ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    530
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,170

Cool บทความ : เหตุผลง่ายๆทำไมบางค่ายเกมส์ไม่อยากใช้ Steam !!!

บทความ : เหตุผลง่ายๆทำไมบางค่ายเกมส์ไม่อยากใช้ Steam !!!

เป็นที่รู้ๆกันอยู่ว่า Steam !!! เป็นเครือข่ายและแหล่งรวมเกมส์แบบ Digital Download และมีผู้ใช้ถึงหนึ่งล้านคน แต่ทางกลับกันค่ายเกมส์ต่างๆที่รู้กันกลับมาพัฒนาเครือข่ายของกันมากขึ้น เป็นเพราะอะไรมาดูกันครับ

เหตุผลข้อแรก : ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

Steam เป็นเครือข่ายแหล่งรวมเกมส์แบบ Digital Download สำหรับนักพัฒนาที่อยากขายเกมส์ของตนเองแต่ไม่สามารถหาตลาดขายเกมส์แบบ Digital Download ดังนั้น Steam จึงเป็นตลาดนัดให้เช่าพื้นที่สำหรับนักพัฒนาเกมส์ แต่สำหรับค่ายที่มีจุดยืนและมีช่องทางเครือข่ายขายเกมส์แบบ Digital Download ที่แข็งแรงดังนั้น Steam จึงไม่จำเป็น ยกตัวอย่าง ค่าย Blizzard คุณจะไม่มีทางเห็นค่ายนี้ใช้ Steam พวกเขามีเครือข่าย Battle.Net อยู่แล้ว พวกเขาเน้นพัฒนาเกมส์เอาใจฐานแฟนเกมส์ของตนเอง ขายเกมส์ได้ตลอดจึงไม่จำเป็นต้องใช้ Steam ในขนาดที่เจ้าของ Steam กลับไม่ใส่ใจฐานแฟนเกมส์เท่าที่ควร แถมยังใช้มุขตลกแห่งทศวรรษของวงการเกมส์ (จนรู้สึกอยากเอาชะแลงเสียบก้นเจ้าของ Steam สัก3ที โทษทีซาดิษไปหน่อยครับ 555+)

เหตุผลข้อสอง : มันไม่ซัพพอร์ตกับเกมส์ของตนเอง

แม้ว่า Steam ดีแค่ไหนแต่มันไม่ได้สมบูรณ์ไปทุกอย่าง Nobody Perfect นักพัฒนาเกมส์ค้นพบว่าระบบภายในเกมส์บางอย่าง Steam มันไม่ซัพพอร์ตกับเกมส์ของตนเองซึ่งมันยุ่งยากแล้วจะต้องมานั่งแก้ไขแล้วทำไมไม่สร้างระบบของตัวเอง ถ้าเป็นระบบของตนเองนักพัฒนาสามารถพัฒนาและดูแลอย่างที่ต้องการ ลดการพึ่งพา Software จากภายนอก ซึ่งมีช่องโหว่และยังมีข้อบกพร่อง แต่หันมาพัฒนา Software ของตนเองเป็นเหตุผลปกติตามองค์กรใหญ่หลายจะพัฒนา Software ของตนเองกัน สุดท้ายก็ตรงกับสำนวนว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ตามเหตุผลข้อแรก เราจะเห็นได้จากค่าย EA ซึ่งมาพัฒนา Origin ตั้งแต่สมัย BF3 แทนซึ่งเหตุผลหลักคือระบบ Battle Log ของเกมส์ BF3 กับ Steam มันไม่ซัพพอร์ตจึงหันมาพัฒนา Origin แทนและดึงผู้เล่นหันมาใช้ Software ของค่ายตัวเองด้านทาง UbiSoft แต่ก่อนขายเกมส์ผ่าน Steam แต่ต้องเล่นผ่าน Uplay อยู่วันยังค่ำ UbiSoft ก็เลยเอาเกมส์ของตัวเองขายผ่าน Uplay ไปเลยดีกว่าเช่นกันในอนาคตค่ายเกมส์หันมาทำแบบกันมากขึ้น

