ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923

- DotA2 ที่ว่าแน่ ยังแพ้ LoL !? -

-VS-
    DotA2 ที่ว่าแน่ ยังแพ้ LoL !?

"เกมที่มีผู้เล่นมากที่สุดบน Steam ไม่ได้หมายความว่าทำเงินได้เยอะที่สุด" คำนิยามนี้ดูจะเป็นจริงอีกครั้ง เมื่อมีรายงานจาก SuperData Research ออกมาอ้างอิง ข้อความดังกล่าวเกี่ยวกับเกม DotA2 ของ Valve ว่าในแต่ละเดือนสามารถทำเงินให้กับทางผู้พัฒนาได้ถึงเดือนละ 18 ล้านเหรียญสหรัฐ เม็ดเงินนี้ดูเหมือนจะเยอะพอสมควรสำหรับเกมที่เปิดให้เล่นฟรีบน Steam เพราะถ้าเทียบกับเกมอื่นๆ แน่นอนว่ารายได้มันดูมหาสารทีเดียว ความสำเร็จของ DotA2 ทำให้รายได้พุ่งทะยานขึ้นเป็นอันดับหนึ่งเกมบน Steam ซึ่งมีฐานผู้เล่นมากกว่า 10 ล้านคนทั่วโลก และมียอด UCC หรือยอดผู้เล่นพร้อมกันสูงถึง 1 ล้านคนภายในเดือนกุมภาพันธ์

แต่เมื่อมาดูคู่แข่งคนสำคัญอย่าง League of Legends คู่ปรับตลอดกาลในตลาด MOBA อย่างทีทราบ LOL เป็นเกมที่มีผู้เล่นทั่วโลกนิยมเล่นกันมากที่สุด และเชื่อไหม? ว่าเงินที่ทาง Riot ได้จากเกมนี้ในเดือน มกราคมที่ผ่านมาเพียงเดือนเดียว มีเงินสะพัดสูงถึง 123 ล้านเหรียญหรือเทียบให้เห็นภาพก็คือ DotA2 ทำรายได้ 18 ล้านภายในหนึ่งเดือน แต่ LOL สามารถทำเงิน 18 ล้านได้ในระยะเวลาเพียงแค่ 5 วันเท่านั้น

โดยรายได้ทั้งหมดนี้มาจากยอดผู้เล่นทั่วโลกที่สูงถึง 67 ล้านคน และมียอดผู้เล่นในแต่ละวันมากกว่า 27ล้าน Users แม้ตัวเกมจะทำออกมาในลักษณะเดียวกันแต่ League of Legends นั้นทำออกมาตอบโจทย์ผู้เล่นทั่วไปได้ดีกว่า โดย van Dreunen ได้กล่าวไว้ว่า "ความนิยมของเกมนั้นเกิดมาจากความเชื่อมั่นต่อผู้พัฒนารวมถึงผู้ให้บริการ" จึงไม่แปลกเลยที่จะมีเกมแนวๆ นี้ทำออกมาอีก ซึ่งเร็วๆ นี้ก็จะมีอีก 2 เกมอย่าง Heroes of the Storm ของ Blizzard รวมถึง Supernova จากทีมพัฒนา Bandai Namco ซึ่งมั่นใจได้เลยว่าถ้า 2 เกมนี้เปิดให้บริการจริงย่อมสามารถเจียดเม็ดเงินจากเกมระดับ TOP มาได้ไม่มากก็น้อย และเราจะคอยดูกันว่าใครจะเป็นสุดยอดเกม MOBA ที่แท้จริง

Credit : Playulti

สาระเล็กๆ จากบุคคลบางท่าน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hunkacer อ่านกระทู้
    เพราะมีตลาดผู้เล่นนั่นล่ะ ถึงมีช่องโห่วในการขาดกำไรของ Dota 2 ได้ข่าวบางเซ็ตขายกันไม่กี่ 10 บาท ยกเว้นพวกเปิดกล่องได้ของหายาก จริง ๆ

