ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923

- [opinion] YouTuber/Shoutcaster มันดีจริงหากคุณเจ๋งพอ -

- YouTube -
    Shoutcaster มันดีจริงหากคุณเจ๋งพอ

ในอดีต ผู้ใหญ่หลายคนอาจจะมองว่าเกมนั้นเป็นเครื่องมอมเมาเยาวชน แต่ในสังคมปัจจุบัน เกม ได้ถูกมองในแง่บวกมากขึ้น อาจเพราะเกมเข้าถึงบุคคลส่วนใหญ่ได้ง่ายขึ้นมากกว่าสมัยก่อนที่ต้องเดินไปซื้อแผ่นหรือตลับเกม ซึ่งในปัจจุบันเพียงแค่มี smartphone ก็สามารถเข้าถึงเกมได้มากมาย การเข้าถึงเกมได้ง่ายขึ้นทำให้เกิดอาชีพใหม่ขึ้นมา คือ แคสเตอร์(Caster)นั่นเองครับ

แคสเตอร์ (Caster) คืออะไร

Caster นั้นไม่มีนิยามชัดเจนมากมายนัก แต่เราสามารถแบ่ง caster ออกได้เป็นสองกรณี คือ ผู้พากย์ กับผู้สร้างVideo Content นั่นเองครับ สำหรับบทความนี้เพื่อให้ง่ายต่อความเข้าใจจะขอเรียกผู้สร้าง Video Content ว่า YouTuber ส่วนผู้พากย์จะขอเรียกว่า Shoutcaster ครับ เราจะมาเริ่มต้นกันแคสเตอร์ที่เป็นที่ฮิตกันในประเทศไทย ที่อยู่ในความฝันของหลายๆคนที่อยากจะมียอด subscribe บน YouTube เป็นแสนเป็นล้านกันก่อน นั่นก็คือ Youtuber ครับ

การแคสเกมคืออะไร

การแคสเกม หากพูดถึงในแง่รวมหมายถึงการสร้างคอนเทนที่น่าสนใจขึ้นมาขึ้นมาร่วมกันเนื้อหาเกม โดยที่ผู้เข้าชมงานของเราจะชมทั้งเนื้อหาของเกม และ การแคสงานของเราที่ทำให้เกมดูน่าสนใจและสนุกตื่นเต้นมากกว่าการเล่นเฉยๆ ครับ โดยในปัจจุบันมีแคสเตอร์ไทยที่มีคุณภาพเยอะแยะมากมาย อาทิ คุณเอก ลุงพี พี่ชุดนอน พี่แชมป์ Xyclopz ค่าย The Dreamcasters และอื่นๆที่ไม่ได้กล่าวถึงครับ

หลักการของ YouTuber คืออะไร

ตามหลัก Youtuber นั้นหาเงินโดยใช้ Video Content นั้นจะได้เงินมาจากค่าโฆษณา ทั้งจาก AdSense ของ Google หรือ การเป็น Youtube Partner ก็ตาม โดยที่หากคนมาดูผลงานของเรามาก เราจะได้รับเงินสูงขึ้นหรืออาจจะมีเจ้าของธุรกิจมาติดต่อให้ลงโฆษณาในวีดีโอด้วยเลยทีเดียว ซึ่งคอนเทนในวีดีโอนั้นต้องน่าสนใจ จึงจะสามารถหาเงินได้เยอะ มีคนไม่มากนักที่จะสามารถสร้างคอนเทนให้น่าสนใจจนติดตาผู้ชมหลากหลายจนสามารถหาเงินได้เป็นกอบเป็นกำครับ

หลักการของ Shoutcaster คืออะไร

วิธีการทำงานและการหาเงินของ Shoutcaster นั้นค่อนข้างจะยุ่งยากกว่า YouTuber อยู่พอสมควร Shoutcaster นั้นจะพากย์กีฬา eSports เป็นส่วนใหญ่และเวลาทำงานของ Shoutcaster คือเวลาที่แข่งขันนั่นเองครับซึ่งไม่ใช่ทุกคนที่จะสามารถจัดการเวลาของตนเองให้ตรงกับเวลาแข่งขันได้ ส่วนเงินนั้น Shoutcaster จะทำการ stream สดผ่าน twitch นั้นจะได้จากระบบ subscribe หรือ donate เป็นส่วนใหญ่ และ บางส่วนอาจมีสปอนเซอร์ อาทิ ผู้จัดการแข่งขันหรือผู้เกี่ยวข้อง ณ ส่วนอื่นๆครับ ดังนั้นผู้ที่ทำงานเป็น Shoutcaster ส่วนใหญ่คือ มืออาชีพจริงๆ หรือ ผู้ที่มีอาชีพทางด้านนี้โดยเฉพาะครับ

หนทางการเป็น Shoutcaster และ YouTuber ที่มีชื่อเสียง

ส่วนตัวผมเป็นแค่นักเขียนธรรมดาๆคนหนึ่ง คงไม่สามารถแนะนำในเรื่องแบบนี้ได้ แต่มีคำแนะนำจาก Purge Shoutcaster ผู้มีชื่อเสียงในด้านการพากย์การแข่งขัน DotA2 มาฝากครับ

1.เริ่มสร้างผลงานของตัวเองซะ
    2.หาจุดด้อยของตนเองและปรับปรุงผลงาน
    3.กระจายผลงานของตนเอง ให้เป็นที่รู้จัก
    4.ดัง
    5.พยายามเพิ่มยอดการรับชมใน YouTube หรือการ Stream จากการสร้างผลงานที่น่าสนใจ
    6.ได้รับผลกำไร ไม่ว่าจะเป็น เงิน หรือ หากไม่หวังในเงินก็จะได้รับความสนุก สังคม และความสามารถมาเพิ่ม
    7.และจงเริ่มทำในทันที

ปัญหาหลังจากการเป็น Shoutcaster และ Youtuber ที่มีชื่อเสียง

หัวข้อนี้ค่อนข้างจะไกลสักหน่อย แต่สำหรับบุคคลผู้มีความพยายามจริงๆเมื่อไปถึงจุดนั้นแล้วคุณจะเจอสิ่งต่างๆดังนี้ครับ

1.ไม่มีความเป็นส่วนตัวบนโลก โซเชียลมีเดีย แน่นอนครับไม่ใช่แค่ YouTuber ไทยที่เจอปัญหานี้ Youtuber ต่างประเทศก็เจอเช่นกัน หรือแม้แต่ Shoutcaster ก็เจอครับ สำหรับใครที่ติดตาม YouTuber ไทยมาตั้งแต่แรกๆจะสังเกตุว่ามีการเปลี่ยน Facebook บ่อยครั้ง มีติ่งไร้สมองออกมาปกป้องและเทิดทูนแบบผิดๆ หรือ กระทั่งมีการทะเลาะและทำร้ายกัน ทำให้ความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อนสูญเสียเลยก็มีครับ
    2.ทำงานหนัก สำหรับ YouTuber นั้นถ้าไม่ขยันจริงๆประเภทที่ลงวันละคลิปคงไม่หนักมากมายขนาดนั้น แต่สำหรับ Shoutcaster จัดเป็นสิ่งที่หนักพอสมควร ร่างการต้องแข็งแรงและเตรียมพร้อมเรื่องเสียงตลอดเวลา หากเสียงหายระหว่างการพากย์การแข่งขันยาวๆ นี่ถือเป็นเรื่องใหญ่เหมือนกัน
    3.ข้อเสนอแนะแบบไร้สาระและการถูกนำไปด่าทอ แน่นอนครับว่ามีคนชอบก็ต้องมีคนเกลียดหากคุณสามารถรับเรื่องแบบนี้ได้สบายก็ไม่มีปัญหา หรือ พยายามไม่ใสใจข้อเสนอแนะที่ไร้สาระเป็นพอ

