ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ 1

Lightbulb ขอทราบเทคนิคการฝึกภาษาอังกฤษเพื่อเล่นเกมส์โดยเฉพาะ!!

ครับตามที่ผมได้ตั้งหัวข้อไว้

คืออยากทราบว่าเกมส์เมอร์ไทยอย่างเราๆ ฝึกอ่านภาษาอังกฤษเพื่อเล่นเกมส์กันยังไงบ้าง

มีคำไหนที่ควรรู้แบบพวกศัพเฉพาะสำหรับเกมส์ต่างๆ และ หากจะเริ่มจากการไม่รู้อะไรเลย(คืออ่านออกแต่แปลไม่ออก)

เนี้ยต้องฝึกอะไรยังไงบ้าง เพื่อเป็นแนวทางให้น้องๆเกมส์เมอร์รุ่นใหม่ที่ภาษาอังกฤษยังไม่แข็งแรง

จะได้เล่นเกมส์ได้สนุกเพราะเข้าถึงเนื้อเรื่องของเกมส์ได้

ปล. สุดท้ายก็ขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวเกมส์เมอร์ทุกท่านแสดงความคิดเห็นกันอย่างสุภาพนะครับ

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    ฝึก อังกฤษ ไปเล่นเกมและทำไมไม่ฝึก ภาษาไทย ไปแต่งกาพย์ยานี11 มั้งหละ เห้อ!!!!....ตายๆ จะเปิด อาเซี้ยนแล้วเตรียมลำบากกันได้เลย

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 237
    แนะนำให้แปลทีละคำครับ เอามาใส่กูเกิ้ลทีละคำ ผมว่าช่วยได้เยอะเลยนะ
    ถึงยังไงก็ตาม บางทีผมก็ขี้เกียจมาแปลทุกคำๆ เลยเดาๆตามภาพในเกม
    ก็มีบ้างที่ต้องโหลดเซฟใหม่เวลาเลือกตัวเลือกมั่ว
    สู้ๆครับเป็นอังกฤษนี่แจ๋วเลย

จริงๆรู้บางคำก็น่าจะพอเดาความหมายทั้งประโยคได้นะครับ ลองดู๊ ลองดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BoRing : 1st December 2014 เมื่อ 11:04
    STEAM
    เว็บบล็อก ข่าวสาร เรื่องราว จากเกม revrepeat.com

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,134
    ได้รับคำขอบคุณ: 507
    ก็เรียนใงครับ วิชา English Conversations (ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร) โรงเรียนเอกชนมีสอนแน่ๆ โรงเรียนของรัฐก็คงมีสอนด้วยเหมือนกัน มันมี 1กับ2 ครับเรียมตามปี ผมว่าแค่สองเล่มนี้ก็เอาอยู่แล้วนะครับแต่ปัญหาคือ อ.ส่วนใหญ่จะสอนไม่จบเล่มหรือ สอนไม่หมดเราต้องเรียนด้วยตัวเองครับ ผมทำแบบนี้นะ พวกคำไหนแปลไม่ได้ก็ถามอากู๋ แล้วก็จดไว้พื้อฐานภาษาอังกฤษส่วนใหญ่ผมมาจาก วิชานี้แหละครับตั้งใจนิดนึงภาษาอังกฤษง่ายนิดเดียวครับแต่ออกเสียงอยากหน่อย พยายามเข้านะครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    ได้รับคำขอบคุณ: 551
    Blog Entries
    1
    เกมจีบสาว v.engช่วยได้นะ

กับ AC2 เนื้อเรื่องยาว

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ผมเปิดดิคแปลบางคำทีไม่รู้เลยน่ะครับ แล้วพอเจอคำเดิมๆ บ่อยๆเข้า ก็จะจำได้เองครับ

ปกติเกมส์จะใช้คำศัพท์ง่ายๆ แล้วยิ่งเราได้เห็นภาพในเกมส์ประกอบด้วยจะทำให้พอเดาประโยคได้บ้าง

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoRing อ่านกระทู้
    แนะนำให้แปลทีละคำครับ เอามาใส่กูเกิ้ลทีละคำ ผมว่าช่วยได้เยอะเลยนะ
    ถึงยังไงก็ตาม บางทีผมก็ขี้เกียจมาแปลทุกคำๆ เลยเดาๆตามภาพในเกม
    ก็มีบ้างที่ต้องโหลดเซฟใหม่เวลาเลือกตัวเลือกมั่ว
    สู้ๆครับเป็นอังกฤษนี่แจ๋วเลย

