ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699

Talking คิดว่าแนวคิดไทยๆแบบไหน ที่ควรจะเอาออกบ้างครับ

คำถามนี้ผมเคยโดนถามในคาบเรียนครับ
    ผมเลยอยากมาถามต่อว่าแต่ละคนคิดอย่างไรกันบ้าง
    ว่าแนวคิดไทยๆเดิมๆ ที่ไม่ควรจะมีอยู่หรือเป็นตัวรั้งการพัฒนาของประเทศ คืออะไรกันบ้าง

ส่วนตัวคิดว่าแนวคิดเรื่องอาวุโสเนี่ยแหละครับ เพราะตัวเจอคนที่อายุเยอะกว่า
    แล้วเห็นแก่ตัวบาง(ในหน้าที่การงาน) บางคนก็ทำตัวกร่าง
    แล้วยังมีคนบอกให้ผมไปเคารพคนพวกนั้นอีก ผมเลยคิดว่าถ้ายังเคารพคนที่ทำตัว
    แบบนี้โดยไม่ดูอะไร คนประเทศไม่ไปไหนแน่นอน
    อีกอย่างที่ผมนึกออกก็คืออายุมากกว่าไม่ได้แปลว่าประสบการณ์หรือความเก่งนั้นสูงกว่าเลย

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ นะครับ

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    เยอะจนไม่รู้จะพูดเรื่องอะไรบ้างดี
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M4A1Predator อ่านกระทู้
    คำถามนี้ผมเคยโดนถามในคาบเรียนครับ
    ผมเลยอยากมาถามต่อว่าแต่ละคนคิดอย่างไรกันบ้าง
    ว่าแนวคิดไทยๆเดิมๆ ที่ไม่ควรจะมีอยู่หรือเป็นตัวรั้งการพัฒนาของประเทศ คืออะไรกันบ้าง

ส่วนตัวคิดว่าแนวคิดเรื่องอาวุโสเนี่ยแหละครับ เพราะตัวเจอคนที่อายุเยอะกว่า
    แล้วเห็นแก่ตัวบาง(ในหน้าที่การงาน) บางคนก็ทำตัวกร่าง
    แล้วยังมีคนบอกให้ผมไปเคารพคนพวกนั้นอีก ผมเลยคิดว่าถ้ายังเคารพคนที่ทำตัว
    แบบนี้โดยไม่ดูอะไร คนประเทศไม่ไปไหนแน่นอน
    อีกอย่างที่ผมนึกออกก็คืออายุมากกว่าไม่ได้แปลว่าประสบการณ์หรือความเก่งนั้นสูงกว่าเลย
    แนวคิดที่คุณเสนอนั่นนะเป็นแนวคิดสากลเลยนะครับเรื่องการเคารพผู้อาวุโสเนี่ย แต่ที่คุณพูดมามันไมใช่แนวคิดไทยๆนะครับ ที่คุณเจอเข้าเรียกการเบ่งอำนาจจากวุฒิภาวะครับ

ซึ่งเรื่องแบบนี้เจอกันได้ทั่วโลกเลยครับย้ำทั่วโลกและที่สำคัญมันไม่ใช่แค่ในไทยนะครับ

ส่วนหัวกระทู้ผมขอตอบว่า มีหลายเรื่องเลยครับ เช่น พลังงาน เงิน ภาษี น้ำมัน การศึกษา ผู้ใหญ่ ฯลฯ คุณอาจจะงง แต่นี่คือสิ่งที่ทำให้ประเทศไทยเจริญช้าอย่างแท้จริงครับ

โดยเฉพาะเงิน บางคนอาจจะลืมแต่ประเทศไทยเราติดหนี้อยู่หลายร้อยล้านนะครับแล้วจะเอาเงินที่ไหนมาพัฒนา ถ้าจะเถียงเรื่องเงินจากการท้องเที้ยวและอื่นๆ คุณอย่าลืม ว่าประเทศไทยต้องซื่อ

สิ่งต่างๆมากมายเข้ามานะครับ ทั้ง พลังงานไฟฟ้า น้ำมัน ของอุปโภค อาวุธ(ของทหาร) ซึ่งหากไทยเปลี่ยนแนวคิดตอนนี้ สมดุลประเทศอยอาจจะพังลงก็ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 15th October 2014 เมื่อ 01:52

