ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    137
    ได้รับคำขอบคุณ: 12

Question ช่วยหาสอนหาค่า SD ทีครับ

ช่วยสอนหาค่า SD ทีครับ ผมจนปัญญาแล้วจริงๆ

สอนใน excel จะดีมากเลยครับ

ผมหาได้แต่ค่า xbar มาติดตรงค่า sd นี้แหละ

สูตร X bar ที่ผมใช้หาก็คือ =((B2*5)+(C2*4)+(D2*3)+(E2*2)+(F2*1))/5
    สูตรรวม X Bar ผมใช้ =AVERAGE(G2:G6)
    (ไม่รู้ถูกป่าวนะครับ รบกวนช่วยดูให้หน่อย)

ติดตรงช่อง สีแดง กับ สีน้ำเงินนี้แหละครับ ไม่รู้ใช้สูตรอะไรหา

ปล.ขอบคุณมากครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ขอแก้ไขใหม่นะครับ เดี๋ยวขอดูแปบ
    เพิ่มเติมสูตรถอดรูทของexcel ใช้ =SQRT
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zantozz : 26th January 2015 เมื่อ 19:40

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    ผมไม่รู้เข้าใจถูกไหมนะ แต่ผมคุ้นเคยกับสูตรนี้นะ

ไม่รู้ว่าผมตีโจทย์แตกไหม แต่จากที่คุณโพสนะครับ ผมมองว่ามันเป็น 1 ข้อ(การบ้าน) โดยโจทย์น่าจะเป็นแบบสอบถามจากคน 5 คนซึ่ง 5 คนเหล่านั้นได้ทำแบบสอบถามคนละ 5 ข้อ??? (ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า)

ซึ่งจากมองโดยรวมนะ 5 คำถาม 5 คน ได้เป็นข้อมูล(N) ทั้งหมด 25 ข้อมูล
    จากนั้นก็หาผลรวมของแต่ละข้อมูล(Ex) และ (Ex)^2

ซึ่งก็น่าจะได้คำตอบละ
    It's Good For You !!!!!

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    137
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alonedevil อ่านกระทู้
    ผมไม่รู้เข้าใจถูกไหมนะ แต่ผมคุ้นเคยกับสูตรนี้นะ

ไม่รู้ว่าผมตีโจทย์แตกไหม แต่จากที่คุณโพสนะครับ ผมมองว่ามันเป็น 1 ข้อ(การบ้าน) โดยโจทย์น่าจะเป็นแบบสอบถามจากคน 5 คนซึ่ง 5 คนเหล่านั้นได้ทำแบบสอบถามคนละ 5 ข้อ??? (ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า)

ซึ่งจากมองโดยรวมนะ 5 คำถาม 5 คน ได้เป็นข้อมูล(N) ทั้งหมด 25 ข้อมูล
    จากนั้นก็หาผลรวมของแต่ละข้อมูล(Ex) และ (Ex)^2

ซึ่งก็น่าจะได้คำตอบละ

เข้าใจถูกล่ะครับ แบบสอบถาม 5 คน คนล่ะ 5 ข้อ
    เป็นแนวทางที่ดีเลยครับ เดี๋ยวจะลองเอาไปหาดู

ขอบคุณมากเลยนะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    แล้วก็สูตรใช้แบบ เดียวกับ Xบารครับ แต่ค่าที่คูณกับช่องเซลยกกำลัง2ครับ รวมขางบนหมดแล้ว แล้วตัวหารด้วย (N-(xบาร^2)) แล้วทั้งหมดครอบด้วย SQRT (สแควร์รูท) จะได้ค่า SD

็ช่องH2 ใส่=SQRT(((25*B2)+(16*C2)+(9*D2)+(4*E2)+(1*F2))/(ค่าN)-(G2^2)) ถ้า H3 ก็เปลี่ยนเลขเซลตัวคูณตามแถว

ส่วนถ้าหาSD ได้แล้วใช้สูตร AVG แบบเดียวกับ Xบาร์ได้เลย แต่เปลี่ยนเลขเซลล์
    =AVERAGE(H2:H6)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Gzerk111 : 26th January 2015 เมื่อ 20:34

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    137
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Gzerk111 อ่านกระทู้
    แล้วก็สูตรใช้แบบ เดียวกับ Xบารครับ แต่ค่าที่คูณกับช่องเซลยกกำลัง2ครับ รวมขางบนหมดแล้ว แล้วตัวหารด้วย (N-(xบาร^2)) แล้วทั้งหมดครอบด้วย SQRT (สแควร์รูท) จะได้ค่า SD

็ช่องH2 ใส่=SQRT(((25*B2)+(16*C2)+(9*D2)+(4*E2)+(1*F2))/(ค่าN)-(G2^2)) ถ้า H3 ก็เปลี่ยนเลขเซลตัวคูณตามแถว

ส่วนถ้าหาSD ได้แล้วใช้สูตร AVG แบบเดียวกับ Xบาร์ได้เลย แต่เปลี่ยนเลขเซลล์
    =AVERAGE(H2:H6)
    ขอบคุณมากครับ สูตรนี้ได้เลย
    ที่ผมลองก็จะได้ คะแนนตามนี้ไม่รู้ถูกหรือป่าวนะครับ

ก้คือ ใช้สูตร =SQRT(((25*B2)+(16*C2)+(9*D2)+(4*E2)+(1*F2))/(5)-(G2^2)) ค่า N หน้าจะเหมือนกันทุกข้อนะครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิด

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    จริงๆใช้ fucntion =averageในการหาค่าเฉลี่ยและ =STDEVP ในการหาSD ก็ได้นะครับแล้วลากจากคอลัมม์ B2ไป F2 (สำหรับคำถามข้อที่1ถึง5) ส่วนช่องสีน้ำเงินคุณต้องไปรวมคะแนนของคะแนนในแต่ละคำถามมาก่อน ด้วยการใช้ =sum ในช่อง B7 ลากข้อมูลตามแนวตั้งเช่น จากB2 ลากลงมาถึง B6 สำหรับการรวมการตอบ 5 คะแนนในแต่ละคำถาม จากนั้นจึงใช้fucntion =average , =stdevp ครับ

ปล.ใช้ STDEVP เนื่องจากสูตรที่ให้มาเป็นการคำนวณSD จากข้อมูลประชากรครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tongpowered : 26th January 2015 เมื่อ 21:33

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: