ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ดูผลการโหวต: เกมคอนโซลเล่นผ่านEmu บนPc ควรย้ายไปหมวด เกมคอนโซลหรือไม่ ?

ผู้โหวต
99. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • ควรย้าย

42 42.42%
  • ไ่ม่ต้องย้าย

57 57.58%
    Moderator
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 907

Question [ขอความคิดเห็น] เกม Console เล่นผ่านEmu บน PC จัดว่าเป็นเกม PC หรือไม่ ?

คือเห็นมานานตั้งแต่ กระทู้เก่าๆ แล้วครับ ว่าจะมีการเอาเกมเครื่องคอนโซลเล่นผ่าน Emu มาเขียนว่า เกมของเครื่อง Pc ซึ่งตามควาคิดของผมเนี่ย ผมว่ามันผิดนะครับ เพราะ ว่า เกมนั้นมันไม่ได้ทำขึ้นมาเพื่อเล่นบน PC แต่ว่าเรามีโปรแกรมเล่นใน Pc ได้เท่านั้นเอง ผมเลยคิดว่า เกมเหล่านี้มันน่าจะควรไปอยู่ในกระทู้ คอนโซลมากกว่า Pc นะครับ ผมอยากจะย้ายเกมพวกนี้ไปนะครับ

แต่ว่า ผมจะขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆทุกคนนบอร์ดก่อนว่า จะย้ายไปเพื่อความเหมาะสมและถูกต้อง ในการตั้งกระทู้
    หรืือว่าจะจัดให้เกมที่เล่น บน Pcได้ทุกเกม จัดว่าเป็น Pc อีกแบบนึงครับ ?

แล้วเพื่อนๆ คิดว่ายังไงเอ่ย ? ควรจะย้ายไปมั้ยครับ ?
    update

คือตอนนี้หลักๆ เนี่ย ผมมีความคิดแล้วว่าจะทำยังไงดี?
    อย่างแรก เราควร จำแนกเกมออกก่อนว่า แท้จริงแล้วผู้ผลิตต้องการทำออกมาเพื่อเล่นบนเครื่องอะไร ?
    อย่างที่ สองเราก็จัดไปตามหมวดของเกมแต่ละเกมซะ
    อย่างที่ สาม หากอยากได้เกม คอนโซลเล่นในPC ให้ไปหา EMu ที่ห้องEMu มาใช้เล่นเกมนั้นๆ
    อย่างที่ สี่ ให้เข้าไปเกมที่Emu นั้นๆ เล่นได้ ตามห้องเกมคอนโซลครับ

ถามว่าทำไมทำแบบนี้ ?
    เพราะในอนาคต เราจะแบ่งแยกหมวด เกมคอนโซลย่อยออกไปตามชนิดเครื่องอีกเพื่อความสะดวก ดังนั้นผมจึงต้องแยกให้เป็นหมวดหมู่ชัดเจนครับ
    รอบนี้ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาช่วยโหวต แต่ว่าคงต้องทำตามแผนการของเว็ปครับ เพื่อที่จะได้ง่ายต่อการพัฒนาต่อ

ถามว่า แล้วจะมาตั้งโพลถามทำไมในเมื่อไม่ทำตามเสียงข้างมาก?
    อันนี้หลายคนคงสงสัยครับ ผมเข้าใจครับว่าคิดกันยังไง แต่กระทู้นี้ ผมตั้งก่อนที่จะทราบข่าวว่า เว็ปเราจะมีการแบ่งย่อยหมวดคอนโซลครับ ผมจึงตั้งกระทู้ขึ้นมาถามเพื่อให้เ
    พื่อนๆแสดงความคิดเห็นเพื่อเอาเสียงส่วนมาก แต่ปรากฎว่าหากผมทำตามเสียงข้างมาก มันจะทำให้ขัดต่อแผนการพัฒนาเว็ปเรา ผมจึงต้องขอโทษในจุดนี้ด้วยนะครับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Niizuma
    Guest
    ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ต้องย้ายครับเพราะมันเล่นในพีซี
    หรือถ้าจะให้จัดแจงง่ายหน่อยก็จัดให้เป็นพีซีอีกแบบไปเลยครับ

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    ได้รับคำขอบคุณ: 516
    ผมมีสองความคิดครับ
    1.สมควรอยู่ในหมวดconsoleเพราะถึงจะทำให้เล่นได้บนเครื่องอื่นก็ยังเป็นเกมconsoleอยู่เหมือนเดิม
    2.แต่คนที่เข้าหมวดpcบางคน หลายคน มาเพื่อหาทุกเกมที่สามารถเล่นได้บนpcโดยไม่สนว่าตัวเกมจริงๆจะเล่นผ่านอะไร แต่เมื่อมีโปรแกรมที่ทำให้เล่นบนpcได้ก็ถือว่าใช้pcเล่นได้

สรุป
    ก็แล้วแต่แล้วกันนะครับว่าจะ
    แยกเกมตามประเภทจริงของเกม
    หรือ
    แยกเกมตามเครื่องที่จะใช้เล่นจริง
    แต่ผมว่าเครื่องสำคัญกว่านะครับ
    เพราะถ้าคนอยากจะเล่นจริงๆเค้าไม่สนหรอกครับว่าเกมนี้เป็นconsoleหรือpcเค้าสนแค่ว่าเครื่องเค้าสามารถเล่นได้หรือไม่แค่นั้น

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    210
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    ส่วนผมว่า เอามารวมกับหมวด PC ได้ เพราะเล่นใน PC.....แต่ควรบอกด้วยว่าเป็น EMU เพราะเห็นบางคนไม่ได้บอก อาจทำให้หลายคนสงสัยหรือเข้าใจผิดได้
    อาจโหลดไปแล้วเล่นไม่ได้ขึ้นมาเสียเวลาแย่ เพราะส่วนใหญ่พวก EMU บางเกมกินสเปคพอควร บางเกมอาจไม่สมบูรณ์ ฉะนั้น ลงหมวด PC ได้ แต่ต้องแจ้งรายละเอียด

Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    สำหรับผม ผมว่าควรย้ายน่ะครับ บอกตรงๆคือ เกมส์มันเป็นประเภท Console อยู่แล้ว แค่ใช้โปรแกรมเล่นกับคอมแค่นั้นเอง

จากเหตุที่ต้องใช้โปรแกรมเล่น ทำให้มือใหม่หลายๆท่านคิดว่าเป็นเกมส์คอม ลงแล้วเล่นได้เลย แต่หารู้ไม่นั้นเป็นเกมส์ Console ต้องติดตั้งโปรแกรมอ่านตัวเกมส์ หรือตั้งค่ามากมาย จึงเกินความสับสนให้กับผู้เพิ่งหัดหลายๆท่าน

แนะนำคือ ให้แยกประเภทให้ชัดเจนจะดีกว่า ดังนั้น ผมก็เลยสนับสนุนให้ย้ายครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eVanEsCence : 9th July 2011 เมื่อ 16:58

จอมโหดโหลดเน็ตหลุด!
    Around the World
    กล่าวขอบคุณ
    1,546
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tyrannous อ่านกระทู้
    ส่วนผมว่า เอามารวมกับหมวด PC ได้ เพราะเล่นใน PC.....แต่ควรบอกด้วยว่าเป็น EMU เพราะเห็นบางคนไม่ได้บอก อาจทำให้หลายคนสงสัยหรือเข้าใจผิดได้
    อาจโหลดไปแล้วเล่นไม่ได้ขึ้นมาเสียเวลาแย่ เพราะส่วนใหญ่พวก EMU บางเกมกินสเปคพอควร บางเกมอาจไม่สมบูรณ์ ฉะนั้น ลงหมวด PC ได้ แต่ต้องแจ้งรายละเอียด
    เห็นด้วยกับท่านผู้นี้ครับ เพราะว่า Emu ที่เล่นบน PC ได้ ก็เหมือนกับลูกครึ่ง Console & PC มาผสมกัน ฉะนั้น ถ้าจะตั้งหัวข้อก็ควรบอกไว้ว่าเป็น EMU ON PC นะครับ

Arvil The Best
    กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,953
    มันมีหมวด Emu ไม่ใช่หรอครับ ? ถ้าไม่ย้ายก็ลบหมวดนั้นทิ้งดีกว่า

คหสต. นะครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ไม่ต้องย้ายเพราะว่ามันเล่นบนPC

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ผมคิดดูอีกที ถ้าแยกหมวดเฉพาะๆเลยก็ดีเหมือนกันนะครับ จะได้หาง่ายมากขึ้น เหมือนเปลี่ยนวินโดว์ที่ดีกว่า 5555

กล่าวขอบคุณ
    202
    ได้รับคำขอบคุณ: 114

Move it to Console Game !!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jojo5528 : 9th July 2011 เมื่อ 18:13

FACEBOOK : Tuntikorn Supapkul | STEAM : Graphic General

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ผมคิดว่าอยู่ใน pc เพราะมันก็เล่นใน pc ได้

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020
    ไม่ต้องย้ายครับ ในความคิดผมน่ะ

Senior Moderator
    ฝั่งธน(ต้องทน - -)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,997
    Blog Entries
    4
    ถ้าเป็น console ที่เล่นกับ Emu ผมว่าควรย้ายนะครับ เพราะ ตัวที่เล่นกับ Emu มันคือตัวเดียวกับที่ไปเล่นใน console ครับ จากประสบการณ์ที่ผมเล่น console ใน PC มาหลายเกมส์นะครับ (PS1 PS2 NDS พวกนี้เอาไปใช้เล่นเครื่องจริงได้ด้วย) ยกเว้นว่าเป็นเกมส์ที่ดัดแปลงให้มันเล่นบน PC โดยไม่ต้องพึ่ง Emu น่ะครับ

ผมเลยว่า ถ้าเป็นแบบกรณีแรก console จะเป็นอะไรที่ถูกต้องกว่าครับ Emu เป็นแค่ตัวจำลองให้เล่นเกมส์ console ในคอมได้เฉยๆ ถ้าไม่มี Emu ก็เล่นไม่ได้ เกมส์ console ส่วนใหญ่เขาเลยเรียกว่า rom มากกว่าครับ - -
    -อ่านและคิดทุกครั้งก่อนโพสและตั้งกระทู้-
    -พยายามตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด เพื่อความง่ายต่อการตอบกระทู้ครับ-

กดอ่านคลิก : กฏบอร์ด l Blog

เรื่องเพิ่มเติมผ่าน Blog : เกณฑ์ตอบกระทู้ (สมาชิกใหม่และเก่าควรทราบ)

แจ้งปัญหาคลิก : PM

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,209
    6
    เรามีบอร์ดหมวดEmulatorอยู่แล้วไม่ใช่เหรอคะ
    แล้วพวกที่แจกในหมวดconsoleนั้นก็เป็นromที่ต้องเล่นผ่านemuเท่านั้น(หรือเราเข้าใจผิด? ชี้แจ้งหน่อย)
    ในความคิดเรานะ พวกที่เล่นผ่านemuไม่ถือว่าเป็นPC Game
    ฉะนั้นถ้าเจอพวกที่บอกว่าเล่นผ่านemulatorเราจับย้ายเข้าconsoleทั้งนั้นค่ะ

ลองนึกถึงเกมส์ที่สามารถเล่นได้ทั้งทางคอนโซลและPC ถ้าไม่จับแยกกันไว้เนี่ย เราว่ายุ่งแน่ๆ

ถ้าเป็นเกมส์ที่เล่นในคอนโซล ใส่คอนโซลที่ใช้เล่นหน้าหัวข้อกระทู้ก็แยกไม่ยากหรอก
    ถึงขนาดแยกหมวดบอร์ด ใส่ประเภทคอนโซล แต่ยังโหลดผิดกันล่ะก็คงต้องพิจารณากันหน่อยแล้ว
    [BLOG] : [Visitor Message] : [Private Message]

ลองเข้าบอร์ดด้วยหมาไฟดูสิ แล้วชีวิตจะดีกว่าเดิม

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PeoPleWithNoName อ่านกระทู้
    เห็นด้วยกับท่านผู้นี้ครับ เพราะว่า Emu ที่เล่นบน PC ได้ ก็เหมือนกับลูกครึ่ง Console & PC มาผสมกัน ฉะนั้น ถ้าจะตั้งหัวข้อก็ควรบอกไว้ว่าเป็น EMU ON PC นะครับ
    เห็นด้วยกับทั้ง 2 ท่านนี้
    CPU: Intel Core i5 4570 @ 3.20GHz | VGA: R7 250x | RAM: Vengeance 8GB Dual Channel | PSU: EVGA SuperNOVA NEX750B Bronze | MB: GA-H87-D3H

กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 84
    ควรเป็นหมวด Emulator มากกว่า แต่ส่วนมากลงใน PC เพราะกลัวไม่มีคนสนใจ

Moderator
    กล่าวขอบคุณ
    33
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ -=[BlueBlood]=- อ่านกระทู้
    เรามีบอร์ดหมวดEmulatorอยู่แล้วไม่ใช่เหรอคะ
    แล้วพวกที่แจกในหมวดconsoleนั้นก็เป็นromที่ต้องเล่นผ่านemuเท่านั้น(หรือเราเข้าใจผิด? ชี้แจ้งหน่อย)
    ในความคิดเรานะ พวกที่เล่นผ่านemuไม่ถือว่าเป็นPC Game
    ฉะนั้นถ้าเจอพวกที่บอกว่าเล่นผ่านemulatorเราจับย้ายเข้าconsoleทั้งนั้นค่ะ

