ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262

Unhappy มีเรื่องจะมาปรึกษาเกี่ยวกับร้าน JIB

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อตอนบ่ายของวันนี้ผมได้เอาโน๊ตบุ๊คของผมไปเพิ่มแรม (Asus K450JN-WX006D) แรมเดิมมีอยู่ 4GB ผมจะเพิ่มอีก 8GB เป็น 12GB
    ผมเดินเข้าไปในร้าน มีพนักงานอยู่ 4 คน ผมก็บอกไปว่าเอาโน๊ตบุ๊คมาเพิ่มแรม ผมบอกพนักงานไปว่าเพิ่มอีก 8GB แต่ของไม่มี มีแต่ 4GB 1600
    ผมก็เลยตกลงเอาตัวนี้มันจะได้ dual channel กัน หลังจากพนักงานแกะฝาครอบเครื่องออก(ใช้เวลาแกะประมาณ 10 นาที)
    แล้วเค้าก็ถอดแรมเดิมออก(เพื่ออะไรผมก็ไม่รู้นะ)แล้วก็เอาโน๊ตบุ๊คผมไปเป่าฝุ่นแล้วก็เอากลับมาใส่แรมตัวเดิมและตัวใหม่เพิ่มเข้าไป
    และปัญหามันก็เกิดตรงนี้แหละครับ พอใส่แรมพร้อมหมดแล้ว ลองเทสเปิดเครื่องดูผลปรากฏว่า เงียบกริ๊บบ เครื่องเปิดไม่ติด ไฟตรงปุ่มเปิดไม่ขึ้น(ไม่มีการตอบสนองใดๆทั้งสิ้นเลย)
    ลองใส่แรมของเดิมตัวเดียวก็เหมือนเดิม ลองเอาแรมตัวใหม่อีกตัวมาเสียบก็ยังเหมือนเดิม เอายางลบมาลบก็ยังเหมือนเดิม ลองเอา adapter มาเสียบ ไฟชาร์จขึ้นนะ แต่ก็ยังเปิดไม่ติดเหมือนเดิม
    จนเวลาผ่านไปประมาณเกือบ 20 นาทีเหมือนพนักงานหมดปัญญาแล้ว เค้าก็บอกผมว่าเครื่องเปิดไม่ติดครับ เอาแล้วผมหน้าเสียเริ่มโมโหสุดๆ ก็เค้าบอกอีกว่าต้องส่งเคลมอย่างเดียว ประมาณ 3 อาทิตย์
    (งานเข้าครับ ตูเอาโน๊ตบุ๊คมาเพิ่มแรมแต่ดันทำโน๊ตบุ๊คตูพังซะงั้น ไอ้....!!!) สรุปแล้วไม่ได้เพิ่มแรม แต่ต้องส่งโน๊ตบุ๊คไปเคลม เสียเวลา เสียอารมณ์ เซ็งเลยผม
    (J.I.B Computer Group สาขาฟรายเดย์ ชั้น 2 อุตรดิตถ์)

ใครมีคำแนะนำดีๆ ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yoshi3416 : 8th May 2015 เมื่อ 20:03

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    เครื่องอาจไม่ได้เสียหลอก อาจเกิดจาก ram ที่ใส่เข้าไปมัน เป็นแบบ DDR L หรือ ป่าวมันเลย ตัดดับ ลองเอา แบตออก แล้วกด switch 2-3 ครั้ง เอา Ram เดิม ใส่ แล้วเสียบแต่ที่ ชาตร์ เปิดเครื่องดู ดู ถ้าติดแสดงว่า ram ที่ใสเป็น DDR-L แต่ตอนใส่ ram พนักงานต้องเช็คก่อนว่าเครื่องไม่ได้เสียมาก่อน แล้วค่อยใส่ ram ใหม่ ต่อหน้าเรา แสดงว่า สับเพ้ามาก สาขานี้ แต่เดิมพนักงานก็น่าจะอบรมมา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย merisa : 8th May 2015 เมื่อ 20:21

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104
    เรียกค่าเสียหายได้น่ะครับ เรียกเลย

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ merisa อ่านกระทู้
    เครื่องอาจไม่ได้เสียหลอก อาจเกิดจาก ram ที่ใส่เข้าไปมัน เป็นแบบ DDR L หรือ ป่าวมันเลย ตัดดับ ลองเอา แบตออก แล้วกด switch 2-3 ครั้ง เอา Ram เดิม ใส่ แล้วเสียบแต่ที่ ชาตร์ เปิดเครื่องดู ดู ถ้าติดแสดงว่า ram ที่ใสเป็น DDR-L แต่ตอนใส่ ram พนักงานต้องเช็คก่อนว่าเครื่องไม่ได้เสียมาก่อน แล้วค่อยใส่ ram ใหม่ ต่อหน้าเรา แสดงว่า สับเพ้ามาก สาขานี้ แต่เดิมพนักงานก็น่าจะอบรมมา
    เครื่องผมถอดแบตไม่ได้ครับ มันเป็นแบบฝังอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    7
    แสดงว่าตอนประกอบกลับ อาจจะต่ออะไรผิดหรือหลวมแน่นอนเลย อาจเป็นไปได้ ลองแกะประกอบใหมดู เพราะ Asus ทนมาก ไม่น่าจะพังง่ายๆ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,025
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,429
    ผมทายว่า ตอนเป่าทำให้พัดลมโน็ตบุคหมุน ไฟย้อนกลับเข้าบอร์ด พังมากันเยอะเเล้วครับวิธีเป่าเนีย เราเรียกร้องสิทธิ ได้ 100% นะครับ ถ้าเค้าบอกว่าเครื่องเสียมาก่อน ขอเค้าเช็กกล้องวงจรปิดเลยครับ เพราะต้องเห็นตอนเเรกที่เอามาเปิดยังใช้ได้อยู่ครับ
    PC Phenom ii x4 955 RAM 6 GB VGA 5670 1GB DDR5 & NB I7 3612q ram 8 GB vga 630 2 GB