จริงๆรู้บางคำก็น่าจะพอเดาความหมายทั้งประโยคได้นะครับ ลองดู๊ ลองดู
    ตามท่านนี้ว่าเลยครับ หาก จขกท มีเกมที่ชอบเล่นแบบไม่เบื่อ วนลูปเล่นไปเรื่อยๆเลยครับแนะนำให้แปลทีล่ะคำ วนจนเข้าใจเนื้อเรื่องว่าเป็นยังไง นั่นแหละท่านเริ่มจะได้ล่ะ

อย่างผมนี่ชอบแนว RPG เนื้อเรื่องยาวๆ อย่าง fallout , mass effect เล่น 20 รอบก็ไม่เบื่อได้เรื่อยๆเลย

ตอนเรียน Eng ผมนี่โดดประจำ ตกแล้วตกอีก เพราะว่าไม่อยากเรียน อาจารย์สอนสำเนียงไม่ให้ไม่ผ่าน ไม่เรียน จากนั้นเล่นเกมเริ่มอยากรู้เนื้อในเกม ก็เลยจากแบบนี้หล่ะ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    1. ดูรูปประโยคคร่าวๆแล้วดูการกระทำของตัวละครประกอบความเข้าใจ บางทีไม่จำเป็นต้องรู้ความหมายก็พอเดาได้
    2. คำไหนไม่ได้ก็จดแล้วไปค้นหาความหมายเอาครับ แต่สิ่งที่ผมว่าควรรู้มากกว่าคำศัพท์คือคำเชื่อมประโยค เช่น อย่างไรก็ตาม ถึงแม้ว่า และ หรือ แต่ อะไรพวกเนี้ยอ่ะ
    กับพวกสำนวนภาษา หนังสือจำพวกนี้มีอยู่เยอะครับ แต่อย่าเน้นท่อง ให้เน้นเข้าใจ แนะนำเกมภาษา หรือพวกเกมที่ทำเควส ก็อย่าข้ามครับ อ่านเควสให้รู้เรื่อง
    3. ดูหนังฝรั่งเยอะๆ ทำเป็นอ่านซับบ้างไม่อ่านบ้าง จนไม่เปิดซับเลยจะดีที่สุด หรือหาหนังสือนิยายสนุกๆอ่านเป็นภาษาอังกฤษเอา
    4. นอกจากเกมกับหนังแล้วก็ตั้งใจเรียนด้วยนะครับ ไม่ใช่จะมาเอาความรู้จากสิ่งบันเทิงสถานเดียว
    5. อาศัยประสบการณ์เจอบ่อยๆแล้วจะได้เองครับ ขอแค่สนใจอยากรู้ ไม่เบื่อ ไม่โทษนู่นนี่ว่าทำให้ตัวเองไม่รู้เรื่อง จริงๆแล้วผมว่าเรียนจากสิ่งที่เราสนใจ ได้ผลกว่าหนังสือเรียนอีกนะ แต่กรุณาอ่านข้อ 4 55555

ยาวหน่อยครับ แล้วก็สู้ๆนะครับ ไม่ต้องใจร้อน ไม่ต้องกดดัน อย่างน้อยๆไม่ต้องเก่งระฟ้า แค่รู้ทันฝรั่งว่ามันพูดอะไรก็ดีละ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Keep moving forward!
    กล่าวขอบคุณ
    1,646
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ฝึกใช้บ่อยๆ ฟัง พูด อ่าน เขียน ได้มากกว่าศัพท์ในเกมอีก
    ติดตามอ่านบทความได้ที่ >> www.newsoral.com <<

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    อ่านพวก log ภารกิจ บทสนทนา แล้วก็พวก letter ในเกมครับ ยิงพวกภารกิจเหมือนเป็นการบังคับเลยหากไม่รู้เรื่องก็ไปไม่ถูก

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ฝึกภาษาเพื่อเล่นเกมโดยเฉพาะ -_-|||

มันก็คือฝึกภาษานั่นแหละ แต่ถ้าในเกมส่วนใหญ่จะมี sub เป็นบทสนทนา ถ้าฟังไม่ทันก็ยังอ่านได้

ทีนี้จะฝึกยังไง ? พื้นฐานเดียวกันนั่นแหละ คือต้องฝึก ต้องเรียนเหมือนภาษาอังกฤษปกติ

รู้ศัพท์ รู้รูปประโยค ส่วนเรื่อง tense/grammar อาจไม่ต้องเป๊ะมาก เพราะบางประโยคมองผ่านๆบางคำมันก็พอจับใจความได้

ส่วนถ้าเราพอรู้ศัพท์ รู้ประโยคพอสมควรแล้ว ให้หาหนังมาดู เลือก sound en sub en แล้วพยายามฟัง ฟังไม่ทันก็กดย้อน ถ้าไม่ได้ก็อ่าน sub

หลายๆคำ หลายๆประโยค โดยเฉพาะคำที่ใช้บ่อยๆมันจะค่อยๆติดหูเราเอง

สรุป กลับไปตั้งใจเรียน eng ให้รู้เรื่องครับ เรียนเสริมก็ได้ครับ หรือศึกษาด้วยตนเองก็ได้ จะได้ไม่เป็นภาระในอนาคตด้วย

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ถ้าเอาแค่อ่านออก ก็หัดแปลบ่อยๆ
    และทำความเข้าใจธรรมชาติของภาษาอังกฤษไป

อยากแปลง่ายๆ ก็ไปเรียนรู้เรื่อง Would Should Could กับเรื่อง Passive Voice ที่ประธานเป็นผู้ถูกกระทำมา ผมว่าแค่นี้ก็น่าจะแปลได้เกือบ 80% ของทั้งหมดแล้วนะ (โดยพึ่งดิกหาคำศัพท์)
    ที่เหลือก็แค่ดูให้ออกว่าอันไหนกริยาจริง อันไหนกริยาช่วย แค่นี้ก็แปลไปได้เกือบหมดแล้วมั้ง

ส่วนเรื่องคำศัพท์ก็หัดจำว่ารูปไหนเป็น กริยา รูปไหนเป็นขยายนาม ขยายกริยา รูปไหนเป็นนาม แค่นี้ก็น่าจะสบายแล้ว จำไม่ยากหรอก เพราะมันซ้ำๆ กัน มันเป็นเรื่อง Prefix Subfix หนังสือเขียนไม่ถึง 3 หน้าซะด้วยซ้ำ ถ้าไม่รวมตัวอย่างคำน่ะนะ

และสุดท้าย ภาษามันเป็นเรื่องของการเก็บสะสมและความเข้าใจ กรุณาอย่าหาทางลัดให้มาก มันจะกลายเป็นการทำให้พัฒนาการทางด้านภาษาของคุณช้าลงโดยใช่เหตุได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kurolykan : 1st December 2014 เมื่อ 15:38
    OPPAI~~MISSILE!!!

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ในเกมมันได้น้อยนะ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    อยากเหมือนกัน - -*

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    ก็เรียน ภาษาอังกฤษไปดิ เกมมันไว้ใช้ฝึกฝนได้ ไม่ใช่ฝึกเพื่อเล่นเกม ไปลงเรียนเลย ไปซื้อหนังสือมาอ่าน ท่องศัพท์มากๆ เวิร์บต่าง เท้นส์ แกรมม่า DHA จัดไปเยอะๆ มัวแต่อ่านในเกมไม่รุ่งคตุณต้องรู้ก่อนว่ามันมีหลักอะไร อ่านในเกมก็ฝึกไป ปล. ผมก็เรียน ENG อยู่ ตอนนี้กำลัง จำตัวอักษร A-Z

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขอบคุณสำหรับคำตอบจากหลายๆคนนะครับที่แนะนำเทคนิคดีดีให้ และขอตอบหลายๆคนที่เข้าใจเจตนาผมผิดนิดนึงครับ

คือหลายๆคนเข้าใจผิดว่าอยากเรียนภาษาเพื่อมาเล่นเกมส์ ผมขออธิบายให้เข้าใจครับว่า ผมคิดว่า จะโยงเอาสิ่งที่ชอบมาหาประโยชน์จากมัน ภาษาอังกฤษ ในชั้นเรียนมันน่าเบื่อเพราะอาจารย์สอนไม่สนุกและไม่เข้าใจ

จึงคิดว่า ถ้าเราชอบเล่นเกมส์ ก็ควรจะหาสิ่งดีดีให้ตัวเองในขณะที่เล่นเกมส์บ้าง เพื่อเป็นแรงจูงใจให้อยากเรียนรู้