ผมคนนึงได้ลองเล้นทั้ง LOL และ Dota2 มาแล้วเช่นกัน แต่ผมรู้จักและเริ่มเล่น LOL ตั้งแต่ HON เซิฟนอก(NA)เปิด Close Beta ใหม่ๆ จนถึงทุกวันนี้ร่วม 6 ปีได้ ถึงได้รู้ว่า LOL พัฒนาตัวเองไปมากแค่ไหน ทั้ง Art Work ตัวไหนที่ทางผู้พัฒนาเห็นว่ามันไม่สวยและถึงวะระต้องเปลี่ยนสักทีก็ทำการเปลี่ยนเป็นอาร์ตรูปใหม่ให้ดูสวยขึ้นเรื่อย ๆ และมีการอัพเดทโมเดลตัวละครเก่า ๆ ให้เป็นโฉมใหม่ อัพเดทแมพ และมอนเตอร์ในเกม (จะไม่พูดถึงปรับบักและการปรับสกิล ผมเชื่อว่าตรงนี้ผู้พัฒนาเกม MOBA ค่ายไหนก็ทำทั้งนั้น) ใส่ใจในรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ มากแค่ไหน ไหนจะไอเท็มบางอันที่โดนเอาออกจากเกมไปเลย เปลี่ยนเป็นของใหม่เพื่อปรับสมดุลเล็ก ๆ น้อย ๆ อย่าง ของชิ้นนี้มีพลังป้องกันมากไป หากออกซ้ำกันหลาย ๆ ชิ้น + กับค่าสเตตัสตัวละครพื้นฐานเมื่อเลเวลฮีโร่ตัวนี้ตัน จะได้ค่าป้องกันที่สูงกว่าสายเวทบางตัวที่ออกของมาเต็มที่ แต่ดันใส่สกิลไม่เข้า(เช่น Garren) บลาๆๆๆ

คิดว่ารายได้หลัก ๆ ของ LOL คือการขาย Skin ที่ล่อตาล่อใจด้วย Art Work สวย ๆ (โดยเฉพาะใครที่หลงไหลในภาพ CG) แถมบาง Skin ที่มีราคาแพงจะมีเอ็ฟเฟ็กสกิลที่เปลี่ยนไปนอกเหนือจากชุดสวย ๆ และน้อยครั้งที่จะแจก Skin ฟรี (เล่นมา 6 ปีกว่า ๆ ได้ Skin ฟรีมา 2 ตัว) ซึ่งเขาไม่ใจดีแจกบ่อย ๆ แน่นอน คุณต้องซื้อ หรือไม่ก็ต้องทำตามเงื่อนไขของกิจกรรมในแต่ละเทศกาล(น้อยมาก ๆ) หรือไม่ก็ต้องเล่น Rank ผมคิดว่านี่ก็เป็นอีก กลยุททางตลาดอันนึงที่ไม่ใจง่ายกับผู้เล่นแบบเด็ดขาด

ตย. อัพเดท Art work Skin ของตัวละคร Shyvana เมื่อหลายปีที่แล้วกับปัจจุบัน

ก่อน

หลัง

และ ตย. การรีโมเดลตัวละคร Sion ที่แทบจะเปลี่ยนเป็นตัวใหม่

ปล. นี่เป็นเพียงข้อมูลคร่าว ๆ ที่ทำกำไรให้แก่ LOL
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jomezeollo : 29th March 2015 เมื่อ 12:57

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    เดียวจะมีคนมาโพส "แล้วHONละ"

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    369
    ได้รับคำขอบคุณ: 950
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Benzt2h อ่านกระทู้
    เดียวจะมีคนมาโพส "แล้วHONละ"
    แล้ว Hon ละ 5555+ เล่นๆๆน่า

กล่าวขอบคุณ
    238
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    แล้ว hon ล่ะครับ.
    Forever alone !!!! (T____T)

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    เท่าที่รู้ Hero of storm ไม่ใช่ Moba นะครับ ผมก็เล่นอยุ่ แต่มันยังแค่ Beta ละผมว่ามันสนุกกว่า Hon Dota และ LOL นะ เพราะมันเน้นทีมโครตๆ และไม่มีออกของ แต่ก็ยังแค่ Beta ยังต้องปรับอีกเยอะ ยังมีบัคอยู่บ้าง แต่มันไม่แลคเลยไม่ว่าจะเล่นกับฝรั่งหรือเล่นกับใคร

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

GHOST
    กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    แล้ว HON ล่ะ
    INTEL I5 4440 ASROCK H81M-VG4 R2.0 kINGSTON HYPERX FURY DDR3 8GB 4*2 GALAX GTX 750 TI EXOC TSUNAMI BLACK STROM550 w 80+ E5500 ASROCK G31M-GS R2.0 DDR2 2GB ASUS GT730

กล่าวขอบคุณ
    91
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    Blog Entries
    1
    กลัวดราม่า ของแฟนทั้ง 2 เกม
    Osu Taiko

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    หอน กากเหรอคับ

กล่าวขอบคุณ
    91
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gikkik อ่านกระทู้
    หอน กากเหรอคับ
    Hon มันเล่น เฉพาะทวีปไงครับ//ถ้าจำไม่ผิดนะ
    Osu Taiko

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    3
    ผมเฉยๆ lol ผมเลิกเล่นเพราะ ผมเล่น 7 แมทแพ้หมดเลิกแม้งเลย
    ตอนนี้เล่น dota2 เพราะจะเอาของมาขายเอาตังไปซื้อปืน cs go 55555555555

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ por อ่านกระทู้
    เท่าที่รู้ Hero of storm ไม่ใช่ Moba นะครับ ผมก็เล่นอยุ่ แต่มันยังแค่ Beta ละผมว่ามันสนุกกว่า Hon Dota และ LOL นะ เพราะมันเน้นทีมโครตๆ และไม่มีออกของ แต่ก็ยังแค่ Beta ยังต้องปรับอีกเยอะ ยังมีบัคอยู่บ้าง แต่มันไม่แลคเลยไม่ว่าจะเล่นกับฝรั่งหรือเล่นกับใคร
    ทำไมมันถึงไม่ใช่ MOBA ละครับ ?

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jomezeollo อ่านกระทู้
    ทำไมมันถึงไม่ใช่ MOBA ละครับ ?
    ผมจำชื่อเรียนไม่ได้เหมือนกันครับรู้สึกทางค่ายจะบอกเป็นแนวไรนึ้ละครับไม่นับเป็น MOBA

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jomezeollo อ่านกระทู้
    เขาเรียกแนว hero brawler เกมนี้ไม่ต้องออกของ ไม่มีเงิน เน้น+กัน กับทำ object ต่างกันพอยังครับ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบในเกมไม่เหมือนกัน ออกไปทางแอคชั่นมากกว่า มีการอัพสกิลความเก่งของแต่ละตัวละครแทนการซื้อของเพราะไม่มีร้านไอเท็ม เวลาเล่นไม่มีการฟาร์มป่า ไม่มีเก่งใครเก่งมัน ทุกคนเก่งเท่ากันเลเวลขึ้นพร้อมกัน เวลาชนะไม่จำเป็นต้องเก็บ Kill เยอะแบบที่นิสัยคนไทยชอบ เพราะบางทีการเล่นเควสต์อย่างเดียวก็ทำให้เกมจบได้โดยไม่ต้องคิลเลย แผนที่คล้ายๆกันแต่การเล่นแตกต่างกันไปตามเควสของแผนที่ มีสวมบทเป็นฮีโร่เฉพาะของแต่ละแผนที่ เช่น ดราก้อน ไนท์ โกเล็มต้นไม้(ตีแรงมาก) เวลาซี๊จแคมป์ในป่าเราเอาพวกในป่ามาเล่นมาช่วยดันเลนได้ เวลาเลเวลตัวละครแต่ละตัวเยอะขึ้น(ไม่เกี่ยวกับตอนเล่น)จะมีสกิลที่สามารถอัพเพื่อเพิ่มความสามารถตัวละครได้หลากหลายขึ้น แหละเกมมันชี้ขาดกันใน 20 นาที แต่เหนือสิ่งอื่นใด มีม้ากับตัวเหี้...ให้ขี่ hahaha
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    เข้ามารอดูคนตีกัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    www.facebook.com/sengmonday
    กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    โหดจริงไรจริงเรื่องปิ้งย่าง

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    Stream ????
    คนเรามันก็มีแค่สองอย่างเท่านั้นแหละ ไม่ "กาก" ก็ "เกรียน"

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    steam ไม่มีrนะจ๊ะ
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

ชอบร็อคเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    541
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    เล่นๆ ไปเหอะ

ปล. stream คือ ?

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ไร้สาระ *-*

กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ก็ LOL มันต้องซื้อตัวละครไม่ใช่เหรอครับ dota2 มันก็เปิดทุกตัวนี้ครับ //แค่ความคิดของผมหนะนะ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ก็สกิน LOL มันน่าเก็บนินะ ไอซื้อตัวยังไม่แพงเท่าซื้อสกินหรอก เชื่อดิ

LOL>DOTA2 หรือ DOTA2>LOL แค่พิมพ์คอมเม้นท์นี้ตามยูทูปก็เกิดมวยได้แล้ว ฮาๆๆๆๆ
    OPPAI~~MISSILE!!!

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    Steam ( N. : ไอน้ำ )
    ไม่ใช่ Stream ( N : กระแส )
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    lol มันน่าเล่นจริงๆแหละ ติดที่ว่าไม่อยู่ในสตีมเลยไม่เล่น ทุกวันนี้ไม่สนใจเกมส์นอกสตีมเลย มันซื้อง่ายขายคล่องดี

กล่าวขอบคุณ
    247
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    ผมเล่น lol ต้องยอมรับจริงๆว่าเกมนี้มีการเปิดขายสกินจึงทำรายได้ดีกว่า dota อันนี้คงต้องยอมรับ
    เพราะ dota สามารถมีสกินได้โดยไม่ต้องเติม (ยกเว้นสกินหายาก เทพๆ อะไรแบบนั้นอะนะ) แต่เติมที่ก็ใช่ย่อยคับ เล่นมาทั้ง 2 เกม
    แต่ตอนนี้เล่นแต่ lol