ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 397

ปัญหาอินเตอร์เน็ตครับ ช่วยหน่อยครับ

[IMG] [/IMG]
    ทุกครั้งที่เปิดโน๊ตบุค หรือรีเครื่อง มันจะเป็นแบบนี้อะครับ คือต้องรอพักใหญ่ๆเลยเน็ตถึงจะใช้ได้ ใครรู้บ้างครับ ปัญหาเป็นที่อะไรและแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ช่วยด้วยใจว่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    351
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    ืิโน๊ตบุค น่าจะใช้ ไวไฟ ดีกว่านะ ท่านใช้สายหรอ ลองต่อทางไวไฟดูครับ จะปกติใหม
    แล้ว คอม เครื่องอื่นเป็นปาวหรือใช้เครื่องเดียว ถ้าเป็นที่ร้อตเตอร์ จะเป็นหมือนกัน
    ถ้าเครื่องอื่นไม่เป็น อาจเป็นที่ไดเวอร์ หรือ แลนการ์ดเครื่องท่านเริ่มจะไม่ดีแล้ว
    แต่ที่แน่ๆตอนเปิดร้อตเตอร์ สังเกตุด้วยว่าไฟขึ้นครบปาว โดยเฉพาะไฟอินเตอร์เน็ต
    ร้อตเตอร์บางตัวต้องเปิดปิดหลายครั้ง เช่น ทรู ที่แถมมา เจอมาหลายคนแล้ว
    ต้องบอกให้เขาสังเกตุ ไม่ติดก็ต้องไปเปิดปิดอยู่แบบนั้นครับ ลองๆดูครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    122
    อันนี้เป็นเนตที่หออะครับ มันใช่ปัญหาเพราะว่าคนใช้กันเยอะเลยไม่มีที่ว่างให้ใช้ปะครับ หรือว่าแย่างอื่นหว่า

Com On ..!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,125
    ได้รับคำขอบคุณ: 345
    สำหรับผมนะ เวลาเล่น NB อยู่ วิทยาลัย จะขึ้นเครื่องหมาย ผมต้องใส่ ip เองมันถึงจะหาย กับต้องรอมันหา ip เองแต่นานมาก
    ลองใส่ ip ดูครับน่าจะอาการเดียวกัน (อีกข้อให้มันต่อ ip เอง แล้วจำไว่ แล้วมาใช้ใหม่ตอนต่อไม่ได้ใล่เลขใกล้เคียงเอง )
    CPU:I7-6700K @ Mainboard:Asrock Z170 Pro4 @ Ram:Kingston Hyperx 8gb @ VGA:AMD Radeon HD 7970

กล่าวขอบคุณ
    122
    มันเช็คไอพีไม่ได้อะครับ ขึ้นว่า No Internet Access

[IMG] [/IMG]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย elricfour : 1st November 2014 เมื่อ 14:41

ช่วยด้วยใจว่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    351
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    อ่าวเน็ตหอหรอ ....ต้องทำใจครับ โดยมากจะแบบนี้ละ มันใช้กันแยะย่อมไม่เสถียร
    แต่ของท่านยังดีที่รอซักพักก็ยังได้ใช้ .....ใงลองคุยปัญหากับทางหอดูดีกว่าครับ( it ที่มาดูแล)

Com On ..!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,125
    ได้รับคำขอบคุณ: 345
    กดตรง Details บรรทัค IPv4 Address นั้นแหละ คือ ip เน็ตที่เราใช้ ถ้าอยากว่าได้จริงไหม ก็ จดแล้วไปใส่ที่ Properties ตรง Internet Protocol V. 4 เข้่าไป ก็ เลือก Use the .... IP ก็ที่ให้จด Subnet 255.255.255.0 Default ... ก็ 192.168.0.1 ล่างสุดใส่แต่อันบน 8.8.8.8 ก็ลองดูนะ ถ้าได้ก็ดีใจด้วย ถ้าไม่ได้ ก็ ไม่รู้ละ ไปเล่นที่อื่นปรับเป็นปกติ

(เลข ip ทุกทีคงเหมือนกันมั่ง ก็ลองใส่ดูไป ไม่มีอะไรเสียหาย)
    CPU:I7-6700K @ Mainboard:Asrock Z170 Pro4 @ Ram:Kingston Hyperx 8gb @ VGA:AMD Radeon HD 7970

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    ปัญหาก็น่าจะตามตามที่เม้นบนได้บอกไว้แล้วว่า
    dhpc server น่าจะส่งข้อมูลไม่ทันทำให้เวลาเครื่องคุณร้องขอ ip ต้องรอนาน
    ถ้ายิ่งคนใช้เยอะกว่าจะถึงคิวของคุณก็ยิ่งนาน

แนะนำว่าถ้าเป็นปัญหาตามที่ด้านบนบอกให้ใช้วิธีการ fix ip เอาครับ

1.ให้ไปดู ip ตอนที่ต่อเน็ตได้แล้ว ให้เข้าไปที่ run > cmd > ipconfig

2.ให้จำค่า IPv4 Address , Subnet mask , Default Gateway

3.ให้เข้าไปที่ internet protocol version 4 (TCP/IPv4) โดยไปที่ Control Panel\Network and Internet\Network Connections
    คลิกขวาที่สาย lan (Ethernet) > properties > internet protocol version 4 (TCP/IPv4) > properties

4.เลือก Use the follwing IP address

4.1ช่อง ip ให้ดูว่า ip เริ่มต้นน่าจะเป็นเลยอะไร ซึ่งปกติจะเปลี่ยนแปลงแค่เลขท้ายสามตัว 192.168.1.xxx
    ถ้าเป็นเลข 100+ แสดงว่า dhpc server จะจ่าย ip ได้ตั้งแต่ 192.168.1.100 เป็นต้นไป แปลว่า
    192.168.1.2 ถึง 192.168.1.99 จะไม่มีใครใช้ซึ่งเราก็ลองสุ่มเลขช่วงนี้มาก็ได้ หรือถ้าจะเอาเลขหลัก 100
    ก็ควรบวกจำจำนวนห้องในหอเพื่อที่ ip จะได้ไม่ชนกัน (ขี้เกียจอธิบายเยอะเดี๋ยวงง)

4.2ส่วนช่อง subnet mask กับ default gateway ให้ copy มาใส่ได้เลยครับ

5. DNS server ไม่ต้องไม่ยุ่งหรอกครับ เสร็จแล้วก็กด ok

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ -[W]annapira- อ่านกระทู้
    กดตรง Details บรรทัค IPv4 Address นั้นแหละ คือ ip เน็ตที่เราใช้ ถ้าอยากว่าได้จริงไหม ก็ จดแล้วไปใส่ที่ Properties ตรง Internet Protocol V. 4 เข้่าไป ก็ เลือก Use the .... IP ก็ที่ให้จด Subnet 255.255.255.0 Default ... ก็ 192.168.0.1 ล่างสุดใส่แต่อันบน 8.8.8.8 ก็ลองดูนะ ถ้าได้ก็ดีใจด้วย ถ้าไม่ได้ ก็ ไม่รู้ละ ไปเล่นที่อื่นปรับเป็นปกติ

(เลข ip ทุกทีคงเหมือนกันมั่ง ก็ลองใส่ดูไป ไม่มีอะไรเสียหาย)
    ไม่เหมือนครับขึ้นอยู่กับยี่ห้อของ router ครับเพราะแต่ละยี่ห้อค่า default ไม่เหมือนกัน

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    122
    ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ จะลองดูนะครับ^^