ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

6 เอฟเฟกต์เกมยอดแย่ที่เกมเมอร์ต่างบอกว่าไม่เวิร์กสุดๆ แต่บรรดาผู้ผลิตเกมชอบใส่มากันจังงง

6 เอฟเฟกต์เกมยอดแย่ที่เกมเมอร์ต่างบอกว่าไม่เวิร์กสุดๆ แต่บรรดาผู้ผลิตเกมชอบใส่มากันจังงง

วิชวลเอฟเฟกต์ของเกมในสมัยนี้ถือว่าล้ำหน้าและมีความสมจริงมากขึ้นกว่าเมื่อก่อนมากแต่ก็มีบางครั้งที่ความสมจริงที่พัฒนามานี้กลับเป็นอุปสรรคต่อการเล่นเกมจนเกมเมอร์บางท่านโอดครวญว่ามันจะสมจริงจนเกินไปแล้ว แต่เรามาดูกันดีกว่าว่ามีเอฟเฟกต์อะไรบ้างที่ใส่เข้ามาในเกมแล้วมันไม่ค่อยเวิร์กเลย

Motion blur

แค่ภาพประกอบก็บรรยายความรู้สึกแทบทั้งหมดแล้วด้วยการเคลื่อนไหวอย่างรวดเร็วทำให้ภาพเกิดการเบลอเหมือนกับเกมรถแข่งที่สิ่งรอบๆข้างเคลื่อนที่อย่างรวดเร็วแต่การนำมาใช้ในเกมแนวแอ็คชั่นมุมมองที่หนึ่งทำให้ผู้เล่นบางคนเกิดอาการเวียนหัวและชวนอ้วกเสียเหลือเกิน

เอฟเฟกต์แสงอาทิตย์สุดแสบตา

การเล่นเกมในสมัยนี้ผู้เล่นจะต้องเจอกับสถานที่ที่หลากหลายรวมไปถึงสภาพอากาศที่เหมือนจริงและโดยเฉพาะอย่างยิ่งกับเอฟเฟกต์แสงอย่างดวงอาทิตย์ที่ผู้เล่นไม่สามารถมองโดยตรงได้แถมยังเพิ่มความลำบากขึ้นถ้าหากประจันหน้ากับศัตรูท่ามกลางแสงที่สาดส่องมาด้านหน้าซึ่งเหตุการณ์นี้ถ้านานๆเกิดขึ้นก็คงจะไม่เป็นไรแต่ถ้าหากเกิดบ่อยครั้งก็คงจะไม่ดีเป็นแน่แท้

ความคลาดเคลื่อนของสี

กล้องสำหรับถ่ายทำเกมก็มีส่วนสำคัญถ้าหากตัวกล้องมีอายุการใช้งานมากหรือเก่าไปหากนำมาใช้กับเกมสมัยใหม่แล้วก็จะพบความคลาดเคลื่อนของสีโดยจะเห็นได้ชัดเจนตามขอบรอบๆของตัวละครที่มีสีแดง/เขียว/น้ำเงินล้อมรอบอยู่ซึ่งเหตุการณ์นี้มันอาจไม่ส่งผลกระทบอะไรต่อตัวเกมมากแต่มันจะน่ารำคาญทันทีเมื่อผู้เล่นต้องเจอมันตลอดทั้งเกม

ภาพในเกมติด Noise เหมือนรูปภาพเก่าๆ

อาการ Noise อาจจะพบได้ในวงการถ่ายภาพตอนกลางคืนโดยจะมีเม็ดเล็กๆในเงามืดเต็มไปหมดซึ่งเป็นการรบกวนของสัญญาณภายในตัวเซ็นเซอร์รับภาพแต่ทว่าอาการนี้กลับปรากฏขึ้นในเกมเช่น Left 4 Dead ที่เห็นได้ชัดเจนที่สุด นอกจากจะสร้างความรำคาญใจแก่ผู้เล่นแล้วมันยังเหมือนว่ากำลังเล่นเกมเกรด B ก็มิปานอย่างไรก็ตามเกมผู้พัฒนา Left 4 Dead ก็ได้ใส่โหมดปรับเปิด/ปิด Noise ได้แล้วซึ่งมีไม่กี่เกมที่ผู้พัฒนาใส่ใจถึงปัญหานี้

Depth of field

ความชัดตื้นชัดลึกที่เกมสมัยนี้นิยมใส่กันเข้ามามันดูดีเมื่ออยู่ใน Trailer ตัวอย่างเกมแต่เมื่อนำมาใช้ในเกมจริงๆกลับเป็นตัวการสร้างความลำบากให้แก่ผู้เล่นแทนอย่างใน BattleField 4 ในเนื้อเรื่องภารกิจที่สิงคโปร์ที่แทบจะไม่เห็นวัตถุในระยะไกลๆเลยและผู้เล่นก็จะมองเห็นแค่ยานพาหนะใกล้ตัวเท่านั้น

Lens flare

ปิดท้ายด้วยเอฟเฟกต์ที่สร้างความแสบตาได้ดีมากและคงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณให้มากเพราะถ้าหากได้เล่นเกมที่มีเลนส์แฟลร์เยอะๆประหนึ่งว่า JJ Abrams เป็นคนพัฒนาก็จะพบว่ามันสร้างความรำคาญมากกว่าศัตรูในเกมเสียอีกครับแต่ถ้าหากการใส่แสงเป็นเรื่องจำเป็นลองดูเกม The Evil Within เป็นตัวอย่างได้ในเรื่องการใช้แสงเพราะเป็นอีกหนึ่งเกมที่ใช้แสงได้นุ่มนวลพอสมควรครับ

แสงที่นุ่มนวลถนอมสายตาแต่มันไม่เท่เท่านั้นเอง

จะเห็นว่าการใส่เอฟเฟกต์ต่างๆเพื่อให้ดูสมจริงนั้นก็เป็นเรื่องที่ดีแต่ถ้าหากใส่มามากจนเกินไปนั้นมันก็ส่งผลเสียต่อผู้เล่นได้เช่นกันครับ

Credit:

กล่าวขอบคุณ
    160
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อันดับ 1 ในใจ ที่ไม่คิดจะเปิดเลยคือ Motion blur ครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    นั่นรู้แล้วว่าทำไมผมเล่นเกม Crysis 3 เสร็จรู้สึกเวียนหัวจนอยากจะไปนอน
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,549
    Motion Blur กับ DOF นี่ตัวทำผมมึนเลยครับโดนเฉพาะ DOF ในเกม
    GTA V นี่อย่างกับตัวเอกสายตาสั้นเลยครับ มองไกลๆเบลอสุดๆ (เเต่เหมาะกับการถ่ายรูป)

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    ไอแสงอาทิตย์ของ bf นี่ล่ะครับ ตัวดีเลย ตายฟรีก็เพราะหันหน้าหาศัตรู แต่ดันทิศเดียวกับดวงอาทติย์

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    อ่า .ทำไมผมขาด ข้อ 1 ไม่ได้

Lens flare ใน gtav นี่แสบตาจริงๆ ถ้าไม่ติดว่ามันลดแอฟเฟกอื่นด้วยนีปิดไปแระ

มันทำให้ภาพดูสมจริงดีอ่ะ แต่ อย่าเล่นถ้าเฟรมสูงกว่า 30 เพราะแทบแยกไม่ออก ต่ำกว่ส 25 จะเริ่มตาลาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zidane : 6th May 2015 เมื่อ 19:59

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    91
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    Blog Entries
    1
    Motion Blur นี้ถ้าคอมกระตุกนี้ โครตดับเบิล 20 Fps ไรเงี่ย
    Osu Taiko

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ตัวนี้แหละ depth of field ทำให้ผมเล่น battle field อ่อน มันมองยากพวกตัวอยู่ไกลๆ นี่มองไม่เห็นเลย รู้สึกรำคาญใจ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เรียกผมว่าStickman
    กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 365
    อยากอื่นอะจริงแต่ ผมก็ยังชอบ Depth of field นะโดยเฉพาะเกมส์ที่ต้องมีด่านในทะเลทรายเนี่ยอินสุดๆ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    Lens flare ยกให้ BF เลยครับ ตระกูลนี้ เน้นแสง 555

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6,058
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    ไม่เป็นปัญหากับเราแฮะชอบซะอีก
    เกมส์สมจริงมากขึ้นต้องใช้เทคนิคมากขึ้นวางแผนเยอะขึ้นเล่นได้เรื่อยๆไม่น่าเบื่อง่ายดี

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    1
    ปวดตามากๆ -_- Motion Blur
    GTX1080ti

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    ความคลาดเคลื่อนของสี

ไอเกมเคนแอนด์หลง นี้เล่นทีจะอ้วก

กล่าวขอบคุณ
    666
    ได้รับคำขอบคุณ: 703
    FPS ทุกเกมทำผมปวดหัวหมดยกเว้น battlefield เล่นภาคไหนไม่เคยทำผมปวดหัวเลย แปลกดี แต่ผมชอบ motion blur นะ 555 เกี่ยวกันไหม?
    INTEL CORE I7 3770, ASUS P8Z77-V LE PLUS, ASUS GTX 670 2GB top, Ocz 650 watt, Hyperx 4 GB

{{Sorry Bro. Ma Bad}}
    กล่าวขอบคุณ
    761
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    ผมนี่ปิดหมดทุกอันอ่ะ เพราะคอมกากไม่ใช่ว่าไม่ชอบนะ55555

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    ผมนี่ชอบทุกอันเลย 555+ เป็นพวกเล่นเกมแบบเสพความงาม

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    อ่าว ผมกลับชอบหมดเลยแหะ 555 แต่เปิดหมดไม่ไหว คอมไม่แรง

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    รับได้หมด ยกเว้นไอ้ภาพเบลอนี่แหละ เรื่องจริงหันหน้าไปมามันไม่ได้เบลอเหมือนเกมส์ซะหน่อย ยัดมาทุกเกมส์ น่าเบื่อมาก

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ โมชั่นเบลอ

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    ไม่นะ ผมชอบหมดเลย ทำให้เกมดูสมจริงขึ้น สวยขึ้น โดยเฉพาะ Noise กับ Motion Blur
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    ผมชอบข้อ 1. นะผมรู้สึกว่าถ้าปิดมันจะทำให้ผมปวดหัว เพราะการที่ภาพเคลื่อนที่เร็ว ๆ แล้วไม่มีมีโมชั่นเบลอ มันแหม่ง ๆ อ่ะ มันปวดหัวจริง ๆ นะ

ความคลาดเคลื่อของสีไม่เกี่ยวกับกล้องในเกม ที่มันเก่านะ ผู้พัฒนาจงใจล้วน ๆ มันเป็น เค้าเรียกว่า Chromatic Abberation ในชีวิตจริง ตาของมนุษมองไม่เห็นหรอก เพราะตาของมนุษย์สามารถรับมือกับมันได้ แต่กับกล้อง กล้องทำไม่ได้ ถ้ากล้องถ่ายฟุตเทจหนังมาเป็นแบบหนัง VFX ที่เหลือก็จำเป็นต้องใส่เพื่อให้มันคล้ายคลึงฟุทเทจมากที่สุด

ส่วน Depth of Field กับ Lens Flare ชอบมาก ๆ โดยเฉพาะ Depth of Fled ยิ่งเวลามันเบลอเยอะ ๆ แบบ Bokeh นะ โคตรสวยเลย

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    Lens flare เลย BF ทำให้มองไม่เห็นยิงไม่โดนเลยที่เดียว

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    3
    ผมชอบเปิดให้หมดอะฟินดี 5555555555555555
    โมชั่นเบลอหลังๆไม่เปิดเพราะเกมใหม่กินสเปค
    เฟรมเรทน้อยเปิดทีแทบอ้วก เลนแฟร์นี่ BF เลยเกมอื่น
    ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ สโลแกน BF เลย สีส้มๆ เนี้ย

HTTP://Deckers.die
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 258
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KHUNGOLF อ่านกระทู้
    Motion Blur กับ DOF นี่ตัวทำผมมึนเลยครับโดนเฉพาะ DOF ในเกม
    GTA V นี่อย่างกับตัวเอกสายตาสั้นเลยครับ มองไกลๆเบลอสุดๆ (เเต่เหมาะกับการถ่ายรูป)
    ทำไมผมชอบจังเลย เปิดมันทั้งหมด

ไม่มีแล้วเหมือนใจจะขาด (แต่เกมที่ไม่มมีอะไรเลยอย่าง Medal of Honor : Allied Assault มันทำให้เกือบอ้วก)

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    เรื่องแสงแยงตาใน BF4 นี่ คงไว้เถอะครับ ผมว่าเป็นสเน่ห์อย่างหนึ่ง เพราะมันเอาไว้ใช้ในเชิงกลยุทธฺ์ หรือลูกเล่นตุกติกอะไรได้พอสมควร ไม่ว่าจะเป็นการเลือกทำเลซุ่มโจมตี หรือตั้งรับ หรือการ Dog Fight ของเครื่องบิน JET