ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    530
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,170

Unhappy GPU รุ่นถัดไปของ AMD และ NVIDIA จะถูกเลื่อนออกไปยาวเนื่องจากเทคโนโลยีการผลิต

GPU รุ่นถัดไปของ AMD และ NVIDIA จะถูกเลื่อนออกไปยาวเนื่องจากเทคโนโลยีการผลิต

อ้างอิงจากรายงานของ WCCFTech พบว่าทั้ง AMD และ NVIDIA จะต้องเลื่อนการเปิดตัว GPU รุ่นถัดไปที่จะใช้สถาปัตยกรรม 20 และ 16 nm ตามลำดับครับ โดยอุตสาหกรรมการผลิต GPU นั้นติดอยู่ที่กระบวนการการผลิต 28 nm มาเป็นเวลากว่า 3 ปีด้วยกันแล้วครับ ถึงแม้ว่าในปี 2014 ที่ผ่านมานี้ทาง TSMC ผู้รับผลิต SoC รายใหญ่จะประสบความสำเร็จในการเปลี่ยนกระบวนการผลิตไปที่ระดับ 20 nm แล้วก็ตาม แต่ทว่าการผลิตที่ทาง TSMC ได้รับทำในช่วงต้นนั้นจะเป็น SoC ของทาง Qualcomm และคู่ค้ารายใหม่อย่าง Apple และด้วยเหตุผลที่ว่าการผลิต GPU ที่ระดับ 20 nm นั้นมี dies ของตัว SoC ใหญ่กว่า SoC ของทางชิปในอุปกรณ์เคลื่อนที่เป็นอย่างมากทำให้ต้องใช้เวลานานกว่าที่จะสามารถทำการผลิตให้อยู่ในจุดที่จะได้รับผลการตอบแทนที่ดีครับ ผลก็คือ GPU ที่ระดับ 20 nm ของทั้ง AMD และ NVIDIA นั้นจะผลิตได้เพียงปริมาณน้อยเท่านั้น

ในขณะที่เกิดปัญหาดังกล่าวขึ้นนั้นทาง NVIDIA ได้เลือกที่จะปล่อย GPU ที่ระดับ 28 nm มาใหม่ อย่าง GM204 แถมแหล่งข้อมูลของทาง WCCFTech ยังได้ยืนยันอีกด้วยครับว่าทาง NVIDIA นั้นน่าจะข้ามการผลิตที่กระบวนการผลิตที่ระดับ 20 nm ไปเป็น 16 nm เลยครับ ซึ่งนั่นเป็นผลทำให้เราอาจจะได้เห็น GPU รุ่นใหม่ของทาง NVIDIA ออกมาในช่วงปี 2016 เลยก็เป็นได้ครับ

สำหรับฝั่ง AMD นั่นเลือกที่จะปล่อย GPU รุ่นปรับปรุงอย่าง Tonga ที่ 28 nm และจะเตรียมทำการปล่อย GPU รุ่นท๊อปในรุ่นรหัส Caribbean Islands ที่ใช้กระบวนการผลิตที่ระดับ 20 nm ออกมาในช่วงปี 2015 เพียงแต่ว่าจากที่เคยคาดไว้ว่าจะสามารถเปิดตัวในไตรมาสที่ 1 ได้นั้นอาจจะต้องทำการเลื่อนไปเป็นเปิดตัวในไตรมาสที่ 2 แทนครับ อย่างไรก็ดีครับทาง AMD ได้มีรายงานออกมาว่าจนกว่าการผลิตที่สถาปัตยกรรม 20 nm จะอยู่ในสภาวะที่ปกติทาง AMD จะยังคงใช้กระบวนการผลิตที่ 28 nm ไปก่อน ดังนั้นในส่วนของ AMD แล้วเราอาจจะได้เห็น APU หรือ GPU ในรุ่นระดับบนมากับกระบวนการผลิตที่ระดับ 20 nm ส่วนในระดับอื่นนั้นยังคงใช้กระบวนการผลิตที่ระดับ 28 nm อยู่ครับ