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    อาวุโสมีก็ดีแล้วครับ แต่คนบางคนเอาความอาวุโสมาใช้ในการเอารัดเอาเปรียบ กดขี่กัน แทนที่จะเอาเรื่องนี้ออกจากหัวคนไทย เราเอาคนพวกนี้ออกไปจะดีกว่าครับ รกประเทศ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Gear Bite
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    ค่าสินสอดทองหมั้น อันนี้มันอาจจะไม่เกี่ยวในเรื่องพัฒนาประเทศแต่ ผมว่ามันเป็นสิ่งที่ต้องจ่ายเยอะ และไม่จำเป็นเท่าไร มันเป็นประเภณี แต่...

ยกตัวอย่างค่าสินสอด คนเรารักกัน ค่าสินสอดทองหมั้น สำหรับความคิดผมแค่แหวนหมั้นก็พอปะ? แบบจองแล้วนะคนนี้มีเจ้าของและกำลังรอแต่งงาน แล้วก็ต้องมาจ่ายค่าสินสอดให้บิดามารดา อีกซึ่งบางครอบครัว ก็เรียกซะเวอร์ หลักแสนนี่ก็มากแล้ว รุ่นพี่ผมแต่งงาน เคยโดนเรียกหลักล้าน ลมแทบจับ จะขอต่อเรื่องสินสอดก็โดนคำกระแซะจากพ่อแม่ฝ่ายหญิงอีก

แล้วมันก็พ่วงไปถึงค่าจัดงานแต่งที่ต้องมีค่าใช้จ่ายเลี้ยงปากเลี้ยงท้องให้กับผู้มาร่วมงานซึ่ง อาจจะเป็นใครก็ไม่ทราบที่เราอาจจะไม่รู้จัก บลาๆๆๆ

ปล. หัวข้อนี้เคยเป็นที่ถบเถียงกันใน Pantip อยู่ อ่านมันส์ดี

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    การเซ็นเซอร์ ครับ << (ผมก็ไม่รู้ว่ามันถือเป็นแนวคิดไหมน่ะ แต่ผมรับไม่ได้)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wanloveea : 15th October 2014 เมื่อ 09:33
    <<< อย่า สงสาร คนตายเลย สงสาร คนอยู่เถาะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คน ที่อยู่โดยปราศจาก ความรัก >>>

รักหงส์แดงยิ่งชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    1
    -ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
    -วัดค่าคนจากการศึกษา
    -อาวุโสกว่าทำอะไรก็ถูกเสมอ
    นึกได้เท่านี้แหละ
    League of Legends[AofZR1]
    ADC/MID/SUP/JG

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

มีอีกเยอะ แต่ไม่อยากเอ่ยมา กลัว มาม่า 555

กล่าวขอบคุณ
    171
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    โบราณเค้าว่าไว้
    เรื่องงมงายทั้งหลาย

ชอบสถิตย์อยู่บอร์ด IT
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 912
    รักตัวสงวนตัวครับ // สมัยนี้ต้องรักเงินปล่อยตัว 5555555+

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    น้ำใจ (โดยเฉพาะพวกที่ชอบอ้างคำว่าน้ำใจมาเอาเปรียบคนอื่น)

หยวนๆ (นิดๆหน่อยๆเองน่าาา )

ความเชื่อ/ศรัทธา (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่่ / เค้าทำกันมานานแล้ว ห้ามถาม ห้ามสงสัย)

ระบบอุปถัมภ์ (พวกข้าต้องมาก่อน)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 15th October 2014 เมื่อ 13:42

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    เรื่อง งมงายหลายๆอย่างที่ชอบเอาไปตีเป็นหวย กราบไหว้บูชาอะไรเทือกๆนี้ ผมว่าน่าจะหาสาเหตุของมันดีกว่าว่าเกิดจากอะไรแน่ๆ พอเขาจะไปตรวจสอบก็ไปด่าไปไล่เขา เห้ออออ

กล่าวขอบคุณ
    145
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    ระบบ อุปถัมภ์ ในตำนานครับ ว่ากันว่าเพราะอันนี้แหละถึงเป็นอย่างงี้ 5555

