้กันถึง4ยกแถมเกิบจะต้องมียกที่5ด้วย แต่ก็เป็นแค่การยื่นเวลาแห่งความทรมารของมาซาโตะไปแค่นั้นเอง จากการชกในวันนั้นทำให้k1ตองเปรี่ยนกติการใหม่ในรอบหลายปี

คือห้ามโน้มคอตีเข่า (จริงๆไม่ใช้รอบขอมมาซาโตะที่ทำให้k1ตองเปรี่ยนกติการใหม่แต่เป็นรอบของนักชกญี่ปุ่นอีกคนซึ่งผมจำชื่อไม่ได้) แต่ถึงอย่างนั้นบัวขาวก็ยังคงผงาดขึ้นเรื่อยๆ จนเขาได้เจอกับ

andy souwer และแพ้ไปอย่างหน้ากังขาทั้งในสายตาคนดูชาวญี่ปุ่นและชาวโลก และบัวขาวก็ได้แพ้ไปอีกหลายครั้ง แต่แล้วในปีต่อๆมาเขาก็กลับมาอีกครั้งพร้อมกับเอาชนะ andy souwer ได้

(ในการชก andy souwerได้เอาแต่ขอให้กรรมการช่วยเช่น บอกว่าบัวขาวมันใช่ศอก ทั้งๆที่แค่เฉี่ยวหน้าไปเท่านั้น) และในหลายปีต่อมาK1ในญี่ปุ่นก็ล้มละลายไปเพราะมีปัญหาด้านภาษีกับรัฐบาล

การแข่งที่ทำให้ต้องเปรี่ยนกติกาครับ

ทางบัวขาวนั้นแทนที่จะสร้างความเคืองใจให้กับคนญี่ปุ่นเขากลับดังเป็นภูเขาไฟระเบิดที่นั่นและทั่วโลก และทำให้พวกเขารู้จักคำว่ามวยไทยมากขึ้น

ซึ่งบัวขาวเป็นคนปูทางให้กับมวยไทยในญี่ปุ่นทำให้ประเทศไทยสามารถไปเผยแผ่มวยไทยในญี่ปุ่นได้มากเช่น เบียสิงได้ไปเปิดสาขาทีญี่ปุ่น(ขายดีด้วย)และจัดรายการชกขึ้น

และของนักมวยไทยชาวญี่ปุ่นไม่ใช่กระจอกเพราะที่ญี่ปุ่นคนที่จะชก มวยไทย ได้ต้องมีฐานะระดับหนึ่งและยังต้องมีเวลา มีค่าใช้จ่าย มีค่าครูบาอาจารย์

ตรงนี้อาจจะต่างจากนักมวยไทยในบ้านเราพอสมควร(บางคนขับรถ Super Carเลยก็มี)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 5th October 2014 เมื่อ 11:47

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ abiliz อ่านกระทู้
    มวยไทย เจอ คิกบ๊อกซิ่ง เขายึดเอากติกาไหนครับ
    แล้วแต่รายการครับ เช่นตอนนาย โอซามุมายึดกติกาkickboxing ตอนไปอเมริกาก็ใช้kickboxing แต่ตอนเจอ บากิ ใช้กติกามวยไทย

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    ผมลองดูคลิปของคุณ แล้วลองอ่านคอมเม้นในยูทูปต่างๆ
    เกียวกับการชก ผมมีข้อสังเกตุหลายอย่างมาก
    ชาวต่างชาติพิมพ์ข้อความจริงบ้าง ไม่จริงบ้าง

ผมขอสรุปๆสั้นๆเลยละกันนะครับ

"ผมอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก"

อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย abiliz : 5th October 2014 เมื่อ 02:28

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ไม่หายมั้งครับ ดูอย่างอะไรดีอะ พวกความเชื่อหรือวัฒนธรรม สิ่งประดิษฐ์ที่มีมาเป็นพันๆปียังไม่หายเลยครับ ไดโนเสาร์ที่ไม่มีใครเคยเห็นก็ยังรู้จักกันเลย ต่อให้ฆ่าคนที่รู้เรื่องคิกบ๊อกซิ่งหมดโลก ก็ต้องมีในฐานข้อมูลของซักที่หนึ่งที่ตามไปลบไม่ได้ สุดท้ายก็จะมีคนรู้เหมือนเดิม เฮ้อ ผมว่าคงไม่หายแล้วหละครับ ทำใจ
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

Macerata, Italy
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 281

คราวหลังจะพูดไรก็คิดให้ดีก่อนครับ ไปศึกษาข้อมูลมาก่อนจะโต้กับใคร ไม่ใช่อ่านหนังสือวันละ 2 บรรทัดเหมือนที่จขกทบอก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -[ MaFaKaAlex ]- : 5th October 2014 เมื่อ 02:40

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    มาบ่นอะไรในบอร์ดครับ ในบอร์ดไม่มีประธานวงการกีฬาครับ ส่งหนังสือไปเลยครับ ดีกว่ามานั่งบ่น

หรือมาดักควาย?

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ผมชอบคลิปมากๆเลยครับ คือมันสุดยอดมาก ตอนแรกเราจะแพ้ละ กลายเป็นว่าเราเล่นจุดอ่อนซะจนเสียศูนย์เลย

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kewzaza2002 อ่านกระทู้
    มาบ่นอะไรในบอร์ดครับ ในบอร์ดไม่มีประธานวงการกีฬาครับ ส่งหนังสือไปเลยครับ ดีกว่ามานั่งบ่น

หรือมาดักควาย?
    ส่งไปก็ไม่ได้อะไรนิครับคุณอ่านที่ผมเขียนไว้หรือป่าว

กล่าวขอบคุณ
    1,090
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,518
    อื้อหือ ความรู้ใหม่

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    จะ มวยไทย ก็ดี จะคิ๊กบ๊อกซิ๊ง ก็ดี จะคาราเต้ ก็ดี จะเทควันโด ก็ดี สิ่งเหล้านี้ล้วนแล้วเกิดจากความคิดสร้างสรรค์ของมนุษย์ ทั้งนั้น ผมไม่เห็นจะแคร์เลย ว่า การมีอยู่ของ คิ๊กบ๊อกซิ๊ง จะทำให้มวยไทยหายไป
    ขอแค่มีมวยต่อยกันที่ลุมพีนี อยู่ เรื่องอื่นช่างมัน เอาไว้มันเปลี่ยนชื่อเป็น ค๊กบ๊อกซิ๊งลุมพีนี ตอนนั้นค่อยมาว่ากันอีกที

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    ส่งไปก็ไม่ได้อะไรนิครับคุณอ่านที่ผมเขียนไว้หรือป่าว
    บ่นไปก็ไม่ได้อะไรนิครับ

ถามอย่าง Kickboxing มันมีข้อเสียตรงไหนถึงจะต้องหายไปหรอครับ??
    ช่วยชี้แจงเป็นข้อๆด้วย ผมโง่

ใช้ภาษาไทยให้ถูกด้วย ทำเป็นอนุรักษ์มวยไทย ภาษาไทยยังใช้ไม่ถูกเลย

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    พันทิปศุภชลาสัยด้วย
    ( สะกดไม่ถูก )

รีบไปตั้งกระทู้ จะรอดู

เร็วๆ

ยังอีก

ไป !

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ข้อมูลแน่นดี ผมรู้แค่ว่ามันลอกมวยไทยแต่เบื้องหลังนี่ไม่เคยรู้มาก่อน

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~Impact~ อ่านกระทู้
    บ่นไปก็ไม่ได้อะไรนิครับ

ถามอย่าง Kickboxing มันมีข้อเสียตรงไหนถึงจะต้องหายไปหรอครับ??
    ช่วยชี้แจงเป็นข้อๆด้วย ผมโง่

ใช้ภาษาไทยให้ถูกด้วย ทำเป็นอนุรักษ์มวยไทย ภาษาไทยยังใช้ไม่ถูกเลย
    แล้วคุณละครับเขามาบนทำไมบ่นไปก็ไม่ได้อะไรนิ ส่วนที่ว่าทำไมถึงตองหายไปนั่นเพราะมันลอกมวยไทยไปไงครับแล้วยังไม่ให้เครดิตมวยไทยอะไรเลยแถม

ยังบอกอีกว่าKickboxingคือต้นกำเนิดมวยไทย ก่อนตอบอ่านด้วยครับไม่ใช่อ่านแค่หัวกระทู้แล้วตอบสงสารคนเขียนมั่ง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ L4ST7T4ND อ่านกระทู้
    พันทิปศุภชลาสัยด้วย
    ( สะกดไม่ถูก )

รีบไปตั้งกระทู้ จะรอดู

เร็วๆ

ยังอีก

ไป !
    เมื่อกี้ผมลองเขาไปดู มีคนตั้งกระทู้ว่า "kickboxing ต่างจากมวยไทยยังไงครับ แล้วมีต้นกำเนิดที่ใด"

พออ่านเม้นแต่ละเม้นแล้วผมคิดว่าอีกไม่นานมันต้องออกทะเลแน่เลยไม่ขอไปตั้งที่โน่นดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 5th October 2014 เมื่อ 21:00

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    อื้ม ความรู้ใหม่ ตอนแรกๆ ที่ไปดูพวกคลิปมวยในยูทูป ผมก็สงสัยนะว่าทำไม พวกฝรั่งมันใช้คำว่า kickboxing บ้างก็ Muaythai ตอนนี้เข้าใจละ
    ส่วนจะหายไปไม่หายไป ผมว่ามันอยู่มาขนาดนี้แล้วก้คงอยู่ไปอีกนานเลยล่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    นั่นสิ ผมว่าตั้งที่ pantip ดีกว่า
    ถึงจะออกทะเลแต่ก็น่าจะได้อะไรเยอะกว่าที่นี่

เดี๋ยวผมตั้งให้