เหตุผลข้อสุดท้าย : เราไม่ต้องการให้ Steam เข้าผูกขาด

Steam เป็นเครือข่ายแหล่งรวมเกมส์แบบ Digital Download และมีผู้ใช้ถึงหนึ่งล้านคนไปแล้ว แน่นนอนว่าค่าย Valve ตัวแสบที่พัฒนา Steam สามารถสร้างหากำไรมากกว่าเกมส์ที่ตัวเองขาย ชนิดที่เรียกอยากเลิกพัฒนาเกมส์ก็ทำได้ไม่แคร์แฟนเกมส์ ไม่แคร์ใคร แน่นอนว่าก็มีค่ายต่างๆอยากหากำไรเหมือนกัน ต้องขอบคุณ Valve ที่สามารถพลันดัน Steam เป็นเครือข่ายและแหล่งรวมเกมส์แบบ Digital Download จนประสบความสำเร็จแต่ว่า Steam ดีแค่ไหนแต่มากเกินไปก็กลายการคลอบงำผูกขาดซึ่งมันเป็นเรื่องไม่ดีในด้านธุรกิจวงการระบบเครือข่ายและธุรกิจแบบ Digital Download ผู้สร้าง Minecraft ชี้อันตรายหากปล่อย Steam ครองตลาดเกม Digital PC ซึ่ง Markus Persson (Notch) เจ้าของสตูดิโอ Mojang ผู้สร้างเกม Minecraft ออกมาเปิดเผยถึงความเสี่ยงที่ปล่อยให้ระบบ Steam ของ Valve ยึดครองตลาดเกม Digital PC เอาไว้แต่เพียงผู้เดียว ชี้การมีคู่แข่งอย่าง Origin ถือเป็นเรื่องดีแต่มันยังมีข้อบกพร่อง แม้ว่าเขาชอบ Steam ก็ตาม เป็นเรื่องปกติที่ค่ายเกมส์อื่นเริ่มหันมาเป็นคู่แข่งมากขึ้นในด้านธุรกิจ สำหรับพวกคุณคิดยังไงกันครับ

Credit: จขกทเขียนเองครับ

::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::

สาระเพิ่มเติ่มรู้หรือไม่!? Steam คือโปรแกรมที่คิดจะครองโลก(เกมส์) จากเว็บ OS

สำหรับใครที่เล่นเกม PC ในยุคปัจจุบันถ้าให้พูดถึง Steam ก็คงจะหนีไม่พ้นผู้ให้บริการการจำหน่ายเกมดิจิตอลที่ใหญ่ที่สุดในตอนนี้ Steam ในปัจจุบันเริ่มมีผลกระทบต่อการเล่นเกมของพวกเรามากขึ้นเรื่อยๆ ทุกวัน ซึ่งถ้าใครเล่นเกม PC สมัยนี้อย่างน้อยก็ต้องมี ID Steam เป็นของตัวเองแน่นอนเป็นอย่างน้อย ยิ่งช่วงที่ผ่านมา Steam ได้มีการปรับโซน พร้อมเพิ่มค่าเงินไทย นั้นเป็นส่วนทำให้ชาวไทยเราสามารถเข้าถึงเกมแท้ราคาถูกได้ง่ายยิ่งขึ้นไปอีก (เสียเงินง่ายขึ้นมาก) แต่อะไรคือส่วนที่บอกว่า Steam คือโปรแกรมที่คิดจะครองโลก(เกม)? เรามาค่อยๆ ดูกันดีกว่า

ส่วนตัวผู้เขียนยังไม่ได้ตกเป็นทาส Steam แต่อย่างใด

1.การเติบโตอย่างรวดเร็ว
    Steam เป็นโปรแกรมที่มีมานานมากๆ แล้ว ผมยังจำได้ตั้งแต่สมัยแรกๆ Steam เป็นโปรแกรมที่บัดซบมาก มันค้างได้ง่ายเกือบทุกครั้งที่ผมเปิดเครื่อง บัคกระจายบางทีมันก็ซ่อนตัวเองต้องรีเครื่องถึงจะขึ้นมาใหม่หรือบางทีก็ไม่รันเกมกว่าจะปิดเปิดรีเครื่องให้เข้าเกมได้แทบจะร้อง

