ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    340
    ได้รับคำขอบคุณ: 413

เปลี่ยนศาสนามันผิดไหมครับ ? [20+มาตอบหน่อย]

คืออยากเปลี่ยนจากพุทธเป็นคริสต์ เพราะผมค่อนข้างศัทธาในพระเจ้า แค่นั้นเองครับ แต่พูดแบบหลักความเป็นจริงก็คือทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี แล้วผมอยากอยากเปลี่ยนจากพุทธเป็นคริสต์มันผิดตรงไหน ผมศัทธาในตัวพระองค์ครับ [ขออายุ20+มาตอบนะครับ]

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

~Sleeping With Sirens~
    กล่าวขอบคุณ
    2,038
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,014
    ขอเข้ามาติดตามนะครับ 55

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ก็ไม่ได้ผิดหนิครับ -_-"
    หรือว่ามีคนห้ามไม่ให้เจ้าของกระทู้เปลี่ยน?

ชอบขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,134
    ได้รับคำขอบคุณ: 507
    ถ้าให้ตอบจริงๆนะ ผมว่าไม่ผิดหรอกครับ ศาสนาเป็นหลักคำสอนต่างๆ อย่างศาสนาพุธก็สอนเรื่องการบาปบุญคุณโทษ ศาสนาคริสต์ก็สอนมนุษย์ควรจะรักกัน จริงๆคือเราก็เลือกได้นี้ครับว่าจะเราจะเดินไปเส้นทางไหน กฎหมายประเทศไทยไม่ได้บังคับว่าตอนเด็กนับถือพุธโตมาต้องนับถือพุธ ครับเราเลือกได้ มันอยู่ที่คุณศัทธา ในคำสอนไหนมากกว่าก็แค่นั้น

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ต้องการคำตอบ 20+ จขกท. อายุเท่าไหร่เน้อ คน20+ ไม่น่าจะคิดยากนะครับ คำถามนี้ ^ ^

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    เดาว่าไม่มีกฏหมายข้อไหนห้ามเปลี่ยนศาสนานะครับ น่าจะจะเปลี่ยนได้ตามความสมัครใจ ปรึกษาคนรอบข้างด้วยก็ดี

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    Blog Entries
    1
    ไม่ผิดนะครับ หลังจากที่ผมได้ขู่แบล็กเมล์ (และเกือบได้ยำ) พระเลว 2-3 ตัวหนึ่ง
    ผมก็หลงๆมึนๆอยู่ช่วงหนึ่ง จนมีคนมาชักชวนผมไปรู้จักพระเจ้านี้แหละครับ

ที่มาเป็นยังไงผมไม่ขอเล่านะครับ รู้
    ว่าแค่พระเลวตัวหนึ่ง ซึ่งตอนนี้มันยังคงลอยหน้าลอยตาขอทานชาวบ้าน กินอยู่
    แต่มันก็เริ่มเงียบๆเจี๋ยมลงนิดหน่อยแล้ว

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    ไม่ผิดน่ะครับ แค่เปลี่ยนศาสนา ตำรวจไม่จับหรอกครับ -*- แต่ควรไปปรึกษาพ่อแม่ให้ดีๆ ก่อน ไปทำความเข้าใจกัน ส่วนตัวผมว่าบวชให้พ่อให้แม่ก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนก็ยังดี
    ศาสนาเค้าเปิดกว้างอยู่แล้วครับ และจะเลือกนิกายไหนก็ศึกษาดีๆ ส่วนใหญ่ในประเทศไทยโปรแตสแตนท์เยอะครับ =w=
    .:ll:.

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ไม่ผิดอะไร...ศาสนาก็แค่เครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ..............ทุกวันนี้ผมก็ไม่ได้เจาะจงว่าดับถือศาสนาไรเลย แต่ในบัตรยังพุทธอยู่..... ผลแค่เอาหลักคำสอนของศาสนาต่างที่ตามเหตุผลสมติฐานของผมเห็นสมควรมาประยุกย์ใช้เท่านั้นเอง
    ....ขนาดศาสนาพุทธทุกวันนี้ยังบิดเบือนเลย...ยิ่งเรื่องการกราบไหว้ทูติฝีนี่ไม่ใช้ของพุทธเลย..........ผมชอบหลักคำสอนของพระพุทธเจ้านะครับ ท่านสอนเชื่อในสิ่งที่เห็น เชื่อในสิ่งที่พิสูทได้ ใช่สติปัญญา และเหตุผล...แนวคำสอนของท่านนี่เหมือนแนวทางวิทยาศาสตร์เลย

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ไม่ผิดครับ กฏหมายก็บอกไว้อยู่ว่าไม่ผิดเหมือนกัน
    ถ้าคนหัวโบราณหน่อย เค้าไม่อยากให้เราเปลียนครับ อยากให้ยึดมั่นตามๆกันไป
    เพราะเวลาทำกิจกรรมอะไร มันจะทำกันได้สะดวกกว่า

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ไม่ผิดผมก็เปลี่ยน แต่จากพุทธเป็นเอทิส(ศัพท์ทางเทคนิคคือไม่มีศาสนาแต่ผมชอบเรียกเอทิส) มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลคับ จริงๆรัฐต่างหากที่ผิดที่ให้ความสำคัญกับศาสนาพุทธมากเกินไป จนศาสนาอื่นกลายเป็นตัวประหลาดและกลายเป็นว่าใครเปลี่ยนจากพุทธเป็นศาสนาอื่นคนจะมองแปลกๆ

แต่จริงๆเปลี่ยนได้คับ ยกเว้นอิสลามเปลี่ยนทีมีบ้านแตก แต่หนักๆนี้เอาตายก็มี คริสตร์นี้จริงๆก็ดีนะ สมัยนี้ไม่ค่อยอะไรแล้ว ศรัทธาอย่างเดียว แต่ผมไม่ชอบคริสตร์ยุคกลางถึงยุคล่าอาณานิคมเท่าไหร่

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ไม่ผิดหรอกครับ แต่ทำไมเปลี่ยนอะ บางทีเราก็ควรศึกษาให้ดีก่อนนะครับ ศึกษาพุทธเข้าใจหรือยัง ผมกล้าพูดเพราะศึกษาอย่างจริงจังในพุทธไม่ใช่แค่บัตรประชาชน ก่อนจะเปลี่ยนก็ศึกษาดูสิ่งทีเรามีอยู่ซะก่อนให้เข้าใจสิ่งที่ถูกต้อง ว่าพุทธที่แท้จริงเป้นยังไง ก่อนจะไปมองหาสิ่งอื่น ดูสิ่งที่เรามีก่อน ให้เข้าใจอย่างแท้จริง