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parisj007 อ่านกระทู้
    รักตัวสงวนตัวครับ // สมัยนี้ต้องรักเงินปล่อยตัว 5555555+
    สงวนตัวนี่ .... ยังมีในไทยอีกเหรอครับ

เมีย,,, หาได้ตามโซเชียลเน็ตเวริคทั่วไป 555

ช่างตัดต่อ VDO
    กล่าวขอบคุณ
    1,159
    ได้รับคำขอบคุณ: 918
    ระบบ อุปถัมภ์ ครับ มีแม*่ง ทุกชนชั้น

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ด้วย

ปล.จากสาวก FuckGhost ตนนึง

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ สิ่งศักษ์สิทธิแตะต้องไม่ได้ ซึ่งผมว่าเป็นความเชื่อที่อันตรายมากนะ บางทีมีคนซวยเยอะเพราะความเชื่อนี้หละ บวกกับพวกวัดบางวัดเริ่มกลายเป็นพุทธพานิชย์ไปหมดแล้วด้วย จริงเรื่องศาสนานี้ควรจะ กลายเป็นเรื่องส่วนบุคลได้แล้วเหมือนประเทศอื่น แต่เมืองไทยนี้ ไม่มีศาสนาก็แปลก แถมบังคับบรรจุศาสนาพุทธลงหลักสูตรอีก

บูชาคนรวย+ระบบกฎหมายที่เงินมาก่อน อันนี้อีกอันที่สร้างปัญหาให้สังคมไทย คนรวยคือคนดี จนไม่ตระหนักว่าเค้ารวยเพราะอะไร ระบบกฎหมายต่างๆก็มีปัญหาเช่นการใช้เงินประกันตัว หรือการรอลงอาญาคนรวย และอีกอย่างคือกฎหมายเยาชนคับ 15-18นี้สำหรับผมมันเกินเยาวชนแล้วนะและ ปัญหาสังคมต่างๆเกิดกับคนช่วงนี้มากที่สุดเช่น ช่างกลตีกันหรือปัญฆาสังคมอื่นๆ เพราะช่วงมันมีช่องว่างของกฎหมายซึ่งพวกนี้รู้กันดีเลยก่อคดีได้แบบไม่กลัวกฎหมาย

กล่าวขอบคุณ
    764
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,396
    1
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นี้ละ ตัวดีเลย
    อุปถัมภ์ เห็นด้วยอีกเสียง

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    1
    แนวคิดที่ ต้องทิ้ง คือ

คนรวยคือคนดี คนจนคือคนชั่ว

คนเก่งคือคนดี คนไม่เก่งคือคนชั่ว

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AlecK อ่านกระทู้
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ นะครับ
    ใช่เลย....ไม่เชื่อมันต้องพิสูจน์ดิ...(มีอย่างที่ไหนไม่เชื่ออย่าลบหลู่...ชาตินี้จะรู้ไรบ้างถ้าคิดอย่างงี้)

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ที่ต้องเปลี่ยน.....โลกสวย....ฮะ!!!พูดไรไปเนี่ย

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 153
    ลิขสิทธิ์ครับ [เกี่ยวใหม ;w;]

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
    เปลี่ยนเป็น
    ไม่เชื่ออย่านับถือ

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    1
    1ระบบอุปถัมภ์
    2คนรวยมีสิทธิกว่าคนจน
    3สิทธิและเสรีภาพครับ
    4เชื่อฟังเสียงส่วนมากโดยไม่ฟังเสียงส่วนน้อย

ปล.มีอีกเยอะแต่คิดไม่ออก

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    ทำให้ได้อย่างเค้าก่อน แล้วค่อยมาว่า วิจารณ์ ติติง บลา ๆ อันนี้คือมันช่างไร้เหตุผม
    และทำให้คนที่มักจะพูดมาดูโง่และปิดความคิดเอามาก ๆ เลยนะสำหรับผม

ซึ่งตรรกะแบบนี้จะทำให้นักวิจารณ์หนัง เกม เพลง หรือนักชิดอาหาร จะกลาย
    เป็นคนที่เก่งที่สุดในสายด้านนั้น ๆ และทุกคนในสังคมจะต้องทำเป็น****ทุกอย่าง
    และต้องได้ในระดับเทพด้วยถึงจะไปว่าติติงคนอื่นได้ lol
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย satornarm : 15th October 2014 เมื่อ 16:45
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-