ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058

ขอถามเรื่องการสอบสัมภาษณ์เข้ามหาลัยหน่อยครับ

ผมอยากรู้ว่าเขาจะถามอะไรบ้าง มาแนวไหน แล้วยิ่งผมจะเข้าอังกฤษด้วย ไม่รู้จะมาไม้ไหนนี้สิครับ

พี่คนไหนมีประสบการณ์นี้ช่วยบอกหน่อยนะครับว่าเป็นยังไงบ้าง

แล้วโอกาสที่จะผ่านง่ายหรือยากครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    1.ถามคำถามพื้นฐานตั้งแต่ ชื่ออะไร จนไปถึงเนื้อหาทางวิชาการครับ

2.มาแนวไหนแล้วแต่อาจารย์ผู้สัมภาษณ์ครับบางคนก็ชิลๆ บางคนก็จริงจัง บางคนบ้าพอร์ต

3.เข้าอังกฤษหลักเลี่ยงไม่ได้ที่จะมีการสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษครับ ส่วนตัวพี่เองก็ยังได้สัมภาษณ์เป็นอังกฤษเลยถึงแม้จะเรียนภาคปกติก็ตาม

4.เป็นยังไงบ้าง ตอนนั้นไม่คิดเลยครับว่าจะติด

5.โอกาสผ่านเท่าที่รู้มานะครับวัดจาก ถ้าเข้าสัมภาษณ์แบบ คนธรรมดา ไม่วิกลจริตหรือมีปัญหาทางสุขภาพจิต รอบรับตรงและแอดมิชชั่นส่วนใหญ่จะผ่านเกือบ 100% ครับ ถ้าเป็นโควต้าก็ตัวใครตัวมันครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    วัดความเป็นคนอย่างเดียวเลย พูดรู้เรื่อง มีความรู้วิชาพื้นฐานบ้าง ก็ผ่านแล้วไม่ตรงซีเครียด ไปซีตอนสัมภาษณ์งานดีกว่า
    อ่านหา.... หรอ จุฟๆ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ที่เคยเจอนะ ได้สัมภาษณ์ 3-4 ที่

ถามชื่อที่อยู่ จบจากไหน เกรดเท่าไหร่ พ่อแม่ทำงานอะไร

ทำไมถึงเลือกที่นี่คณะนี้ พอจะรู้มั๊ยว่ามันเกี่ยวกับอะไร คิดว่าจะไไปไหวมั๊ย จบไปอยากทำงานอะไร

ก็ประมาณนี้แหละ ใครเป็นคนคุยเก่งหน่อยก็พาโม้ออกนอกเรื่องไปเรื่อย

ตอบให้ดี โอกาสสูง

เค้าก็ดูภาพรวมๆนั่นแหละ บุคลิกภาพ ความมั่นใจ ความเข้าใจ การพูดจา

ตาม คห บน เก็บไว้คิดเยอะๆตอนสัมภาษณ์งานครับ

แต่ผมงงอย่างนึงคนที่บอกงานหายาก ผมว่าไม่ยากนะ อยู่ที่ตัวคุณดีแค่ไหน แล้วตรงกับที่เค้าต้องการและจะมั่นใจในตัวคุณได้รึเปล่า

ล่าสุดผมจะเปลี่ยนงาน ก็ไปอัพเดตเรซูเม่ในเว็บปกติ วันแรกโทรมา วันต่อมาเรียกสัมภาษณ์ อีกวันนึงก็โทรมาเฟิร์มเลย เงินก็ให้ตามที่เรียกไปไม่ต่อซํกบาท

ตอนนี้ก็เคลียร์งานเก่า รอเริ่มงานใหม่อยู่

สู้ๆครับ จขกท ขอให้ได้ ขอให้โดน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 28th April 2015 เมื่อ 08:13

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 942
    Blog Entries
    1
    ของผม ตอนนี้ติดแล้ว ก่อนเข้าบอกเลยสั่นใจ ตุบๆๆๆๆ แน่นอนสู้ๆ

สิ่งที่ผมทำ : พูดชัดๆ จ้องตาตลอดเวลา ไม่วอกแวกมองคนนู้นคนนี้ครับ เข้าสาขาเกี่ยวกับนิเทศควรมี Portfolio ดีที่สุดนะครับ ไม่ไปมือเปล่า

อันนี้ตอนที่ผมไปสัมภาษณ์มาเลยครับ
    ผม : เดินเข้าไปหน้ากรรมการแล้ว ยกมือไหว้ 1 ที [ถ้าเค้าไม่บอกให้นั่ง เราพูดไปเลยว่า ขออนุญาตินั่งครับ]
    อ. : จะให้ Present ตัวเอง ชื่อ นามสกุล จบจากไหน ทำอะไร งานอดิเรก
    ผม : ก็จะ Present Portfolio ถ้าเขาไม่เปิดดูแนะนำให้ เปิดให้อาจารย์ดูนะครับ ^^
    อ. : หลังจากนั้นก็จะถามความพร้อม ว่าทำไมมาเรียน พ่อแม่ทำงานอะไร ประมาณนี้แหล่ะครับ ที่ผมไปสัมภาษณ์มา ^^

ตอนกลับปิด Port เบาๆนะครับ แล้วไหว้ลาตอนกำลังนั่ง เดินก้มๆหลัง

สู้ๆครับ ว่าแต่ไปมหาลัยอ่ะไรเอ่ย
    Believe ~~ ~ !

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    แม่ผมจะให้ผมไปเข้าที่มหาลัยเทคโนโลยีราชมงคลวิทยาเขตจักรพงษภูวนาถครับ

เพราะที่นี่มีรับโควต้าอังกฤษครับ มี 2 สาขาครับ การสื่อสารสากลและการท่องเที่ยว

ผมคิดว่าจะเข้าการสื่อสารสากลครับ แล้วโควต้าต่างจากรับตรงอะไรบ้างเหรอครับ

กลัวว่าเขาจะถามอะไรพิสดารแล้วบางทีก็อาจจะคิดศัพท์อังกฤษไม่ทันด้วย หุหุ

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้
    แม่ผมจะให้ผมไปเข้าที่มหาลัยเทคโนโลยีราชมงคลวิทยาเขตจักรพงษภูวนาถครับ

เพราะที่นี่มีรับโควต้าอังกฤษครับ มี 2 สาขาครับ การสื่อสารสากลและการท่องเที่ยว

ผมคิดว่าจะเข้าการสื่อสารสากลครับ แล้วโควต้าต่างจากรับตรงอะไรบ้างเหรอครับ

กลัวว่าเขาจะถามอะไรพิสดารแล้วบางทีก็อาจจะคิดศัพท์อังกฤษไม่ทันด้วย หุหุ

คุณสมบัติของผู้สมัครและวิธีการรับแตกต่างกันครับ

ยกตัวอย่างเช่น ม.ของผมเองเนี่ย
    จะเป็นรับตรงแบบใช้ GAT-PAT แต่ถ้าโควต้าก็แค่สอบสัมภาษณ์อย่างเดียว แต่ใช้ เกรด อันดับในสายชั้น และ ขนาดของโรงเรียนเป็นเกณท์ในการเรียกเข้าสัมภาษณ์ครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    พี่จบ ม เกษตร วิศวะอินเตอร์ พอดีพี่สัมภาษที่เดียวไม่เคยลองของ ม อื่น -*-

เขาก็ให้แนะนำตัวเป็นภาษาอังกฤษแหละครับ เราก็ต้องบอกไปว่าชื่ออะไร ทำอะไรเวลาว่าง สนใจอะไรเป็นพิเศษ
    แล้วก็จะมีการถามตอบแบบสนทนาปกติ ก็ตอบไปตามที่เขาถามนั้นแหละครับอย่าไปเกรง แต่อย่าให้สั้นมากแบบ yes, no แล้วจบ
    ถ้าน้องถามเขากลับได้จะดีมาก ถือว่าเป็นการคุยแบบปกติ

คือผมว่าเขาแค่เช็คว่าน้องปกติหรือเปล่าเท่านั้นเอง ส่วนใหญ่ถ้าเรียกสัมภาษณ์แล้วก็ก้าวขาเข้าไปได้มากกว่าครึ่งแล้วละครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    ตอนนี้พี่เรียน ศิลปศาสตร์ เอกอังกฤษ ที่ ราชมงคลธัญบุรี ครับ ตอนมาสอบสัมภาษณ์ ก็สัมภาษณ์อังกฤษครับ
    เขาก็จะถามข้อมูลส่วนตัวทั่วไปครับ ชื่อ, นามสกุล, จบจากไหน, บ้านอยู่ไหน, ทำไมถึงอยากเรียนคณะนี้ เอกนี้
    แต่ของพี่ ตอนอาจารย์ถามว่าบ้านอยู่ไหน พอบอกไปว่าอยู่ไหน อาจารย์แกชวนคุยเลยครับประมาณว่าแกเคยไปเที่ยวไรงี้
    ไอเราก็ตื่นเต้นอยู่แล้ว ตอบกระอึกกระอักกันเลยทีเดียว 55555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BenzdezzS : 29th April 2015 เมื่อ 12:21

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ภาษา สำคัญมาก ฝึกพูดกับตัวเองในกระจก เตรียมสคริปแนะนำตัวเลย สายนี้ต้องใช้การพูดและท่าทางประกอบแน่นอน ตอนสัมภาษณ์ อย่าหลบหน้า พูดเต็มเสียง มี พอร์ทโปลิโอถ้าจารย์ไม่แตะ ก็ต้องเปิดให้จารย์ดู รองลงมาก็ ชื่อเว็บที่รับสมัคร อะไรที่เด่นๆในมหาวิทยาลัยนั้นๆ อธิการคือใคร? คณะบดีคือใคร? ประมาณนี้

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: