ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364

Console News About to Notice, Report

[รีวิว] PlayStation 4 ครบรอบ 1 ปีมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้าง ตอนที่ 1

สวัสดีครับชาวเพลย์สี่ไทยทุกท่านครับ 1 ปีเนี่ยมันช่างผ่านไปไวจริงๆนะครับเพราะวันนี้เป็นวันที่ 15 พฤศจิกายนครับ แล้วมีอะไรพิเศษล่ะ เอ้า…ก็เพราะว่าเมื่อปีที่แล้วเป็นวันที่เครื่อง PlayStation 4 เครื่องเกมส์คอนโซลล่าสุดจากโซนี่ได้วางจำหน่ายเป็นครั้งแรก ซึ่งในวันนั้น PS4 สามารถทำยอดขายได้มากกว่า 1 ล้านเครื่องในเวลาแค่ 24 ชั่วโมงเท่านั้น และยังไม่หมดนะ เพราะตัวเลขนี้เป็นยอดขายแค่ที่ขายในประเทศสหรัฐอเมริกาเท่านั้น ผมอยากจะแชร์ประสบการณ์วันนั้นที่ผมได้เครื่อง PS4 ครั้งแรกมันเป็นเวลาที่ตื่นเต้นมากๆ หลังจากที่รอมาเกือบปีครับ และวันนี้ผมจะมารีวิว PS4 กันอีกรอบนะครับ หลังจากที่ผมเคยทำรีวิวออกมาตอนแรกๆที่เครื่องออกมาแล้ว ส่วนในรีวิวนี้ผมจะไม่พูดถึงความสามารถต่างๆ เพราะเคยเขียนมาแล้ว แต่ว่าจะเขียนรีวิวให้ทุกๆท่านอ่านเกี่ยวกับว่า ในเวลา 1 ปีที่ผ่านมา PlayStation 4 เปลี่ยนแปลงไปแค่ไหนกันแน่ และในอนาคตเราสามารถคาดหวังอะไรได้บ้างครับ ในตอนที่ 1 นี่จะเล่าความเป็นมาคราวๆก่อนนะครับ ถ้าพร้อมกันแล้วมาเริ่มกันเลย.

เป็นเวลากว่า 8 ปีที่เครื่อง PS3 ได้อยู่ในตลาดเกมส์คอนโซล ซึ่งก็ถือว่าเป็ยยุคที่ยาวนานที่สุดในประวัติศาสตร์เกมคอนโซลก็ว่าได้ครับ เหล่าเกมเมอร์เริ่มกระหายเครื่องคอนโซลรุ่นใหม่ที่มีประสิธิภาพที่ดีมากขึ้น กราฟฟิกพัฒนามากขึ้น และระบบต่างๆที่เครื่องคอนโซลยุคนั้นทำไม่ได้ และแล้วเมื่อวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2103 โซนี่ก็ได้เปิดตัวเครื่องเกมส์คอนโซลเน็กต์เจนรุ่นใหม่โดยใช้ชื่ออย่างเป็นทางการว่า “PlayStation 4″ โดยในงานนั้นโซนี่ไม่ได้โชว์ตัวเครื่อง PS4 แต่เพียงแค่โชว์จอย DualShock 4 และระบบต่างๆที่จะมีบนเครื่อง PS4 อาทิ ระบบรีโมทเพลย์ที่สามารถเล่นเกม PS4 ผ่าน PSVita ได้, ระบบ GaiKai ที่อนุญาติให้เพื่อนของคุณสามารถบังคับตัวคุณผ่านระบบเครือค่ายเน็ตเวิร์คได้ (ที่ต่อมาเรียกว่า SharePlay), ระบบแชร์ที่สามารถอัพโหลดภาพ หรือคลิปลงโซเชียลเน็ตเวิร์คได้โดยตรง, ระบบถ่ายทอดสดเกมเพลย์ได้, ระบบโหมด StandBy และ ระบบที่สามารถปิดเครื่องระหว่างอยู่ในเกมได้ แล้วพอเปิดขึ้นมาก็จะอยู่ที่เดิมในเกม.

หลังจากนั้นในงาน E3 2013 โซนี่ได้เผยตัวเครื่อง PlayStation 4 เป็นครั้งแรกทำให้หลายคนตื่นตาตื่นใจไม่น้อย พร้อมประกาศราคาเครื่อง PS4 ที่จะวางจำหน่ายโดยมีราคา $399 เหรียญหรือ 13,000 บาทเท่านั้น และหลังจากนั้นในงาน Gamescom 2013 ที่ยุโรปในปลายเดือนสิงหาคมโซนี่ก็ได้ประกาศว่าจะวางจำหน่ายเครื่อง PlayStation 4 ในวันที่ 15 พฤศจิกายนครับ…….จากนั้นเป็นเวลา 2 เดือนกว่าๆ และแล้วก็ถึงวันที่ 15 พฤศจิกายน PS4 ได้วางจำหน่ายเป็นที่เรียบร้อยครับ.

หลังจากนั้นได้สัก 1 อาทิตย์ก็ได้มีการรายงานว่าเครื่อง PS4 เปิดไม่ติดบ้างจนเป็นที่มาของชื่อ “Blue Light of Death” และปัญหาที่ยังแก้ไม่ได้ถึงทุกวันนี้คืออาการแผ่นเด้งครับ ซึ่งต้องเครมศูนย์อย่างเดียว อย่างไรก็ตามถ้าเครื่องใครปกติก็จะรู้ว่า PS4 มาพร้อมกับเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่น 1.03 ครับ แต่ในวันแรกนั้นเราก็โดนบังครับให้อัพเดทเฟิร์แวร์เป็นเวอร์ชั่น 1.50 ไปงั้นลูกเล่นต่างๆจะใช้งานไม่ได้ครับ ในเวอร์ชั่น 1.50 นั้นระบบที่นิยมกันมากที่สุดก็คงไม่พ้นระบบแชร์ภาพไปบนโซเชียลเน็ตเวิร์ค และการถ่ายทอดสดเกมเพลย์ ซึ่งบอกได้เลยว่าเวอร์ชั่นแรกแทบจะทำอะไรไม่ได้เลยเมื่อเทียบกับตอนนี้ ระบบที่โซนี่โฆษณาไว้ตั้งแต่แรกอย่างเช่น ระบบที่สามารถปิดเครื่องระหว่างอยู่ในเกมได้ และระบบ SharePlay นั้นยังไม่สามารถใช้งานได้ ก็ทำให้หลายๆคนคงผิดหวังนิดหน่อย แต่เพราะเกมส์ที่มันส์และกราฟฟิกที่สวย ทำให้เราลืมจุดนั้นไป.

ในกลางเดือนธันวาคมโซนี่ประกาศว่าสามารถวางจำหน่าย PS4 ออกไปแล้วมากกว่า 2 ล้านเครื่องแล้ว และในเวลาเดียวกันได้ประกาศวางจำหน่าย PS4 ในสิงค์โปรและฮ่องกงในวันที่ 18 ธันวาคมครับ จากนั้นไม่นานในวันที่ 14 มกราคมทางโซนี่ประเทศไทยได้วางจำหน่าย PlayStation 4 ในประเทศไทยอย่างเป็นทางการในราคา 19,990 บาทครับ ในขณะที่ชาวบ้านได้มี PS4 ไว้เล่นกันแล้วแต่ในประเทศบ้านเกิดอย่างประเทศญี่ปุ่นยังไม่ได้วางจำหน่าย PS4 เลย ในเดือนเดียวกันที่งาน CES 2014 โซนี่ได้ประกาศเปิดตัวบริการ “PlayStation Now” ซึ่งเป็นบริการที่สามารถเล่นเกม PS3 ผ่านอุปกรณ์ต่างๆอาทิ PS4, PS Vita และ ทีวีของโซนี่ โดยสามารถเล่นผ่านเซิฟร์เวอร์ได้เลย โดยที่จะเปิดเบต้าในสหรัฐก่อนในกลางปีครับ และแล้วในวันที่ 22 กุมภาพันธ์ PS4 ก็วางจำหน่ายในบ้างเกิดตัวเองซึ่งทำยอดขายได้มากกว่า 360,000 เครื่อง และในเวลาเดียวกันโซนี่ประกาศว่า PS4 ทำยอดขายไปแล้วกว่า 5 ล้านเครื่องทั่วโลกครับ.

ถัดมาในเดือนเมษายนโซนี่ประกาศตัวเลขยอดขาย PS4 อีกครั้งโดยในขณะนั้น PS4 สามารถทำยอดขายได้มากว่า 7 ล้านเครื่องครับ และในเวลาเดียวกันโซนี่ประกาศเปิดตัวเฟิร์มแวร์ PS4 ใหม่เวอร์ชั่น 1.70 โดยได้เพิ่มลูกเล่นอย่าง ปลดล็อก HDCP เพื่อให้เราสามารถบันทึกเกมเพลย์ลงผ่าน Capture Card ได้โดยตรงครับ รวมถึงระบบที่สามารถจัดการภาพสกรีนช็อต และวิดีโอเกมเพลย์ที่เราถ่ายมาโอนใส่ USB ได้ครับ และปรับปรุงระบบการถ่ายทอดสดครับ. เป็นยังไงบ้างครับสนุกไหม นี่ยังเป็นแค่ส่วนๆหนึ่งเท่านั้นครับ แต่สำหรับตอนแรกก็ขอจบไว้แค่นี้ก่อนนะครับ ในตอนที่สองผมจะมาเล่ากันต่อนะครับ สำหรับวันนี้สวัสดีครับ.

โซนี่หวังจะเพิ่มความเร็วในการโหลดข้อมูลต่างๆบน PS4

ทุกวันนี้การโหลดข้อมูลและการโหลดเข้าเกมบนเครื่อง PS4 ค่อนข้างดีเลยกว่าแต่ก่อนมากเลยทีเดียวซึ่งอาจจะสืบเนื่องจากแรมที่มีมากขึ้น, ซีพียูที่รองรับการประมวลผลมากขึ้น และรวมถึงระบบปฏิบัติการใหม่ที่ช่วยจัดการข้อมูลได้รวดเร็วขึ้น แต่แม้ฮาร์ดแวร์เหล่านั้นจะเร็วสักแค่ไหนก็ไม่อาจจะทำให้การโหลดข้อมูลเร็วขึ้นหากฮาร์ดดิสของ PS4 ที่มีความเร็ว 5400 RPM ใช้งานอยู่ โดยถ้าเปรียบเทียบกับสมัยนี้ถือว่าความเร็วนั้นช้าไปซะแล้ว ซึ่งวันนี้ดูเหมือนว่าโซนี่กำลังหาวิธีการเพื่อปรับปรุงการโหลดข้อมูลในระบบให้เร็วยิ่งขึ้น โดยการเปิดรับสมัครงานตำแหน่งที่มีชื่อว่า “support and develop storage related software for PlayStation systems” หรือแปลว่า “นักพัฒนาซอฟแวร์ทางด้านเก็บข้อมูลบนเครื่อง PlayStation” ซึ่งมีรายละเอียดดังนี้

• Improve existing PlayStation storage software -ช่วยปรับปรุงต้วเก็บข้อมูลบนเครื่อง PlayStation ให้ดีขึ้น รวมถึงการโหลดข้อมูลจากแผ่น Blu-ray.
    • Extend BSD based storage, both to improve and support new storage technologies -เปิดช่องทางในการเก็บข้อมูลโดยใช้ระบบ BSD เพื่อปรบปรุงและรองรับเทคโนโลยีเก็บข้อมูลแบบใหม่ๆ ซึ่งไม่แน่ว่าอาจจะหมายความว่ารองรับฮาร์ดดิสแบบพกพา หรือเทคโนโลยีใหม่ๆที่อาจจะทำอะไรได้มากกว่าโหลดเพลง MP3 ในตอนนี้ก็ได้.
    • Integrate BSD enhancements into PlayStation system software -ปรับระบบ BSD เพิ่มเข้าไปในระบบปฏิบัติการของเครื่อง PlayStation. ซึ่งเราวิเคราะห์ได้เบื้องต้นว่าอาจจะอัพเดทระบบปฏิบัติการ PS4 ที่ตอนนี้ใช้ระบบ BSD เวอร์ชั่น 9.0 ไปเป็นเวอร์ชั่นใหม่ 10.0 ในปัจจุบันก็เป็นไปได้.