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ไม่ผิดครับนี่บอกเลย แต่จะเปลี่ยน ต้องศึกษาทุกซอกทุกมุมก่อนครับ คำุภีของเขา เราก้ลองเอามาอ่าน อ่านจบแล้วก็ดู เค้ามีทำเนียมปฏิบัติ เราทำได้มั้ย แต่ละศาสนามีทำเนียมคนละอัน นิกายละอัน ต่างกัน คาทอลิค ปฏิบัติยังไง อันนี้ยังไง อันนั้นยังไง เพราะอะไรถึงปฏิบัติอย่างนั้น เราคิดยังไงกับเหตุผลอันนั้น เช่น ศาสนาอิสลาม ไม่กินหมูเพราะเชื่อว่าหมูซกม๊ก คลุกขี้โคลน กลิ้งไปมา ซกม๊ก ซกปก จริงๆนะ....แหม่ (มันตื๊ดๆ เลยใส่จุดๆแทน) คริสบางนิกาย กินกุ้งไม่ได้ กินปลาไม่มีเกล็ดไม่ได้ ก้ลองดูว่าทำไม ของผมนี่ ผมเกิดมาเป็นพุทธ โตมาก็พุทธ ส่วนนึงคือแม่กับพ่อเป็นพุทธ อีกส่วนคือเชื่อในกฎแห่งกรรม กรรมใดใครทำ กรรมนั้นตามสนอง นี่ยังรอให้ไอเลวนั่น รับกรรมที่มันก่อกับผมอยู่เลย แหม่ จะรอวันที่มันมาหกล้ม ตูจะสมน้ำหน้าให้ ละจะฮาใส่หน้ามัน เอาให้ดังกว่าวันที่มันฮาใส่หน้าผมอีก ไอhere นั่น #ของขึ้น (เลวกว่าเค้าอีก พระพุทธเจ้าว่า เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร สาธุๆ) เข้าเรื่องๆ พุทธก็มีหลายแบบ แม่ผมนับถือกวนอิม เลยไม่กินวัว เพราะเชื่อว่าวัวเป็นสัตว์ใหญ่ เลยไม่กิน ส่วนผมกิน ว่าแล้วก็หิว น้ำยายยายใหยย้อย หาเนื้อกินแพร๊บ.... ม๊า มีเนื้อในตู้เย็นอีกม๊ะ?... เนื้อmangซื้อเอง แดกเอง แต่ถามกู ไอhars #เสียงไขมันวัวระเบิด ชั่งไพเราะกว่าบทเพลงบีโทเฟ่น #ยากินิกุจงเจรินนนนน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ไม่ผิดครับ ผมเห็นที่โบสถ์มีคนพุทธมาเรียนเพื่อนเปลี่ยนศาสนากันเยอะพอควร แต่ถ้าเลิกนับถือศาสนาคริสต์นี่ผิดนะครับ บาปเต็มๆ ลำบากอยู่นะครับมาเป็นคนคริสต์นี่ แต่ถ้าศรัทธาจริงๆ เข้าโบสถ์ทุกอาทิตย์ได้มันก็ดีนะครับ อย่าลืมไปปรึกษากับพ่อเจ้าวัดด้วยนะครับ เค้าจะได้หาคนสอนหลักเบื้องต้นให้ จะได้รับศีลกับเค้าได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MoonZZZ123 : 28th November 2014 เมื่อ 21:58

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ตกลง พุทธ บ้านเรามันพุทธ หรือ พราหม์ ว่ะ ผมงง เดี๋ยวไว้ พระศิวะ พระพรม ศาสนาพุทธแท้ๆของผมมันอยู่ตรงไหนนนนนนนน
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    คนสมัยนี้เป้นพุทธแค่บัตรประชาชน ไม่ได้เรียนรู้ ศึกษา จริงๆเลย ทำตามๆกันมา

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ผิด ถ้าคุณนับถืออิสลามแล้วจะเปลี่ยนเป็นศาสนาอื่น

การพ้นไปจากศาสนาอิสลามนั้น ในภาษาอาหรับ คือ “ริดดะฮฺ” ซึ่งแปลว่า การหันหลังให้ ส่วนผู้ที่กระทำการดังกล่าว เรียกว่า มุรตัด ซึ่งเป็นที่เข้าใจในหลาย ๆ คนว่า โทษคือการประหารชีวิต แต่ในความเป็นจริงเมื่อเราพิจารณาจากกุรอาน เราจะพบว่า กุรอานได้บัญญัติเรื่องการพ้นจากศาสนาไว้ 13 อายะห์ (โองการ) ในแต่ละซูเราะห์ (บท) เช่น

“...จนกว่าเจ้าจะปฏิบัติตามศาสนาของพวกเขา จงกล่าวเถิด แท้จริงคำแนะนำของอัลลอฮ์เท่านั้น คือ คำแนะนำ แน่นอนถ้าเจ้าปฏิบัติตามความใคร่ของพวกเขา หลังจากที่มีความรู้มายังแล้ว ก็ย่อมไม่มีผู้คุ้มครองและผู้ช่วยเหลือใด ๆ สำหรับเจ้าให้พ้นจากการลงโทษของอัลลอฮ์ได้” (กุรอาน 2:120)

“และผู้ใดแสวงหาศาสนาหนึ่งศาสนาใดอื่นจากอิสลามแล้ว ศาสนานั้นก็จะไม่ถูกรับจากเขาเป็นอันขาด และในปรโลกเขาจะอยู่ในหมู่ผู้ขาดทุน” (กุรอาน 3:85)

“ผู้ใดปฏิเสธศรัทธาต่ออัลลอฮ์หลังจากที่เขาได้รับศรัทธาแล้ว(เขาจะได้รับความกริ้วจากอัลลอฮ์) เว้นแต่ผู้ที่ถูกบังคับทั้งๆ ที่หัวใจของเขาเปี่ยมไปด้วยศรัทธา แต่ผู้ใดเปิดหัวอกของเขาด้วยการปฏิเสธศรัทธา พวกเขาก็จะได้รับความกริ้วจากอัลลอฮ์และสำหรับพวกเขาจะได้รับการลงโทษอย่างมหันต์” (กุรอาน 6:106)
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    พระองค์ทรงเป็นทางเดียวเท่านั้น
    พระะเยซูตรัสกับเขาว่า "เราเป็นทางนั้น เป็นความจริง และเป็นชีวิต ไม่มีผู้ใดมาถึงพระบิดาได้ (พระเจ้า) นอกจากจะมาทางเรา"
    ( ยอห์น 14 : 6)

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ข้าวสุกเหมือนกัน แต่ทำไมรสชาติเมื่อกินถึงไม่เหมือนกันเลยซักครั้ง แข็งบ้าง แฉะบ้าง อ่อนนุ่มบ้าง ไม่สุกบ้าง มีรสหวานบ้าง กลมกล่อมบ้าง ขมบ้าง ไร้รสบ้าง ฯลฯ ชีวิตคนก็เป็นเช่นนั้น

เปลี่ยนศาสนาไม่ผิดครับ

edit : ไม่ผิดในทางโลกนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Paladin : 28th November 2014 เมื่อ 22:49

กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 323
    ไม่ผิดครับ ถ้าคุณสัทธาในคริสต์ แต่คุณไม่จำเป็นต้องเข้าโบสถ์เพื่อติดต่อกับพระองค์ ก็ได้เพราะพระองค์ นั้น อยู่ทุกหนทุกแห่ง

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ก่อนเปลี่ยนศาสนา

เชิญเข้าถึงความหมายจากพุทธโอวาทก่อนปรินิพพาน

ภิกษุทั้งหลาย ! บรรดาทางทั้งหลาย มรรคมีองค์ ๘ ประเสริฐที่สุด บรรดาบททั้งหลาย บทสี่ คือ อริยสัจ ประเสริฐที่สุด บรรดาธรรมทั้งหลาย วิราคะคือ การปราศจากความกำหนัดยินดี ประเสริฐที่สุด บรรดาสัตว์ ๒ เท้า พระตถาคตเจ้าผู้มีจักษุ ประเสริฐที่สุด มรรคมีองค์ ๘ นี่แลเป็นไปเพื่อทรรศนะอันบริสุทธิ์หาใช่ทางอื่นไม่.

เธอทั้งหลายจงเดินไปตามทางมีองค์ ๘ นี้ อันเป็นทางที่ทำมารให้หลงติดตามไม่ได้ เธอทั้งหลายจงตั้งใจปฏิบัติเพื่อทำทุกข์ให้สูญสิ้นไป ความเพียรพยายาม เธอทั้งหลายต้องทำเอง ตถาคตเป็นแต่เพียงผู้บอกทางเท่านั้น เมื่อปฏิบัติตนดังนั้น พวกเธอจักพ้นจากมารและบ่วงแห่งมาร...

หรือลองฟังธรรมนี้ก็ได้ครับ
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    การเปลี่ยนศาสนาไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ เพราะทุกศาสนา มีเรื่องดีๆ หรือ เสียๆหายๆพอกัน
    แต่ถ้าท่านต้องเปลี่ยนเพราะความชอบหรืออะไรสักอย่างก็เปลี่ยนไปเถอะครับ
    จริงจังกับชีวิตให้มากกว่านี้ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเอง

Rock 'n Roll Life Style.
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 225
    สำหรับผมคิดว่า "ใครเป็นคนกำหนดที่ว่า 1คน จะต้องนับถือเพียง 1 ศาสนา"

หรืออาจจะมีความเชื่อหรือกฏอะไรบางอย่างที่ทำให้คิดว่า ห้ามนับถือหลายๆศาสนา

**แต่แน่นอนว่าในใบแจ้งเกิด ต้องมีเพียงศาสนาเดียวนะครับ

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อย่าคิดมากครับ เปลี่ยนๆ ไปเหอะ ถ้าคุณตั้งใจจะไปนับถือจริงๆ

อยากบอกว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนนะครับ พระเจ้าช่วยอะไรคุณไม่ได้หรอก มันก็แค่สิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเพื่อยึดเป็นที่พึ่งเท่านั้น

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    ** ถ้าไม่เกี่ยวกับสิ่งที่เจ้าของกระทู้ต้องการที่จะรู้ก็ต้องขอโทษด้วยน๊ะครับ ^ ^" ..

- คนที่ "ศรัทธา" หรือ "ไม่ศรัทธา" ในศาสนาพุทธ คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..
    - คนที่ "ศรัทธา" หรือ "ไม่ศรัทธา" ในศาสนาคริสต์หรืออิสลาม คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..
    - คนที่ "ศรัทธา" หรือ "ไม่ศรัทธา" ผีสางเทวดา คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..
    - คนที่ "ศรัทธา" ในสิ่งที่เรา "ไม่ศรัทธา" คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..
    - คนที่ "ไม่ศรัทธา" ในสิ่งที่เรา "ศรัทธา" คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..

"ใช่" มันเป็นเรื่องของความคิดความชอบของแต่ละคน ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะ "ศรัทธา" หรือ "ไม่ศรัทธา" อะไรตามสิ่งที่ตัวเองต้องการก็ได้ และไม่มีใครมีสิทธิ์ที่จะไปบังคับให้ใครศรัทธาหรือไม่ศรัทธาอะไรทั้งนั้น นี่เป็นสิ่ง "พระพุทธเจ้า" ทรงตรัสสอนเอาไว้ ซึ่งเป็นสิ่งที่จริงแท้ ถึงที่สุดแล้ว ไม่มีเหตุผลใดๆที่จะจริงแท้ไปมากกว่านี้แล้ว (ซึ่งทุกคนมีสิทธิ์ที่จะไม่ยอมรับได้)

สรุป. อย่าไปบังครับให้ใครศรัทธาหรือไม่ศรัทธาอะไร ในอีกมุมหนึ่ง ก็อย่าไปดูหมิ่นในสิ่งที่ผู้อื่นศรัทธาด้วย การที่บ้านเมืองของเราไม่สงบสุขก็เพราะว่าเราไม่เคารพสิทธิ์ของกันและกัน ไม่สนใจในคำแนะนำ(คำสอน)ของศาสนา จนทำให้หลงทำในสิ่งที่ผิด ละเมิดสิทธิ์ของผู้อื่น ทั้งพยายามบังคับให้ผู้อื่นศรัทธาในสิ่งที่ตัวเองศรัทธา ทั้งดูถูกสิ่งที่ผู้อื่นศรัทธา เพราะตัวเองไม่ศรัทธา จนทำให้บ้านเมืองต้องล่มจมในที่สุด อย่าไปโทษใครกันเลยครับ หันมาโทษตัวเองกันดีกว่าครับ..