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,764
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ top_ac อ่านกระทู้
    ผมทายว่า ตอนเป่าทำให้พัดลมโน็ตบุคหมุน ไฟย้อนกลับเข้าบอร์ด พังมากันเยอะเเล้วครับวิธีเป่าเนีย เราเรียกร้องสิทธิ ได้ 100% นะครับ ถ้าเค้าบอกว่าเครื่องเสียมาก่อน ขอเค้าเช็กกล้องวงจรปิดเลยครับ เพราะต้องเห็นตอนเเรกที่เอามาเปิดยังใช้ได้อยู่ครับ

เครื่องเป่าแบบนี้เลยครับที่พนักงานมันใช้เป่าโน๊ตบุ๊คผม ตอนแรกที่ยกเครื่องเข้าไปพนักงานมันไม่ได้เปิดเช็คเครื่องผมก่อนนะ
    ไปถึงมันก็แกะเครื่องผมใส่แรมเลย(เหมือนพนักงานมันไม่มีประสบการณ์อะ)

กล่าวขอบคุณ
    7
    ไฟมันไม่ย้อนเข้า mainboard หรอกครับ รู้จักหลักการของทำงานของ ไดโอด หรือป่าวคับ พัดลม notebook จะเป็นแบบ สามสาย ไฟ + - C ใช้เบาหรือเร่งรอบ ใน board ทุกอย่างที่มีไฟเข้าออก จะต้องผ่าน ไดโอด ก่อน ให้กระแสไฟเดินทาง แต่ไม่ให้ใหลย้อนกลับ Electronic เบื้องต้น

กล่าวขอบคุณ
    1,025
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,429
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ merisa อ่านกระทู้
    ไฟมันไม่ย้อนเข้า mainboard หรอกครับ รู้จักหลักการของทำงานของ ไดโอด หรือป่าวคับ พัดลม notebook จะเป็นแบบ สามสาย ไฟ + - C ใช้เบาหรือเร่งรอบ ใน board ทุกอย่างที่มีไฟเข้าออก จะต้องผ่าน ไดโอด ก่อน ให้กระแสไฟเดินทาง แต่ไม่ให้ใหลย้อนกลับ Electronic เบื้องต้น
    เคยมีพนักงานร้านกล้วยเป่าเเล้วพังครับ เรื่องนี้ ไม่เเน่ 100%นะครับ เเต่ก่อนเป่ายังเปิดใช้กันอยู่เลย เป่าเสร็จบอร์ดพัง เปิดไม่ติดอีกเลย
    PC Phenom ii x4 955 RAM 6 GB VGA 5670 1GB DDR5 & NB I7 3612q ram 8 GB vga 630 2 GB

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    หืมมม เมื่อก่อนผมชอบเป่าอัดบ่อยซะด้วยดิ่ ตอนใช้โน้ตบุ้ค ไม่รู้เลยนะเนี่ยว่ามีเรื่องแบบนี้ด้วย ไฟย้อน เมนบอร์ดพัง

ถือว่าโชคดีมากเลยนะผมที่รอดมาได้เนี่ย ช่วงนั้นเป่าอัดเกือบทุกอาทิตย์ ถ้าพังไปนี่แย่เลยช่วงนั้น ถ้ารู้คงไม่กล้าเป่า รอดมาได้ยังไงฟระเนี่ย = =

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    ไดโอดช่วยได้แค่ส่วนเดียวครับ เพราะพัดลมในคอมมีทั้งขดลวดมีทั้งแม่เหล็กเมื่อมันหมุน
    จะเกิดสนามแม่เหล็กและสนามไฟฟ้า แน่นอนว่าประจุไฟฟ้าที่อยู่ในอากาศที่เกิดจากขดลวด
    สามารถไหลจากอากาศไปติดเมนบอร์ดได้ ลองคิดเอาเองละกันครับว่าจะเกิดอะไรขึ้น

แล้วก็ฝากอย่างนึงนะครับ ไดโอดในทางอุดมคติน่ะไม่ไหลย้อนกลับเลย
    แต่ในความเป็นจริงมันไม่ใช้อย่างนั้นน่ะสิครับ จะมีกระแสไหลออกมานิดหน่อย

สรุป แนะนำเลยนะครับว่าอย่าเป่าด้วยโบลเวอร์เลยครับ