ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

.: Programmer :.
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,875

ช่วยหน่อยครับ ต้องการให้คอม 1 เครื่อง เล่นได้เหมือนคอม 2 เครื่อง

คือผมมีคอมอยู่แค่ตัวเดียว แต่มี 2 จอ
    แบบว่าต้องการจะเล่นเกม ออนไลน์ 2 คนกับน้องน่ะครับ

แบบแยก 2 จอ 2เม้า 2คีบอร์ดเลยน่ะครับ แบบแยกกันไปเลยน่ะครับ

แบบเล่นปังย่า กัน 2 คนแยกกัน เล่นเกม Lan กันเบาๆ 2 คนไรงี้น่ะครับ แยกๆไปเลย แต่คอมตัวเดียวกัน

น่าจะเข้าใจนะ ฮาๆ อธิบาย ยังงงเอง

สเปคคอมก็ตามลายเซนต์ครับ มีอัพเพิ่มนิดหน่อยไม่น่ามีปัญหา

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    ทำไม่ได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    524
    แย่จัง ถ้ามีคงจะประหยัดไฟพอสมควรเลย ถ้าเล่นได้ 2 คน

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    เคยเห็นท่านหนึ่งใน OCZ ใช้คอมเครื่องเดียวแต่เล่นสองคนกับแฟน แฟนเขาเล่นเฟส เปิดเว็บ ดูหนัง ฟังเพลง
    เขาเล่นพวกเกมส์ เคยถามเขาว่ามันจะใช้ คีบอร์ด กับ เมาส์สองชุดได้เหรอ เขาบอกว่าตั้งค่าเอาได้ ผมก็ไม่เคยทำน่ะครับ
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    คอมพี่ผมยัง 3 จอ 2 Mouse 2 Keybord เลยแต่ไม่เคยเห็นมันเอามาเล่นเกมสักครั้งนี่สิ 555
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ทำได้ครับ แต่ต้องมีอุปกรณ์ Ncomputing ลองศึกษาวิธีใช้ดูครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    ถาม:แบบแยก 2 จอ 2เม้า 2คีบอร์ดเลยน่ะครับ แบบแยกกันไปเลยน่ะครับ
    แบบเล่นปังย่า กัน 2 คนแยกกัน เล่นเกม Lan กันเบาๆ 2 คนไรงี้น่ะครับ แยกๆไปเลย แต่คอมตัวเดียวกัน

ตอบ:โดยปกติแล้วเขาจะมักเรียกกันว่า อิสระ, อิสระต่อกัน แทนประโยคจำพวก แยกการทำงาน หรือ ทำงานใครงานมัน ครับ

ถาม:น่าจะเข้าใจนะ ฮาๆ อธิบาย ยังงงเอง

ตอบ:เข้าใจครับ ถ้ามีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์พอประมาณก็จะรู้ว่าเป็นการทำ Virtualization (การทำเสมือน)
    แต่โดยส่วนใหญ่แล้วคนทั่วไปมักจะได้ใช้ Desktop Virtualization เองมากกว่า
    ซึ่งจะแบ่งเป็นหลักหลักก็คือ Hardware virtualization กับ Desktop Virtualization

Hardware virtualization คือการทำการทำ hardware เสมือนเพื่อให้เครื่องเราสามารถ
    มีความสามารถเทียบเคียง hardware ตัวนั้น ตัวอย่างเช่น การทำ emulator ให้สามารถเล่นไฟล์ของเกม ps1 ps2 ps3 wii 3ds xbox ได้
    การเพิ่มความพื้นที่ harddisk ให้มากกว่าที่มีอยู่จริง

Desktop Virtualization คือการจำลอง Desktop ออกมามากกว่า 1 ตัวโดยสามารถ
    นั้นจะเสมือนว่ามี desktop อีกตัวจริงสามารถแยกเม้าแยกคีย์บอร์ดเพื่อใช้งานได้เลยเสมือนว่ามี pc 2 เครื่อง
    โปรแกรมที่สามารถทำ Desktop Virtualization ได้เช่น
    vmware , Citrix , Hyper-V , VirtualBox ส่วนใหญ่ก็น่าจะรู้จักกันแต่ใช้กันเฉพาะอย่างเลยไม่รู้

VMware Workstation น่าจะมีข้อมูลมากที่สุดเรียกว่าง่ายต่อการศึกษาก็ได้ครับ แถมโปรแกรมก็พัฒนามานานแล้ว
    เรียกได้ว่าใช้ง่าย แถมยังไม่กินทรัพยากรด้วย
    VMware Player ตัวนี้ตัวฟรีทำอะไรได้ไม่ค่อยเยอะ
    Citrix xenserver ใช้งานยากส่วนตัวไม่แนะนำครับแม้ว่าตัวฟรีจะมีลูกเล่นเยอะกว่า VMware Player ก็ตาม
    VirtualBox โปรแกรมนี้ยังลูกเล่นน้อยครับแต่ว่าฟรี
    Hyper-V ซึ่งปกติมีแค่ใน win server เท่านั้นแต่ win 8 เอามาแทนโปรแกรม Virtual pc ทั้งยัง
    อัพ Hyper-V เป็น version 3.0 ซึ่งความสามารถใกล้เคียงกับ VMware Workstation

แนะนำว่าถ้าใช้ windows 8 pro แท้ลองให้ไปศึกษา Hyper-V เพราะเป็นของ microsoft ทำมาให้ฟรีไม่เสียเงิน
    (แต่ถ้าเถื่อนแล้วอัพเดตได้ก็ลองดูครับ)

ถาม:สเปคคอมก็ตามลายเซนต์ครับ มีอัพเพิ่มนิดหน่อยไม่น่ามีปัญหา

ตอบ:ที่ต้องอัพเพิ่มผมว่าคงเป็น ram ครับอัพเป็น 8 GB อย่างต่ำครับเพราะต้องแบ่ง ram ครึ่งครึ่ง

ส่วนวิธีใช้โปรแกรมนั้นไปศึกษาเองนะครับเพราะ pc แต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chobit009 อ่านกระทู้
    ทำได้ครับ แต่ต้องมีอุปกรณ์ Ncomputing ลองศึกษาวิธีใช้ดูครับ
    Ncomputing เป็นแค่บริษัทที่ทำ hardware กับ software ที่เกี่ยวกับ Desktop Virtualization
    ที่จริงใช้พวกโปรแกรม Desktop Virtualization ตัวอื่นก็ได้ครับที่เป็นพวก software ไม่จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์หรอกครับ

ผมมาเตือนว่าไม่ควรให้ข้อมูลคนอื่นทั้งที่ตัวเองยังไม่รู้นะครับ internet ก็มีไปหาข้อมูลเพิ่มแล้วค่อยมาบอกก็ได้ครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นักวิทยาศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    1,235
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    ทำได้คับ หลังจากศึกษาดูแล้วง่ายๆเลย ไปเดินตามห้างครับหาโซน IT เอาคอมคุณไปด้วยนะแล้ววางขายเลย ทีนี้ก็เอาตังนั้นไปซื้อเป็น2เครื่องได้เลย ไม่ฮาขอภัยด้วย

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    524
    ตอนนี้ Ram ยัดเพิ่มอีก 8 เป็น 12 แล้วล่ะครับ
    เดี๋ยวลองศึกษา VMWare ดูละกัน แต่จะเป็นเปล่าไม่รู้ ฮาๆ

กล่าวขอบคุณ
    465
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    นอกเรื่องนิดนะครับ เคยเรียน คาเมล่า กับ จขกท. ด้วยแหละ พี่เก่งมาก ^^
    = C u t T e r =
    S l i m S h a d y

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    399
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    Vmware ครับ ลองไปศึกษาดูก่อน