และผมคิดว่าคงจะไม่ได้แค่หยุดแค่แปลเนื้อหาเกมส์ให้เข้าใจหรอกครับคนเรามันต้องพัฒนาไปเรื่อยๆ ผมแค่คิดว่าหากเริ่มจากสิ่งที่ชอบจะเรียนรู้ได้ดีกว่าครับ

ปล. ยังคงอยากรับฟังความคิดเห็นของท่านอื่นๆด้วยนะครับขอบคุณครับ

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ฝึกจากเกมมันยากอยู่นะครับ ถ้าไม่มีความรู้อะไรเลย ก็เล่นรับฟังสำเนียง แปลเท่าที่แปลได้ ฝึกภาษาจากที่ ร.ร. ที่หนังสือประกอบไปด้วย
    ท่องศัพท์ช่วยได้เยอะครับ ลองดูหนังซับ eng แปลเนื้อเพลงฝรั่ง แล้วมาลองวิชาในเกมครับ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EvaNoFF อ่านกระทู้
    ขอบคุณสำหรับคำตอบจากหลายๆคนนะครับที่แนะนำเทคนิคดีดีให้ และขอตอบหลายๆคนที่เข้าใจเจตนาผมผิดนิดนึงครับ

คือหลายๆคนเข้าใจผิดว่าอยากเรียนภาษาเพื่อมาเล่นเกมส์ ผมขออธิบายให้เข้าใจครับว่า ผมคิดว่า จะโยงเอาสิ่งที่ชอบมาหาประโยชน์จากมัน ภาษาอังกฤษ ในชั้นเรียนมันน่าเบื่อเพราะอาจารย์สอนไม่สนุกและไม่เข้าใจ

จึงคิดว่า ถ้าเราชอบเล่นเกมส์ ก็ควรจะหาสิ่งดีดีให้ตัวเองในขณะที่เล่นเกมส์บ้าง เพื่อเป็นแรงจูงใจให้อยากเรียนรู้

และผมคิดว่าคงจะไม่ได้แค่หยุดแค่แปลเนื้อหาเกมส์ให้เข้าใจหรอกครับคนเรามันต้องพัฒนาไปเรื่อยๆ ผมแค่คิดว่าหากเริ่มจากสิ่งที่ชอบจะเรียนรู้ได้ดีกว่าครับ

ปล. ยังคงอยากรับฟังความคิดเห็นของท่านอื่นๆด้วยนะครับขอบคุณครับ
    งั้นขอเสริมอีกนิดล่ะกัน ถ้าคุณจะโยงเข้าหาเกม ผมก็ไม่ขัดไม่แย้งนะ แต่คุณควรจะไปปูพื้นมาก่อน อย่างน้อยๆ ก็ให้เข้าใจเรื่อง Tense แล้วพอมาจับเกมอีกทีคุณจะไปเร็ว แล้วสนุกกว่าด้วย

แต่ถ้าเอาตามความเป็นจริง ก็ควบคู่กันไปอย่าให้มันเสียสมดุล เรียนอย่าให้เครียด เล่นอย่าให้เสียการงาน (ผมก็ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไร เพราะตัวผมก็ทำไม่ได้เต็ม 100% กับข้อนี้นะ ฮา)

ป.ล. ภาษาอังกฤษเรื่อง Grammar ผมพัฒนาจริงๆ ก็ช่วงที่เรียนจบแล้วต้องมาสอนเด็กเนี้ยแหละ ไม่อยากหน้าแตก เลยต้องติวตัวเองเสริม ก็เลยพลอยได้มา
    ป.ล.2 เรื่องการพูดการฟัง ได้จาก Youtube กับเล่นเกม แล้วลองเอาไปใช้จริงหลังจากเปิดร้านขายอาหาร ผม 20 กว่าๆ(ของดบอกข้อมูลบางอย่าง) เรียนจบแล้ว พึ่งจะเริ่มพัฒนาภาษาในระดับพอแถใช้ได้เมื่อไม่กี่ปีนี้เอง จขกท. ก็อย่าท้อแล้วเก็บสะสม EXP ไปเรื่อยๆ ล่ะกัน ขอให้ประสบความสำเร็จอย่างที่หวัง
    OPPAI~~MISSILE!!!

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    ไม่บอกหรอก อิอิ

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    GTA ครับ ผมเริ่มจากเปิดซับไตเติ้ลก่อน จะได้รู้ว่าคำไหนออกเสียงยังไง นานวันเข้าก็จะดีขึ้นครับ
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    พูดถึงภาษาแล้วปวดหัว55555555

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: