ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 241

แนวทางการเลือก PSU สำหรับมือใหม่

คำเตือน : ขอบอกก่อนเลยนะครับ ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอะไร ยังเป็นแค่นักศึกษาคนนึงที่ไม่มีปัญญาซื้อตัวนั้นตัวนี้มาลอง อาศัยแค่ศึกษาจากเว็บต่างๆเอา สิ่งที่ท่านจะอ่านต่อจากนี้เป็นเพียงความเข้าใจของผมเท่านั้น ซึ่งแน่นอนว่า อาจจะไม่ถูกต้อง 100% ถ้ามีอะไรที่ผิดบอกได้เลยนะครับ ผมจะeditแล้ว Quote ข้อความของท่านให้ เพื่อให้บทความนี้มีความน่าเชื่อถือมากขึ้นไปอีก

Watt Calculation (คำนวณไฟที่เราจะจำเป็นต้องใช้) http://www.coolermaster.outervision.com/

เกริ่น : PSU เป็น Hardware ตัวนึงที่ควรให้ความสำคัญไม่ต่างกับพวก CPU หรือการ์ดจอเลย PSU เป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่แปลงไฟล์จากไฟบ้าน AC(กระแสสลับ) ไปสู่ DC(กระแสตรง) เพื่อจ่ายไฟไปยังฮาร์แวร์ต่างๆของเครื่องต่อไป หลายคนคงอาจจะตั้งคำถามว่า ก็แค่แปลงไฟทำไมต้องให้ความสำคัญกับมัน ทำไมต้องเสีย หลายๆพันเพื่อแค่ให้อุปกรณ์แปลงไฟตัวนึง ถ้าท่านทั้งหลายติดใจกับคำถามเหล่านี้ ผมอยากจะให้ท่านนึกถึงว่า การแปลงไฟมันจะมีอัตราการสูญเสียพลังงานขึ้นมา เราอุตส่าห์นั่งคำนวณว่าเครื่องของเราต้องการกี่วัตต์ แต่เราต้องจะมั่นใจได้ยังไงล่ะ ว่ามันวิ่งได้พอกับที่เครื่องเราต้องการ เมื่อพลังงานสูญเสียหลังจากได้แปลงไฟมาแล้ว ทำให้ต้องมี 80+ Certification ขึ้นมารองรับ เพื่อให้เป็นมาตรฐานมากขึ้น แทนที่จะต้องมานั่งเทส PSU แต่ละรุ่นดูว่ารุ่นนี้มีอัตราสูญเสียแค่ไหน
    เช่นเราซื้อ 600w มา แล้วเราจะมั่นใจได้ยังไงล่ะ ว่ามันจะจ่ายให้เครื่องเราแค่ไหน มันจะมาเต็ม 600 W มั้ย

80+ Certification

แต่สิ่งเหล่านั้นมันยังไม่เพียงพอครับ ถ้ามันเกินปัญหากระแสไฟตกล่ะ ไฟกระชาก ไฟเกินบ้างล่ะ จะเกิดอะไรขึ้น มันจึงต้องมีมาตรฐานการรับรองเพิ่มขึ้นมารับกรณีที่ไม่คาดฝัน

Feature ต่างๆสำหรับ PSU

แล้วแต่ละอันมันคืออะไรล่ะ ??
    OVP:Over-Volatge Protection เป็นการป้องกันแรงดันเกิน ซึ่งอาจจะเกิดขึ้นจากการทำงานผิดพลาด ทำให้ฮาร์ดแวร์ภายในเสียหาย
    UVP:Under-Voltage Protection เป็นการป้องกัน อุปกรณ์ได้รับความเสียหาย จากการที่ระบบเกิดการรับภาระโหลดเกินไป
    OCP: Over-Current Protection ป้องกันกระแสภายในเกิน จนอุปกรณ์ได้รับความเสียหาย
    OPP: Over-Power Protection กันไฟ Overload
    OTP: Over-Temperature Protection กันอุณหภูมิสูงเกินไป
    SCP: Short circuit Protection
    NLO: No Load Operation
    สิ่งเหล่านี้ล่ะครับที่จะจะทำให้ราคาของ PSU มันแตกต่างกัน และสามารถบอกได้ระดับนึงว่า PSU ของเราจะทำให้อุปกรณ์พังหรือเสื่อมมั้ย

ตัวอย่างการดูนะครับ

Cooler Master GM 650W 80+ Bronze

และ

Raidmax 600W Cobra 80+ Bronze

จะเห็นได้เลยนะครับว่า ทั้ง 2 ราคาต่างกันอย่างสิ้นเชิง ทั้งๆที่เป็น 80+ Bronze เหมือนกันแท้ๆ

Raidmax
    - The COBRA series offers complete electric protection by OVP, UVP, OPP, and SCP.
    Raidmax ตัวนี้ จะมี Feature ในการป้องกันแรงดันเกิน, แรงดันภายในต่ำจนทำให้เกิดการโอเวอร์โหลด ทำให้ฮาร์ดแวร์เสียหาย ,OPP, และ ป้องกันการ Short Circuit
    ถ้าเราดูจากFeature แล้ว ถ้าเกิดกรณีที่ ทำให้กระแสไฟเกินขึ้นมา จะทำให้ฮาร์ดแวร์ได้รับความเสียหายได้ครับ ซึ่งจะส่งผลต่อการใช้งานระยะยาวอย่างแน่นอน

CoolerMaster
    - Protection OVP/UVP/OPP/OTP/SCP/OCP
    จาก Feature ของตัวนี้ จะเห็นได้ว่า มีวงจรป้องกันพื้นฐานที่จำเป็นต้องมีในPSU ได้ทุกกรณี ซึ่งจะช่วยรองรับความเสี่ยงในการเสียหายของฮาร์ดแวร์ได้มากกว่า
    เสริมจากท่าน Khow ตัว GM 650 มี Watt ที่เพิ่มขึ้นมา 50W และ สามารถถอดสายได้ ทำให้ราคาเพิ่มขึ้นสมเหตุสมผล
    ผมพลาดตอนที่ผมเปลี่ยนจาก G600W ไม่ได้นึกถึงเรื่อง ราคาที่เพิ่มขึ้นของWatt ที่เพิ่มมา50 W (ตอนนั้นคิดแค่ว่าเอาตัวที่ Watt ใกล้เคียงกันมากที่สุด และไม่ได้คิดถึงกรณีที่ถอดสายได้)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutcub789 : 26th February 2015 เมื่อ 01:30

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ติงนิดนึงครับลองอ่านภาษาอังกฤษดีๆ
    Raidmax
    - The COBRA series offers complete electric protection by OVP, UVP, OPP, and SCP.

- Protection OVP/UVP/OPP/OTP/SCP/OCP

สรุปคือทั้งสองตัวนี้ protection แทบจะเหมือนกันหมดอ้าวแล้วทำไมมันแพงกว่าล่ะ มันไม่แพงเพราะเหตุผลที่จขกท.บอกครับแต่มันแพงเพราะ..
    1. ยี่ห้อครับ Raidmax ปกติราคาไม่แพงเท่า CM อยู่แล้ว
    2. Watt มันไมเท่ากันครับ การเทียบ PSU ต้องเทียบตัว watt เท่ากันครับไม่ใช่ตัว 650W กับ 600W
    3. Cooler Master GM 650W 80+ Bronze เป็นแบบถอดสายออกได้ปกติตัวถอดสายออกได้ (Modular) กับตัวถอดสายออกไม่ได้ ตัวถอดสายออกได้จะแพงกว่าครับต่อให้เป็นยี่ห้อเดียวกันก็เถอะ

4. Raidmax 600W Cobra 80+ Bronze นั้นถอดสายไม่ได้ครับ

สิ่งที่พลาด
    1. เอาตัว Watt ไม่เท่ากันมาเทียบกัน
    2. เอาตัวถอดสายได้ไปเทียบกับตัวถอดสายไม่ได้

ข้อควรจำ
    1. Watt สูงยิ่งแพง
    2. ถอดสายได้แพงกว่าถอดสายไม่ได้

watt เพิ่ม 50W ราคา + 500 ครับ
    ถอดสายได้ + อีก 500 ครับ
    สรุปคือมันไม่ได้แพงเพราะมาตรฐาน Protection หรอกครับมันแพงเพราะถอดสายได้+watt ที่สูงกว่าครับ

บทความดีครับแต่ข้อมูลพลาดเยอะมากมีตรงไหนผิดผมจะแจ้งให้แล้วเอาไปแก้ไขเอาเองครับ
    ความรู้ที่ผมมีนี่ส่วนใหญ่มาจากอ่านบ้างประสบการณ์ตรงบ้างครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 25th February 2015 เมื่อ 19:49
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    133
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    ติงนิดนึงครับลองอ่านภาษาอังกฤษดีๆ
    Raidmax

สรุปคือทั้งสองตัวนี้ protection แทบจะเหมือนกันหมดอ้าวแล้วทำไมมันแพงกว่าล่ะ มันไม่แพงเพราะเหตุผลที่จขกท.บอกครับแต่มันแพงเพราะ..
    1. ยี่ห้อครับ Raidmax ปกติราคาไม่แพงเท่า CM อยู่แล้ว
    2. Watt มันไมเท่ากันครับ การเทียบ PSU ต้องเทียบตัว watt เท่ากันครับไม่ใช่ตัว 650W กับ 600W
    3. Cooler Master GM 650W 80+ Bronze เป็นแบบถอดสายออกได้ปกติตัวถอดสายออกได้ (Modular) กับตัวถอดสายออกไม่ได้ ตัวถอดสายออกได้จะแพงกว่าครับต่อให้เป็นยี่ห้อเดียวกันก็เถอะ

4. Raidmax 600W Cobra 80+ Bronze นั้นถอดสายไม่ได้ครับ

สิ่งที่พลาด
    1. เอาตัว Watt ไม่เท่ากันมาเทียบกัน
    2. เอาตัวถอดสายได้ไปเทียบกับตัวถอดสายไม่ได้

ข้อควรจำ
    1. Watt สูงยิ่งแพง
    2. ถอดสายได้แพงกว่าถอดสายไม่ได้

watt เพิ่ม 50W ราคา + 500 ครับ
    ถอดสายได้ + อีก 500 ครับ
    สรุปคือมันไม่ได้แพงเพราะมาตรฐาน Protection หรอกครับมันแพงเพราะถอดสายได้+watt ที่สูงกว่าครับ

บทความดีครับแต่ข้อมูลพลาดเยอะมากมีตรงไหนผิดผมจะแจ้งให้แล้วเอาไปแก้ไขเอาเองครับ
    ความรู้ที่ผมมีนี่ส่วนใหญ่มาจากอ่านบ้างประสบการณ์ตรงบ้างครับ
    ต้องขออภัยด้วยครับ เน็ตวันนี้เน่าเกินน จะกลับมาแก้ก็แก้ไม่ได้ กว่าเน็ตจะใช้ได้ก็ตอนนี้แล้ว~ จริงๆ ผมจับ ตัว Raidmax Cobra 600W มาชน กับ CM G600W แต่ตัว Protection มันดันไม่ต่างกันเท่าไรเลย เลยขยับขึ้นมาเป็นตัว GM โดยลืมคิดถึงเรื่อง Watt กับสาย ต้องขออภัยด้วยครับ

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    นอกจากดู 80Plusแล้ว ผมว่าหาดูที่เขารีวิวด้วยก็ดี หาที่ไฟนิ่งๆ Psuบางตัวผ่าน80Plusก็จริงแต่ไฟดันไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ถูกครับรีวิวก็มีผลต่อราคา ไฟนิ่งก็แพงสมราคามันแหละครับ แต่เราไม่ใช่พวก advance user เลยเอาปัจจัยอื่นที่มันมองเห็นได้ง่ายๆเช่น watt ถอดสายได้ อะไรประมาณนี้
    ผมชอบพวกถอดสายได้นะมันคุ้มดีเวลาจัดทางลมเนี่ยโล่งสะดวกสบาย
    แพงแต่คุ้มครับพวกถอดสายได้แล้วบางตัวราคาไม่ถึง 3000 ด้วยนะแถมมี 80 plus อีก
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"Powered By AMD"
    กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,138
    ไหนๆก็ไหนๆ ใครก็ได้สอนวิธีอ่านตัวเลขข้าง PSU ทีครับ ว่ามันคืออะไร ความหมายยังไง

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Blog Entries
    1
    เป็นกระทู้ที่ดีมากเลย
    ผมคนนึงละที่กำลังจะเปลี่ยน PSU ใหม่อยู่
    ขอบคุณสำหรับกระทูดีๆ นะครับผม

กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    OVP:Over-Volatge Protection แรงดันเกิน (V.)
    UVP:Under-Voltage Protection แรงดันตกหรือกระชาก (V.)
    OCP: Over-Current Protection กระแสเกิน (A.)
    OPP: Over-Power Protection กำลังไฟฟ้าเกิน (W.)
    OTP: Over-Temperature Protection อุณหภูมิสูงเกิน (C ํ,F ํ)
    SCP: Short circuit Protection ไฟฟ้าลัดวงจร
    NLO: No Load Operation สแตนบาย

กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HADOKEN อ่านกระทู้
    ไหนๆก็ไหนๆ ใครก็ได้สอนวิธีอ่านตัวเลขข้าง PSU ทีครับ ว่ามันคืออะไร ความหมายยังไง

AC INPUT ไฟฟ้าที่ใช้กันในเมืองไทยระบบแรงต่ำ 220-230 ไม่เกินพิกัดกระแส 6 แอมป์ ความถี่ระบบไฟฟ้า 50 เฮิร์ท
    DC OUTPUT แปลงจากสลับเป็นกระแสตรงแล้ว แต่ที่เห็นกันเรียงรายอยู่นั้นต้องไปดูเรื่องหัวสายที่จ่ายให้กับบอร์ดก่อนนะครับ ATX (PSU พวกนี้เป็นอุปกรณ์สวิตส์ชิ้งครับ) แปลงแรงดันและทำการแยกจ่ายแรงดันครับ
    MAX OUTPUT CURRENT ก็จะเกี่ยวพันกับ DC OUTPUT นั้นหละครับแต่ค่านี้จะบอกให้รู้ในเรื่องของกระแสไฟครับ
    MAX COMBINED WATTAGE ค่าตัวก็เป็นส่วนของแรงดันกับกระแสที่จ่ายในแต่ละส่วนที่แปลงละคำนวนแล้วในรูปของ ค่ากำลังไฟครับ
    PEAK POWER ส่วนค่านี้บอกถึงกำลังไฟฟ้า สูงสุดของ PSU ตัวนี้ครับ

ผิดพาดประการใดก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย genocide2523 : 26th February 2015 เมื่อ 10:44

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"Powered By AMD"
    กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,138
    คือเมื่ออาทิตย์ก่อนผมไปถอย PSU มาใหม่ วางงบไม่เกินพัน เล็งไว้สองตัวคือ PLENTY SUPER BLACK 3 กับ DELUX V6 สองตัวนี้จ่ายไฟสูงสุด 550W เหมือนกัน ราคาต่างกันไม่กี่สิบบาท แต่ด้วยความไม่รู้เรื่องสเปกของ PSU มากนักว่าอะไรเป็นยังไง เลยเดินเข้าร้าน JIB เลยแล้วค่อยดูตัวจริงว่าเป็นยังไง พอไปเห็นเจ้า V6 มันบอกแค่ AC INPUT กับ DC OUTPUT เลยเหล่ๆไปทาง SuperBlack เพราะมันบอกรายละเอียดเยอะกว่า แต่ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่ดี เลยให้พนักงานช่วยเลือกว่าอันไหนดีกว่า ปรากฎว่าพนักงานก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพอๆกัน 555 ก็เลยตัดสินใจเลือกที่ความสวยบวกกับการใช้งานเเล้วกัน พอดี SuperBlack เป็นสายหุ้มหมดเลยทุกเส้นเลยเลือก SuperBlack เพราะเคสที่ใช้เป็น m-ATX จัดสายยากเลยคิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะ

พอมาเห็นกระทู้นี้เลยนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมา มันยังคาใจว่าตูตัดสินใจถูกป่าวว๊าา 555 เลยเช็คอีกทีปรากฏว่าที่เว็บของ V6 มันระบุว่ามี Protection เยอะเลย
    - Over Voltage Protection
    - Under Voltage Protection
    - Short Circuit Protection
    - Over Temperature Protection
    - Over Power Protection

แต่พอเข้าไปดูข้อมูลของ SuperBlack 3 ปรากฏว่า เงียบกริ๊บ ไม่มีรายละเอียดไรเลย ระบุเเค่สเปกพื้นฐานทั้วไป 55555

จริงๆก็ไม่ซีเรียสมากหรอก เพราะจากที่ใช้มาอาทิตย์นึงก็ยังดูดี(ถ้ามีปัญหาก็บ้าละ ยังไม่ถึงอาทิตย์เลย 55) แต่ก็อยากจะรู้ว่าตัวไหนดีกว่าในสายตาคนที่ดู PSU เป็น พอจะมีใครฟันธงได้บ้างว่าอันไหนมันน่าใช้มากกว่ากัน

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เวลาจะซื้ออะไร ผมมักจะอ่านรีวิวก่อนซื้อครับ

แต่ส่วนใหญ่ แล้วของดีก็มักจะแพงอ่ะครับ ประสิทธิภาพตามราคา
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    722
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ของผมใช้ตัวล่ะ 3390 บาทของ FSP 750W RAIDER 80+ BRONZE ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่าครับ
    CPU i7 4790 SSD 120 RAM 16 MSI GTX 960

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขอถามเลยละกันขอแบบละเอียด Raidmax 1000ae มันดีไหม ชี้แนะทีครับ ขอบคุณ

กล่าวขอบคุณ
    133
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dunk อ่านกระทู้
    ขอถามเลยละกันขอแบบละเอียด Raidmax 1000ae มันดีไหม ชี้แนะทีครับ ขอบคุณ
    ถ้างบประมาณมีจำกัดจริงๆ ก็ถือว่าคุ้มค่าตัวอยู่ล่ะครับ มีProtection ที่พอเพียงต่อการใช้งานระดับนึง แต่ยังไง
    จากเสปคก็สามารถอธิบายได้เพียงคร่าวๆนั่นแหละครับ ลองอ่านนี่เสริมดูละครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%A1

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nutcub789 อ่านกระทู้
    ถ้างบประมาณมีจำกัดจริงๆ ก็ถือว่าคุ้มค่าตัวอยู่ล่ะครับ มีProtection ที่พอเพียงต่อการใช้งานระดับนึง แต่ยังไง
    จากเสปคก็สามารถอธิบายได้เพียงคร่าวๆนั่นแหละครับ ลองอ่านนี่เสริมดูละครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%A1
    ขอบคุณครับ