หมายเหตุ – จากเหตุการณ์นี้ทำให้เราเห็นได้ครับว่าทั้ง AMD และ NVIDIA นั้นต่างก็ปรับแต่งแผนการผลิตให้ตรงกับความสามารถมารถในการผลิตของบริษํท TSMC และก็จะยังคงใช้การผลิตที่ TSMC ต่อไปเรื่อยๆ นั่นเองครับ

Credit:

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gatling tank : 31st December 2014 เมื่อ 08:06

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ว่างๆถ้าไม่ตีป้อมก็หม้อ!!
    กล่าวขอบคุณ
    866
    ได้รับคำขอบคุณ: 610
    รู้สึกว่า AMD ได้ deal กับ Samsung แล้วนะครับ ได้ระดับ 14nm (เท่ากับ Intel ซึ่งไม่เคยมีใครทำได้เท่า Intel มาก่อน) แต่ที่ตกลงกัน รู้สึกว่าจะเป็นเรื่อง CPU ไม่แน่ใจว่ารวม GPU ด้วยหรือเปล่าครับ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    งั้นคุณก็ปล่อย GTX970 GTX980 มาใหม่ให้เป็นรุ่น แรม 8gb ก็พอครับ เพราะความแรงแค่นี้ก็พอแล้วแต่แรมมันไปตัน texture ของเกมส์ครับ

G€TZUM!
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ดีแล้วและ จะได้มีตังเก็บไว้ซื้อ
    No comment !!

กล่าวขอบคุณ
    160
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    งั้นคุณก็ปล่อย GTX970 GTX980 มาใหม่ให้เป็นรุ่น แรม 8gb ก็พอครับ เพราะความแรงแค่นี้ก็พอแล้วแต่แรมมันไปตัน texture ของเกมส์ครับ
    บ่งตง 4GB ก็เหลือแล้วคับ ถึงแม้สเปกเกมส์บางเกมส์อย่าง ME:SOM ระบุว่าต้อง 6GB หรือบางเกมส์ 8GB บ้าง สำหรับเก็บ Texture พอเอาจริงๆแล้ว เล่นบนจอ 27 นิ้ว ความละเอียด 2560x1440 ปรับสุดทุกอย่าง ก็ไม่กระตุกนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chonthipak : 31st December 2014 เมื่อ 21:30

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    จากที่ไปลองอ่านๆใน ocz มาได้ข่าวตัว 8g จะยังไม่มาแบบยาวๆเลยครับ คือกะจะออกตอนที่ amd เปิดตัวใหม่
    ่ส่วนตัว 960 ก็ถูกลดสเปคลงมาพอๆกับ 770 จากที่มีข่าวสเปคต่ำว่า 970 10-15% โครตน่าเล่นในราคากลางๆ
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ดีแล้วจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ - -*

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chonthipak อ่านกระทู้
    บ่งตง 4GB ก็เหลือแล้วคับ ถึงแม้สเปกเกมส์บางเกมส์อย่าง ME:SOM ระบุว่าต้อง 6GB หรือบางเกมส์ 8GB บ้าง สำหรับเก็บ Texture พอเอาจริงๆแล้ว เล่นบนจอ 27 นิ้ว ความละเอียด 2560x1440 ปรับสุดทุกอย่าง ก็ไม่กระตุกนะครับ

ไม่กระตุก แต่ ค้างเลยครับ

ถ้าแรมคุณ 16GB อาจจะนานหน่อยกว่าจะเป็น

อยากลองจริงๆ Watch dog ปรับสุดเลยครับ MSAA X8 ไม่ค้างเป็นช่วงๆ ให้มันรู้ไป

ถ้า 4 GB มันเหลือจริงๆ คนเขาไม่บ่นกันหรอกครับคุณ ไปส่องใน OCZ บ้างก็ได้ ครับ กำลังเป็นประเด็นมายาวนานเลย

ผมใช้การ์ดจอ 4 GB เหมือนกัน ความแรงก็แรงกว่าไตตันเดิมๆ ละ แต่พอไปเล่น AC หรือ WD เฟรมร่วงเป็นจุดๆ เลย ดูใน MSI ก็ขึ้นแรมกินไป 3.7-3.8 แต่แรมเครื่องแดกไป 6GB+

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 272
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้

ถ้าแรมคุณ 16GB อาจจะนานหน่อยกว่าจะเป็น

อยากลองจริงๆ Watch dog ปรับสุดเลยครับ MSAA X8 ไม่ค้างเป็นช่วงๆ ให้มันรู้ไป

ถ้า 4 GB มันเหลือจริงๆ คนเขาไม่บ่นกันหรอกครับคุณ ไปส่องใน OCZ บ้างก็ได้ ครับ กำลังเป็นประเด็นมายาวนานเลย

ผมใช้การ์ดจอ 4 GB เหมือนกัน ความแรงก็แรงกว่าไตตันเดิมๆ ละ แต่พอไปเล่น AC หรือ WD เฟรมร่วงเป็นจุดๆ เลย ดูใน MSI ก็ขึ้นแรมกินไป 3.7-3.8 แต่แรมเครื่องแดกไป 6GB+
    สงสัยจะไม่ได้เปิด aa ละมั้ง

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    213
    ได้รับคำขอบคุณ: 376
    ผมคนนึงนะที่ไม่ได้เสพ aa (อย่างมากปรับ FXAA) จอผมแค่ 900p ด้วยสิ เลยอาจไม่รู้สึกกระตุกเท่าไร แต่ถ้า Watch Dogs อ่ะนะ ถ้าปรับ texture เป็น ultra เมื่อไรก็เกิดอาการหน่วงๆทันที แต่เกมอื่นก็ไม่มีปัญหานะ น่าจะเป็นเพราะมี ssd เข้ามาช่วยนี้แหละ+กับจอผมเสพ resolution แบบ full hd ไม่ได้ด้วยมั้ง แต่คงต้องเปลี่ยนการ์ดแล้วล่ะผม การ์ด 2GB เอาไม่อยู่กับเกมเจนนี้จริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PhyzX : 31st December 2014 เมื่อ 15:53
    i5 4670K@4.7Ghz/MSi Z97 Mpower/Avexir Blitz G1.Sniper 8GBx2/EVGA GTX760 SLI

กล่าวขอบคุณ
    666
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    แล้วไม่ทำ sli ล่ะครับพ่อคุ๊ณณ บ้านรวยก็จัดเล๊ยครับ