เห็นหน้าจอแบบเก่าแล้วปวดใจ

ซึ่งหลังจากการพัฒนามาอย่างยาวนาน Steam ในปัจจุบันถือว่าเป็นโปรแกรมที่ดีมากๆ มีความเสถียร เมื่อเกิดปัญหาก็สามารถแก้ได้ นอกจากนั้นยังมีการพัฒนาต่างๆ อีกเยอะแยะมากมาย ไม่ว่าจะเป็นระบบ Achievement (เพราะสมัยก่อนบัดซบมากไม่มีอะไรเลย) การแลกเปลี่ยนไอเทมหรือเกม ระบบสะสมของต่างๆ ซึ่งระบบต่างๆ เหล่านั้นเป็นส่วนช่วยทำให้ Steam มีชุมชนเป็นของตัวเอง นอกจากนี้ Steam ยังมีการอัพเดตและพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งล่าสุดยังมีการเพิ่มฟีเจอร์ใหม่อย่าง music ก็ช่วยเพิ่มบรรยากาศในการเล่นโดยการเปิดเพลงผ่าน Steam ได้เลย

โฉมหน้าของศาสดาผู้คิดจะครองโลก(เกมส์) :P

2.การสะกดจิตผ่านหน้าจอ
    ทุกๆ ฤดู Steam มักจะปล่อยคลื่นพลังสะกดจิตอันโหดร้ายออกมา ซึ่งพลังเหล่านั้นเกิดกระทบกันของเกมต่างๆ จนเกิดเป็นคลื่นเสียงอัลตร้าโซนิค (ว่าไปนั้น) เอาจริงมันก็แค่การเทกระจาดเกมลดราคาอย่างบ้าคลั่งเท่านั้นเอง แต่แค่นั้นทำให้คนหลานคนยินยอมที่จะเสียเงินกับเกมต่างๆ เป็นอย่างมากราคาสุดแสนถูกนั้นเอง (แม้ว่าบางเกมซื้อมาจะไม่ได้เล่นก็เถอะ) ซึ่งพลังสะกดจิตนี้ก็เกิดจากการร่วมมือกันของ Steam และค่ายเกมต่างๆ นั้นเป็นอีกข้อที่บอกถึงความสำเร็จของ การตลาดแบบ Steam

ใครได้เล่นเกมนี้บ้างสนุกดีนะ

3.ถีบผู้ให้บริการอื่นทิ้งไป
    อีกสิ่งหนึ่งที่น่าสนใจก็คือ Steam สามารถก้าวมาเป็นผู้ให้บริการเกมได้โดยที่ไม่จำเป็นต้องมีผู้ให้บริการรายย่อยอื่นๆ อีกต่อไป ดูง่ายๆ เกมออนไลน์ในปัจจุบันหลายต่อหลายตัวเปิดให้บริการผ่าน Steam ซึ่งสามารถเปิดให้บริการได้ในหลายๆ ภูมิภาคพร้อมกัน และนับวันก็ยิ่งมีเกมมาเปิดผ่าน Steam เยอะมากขึ้นเรื่อยๆ และถ้ามีการจัดการหน่อยก็สามารถใช้ในการเปิดเกมในระดับภูมิภาคได้ด้วยการตัดแปลงตัวเกม ยกตัวอย่างง่ายๆ ก็เกม Wakfu ซึ่งถือว่าเป็นเกมออนไลน์ที่สามารถโหลดเกมโดยตรงหรือโหลดผ่าน Steam ซึ่งถ้าโหลดผ่าน Steam ในเขตนี้เราก็จะตรงเข้าสู่เซิฟ SEA ในทันที ซึ่งการเปิดช่องทางใหม่ๆ นี้ก็ได้ช่วยให้คนสามารถเข้าถึงเกมได้ง่ายขึ้น นอกจากนั้นแทบไม่จำเป็นจะต้องมาเปิดบริษัทลูกรายย่อยหรือดีลบัตรและวิธีเติมเงินต่างๆ เพราะว่า Steam มีให้บริการพร้อมหมดแล้วยกตัวอย่างง่ายๆ ก็เกม Wakfu ซึ่งถือว่าเป็นเกมออนไลน์ที่สามารถโหลดเกมโดยตรงหรือโหลดผ่าน Steam ซึ่งถ้าโหลดผ่าน Steam ในเขตนี้เราก็จะตรงเข้าสู่เซิฟ SEA ในทันที ซึ่งการเปิดช่องทางใหม่ๆ นี้ก็ได้ช่วยให้คนสามารถเข้าถึงเกมได้ง่ายขึ้น นอกจากนั้นแทบไม่จำเป็นจะต้องมาเปิดบริษัทลูกรายย่อยหรือดีลบัตรและวิธีเติมเงินต่างๆ เพราะว่า Steam มีให้บริการพร้อมหมดแล้ว

