ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 664

Lightbulb 26 ภาพนี้จะทำให้เรามอง “โลกของเรา” ไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป (ดูเพลินๆ)

26 ภาพนี้จะทำให้เรามอง “โลกของเรา” ไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป

1. นี่คือ “โลกของเรา” ที่เราอยู่

NASA Goddard Space Flight Center Image / Via visibleearth.nasa.gov

2. และนี่คือละแวกบ้านของเราในระบบสุริยะ

Via buzzfeed

3. นี่คือระยะจากโลกถึงดวงจันทร์ ที่ดูไม่ค่อยไกลนัก…

Via buzzfeed

4. คิดใหม่ ด้วยระยะที่เท่ากัน คุณสามารถเอาดาวเคราะห์ทุกดวงในระบบสุริยะมาวางไว้ได้พอดี

PerplexingPotato / Via reddit.com

5. และนั่นคือขนาดของทวีปอเมริกาเหนือเมื่อเทียบกับดาวพฤหัส

NASA / John Brady / Via astronomycentral.co.uk

6. และนี่คือขนาดของ “โลก” เมื่อเทียบกับวงแหวนของดาวเสาร์

NASA / John Brady / Via astronomycentral.co.uk

7. และนี่คือภาพของโลก ถ้าเรามีวงแหวนของดาวเสาร์

Ron Miller / Via io9.com

8. ส่วนเรื่องของดาวหางนั้น ถือว่าเป็นที่ฮือฮาเพราะเราพึ่งสามารถลงจอดได้เมื่อเร็วๆ นี้ (philae probe) และภาพนี้คือขนาดของดาวหางโดยปกติเมื่อเทียบกับขนาดของ Los Angeles

Matt Wang / Via mentalfloss.com

9. แต่มันเทียบอะไรไม่ได้เลยกับดวงอาทิตย์

Via Twitter: @maiwandafghani

10. นี่คือโลกมองมาจากดวงจันทร์

NASA

11. นี่คือโลกมองมาจากดาวอังคาร

NASA

12. นี่คือโลกมองมาจากดาวเสาร์

NASA

13. และนี่คือโลกมองมาจากดาวเนปจูน ที่ระยะ 4,000 ล้านไมล์ห่างออกไป

อีกนัยหนึ่งก็คือ Carl Sagan บอกว่า ทุกคนที่เรารู้จัก ทุกอย่างที่เราเคยเห็น อยู่บนแถบเล็กๆ ตรงนั้น แค่นั้นเอง

NASA

14. ย้อนกลับไปอีกนิด นี่คือโลก เทียบกับดวงอาทิตย์

John Brady / Via astronomycentral.co.uk

15. นี่คือดวงอาทิตย์ดวงเดียวกัน มองมาจากดาวอังคาร

NASA

16.Carl เคยบอกว่า ดวงดาวทุกดวงในอวกาศ... รวมกันแล้วมีมากกว่าเม็ดทรายจากทุกชายหาดบนโลกรวมกันเสียอีก

Via science.nationalgeographic.com

17. นั่นหมายความว่า ดวงอาทิตย์ เมื่อเทียบกับทั้งอวกาศแล้ว ก็แทบจะไม่มีความสำคัญใดๆ ทั้งสิ้น มันเล็กมาก

Via en.wikipedia.org

18. และนี่คือ VY Canis Majoris ดาวที่ใหญ่ที่สุด ที่มีขนาดใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ถึง 1,000,000,000 เท่า

Via youtube.com

19. แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เทียบอะไรไม่ได้กับขนาดของ Galaxy ถ้าคุณเปรียบดวงอาทิตย์เหมือนเม็ดเลือดขาว Galaxy ทางช้างเผือกจะมีขนาดเท่ากับประเทศสหรัฐอเมริกา ถ้าใช้สเกลเดียวกันเลยทีเดียว

Via reddit.com

20. นั่นเป็นเพราะกาแล็กซีที่เราอาศัยอยู่นั้น มันใหญ่มาก!

Via teecraze.com

21. แต่นี่คือสิ่งที่เราเห็น

Via Twitter: @lucybrockle

(นี่ไม่ใช่ภาพของทางช้างเผือก แต่ภาพจะประมาณนี้)

22. แต่กระนั้น กาแล็กซี่ทางช้างเผือกของเราก็ยังเล็กมาก เมื่อเทียบกับ IC 1011 ที่อยู่ห่างออกไป 350 ล้านปีแสงจากโลก

Via Twitter: @smokeinpublic

ใหญ่มาก จนคิดไม่ออกเลยว่า สิ่งที่อยู่ภายในนั้นจะยิ่งใหญ่แค่ไหน

23. และนี่คือภาพจากกล้องโทรทรรศน์ Hubble ที่บอกเราว่าในอวกาศมีกาแล็กซี่มากมายนับไม่ถ้วย มีดาวหลายล้านดวง และดาวเคราะห์อีกมากมาย

Via hubblesite.org

24. นี่คือหนึ่งในภาพของกาแล็กซี่ UDF 423 อยู่ห่างออกไป 10,000 ล้านปีแสง

Via wikisky.org

หลายๆ กาแล็กซี่ถูกเชื่อว่ามันกำเนิดขึ้นมา 2-3 ร้อยล้านปีหลังจากเกิด Big Bang

25. และทุกอย่างคือสิ่งที่เล็กมากๆ เมื่อเทียบกับอวกาศทั้งหมด ที่ยิ่งใหญ่และไม่มีขีดจำกัด

Via thetoc.gr

26. และแน่นอนว่าในอวกาศก็ต้องมีหลุมดำ และนี่คือขนาดของหลุมดำเมื่อเทียบกับวงโคจรของโลก

D. Benningfield/K. Gebhardt/StarDate / Via mcdonaldobservatory.org

ที่มา : kiitdoo.com

postjung.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SeeU : 29th November 2014 เมื่อ 13:49

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 132 คนที่กล่าวขอบคุณ:

BLINK ONCE MIDZY UAENA ♥
    กล่าวขอบคุณ
    958
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    ยังมีอะไรให้ค้นหาเยอะจริงๆในอวกาศ *0*

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    สาระะะเลย ขอบคุณครับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    รู้สึกเหมือนไม่ได้อยู่ในjokergame นี้เราอยู่ที่ไหนทำไมมีสาระ
    จริงจังกับชีวิตให้มากกว่านี้ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเอง

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Performance
    กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    แหล่มเป็ดมากครับ อ่านเพลินสุดๆ คิดอะไรต่อได้เพลินมากๆ ขอบคุณที่นำมาให้อ่านครับผม

Fuuu' ..

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972
    แสดงว่าพวกเราก็แค่สปีชีย์นึ่งเท่านั้น อาจมีสิ่งมีชีวิตบนดาวอื่น กาแลคซี่อื่นอีกก็เป็นได้
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    ผมชอบนะเรื่องอวากาศเนี่ย มันทำให้เราลืมเรื่องบนโลกไปเลย

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    111
    ได้รับคำขอบคุณ: 479
    อ่านแล้วคำพูดในหนังเรื่องแบทเทิลชิพผุดขึ้นมาเลย "ซักวันเราต้องเจอเค้า ไม่ก็เค้าเค้าเจอเรา"
    << EVERY OBSTACLE IS SURMOUNTABLE >>

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    เราเป็นแค่สิ่งเล็กๆ เมื่อเทียบกับจักรวาลอันกว้างใหญ่

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    เพิ่งไปดู interstellar มากำลังอินเลยทีเดียวครับ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    ไปเตรียมยานออกสำรวจแป๊ป

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    225
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    เราเป็นเพียงจุดเล็ก ๆ บนโลกเท่านั้น...

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    เอเลี่ยนจะมาเยือนเมื่อไหร่ ขึ้นอยุ่กับเวลา(หรือเราจะไปเยือนมัน)

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    สุดยอดครับ

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    สุดๆครับผม

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    โลกของเราก็เป็นแค่ ธุรีในสายลม

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    ที่บอกว่า 10,000 ปีแสง หมายความว่า แสงเดินทางไป-ส่งจากจุดๆนั้น ใช้เวลา 10,000 ปีครับ
    หมายถึง ภาพที่เราเห็น ณ ตอนนี้ คือภาพเมื่อ 1 หมื่น ปีก่อนนั่นเอง

เป็นไปได้ว่า ถ้าเราอยู่ที่จุดที่ห่างจากโลก1หมื่นปีแสง แล้วมองกลับมาที่โลก เราจะเห็นโลกเมื่อ 1 หมื่น ปีก่อนครับ เหมือนกับย้อนเวลา แต่ย้อนได้แค่ภาพ (งงๆมั้ย?)

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    นึกถึง star trek เลยครับ

"อวกาศ พรมแดนด่านสุดท้าย นี่คือการเดินทางยานอวกาศ เอ็นเตอร์ไพรส์ ภารกิจของยาน คือการสำรวจโลกใหม่ คนหารูปแบบชีวิตใหม่ และอารยธรรมใหม่ ท่องไปอย่างกล้าหาญสู่ที่ซึ่งไม่มีใครไปมาก่อน"

加藤 恵 ~Katō Megumi~
    อาศัยอยู่กับ Kato
    กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 448
    Blog Entries
    1
    สาระล้วนๆครับ ชอบเรื่องอะไรแบบนี้มาก ถ้าได้ออกไปสำรวจแล้วดูด้วยตาตัวเองจะเป็นอะไรที่สุดยอดมากๆ
    Road to Trophy Hunter

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 201
    แสดงว่าธานอสมันแค่หมูน้อยสินะ อีกหลายกาแลกซี่คงมีผู้ที่อยู่เหนือทุกสรรพสิ่งรอ อเวนเจอร์อยู่ เง้อ...มันใช่เรื่องใหมเนี่ย 5555

กล่าวขอบคุณ
    579
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    ขอบคุณมากๆครับ ขโมยเวลาบนโลกผมไปได้หลายนาทีเลย ลืมเรื่องเครียดๆหนักๆไปได้พักนึงเลย.....
    มีเรื่องแบบนี้เอามาให้อ่านอีกนะครับ เพลินดีรูปก็สวยจริงๆ ว่างเปล่าแต่ก็แทรกไว้ด้วยพลัง

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    คำนวนตามเล่นๆแล้วแทบอึ้ง
    AMD FX-6350 :: GIGABYTE GA-970A-D3P :: Hyper-X DDR3(1866) 8GB Kingston :: 1 TB. SATA-III Western Black :: 2GB (V) PCIe ATi R9 270 'GigaByte' Over Clock

กล่าวขอบคุณ
    361
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    สวยมากๆครับ โลกนี่เล็กไปไหม
    Intel(R) Core i7-4790 Gigabyte H97-Gaming 3 GTX970 'GigaByte' RAM Corsair Vengeance 8GB

SHIRO YOKIO
    [JKG and SKR ] ราชมังกีฬา สถานที่ศักดิ์ ห้องสมุด
    กล่าวขอบคุณ
    475
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,576
    Blog Entries
    5
    รู้สึกเหมือนตัวเองเล็กลง =w= นานๆทีอะนะ
    แหม่ยังมีอะไรที่เรายังไม่รู้อีกเยอะ