8g ออกมาราคาน่าจะไม่ต่ำกว่า 4 หมื่นแน่ๆ

ไม่เข้าใจว่าไมต้องปรับสุดด้วย มันได้ฟิลลิ่งหรือครับ หรือว่ายังไง

กล่าวขอบคุณ
    160
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    ผมขายของอยู่ใน OCZ อยู่แล้วครับเอาชื่อ chonthipak ไปหาดู อันนี้ก็แล้วแต่ครับ ใครปรับอะไรยังไง ในเมื่อ 8GB มันยังไม่ออก ของผมไม่เน้น Ansti Aliasing ใครจะเปิดระครับ ถ้ามันทำให้กระตุก คอมเม้นท่านเหมือนจะอิจฉาคนอื่นนะครับ แทนที่จะคอมเม้นที่มันมีประโยขน์มากกว่านี้ เจ้าของกระทู้คงไม่อยากเห็นดราม่าหรอกครับ แต่ถ้าท่านอยากดราม่าผมพร้อมตลอดครับ ไม่ใช่เด็กแล้ว เก็บความรู้สึกอิจฉานิดนึงนะครับ มันดูปัญญาอ่อนครับ ผมอายุ 33 แล้ว มีลูก 2 คน ถ้าอยากนัดเจอแบบวันรุ่นก็ได้นะครับ พร้อมเสมอ ส้นตีน ไม่ได้พาดพิงอะไรถึงคุณ อยู่ๆมาอวดสิ่งที่เค้ารู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองแล้ว รู้ตั้งนานแล้วครับ ว่ามันต้องใช้ Vram 8GB สำหรับเกมส์ใหม่บางเกมส์ อย่าครับอย่า ไม่อยากอารมขึ้น !!!
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhyzX อ่านกระทู้
    ผมคนนึงนะที่ไม่ได้เสพ aa (อย่างมากปรับ FXAA) จอผมแค่ 900p ด้วยสิ เลยอาจไม่รู้สึกกระตุกเท่าไร แต่ถ้า Watch Dogs อ่ะนะ ถ้าปรับ texture เป็น ultra เมื่อไรก็เกิดอาการหน่วงๆทันที แต่เกมอื่นก็ไม่มีปัญหานะ น่าจะเป็นเพราะมี ssd เข้ามาช่วยนี้แหละ+กับจอผมเสพ resolution แบบ full hd ไม่ได้ด้วยมั้ง แต่คงต้องเปลี่ยนการ์ดแล้วล่ะผม การ์ด 2GB เอาไม่อยู่กับเกมเจนนี้จริงๆ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ snoopkoo อ่านกระทู้
    แล้วไม่ทำ sli ล่ะครับพ่อคุ๊ณณ บ้านรวยก็จัดเล๊ยครับ
    8g ออกมาราคาน่าจะไม่ต่ำกว่า 4 หมื่นแน่ๆ
    ไม่เข้าใจว่าไมต้องปรับสุดด้วย มันได้ฟิลลิ่งหรือครับ หรือว่ายังไง
    +10 ผมไม่เคยเปิด FXAA ปรับแล้วภาพมันไม่คม แต่อย่างอื่นปรับเท่าที่เครื่องรองรับได้ 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chonthipak : 31st December 2014 เมื่อ 21:30

กล่าวขอบคุณ
    2,422
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chonthipak อ่านกระทู้
    ผมขายของอยู่ใน OCZ อยู่แล้วครับเอาชื่อ chonthipak ไปหาดู อันนี้ก็แล้วแต่ครับ ใครปรับอะไรยังไง ในเมื่อ 8GB มันยังไม่ออก ของผมไม่เน้น Ansti Aliasing ใครจะเปิดระครับ ถ้ามันทำให้กระตุก คอมเม้นท่านเหมือนจะอิจฉาคนอื่นนะครับ แทนที่จะคอมเม้นที่มันมีประโยขน์มากกว่านี้ เจ้าของกระทู้คงไม่อยากเห็นดราม่าหรอกครับ แต่ถ้าท่านอยากดราม่าผมพร้อมตลอดครับ ไม่ใช่เด็กแล้ว เก็บความรู้สึกอิจฉานิดนึงนะครับ มันดูปัญญาอ่อนครับ ผมอายุ 33 แล้ว มีลูก 2 คน ถ้าอยากนัดเจอแบบวันรุ่นก็ได้นะครับ พร้อมเสมอ ส้นตีน ไม่ได้พาดพิงอะไรถึงคุณ อยู่ๆมาอวดสิ่งที่เค้ารู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองแล้ว รู้ตั้งนานแล้วครับ ว่ามันต้องใช้ Vram 8GB สำหรับเกมส์ใหม่บางเกมส์ อย่าครับอย่า ไม่อยากอารมขึ้น !!!

+10 ผมไม่เคยเปิด FXAA ปรับแล้วภาพมันไม่คม แต่อย่างอื่นปรับเท่าที่เครื่องรองรับได้ 555
    ผมไม่ได้จะก่อดราม่านะ ผมก็พิมพ์ไปตามความคิดเห็นของผมเลย มีใหมผมใช้คำหยาบ แล้วส่วนใหนที่ของผมมันแสดงถึงความอิจฉาครับ

คอมเม้นผมมีประโยชน์ใหม ก็อ่านสิครับ ผมจะสื่อว่า 4GB หน่ะมันไม่พอสำหรับเกมส์สมัยนี้ จะให้ดีต้อง 6+ ตามที่คอนโซลมันมี

และไอ้นัดเจออะไรเนี่ย มันส่อให้เห็นว่าคุณเองนั่นแหละที่พร้อมจะมีเรื่อง ถ้าคุณอายุ 33 แล้วแต่ยังมีนิสัยเจ้าอารมณ์ คุณก็ไม่ต่างกับพวกเด็กน้อยมัธยมหรอกครับ

หรืออาจจะแย่กว่าอีกเพราะเด็กหลายๆ คนยังเก็บอารมณ์เป็นและเหตุผลในการสื่อสาร

อ้อ และขอบคุณที่บอกชื่อยูสเซอร์ให้เสร็จสัพ ผมจะจำชื่อคุณไว้และจะไม่ซื้อของคุณเป็นอันขาด ผมไม่ชอบพ่อค้าอารมณ์เสียง่าย มันคุยด้วยยาก บายครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zaraki Kempaji : 31st December 2014 เมื่อ 18:32

กล่าวขอบคุณ
    160
    ผมไม่ได้จะก่อดราม่านะ ผมก็พิมพ์ไปตามความคิดเห็นของผมเลย มีใหมผมใช้คำหยาบ แล้วส่วนใหนที่ของผมมันแสดงถึงความอิจฉาครับ

คอมเม้นผมมีประโยชน์ใหม ก็อ่านสิครับ ผมจะสื่อว่า 4GB หน่ะมันไม่พอสำหรับเกมส์สมัยนี้ จะให้ดีต้อง 6+ ตามที่คอนโซลมันมี

และไอ้นัดเจออะไรเนี่ย มันส่อให้เห็นว่าคุณเองนั่นแหละที่พร้อมจะมีเรื่อง ถ้าคุณอายุ 33 แล้วแต่ยังมีนิสัยเจ้าอารมณ์ คุณก็ไม่ต่างกับพวกเด็กน้อยมัธยมหรอกครับ

หรืออาจจะแย่กว่าอีกเพราะเด็กหลายๆ คนยังเก็บอารมณ์เป็นและเหตุผลในการสื่อสาร

อ้อ และขอบคุณที่บอกชื่อยูสเซอร์ให้เสร็จสัพ ผมจะจำชื่อคุณไว้และจะไม่ซื้อของคุณเป็นอันขาด ผมไม่ชอบพ่อค้าอารมณ์เสียง่าย มันคุยด้วยยาก บายครับ
    อย่าซีเรียสคับ แค่ขำๆ 5555

กล่าวขอบคุณ
    1,937
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    เส้นหมี่นํ้าตก 1 ทีครับ
    ความพยายามอยู่ที่นี่ ความสำเร็จอยู่ที่ไหน?

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    เล่นเกมส์กี่จอละครับผมแรมการ์ดจอ 4gb ยังไม่พอ ผมว่าถ้าจอเดียว 4gb นี่ยังไงก็เล่นได้แบบสบายมาก เกมส์ watch dog นั้นผมว่ามันเป็นที่ตัวเกมส์ของ ค่ายนี้อยู่แล้วครับ ถ้าต่อหลายจอ อันนี้ผมไม่เถียง

กล่าวขอบคุณ
    2,422
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ my dath อ่านกระทู้
    เล่นเกมส์กี่จอละครับผมแรมการ์ดจอ 4gb ยังไม่พอ ผมว่าถ้าจอเดียว 4gb นี่ยังไงก็เล่นได้แบบสบายมาก เกมส์ watch dog นั้นผมว่ามันเป็นที่ตัวเกมส์ของ ค่ายนี้อยู่แล้วครับ ถ้าต่อหลายจอ อันนี้ผมไม่เถียง
    จอเดียว 1900x1080 ครับ

ของแบบนี้ต้องลองและเจอด้วยตนเองครับ

กล่าวขอบคุณ
    160
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Anti-cola อ่านกระทู้
    เส้นหมี่นํ้าตก 1 ทีครับ
    5555+
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ my dath อ่านกระทู้
    +10 เกมส์ออกแรกๆกระตุกโคตร 5555
    จอเดียว 1900x1080 ครับของแบบนี้ต้องลองและเจอด้วยตนเองครับ
    ซะงั้น 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chonthipak : 31st December 2014 เมื่อ 21:29