สรุปแล้วผมว่า PS4 นั้นหนทางยังอีกยาวใกลนัก ซึ่งเราจะค่อยๆเห็นการพัฒนาของลูกเล่นและระบบต่างๆ ไปเรื่อยๆจนกว่าจะสิ้นสุดยุคมันครับ อย่างที่ผมเคยบอกไว้แรกๆว่าเครื่อง PS4 คุณในตอนนี้ภายในจะดูแตกต่างในวันข้างหน้าแน่นอนครับ.

[รีวิวเบื้องต้น] ระบบ SharePlay ของ PS4

สวัสดีครับชาว Play4Thai ทุกท่านในขณะนี้ผมคิดว่าทุกท่านส่วนใหญ่คงได้ทำการอัพเดทเฟิร์แวร์ PS4 เป็นเวอร์ชั่น 2.0 ไปแล้ว แต่ว่าผมเชื่อว่าหลายคนคงยังไม่ได้ลองทดสอบระบบ SharePlay ซึ่งเป็นระบบที่จะอนุญาติผู้เล่นให้สามารถเล่นเกมของเพื่อนที่อยู่ในระบบ PSN ได้ผ่านเครือข่ายเน็ตเวิร์คได้ ทำให้คุณสามารถช่วยเพื่อนๆคุณผ่านด่านของเกมที่เพื่อนคุณอาจจะทำไม่ได้ แม้คุณจะไม่มีเกมนั้นก็ตาม จากที่ผมได้ลองทดสอบนิดหน่อยก็ได้ข้อสรุปว่าเราสามรถเล่นระบบ SharePlay ได้หลากหลายแบบ พร้อมข้อจำกัดของระบบ SharePlay ดังนี้

ข้อดี

• เล่นเกมกับคนที่คุณอาจจะไม่เคยเจอกันมาก่อน – เหตุการณ์นี้เป็นไปได้ เมื่อขณะที่เรากำลังแชทอยู่กับเพื่อนๆเรา แต่ทันไดนั้นเพื่อนของเพื่อนคุณก็เข้ามาร่วมคุย ซึ่งคุณสามารถใช้โอกาสนี้ในการหาเพื่อนใหม่โดยการชวนเขามาเล่นระบบ SharePlay ก็ได้ครับ.
    • เล่นเกมที่คุณชื่นชอบในกรณีที่คุณไม่มีเวลาเล่นเกมนั้น หรือ ไม่มีโอกาสได้ซื้อเล่น – แน่นอนว่าเราไม่สามารถจะซื้อเกม PS4 ทุกเกมได้เพราะว่ามันแพง ทำให้ระบบ SharePlay เข้ามามีบทบาทโดยแค่เพื่อนคุณมีเกมที่เราอยากจะเล่นก็สามารถลองเล่นเกมนั้นได้เลย แม้ว่า SharePlay จะจำกัดเวลา แต่เมื่อจบรอบนึงแล้ว เราก็สามารถเริ่มใหม่ได้ทันที.
    • ทดลองสิ่งใหม่ๆ หาทางใหม่ๆในเกม – บางทีเราเล่นเกมไปผ่านด่านต่างๆไปเรื่อยๆ แต่หารู้ไหมว่าบางทีเกมต่างๆนั้นอาจจะมีวิธีผ่านหลายแบบ โดยการที่ใช้ระบบ SharePlay คุณจะสามารถดูเพื่อนๆคุณผ่านด่านเดียวกัน แต่คนละวิธีก็ได้.
    • สร้างเดโมเกมด้วยตนเอง – มันจะมีเวลาที่บางทีเพื่อนๆคุณอาจจะมาถามว่าเกมนี้สนุกไหม เกมนั้นสนุกไหม ทำไมไม่ลองให้เพื่อนลองเล่นเกมผ่านระบบ SharePlay เลยล่ะ แล้วเลือกด่านที่เจ้าตัวสนใจ และให้ลองเล่นดู.

ข้อเสีย – สิ่งที่ระบบยังทำไม่ได้

• เล่นกับเพื่อนๆมากกว่า 1 คน – ตอนนี้ระบบ SharePlay ยังไม่สามารถเล่นได้มากกว่า 1 คนโดยแชร์เครื่อง PS4 เพียงหนึ่งเครื่องได้.
    • สตรีมผ่าน UStream/Twitch ไม่ได้ – ยังไม่สามารถถ่ายทดสดเกมเพลย์ระหว่างใช้ระบบ SharePlay ได้.
    • รีโมทเพลย์ PS Vita ไม่ได้ – อันนี้ก็ใช้ระบบสตรีมข้อมูลอีกแล้วทำให้เหตุผลเหมือนข้อสองครับ.
    • ระบบ SharePlay ล็อกโซนเป็นบางเกม – บางเกมไม่สามารถเล่น SharePlay ข้ามโซนได้.
    • นักพัฒนาไม่ให้ใช้ – สิ่งที่แย่ที่สุดคือค่ายเกมนั้นๆอาจจะไม่อนุญาติให้ใช้ระบบ SharePlay.

รายชื่อเกมคร่าวๆที่รองระบบ SharePlay ในขณะนี้ (เกมเก่าๆบางเกมก็ใช้ได้นะครับ)

• Battle Islands
    • Infamous First Light
    • Destiny
    • Driveclub
    • Lords of the Fallen
    • Mercenary Kings
    • Octodad
    • Outlast
    • Peggle 2
    • Rogue Legacy
    • Towerfall Ascension
    • Final Fantasy XIV

รายชื่อเกมที่รองรับระบบแชร์เพลย์แต่ล็อกโซน

• Middle-Earth: Shadow of Mordor
    • Nidhogg
    • Sportsfriends

รายชื่อเกมที่ไม่รองรับระบบแชร์เพลย์

• Call of Duty: Advanced Warfare
    • Lone Survivor: The Director’s Cut

Credit By

Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

£†_PerSeuS_†£
    กล่าวขอบคุณ
    4,207
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,455
    สำหรับผมยังเหมือนเดิม เพราะผมก็ยังคงไม่มีเหมือนเดิม

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    เปลี่ยนแปลงหลายอย่างยกเว้นราคาเครื่อง

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zanuk9876 อ่านกระทู้
    เปลี่ยนแปลงหลายอย่างยกเว้นราคาเครื่อง

ราคาเครื่องก็พอๆกับ PS3 ตอนออกใหม่ๆแรกๆเลยไม่ได้ต่างกันมาก

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 336
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ akanent อ่านกระทู้
    ราคาเครื่องก็พอๆกับ PS3 ตอนออกใหม่ๆแรกๆเลยไม่ได้ต่างกันมาก
    มั่ว ละ ถูก กว่า กัน มาก อย่า มั่ว

ถูกกว่า เยอะด้วย
    เราควรได้รับการสงวนสิทธิ์ที่จะคิด แม้ว่า การคิดผิด ก็ยังดีกว่าการไม่คิดเอาเสียเลย

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ซักวันจะครอบครองให้ได้

Feel Lonely
    กล่าวขอบคุณ
    547
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    รีบๆครอบครองนะครับ ราคาไม่ได้แพงเลยนะครับ สู้ๆ ผมนี้เล่นจนเปื่อยแล้ว
    Amagami SS+ !! Love Tsukasa Ayatsuji !!

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    เมื่อวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2103 โซนี่ก็ได้เปิดตัวเครื่องเกมส์คอนโซลเน็กต์เจนรุ่นใหม่โดยใช้ชื่ออย่างเป็นทางการว่า “PlayStation 4″
    ประโยคนี่แบบนี้ แปลมาผิดหรือตั้งใจผิดละเนี่ย = =!!
    ..+:.) ไม่จำเป็นต้องมีเพื่อน 100 คน แต่จงมีเพื่อนคนเดียวที่มีค่ามากกว่า 100 คน (.:+..

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    รอเกมนี้เกมเดียว PS4 ออกเมื่อไหร่เจอกัน