ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    777
    ได้รับคำขอบคุณ: 119

คณะอะไร ใช้ภาษาอังกฤษ บ้างครับ แล้วอยากเข้าต้องฝึกอะไรบ้างครับ ?

ตามหัวข้อเลยครับ

อีกอย่างที่ผมจะถามก็คือ จะเลือกระหว่างสิ่งที่ "ชอบ" กับสิ่งที่ "ถนัด" ดีครับ เพราะว่ามันตัดสินอนาคตได้เลย

แล้วภาษาอังกฤษ ต้องฝึกยังไงบ้างครับ ส่วนตัวอยากพูดเป็นมากกกกกกกกกก แต่แค่แปลคำศัพท์ได้เฉยๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผมม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย effkup01 : 18th May 2015 เมื่อ 21:43

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    ขอตอบคำถามเดียวนะครับเรื่องการฝึกภาษาอังกฤษ รู้คำศัพท์เยอะนี่สำคัญมากครับ มีพื้นฐานตรงนี้ถือว่าได้เปรียบ ส่วนถ้าอยากพูดได้ก็ต้องฟังให้ได้ก่อน และก่อนจะฟังให้ชัด คุณก็ต้องฝึกการออกเสียงให้ถูกต้องก่อนเริ่มจาก A-Z เพราะบางคำในภาษาอังกฤษ ภาษาไทยไม่สามารถใช้ออกเสียงตามได้อย่างถูกต้องทุกคำ อันนี้คงต้องหาเรียนรู้เอาจากสื่อช่องทางต่างๆได้ไม่ยากครับ เมื่อเริ่มออกเสียงถูกต้องแล้วคุณก็สามารถฝึกขั้นต่อไปด้วยการ ฟังเพลงสากล ดูหนัง sound track แล้วคุณจะฟังเข้าใจได้อย่างง่ายดายเลยครับ ที่สำคัญ การจะพูดอังกฤษคล่อง คุณก็ควรฝึกคิดเป็นภาษาอังกฤษด้วย จะได้ผลดีมาก แต่จะดียิ่งกว่าถ้าคุณได้ไปใช้ชีวิตอยู่ในสภาพแวดล้อมที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลักในการสื่อสาร

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    แทบทุกคณะแหละครับ ใช้ภาษาอังกฤษทั้งนั้น แต่มากน้อยก็ต่างกันไป

ส่วนอยากเก่งภาษาอังกฤษก็ต้องฝึกบ่อยๆครับ ไม่ต้องกลัวผิด ฝึกพูด ฝึกเขียน ฝึกอ่านบ่อยๆ เดี๋ยวก็เก่งเอง

อีกอย่างเราไม่ใช่เจ้าของภาษา จะให้พูดเก่งเลย มันเป็นไปได้ยาก ค่อยๆฝึกไปครับ ทุกอย่างมันต้องอาศัยเวลาทั้งนั้น
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    การู้ศัพท์โครตสำคัญครับ V2 V3 นี้สำคัญเลย ผมอ่านๆอยู่ดีๆ ก็ชงักต้องไปเปิดหาคำเพราะรู้ส่วนมากจะอยู่แต่ v1

55555

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    490
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    อยากเรียนคณะไหนครับ ลองดูภาคอินเตอร์ สิครับ แล้วเลือกคณะที่อยากเรียน เรียนได้ทั้งอยากเรียนแล้วสิ่งที่ถนัด
    ถ้าคิดว่าค่าเรียนแพง ผมอยากจะให้มองข้ามจุดนี้ไปครับ เพราะเป็นการลงทุนครับ จบมา เลือกได้มากกว่าคนอื่น เงินเดือนดีกว่า
    ส่วนตัวผม เรียนม.อินเตอร์เอกชนครับ จบมา ไม่รู้เค้าเอาเบอร์ผมมาจากไหน โทมา 5-6บ.ได้ครับ เกรดก็แค่3ต้นๆ เงินเดือน 22k-25k
    ที่ผมพูดว่าเลือกได้มากกว่า คือ ทำงาน บ.ไทยก็ได้ แต่ได้อัตราคนไทย ถ้าทำงานบ.ตปท ก็ได้เรทนอก(22k-25k) ยิ่งเป็นวิชาชีพจะดีมาก เพราะขาดแคลนแรงงาน เช่น กฎหมาย วิศวกรรม สถาปัตยกรรม บัญชี ประณีตศิลปกรรม การประกอบโรคศิลปะ
    ส่วนเรื่องที่ถามว่าต้องฝึกยังไง ตัวผม ผมไม่ฝึกครับ ผมไปปรับเอาตอนเรียนครับ ตอนนี้ก็ พูด ฟัง อ่าน เขียน ได้

สิ่งที่ผมเสนออาจจะไม่ใช่สิ่งที่เหมาะที่สุดนะครับ แต่มันคือก้าวสำคัญในชีวิต เกียวกับการเลือกที่เรียนและคณะ
    ขอให้ประสบความสำเร็จครับ รอท่านอื่นมาช่วยเสนอแนวทางให้นะครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    ผมว่าคณะที่ต้องใช้ภาษาอังกฤษหลักๆ ก็น่าจะทองก้อนนานาชาตินะครับ ส่วนเชิญยิ้ม กับ ชวนชื่น 2คณะนี้ไม่น่าจะใช้อังกฤษเยอะซะเท่าไหร่

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    ส่วนใหญ่ก็คณะมนุษยศาสตร์ครับ ต้องฝึกทั้ง ฟัง พูด อ่าน เขียน เลยครับ

จากนั้นก็ดูอาชีพที่เราอยากเป็นว่ามันต้องใช้ทักษะอะไรเป็นส่วนใหญ่ และก็เน้นทักษะนั้นเยอะ ๆ ครับ