ลองนึกถึงเกมส์ที่สามารถเล่นได้ทั้งทางคอนโซลและPC ถ้าไม่จับแยกกันไว้เนี่ย เราว่ายุ่งแน่ๆ

ถ้าเป็นเกมส์ที่เล่นในคอนโซล ใส่คอนโซลที่ใช้เล่นหน้าหัวข้อกระทู้ก็แยกไม่ยากหรอก
    ถึงขนาดแยกหมวดบอร์ด ใส่ประเภทคอนโซล แต่ยังโหลดผิดกันล่ะก็คงต้องพิจารณากันหน่อยแล้ว
    ผมก็คิดแบบนี้นะครับ เพราะเรามีหมวดเกมคอนโซลอยู่ และหมวด อีมูก็มีอยู่ แล้วถ้าเกิดวันใหน เราสามารถนำเกมในคอนโซล มาเล่นผ่านอีมูได้ทั้งหมด เราจะมี หมวดคอนโซลไว้ทำไมเอ่ย ?

แต่ที่มาถามนี้เพื่อความสะดวกของคนส่วนใหญ่ครับ เพราะผมจัดให้เพื่อนๆโหลดเกมได้สะดวกขึ้น จึงอยากจะจัดระเบียบให้เรียบร้อย แต่หากว่า คนส่วนมาก คิดว่ามันสะดวกดีอยู่แล้วก็ไม่เป็นไรครับ ไ่ม่ย้ายก็ได้ เพราะ ผมจัดสารบัญเพื่อความสะดวกของผู้โหลด จึง ยึดตามความสะดวกของคนโหลดเป็นหลักครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ko555555 อ่านกระทู้
    ผมมีสองความคิดครับ
    1.สมควรอยู่ในหมวดconsoleเพราะถึงจะทำให้เล่นได้บนเครื่องอื่นก็ยังเป็นเกมconsoleอยู่เหมือนเดิม
    2.แต่คนที่เข้าหมวดpcบางคน หลายคน มาเพื่อหาทุกเกมที่สามารถเล่นได้บนpcโดยไม่สนว่าตัวเกมจริงๆจะเล่นผ่านอะไร แต่เมื่อมีโปรแกรมที่ทำให้เล่นบนpcได้ก็ถือว่าใช้pcเล่นได้

สรุป
    ก็แล้วแต่แล้วกันนะครับว่าจะ
    แยกเกมตามประเภทจริงของเกม
    หรือ
    แยกเกมตามเครื่องที่จะใช้เล่นจริง
    แต่ผมว่าเครื่องสำคัญกว่านะครับ
    เพราะถ้าคนอยากจะเล่นจริงๆเค้าไม่สนหรอกครับว่าเกมนี้เป็นconsoleหรือpcเค้าสนแค่ว่าเครื่องเค้าสามารถเล่นได้หรือไม่แค่นั้น
    ตามนี้เลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,209
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GoD_NooB อ่านกระทู้
    ผมก็คิดแบบนี้นะครับ เพราะเรามีหมวดเกมคอนโซลอยู่ และหมวด อีมูก็มีอยู่ แล้วถ้าเกิดวันใหน เราสามารถนำเกมในคอนโซล มาเล่นผ่านอีฒูได้ทั้งหมด เราจะมี หมวดคอนโซลไว้ทำไมเอ่ย ?

แต่ที่มาถามนี้เพื่อความสะดวกของคนส่วนใหญ่ครับ เพราะผมจัดให้เพื่อนๆโหลดเกมได้สะดวกขึ้น จึงอยากจะจัดระเบียบให้เรียบร้อย แต่หากว่า คนส่วนมาก คิดว่ามันสะดวกดีอยู่แล้วก็ไม่เป็นไรครับ ไ่ม่ย้ายก็ได้ เพราะ ผมจัดสารบัญเพื่อความสะดวกของผู้โหลด จึง ยึดตามความสะดวกของคนโหลดเป็นหลักครับ
    ถ้าemulatorมันเล่นได้หมดทุกคอนโซลสมบูรณ์แบบ100% ไม่เงื่อนไขที่ต้องพึ่งพาคอนโซลแท้ จะจับไปรวมตอนนั้นก็ไม่สายค่ะ รวมมันง่ายกว่าแยก แต่...คนโหลดromมา สามารถทำให้เล่นในเครื่องคอนโซลจริงได้รึเปล่าคะ? อย่างเช่นWii แค่คุณมีไฟล์isoที่โหลดมา ไรท์ลงแผ่นก็เล่นในเครื่องWiiได้แล้วใช่มั้ย?(ถึงไม่มีWiiก็ใช้isoเล่นผ่านemu Dolpinอยู่แล้ว) แล้วเกมส์ที่เล่นได้ทั้งในPCและคอนโซล สามารถโหลดเอาของPCไปเล่นทั้งในemu และในคอนโซลจริงได้รึเปล่าคะ?(อันนี้เราถามเพราะไม่ใช่คนสายPC Games ออกแนวทึ่มๆ)

เราถึงอยากให้แยกออกไป ระหว่างพวกที่โหลดตัวromแล้วเล่นผ่านemulator กับพวกที่เล่นในPCโดยตรงโดยไม่เกี่ยวกับemulatorค่ะ
    แล้วคงต้องปรับความเข้าใจเรื่องemulatorด้วย
    [BLOG] : [Visitor Message] : [Private Message]

ลองเข้าบอร์ดด้วยหมาไฟดูสิ แล้วชีวิตจะดีกว่าเดิม

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: Benzkub[TH] ::.
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    สั้นๆง่ายๆครับ "ย้ายเหอะครับ" เห็นเยอะมากครับ ที่ขึ้นชื่อ [PC] เปิดไปอ่านไปเรื่อยๆ ต้องใช้ EMU เล่นด้วย ??? แล้วพอไปเปิดของพวก Forum Emu

ก็มีจำพวกนี้แจกอยู่แล้ว คือ มันซ้ำอ่าครับ ย้ายเหอะครับไม่งั้นท่านก็ควรขึ้นชื่อว่า "[EMU PC]" หรือ อะไรก็ได้ที่มีคำพวกนี้ขึ้นตรงหัวข้อโพสต์ครับ

ที่เหลือก็แล้วแต่ความเห็นของแต่ล่ะคนครับ อย่ามาดราม่าใส่ผมก็พอ อิอิ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อยากให้ย้ายครับ

เพราะหมวด emu มีให้อยู่แล้ว

ที่เอาลงที่นี่ ผมว่าเพราะ เป็นหมวดที่มีคนสนใจมากที่สุด

แล้วไฟล์ iso ก็สามารถไรท์ไปเล่นในเครื่องจริงๆได้

ผมว่า น่าจะให้มันย้ายครับ

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    1
    ถ้าตัวเกมส์เค้าทำออกมาแบบว่ามีโปรแกรมในตัวเลย แตกไฟล์ปุ๊บเล่นได้เลยอะไรทำนองนี้ ก็สมควรจะอยู่ในหมวด PC ได้ แต่ควรระบุหัวข้อให้ชัดเจนว่า EMU
    แต่ถ้าจะเอาแต่ ROM มาแจกดื้อๆ โดยต้องไปหาโปรแกรมมาติดตั้งเอง อันนี้่ไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะลงหมวด PC (เห็นหลายกระทู้แล้ว)

Moderator
    กล่าวขอบคุณ
    33
    อ่านๆมา รู้สึก คนที่บอกให้ย้าย จะีเหตุผลที่ดีนะครับ แต่ผลโหวตกลับเป็น ไม่ต้องย้ายมากกว่าซะงั้น พออ่านเหตุผลแล้วรู้สึกว่ามันควรจะย้ายมากกว่านะครับ
    ผมอยากลองอ่านเหตุผลของคนที่บอกไ่ต้องย้ายหน่อยครับ มีใครมีเหตุผลบ้างมั้ยเอ่ย ? หรือมีแค่บอกว่า ไม่ต้องย้ายฉันพอใจ หรือ เพราะมันเล่นใน PC ได้ เหตุผลแบบนี้ไม่เอานะครับ ถ้าหากว่า เหตุผลไม่มีอันใหนที่มันเป็นเหตุผลที่ีดี ผมจะขอย้ายเกม คอนโซลทั้งหมดแล้วกันนะครับ

Niizuma
    Guest
    เอางี้ดีกว่าครับแล้วแต่ท่านเลยว่าจะอยู่ที่ไหนแต่ขอให้ตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเจนเพื่อจะได้ไม่สับสนเป็นพอ

Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    237
    ได้รับคำขอบคุณ: 114

Wink

ผมคิดว่า เกมส์ไหนที่สามารถเล่นได้กับ PC ก็จัดว่าเป็นเกมส์ PC ไปเลยครับ

จบ