4.ก้าวสู่พื้นที่ใหม่ๆ
    ใครคิดว่าโถ่ ยังไง Steam มันก็จบแค่ PC ละวะ ตรงนี้ขอเบรคก่อนเลยเพราะอย่าลืมว่า Steam ยังมีโครงการอื่นๆ อีกมากมายที่ Steam ยังไม่ได้ปล่อยออกมา ทั้งเครื่องเล่น Steam , Steam OS และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งทั้งหมดนี้เราคงจะได้เห็นกันในอีกไม่กี่ปีนี้แล้ว มาถึงตอนนี้อาจจะพอเห็นภาพในอนาคตกันบ้าง ว่าทำไม Steam ถึงจะพยายามครองโลก เพราะตอนนี้ก็สำเร็จเอาไปซะเกือบจะครึ่งทาง(หรือเกินครึ่งไปแล้วไม่รู้) เอาเป็นว่าเรามาดูกันต่อไปว่า Steam จะเป็นยังไงต่อไปว่าแต่นี้มันใกล้ฤดูหนาวเข้ามาเรื่อยๆ แล้วสินะ

Credit:http://www.online-station.net
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gatling tank : 27th November 2014 เมื่อ 19:11

กล่าวขอบคุณ
    3,194
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    Steam จงเจริญ รอใช้ SteamOS อยู่นะ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    149
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ชอบ steam ตรงมันเข้าถึงง่าย ระบบป้องกันดี

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

l.:: Head Hunter ::.l
    กล่าวขอบคุณ
    611
    ได้รับคำขอบคุณ: 252
    Steam กำลังจะครองโลกเกมส์ อ่านแล้วน่ากลัว = =
    CPU : AMD A6-3650 APU with Radeon(tm) HD Graphics 2.60 GHz - RAM : 8.00 GB - VGA : AMD Radeon HD 6790 1GB DDR5 - Mainboard : BIOSTAR A55ML+ - PSU XFX : 650W

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ไม่แปลกหรอก คิดได้ก่อน ทำก่อน รวยก่อน

Steam เป็นที่ 1 ของ DD แล้ว(ถึง Origin จะโหลดแรกกว่า แต่ก็เกมส์น้อยกว่า Steam หลายขุมนัก)

ก็เหมือนตอนนี้ที่ Google เป็น 1 ในการ Search ข้อมูล(พอจีนอิจฉาเลยทำแบนกุเกิ้ลซะ)แล้วพี่ Baidu ก็ขึ้นมาแทนที่ในทันที

แต่ก็เพราะไอ่ Steam แหละ Half Life EP 3 เลยไม่ออก 5555(เปิดฝากเกมส์ให้คนโหลดรวยกว่าเยอะ) คิดง่ายๆก็ เซเว่นขายเกมส์นั่นแหละ

และถ้าไอ่ Steam OS มันเล่นเกมสืได้ดีกว่า Window ปกติหล่ะก็นะ เกมส์เมอร์คงแห่ไปใช้กันเลยทีเดียว(แค่นี้รวยไม่พอ...)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย por : 27th November 2014 เมื่อ 13:19

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,134
    ได้รับคำขอบคุณ: 507
    2.การสะกดจิตผ่านหน้าจอ ผมชอบขอนี้ 555+ โดนมากับตัว สะกดจิตด้วยตัวเลข 50% 60% 66% 75% 80% 90% มีทุกweek

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    ยอมรับเถิดว่าถ้าไม่มีสตรีมนะตลาดเกมส์PCตายไปนานแล้ว โดยเฉพาะค่ายเกมส์อินดี้นะไม่มีวันได้เกิดหรอกถ้าไม่มีสตรีม -*-

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    อย่างน้อยๆ Steam ก็ช่วยให้ผมหลุดพ้นจากการใช้และเล่นเกมส์เถื่อนมาตั้ง 9 ปี ขอขอบคุณจากใจจริงและทุกเทศกาล Steam ก็ไม่เคยให้ผมเก็บเงินซื้อโปรแกรมลิขสิทธิ์แท้ซักที อาทิ Windows กับ Office เนี่ยเจอเทศกาล Steam มาดูดเอาดูดเอา

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ใช้การ์ดจอไม่เคยหมดประกัน
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    steam มันก็ทำสิ่งดีๆ ให้วงการเกมนะหลายอย่างนะ เช่น ดึงให้คนมาเล่นแท้มากขึ้น มีเทศกาลลดราคาโคตรถี่และลดแบบไม่เกรงใจใคร มี community ไว้ช่วยกันแก้ไขปัญหา อีกอย่างผมว่ารีวิวเกมของ user สตีมดูมีความน่าเชื่อถือมากกว่ารีวิวตามสื่อ เพราะมันมาจากคนเล่นจริงไม่ได้ยัดเงินมา และยังบอกได้ว่าคนๆ นี้เล่นเกมมาแล้วกี่ ชม.
    อดีตคนเคยแรง i7-2600K@4.3ghz / RAM 16GB / Transcend 370s 256GB / WD Black 2+1TB
    EVGA GTX980 SC 4GB / Seasonic 1000w / Sound Blaster ZXR / ACER XB270HU Gsync 144hz

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    Steam ซื้อเกมได้ง่ายมากแถมราคาก็ไม่แพงมากจนเกินไป มีเกมให้เลือกเล่นเลือกซืั้อได้เยอะแยะเลย คอนข้างเข้าถึงเกมได้ง่ายดี ความเร็วในการดาวโหลดก็เร็วเต็มสปีนเหมือนกันแต่คงจะไม่เร็วเท่า Origin ผมชอบ Steam ตรงเทศกาลลดราคาเกมที่สุดลดแหลกเหมือนแจกฟรีกันเลยทีเดียว

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ผมก็เพิ่งหันมาเล่นเกมผ่าน steam ได้สักพักแล้ว ซื้อตอนมันลดราคานี้นะ สุด ๆ ถูกเหลือเกิน ถึงกับลบเกมเถื่อนทิ้งแล้วซื้อของแท้ผ่าน Steam เลย

40 กว่าบาทบ้าง 90 กว่าบาทบ้าง ซื้อง่าย ๆ ประหยัดอีก จะเล่นเกมกับเพื่อนก็ง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะเลย

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    are you ready for a miracle ?

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Daft Punk
    กล่าวขอบคุณ
    894
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,116
    เพิ่งกด Dead island มาสดๆร้อนเลย 555
    [IMG][/IMG]

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    ผมว่ามันก็ดีแล้วนิ ให้รายใหญ่ตีกัน คนที่ได้ผลประโยชน์มากที่สุดคือเรา หรือท่านๆอยากให้เกมส์ราคาเท่า Origin (****3ปีจะลด 25 เปอร์เซนต์)

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ Uplay

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ excess อ่านกระทู้
    อะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ Uplay
    เขาเรียก U(Can't)Play ครับ อิอิ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ headshot deluxe อ่านกระทู้
    steam มันก็ทำสิ่งดีๆ ให้วงการเกมนะหลายอย่างนะ เช่น ดึงให้คนมาเล่นแท้มากขึ้น มีเทศกาลลดราคาโคตรถี่และลดแบบไม่เกรงใจใคร มี community ไว้ช่วยกันแก้ไขปัญหา อีกอย่างผมว่ารีวิวเกมของ user สตีมดูมีความน่าเชื่อถือมากกว่ารีวิวตามสื่อ เพราะมันมาจากคนเล่นจริงไม่ได้ยัดเงินมา และยังบอกได้ว่าคนๆ นี้เล่นเกมมาแล้วกี่ ชม.
    อันนี้เห็นด้วยอย่างแรง ไม่ต้องไปโดนดักควายจากค่าย หรือพวกสื่อ หรือแฟนบอยคอยเป่าหู
    ดูเอาจาก รีวิว ก็พอจะตัดสินใจได้ครับ

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Futurism
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,173

Arrow

ผมว่าหลายคนในนี้ยังไม่รู้จัก Copy Reviews หรืออาจรู้แต่ไม่เข้าใจ
    คือก่อนเกมจะวางจำหน่ายหรือปล่อยให้ซื้อผ่านสทีมเนี้ยครับ ค่ายเกมทุกค่ายต้องแจกจ่ายเกมฟรี ให้สำนักรีวิวชื่อดังและมีประสมการณ์มืออาชีพแล้วเท่านั้น (ย้ำว่าต้องมี)
    อย่าลืมว่ามีนักวิจารณ์เกมอีกจำพวกหนึ่ง นั้นคือ John Bain หรือรู้จักในนาม TotalBiscuit ที่ได้รับ Copy Reviews เช่นกัน TB เนี้ยคนเป็นผู้ชี้แนะทางสว่างสำหรับชาว PC gamers แท้ๆ เลยละครับ และผลักดันค่ายเกมให้พัฒณาดีขึ้นไปเรื่อยๆ
    ยกตัวอย่าง สังคมเกมเมอร์ชื่อดังอย่าง neogaf หรือ r/Games ก่อนเกมวางจำหน่าย เขาจะมีการรวมสำนักรีวิวต่างๆ เป็น Review Thread ไว้ให้คนตัดสินใจก่อนซื้อเกมนั้นๆ
    ส่วนเจ้าพ่อ IGN เนี้ยมีประวัติกับเขาเยอะเหมือนกัน ถ้าใครติดตามข่าววงในต่างประเทศบ่อยๆ แบบผมจะรู้ (ฉายาพี่แก IGN 10/10 )

สำหรับพวก User Reviews เป็นคนทั่วไปเขาซื้อเกมนั้นๆ มาเล่นแล้วเขียนรีวิว ที่เกมวางจำหน่ายไปแล้ว ส่วนใหญ่มีทั้งเกรียนฮาๆ และแบบเป็นทางการจริงๆ

ยกตัวอย่างกระทู้รวมรีวิว
    http://www.neogaf.com/forum/showthread.php?t=934336
    http://www.reddit.com/r/Games/commen...review_thread/
    http://www.reddit.com/r/Games/commen...review_thread/
    http://www.neogaf.com/forum/showthread.php?t=527787 <--(คอมเมนท์ที่ 2 ฮามาก)

ป.ล. อย่าลืม Praise lord Gaben! กันด้วยนะครับ อิอิ

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    Steamนี่ผมว่ามันเปลี่ยนความคิดผมเลยนะ จากเดิมที่คิดว่าเกมแท้มันจับต้องยาก แต่Steamมันเปลี่ยนให้หาง่ายขึ้น สมัยก่อนหน้านี้ซัก3-4ปี เกมแท้ที่ซื้อเป็นแบบกล่อง จะซื้อทีต้องนั่งรถจากบ้านตรงแถวทุ่งครุไปที่เซ้นทรัลพระราม 2 แพงเหลือหลาย บางเกมน่าสนใจซื้อมาไม่สนุกก็มี แต่พอได้รู้จักSteam มันทำให้ผมรู้ว่าผมแทบไม่ต้องไปไหนไกลเพื่อมีเกมเล่นเลย บางทีนั่งเฉยๆพวกเว็บต่างๆก็เอามาแจก สมัยก่อนพวก ฮัมเบิ้ลยังไม่มีหาเกมยากกว่านี้ครับ เด็กๆสมัยน้พึงสังวรไว้เถอะว่าเกมที่เล่นเถื่อนๆกันน่ะบางทีเค้าก็แจกฟรี หาเอาก้มี มันหาง่ายกว่าแต่ก่อนเยอะ ไม่ต้องคิดอะไรมากอยากได้อะไรก็ดูในเว็บพ่อค้าคนไทยที่มันเป็นคนกลาง ระวังเรื่องโกงนิดนึง ก็ได้เกมมาแล้ว ออกจากบ้านไปปากซอยซื้อทรูมาเติมให้มันมันก็จัดเกมให้ ยิ่งสมัยนี้ยิ่งง่ายกว่าเดิมอีก เป้นเงินไทย ผูกID Steamกับเว็บMOLด้วยกันเติมAIS+VAT 7% ไม่ต้องกลัวโดนโกงด้วย ได้เกมแน่ๆแค่บวกเพิ่มนิดนึง

ลองคิดดูถ้าเป็น4-5ปีก่อน ตลาดเกมPCนี่แทบจะไม่รอดแล้ว เกมคอนโซลมาแรงมาก PCนี่แทบจะไม่มีเกมดีๆเล่นเลย บางเกมออกหัวใหญ่มาแต่พอลองเล่น กากจังวะไมคุ้มซื้อเลย ไปหาเถื่อนก็ยากอีก ยิ่งมีกระแสสมาร์ทโฟนเข้ามาคนยิ่งไม่สนPCเพราะสมาร์ทโฟนมันเล่นง่ายกว่า เข้าใจง่ายกว่า ถูกกว่า เอาไปเล่นที่ไหนก็ได้ PCนี่แทบจะไม่เหลืออะไรเลย จากเดิมลูกเมียน้อย ตอนนั้นเป้นแค่เด็กเก็บมาเลี้ยงเลย ลองไม่มีSteam Origin Uplay Desura หรืออะไรเทือกๆนี้ดูสิ ป่านนี้คอPCคงนั่งเล่นเกมเก่ากันน้ำตานองหน้าแล้ว
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    เห็นด้วยครับว่าเกมแท้สามารถซื้อผ่าน Steam ได้ง่ายๆ ด้วย Steam wallet ขนาดเด็กประถมยังเก็บซื้อเองได้
    โดยไม่ต้องรบกวนเงินบัตรเดบิตของพ่อแม่
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ง่าย เร็ว โดนใจ = stream

~Sleeping With Sirens~
    กล่าวขอบคุณ
    2,038
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,014
    เวลาเล่นเกมเบื่อๆก็ไปหาดูภาพศิลป์จากเกมต่างๆได้ สนุกดีเหมือนกันนะ 55

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    รู้จัก steam ครั้งแรกก็ตอนเล่น half-life สมัยก่อนนิแหละ เล่นเถื่อนเลยงง ว่ามันคือ 5 ไรวะ โคตรวุ่นวาย

แต่ปัจจุบันนี้ เป็นทาส steam เต็มตัวเลยครับ =__= เห็นเลข -xx% ตัวเขียวๆเมื่อไหร่ มือผมนี่คลิกไปเองเลย !!!
    I Don't need Weapons I got logic

กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,024
    เล่นเถื่อนมาตลอด จนมา เริ่มซื้อเกมแรก เพราะอยาก ออนไลน์ ตอนนี้มีจะ 100 เกมละครับ แต่ก่อน ใจคอ รอเล่นเถื่อน ตอนนี้ลุ้นเกมแท้ที่อยากได้ลดราคา

กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 333
    ถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถ

Grand Centra Park Rama x
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    อยากรู้ว่าเจ้าของบทความอยากจะสื่ออะไร???
    AMD FX-4100 GIGABYTE 970A-D3 ASUS EAH6870 DirectCU Kingston HyperX-8GB Scythe GOURIKI-III 600W ..........."อยู่อย่างพอเพียง"