ปัญหาจากการเริ่มต้นเป็น YouTuber และ Shoutcaster

แน่นอนหากขึ้นชื่อว่าเป็นอาชีพก็ต้องมีปัญหาตามมา สำหรับ YouTuber นั้นผู้เริ่มต้นอาจจะมีปัญหาเล็กๆน้อยเช่นคิดคอนเทนใหม่ไม่ออก วีดีโอไม่น่าสนใจ ไม่มีคนดู ไม่เก่งภาษา หรือ แม้กระทั่งการก็อปคอนเทนซึ่งผมจะกล่าวในหัวข้อถัดไป แต่สำหรับ Shoutcaster นั้นปัญหาของผู้เริ่มต้นมีมากมายมหาศาล ทั้ง เวลาไม่ลงตัว สตรีมสดแล้วมีคนดูน้อยวิเคราะห์เกมการแข่งขันไม่ออก พากย์ตามเกมไม่ทัน ไม่สามารถพากย์เกมที่ติดต่อกันนานๆได้ หรือ ไม่สามารถพากย์ 2 ภาษาได้ ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่ที่ทำให้การเป็น Shoutcaster ในบ้านเราไม่นิยมเท่า YouTuber ครับ

ปัญหาการสร้างสรรค์งานของ YouTuber รุ่นใหม่ในไทย

นักแคสเกมนั้นทำให้เกิดนักแคสเกมรุ่นใหม่ หรือ กล่าวคือมีคนอยากเป็น YouTuber มากขึ้นเรื่อยๆ บางคนก็ทำผลงานได้ออกมาดีเป็นที่น่าประทับใจ แต่บางคนทำโดยที่ไม่ได้คำนึงถึงคุณภาพของผลงานและภาพรวมของวงการเกมในปัจจุบัน ซึ่งผลงานบางส่วนอาจทำให้ผู้ที่มาดูมองวงการเกมในแง่ลบมากกว่าเดิม ส่วนคุณภาพและของผลงาน นั้นค่อนข้างที่จะซ้ำและมีรูปแบบเดียวคือ ต้องมีอินโทรก่อนที่จะเข้าถึงตัวคลิปเสมอ เนื้อหาไม่น่าสนใจ ใช้คำหยาบมากเกินไป พูดอะไรที่ไม่สมควรพูด ไม่สามารถแปลเนื้อเรื่องได้และกดข้ามๆไป ไม่ใส่ใจฉากและผลลัพธ์ซึ่งเกิดจากการกระทำของตัวละคร ซ้ำร้ายอาจใช้เกมละเมิดลิขสิทธิ์มาสร้างคอนเทน เพื่อหาเงินอีกด้วยครับ

แคสเตอร์เปรียบเสมือนดาบสองคมจริงหรือ

หลายๆท่าน ที่เล่นเกมอยู่เป็นประจำและดู เหล่าแคสเตอร์ทั้งหลายแคสเกม คงอาจจะเคยเจอ ขอทานออนไลน์ มาขอสนับสนุนเกม เพื่อนำไปแคส แคสเตอร์ซึ่งทำคลิปด่ากราดชาวบ้าน ดักต่อยชาวบ้านกลางงานเกม หรือ ติ่งแคสเตอร์ผู้ออกมาปกป้องแคสเตอร์แบบไม่ลืมหูลืมตา หรือแม้กระทั่งออกมาโจมตีแคสเตอร์ท่านอื่นที่มีคลิปหรือไอเดียคล้ายๆแคสเตอร์ของตนเองโดยไม่ลืมหูลืมตาว่าแคสเตอร์ของตนเองก็ไม่ได้เป็นคนต้นคิดไอเดียนั้น สิ่งที่กล่าวมาข้างต้นนั้นอาจเป็นปัญหาที่เกิดมาจากการที่บุคคลผู้มีวุฒธิภาวะไม่เพียงพอต้องการจะเด่นจะดังให้เท่ากับแคสเตอร์ที่ตนเองชื่นชอบ หรือ พยายามทำให้ตัวเองอยู่ในสายตาแคสเตอร์ที่ตนเองชื่นชอบโดยที่ไม่สนใจว่าสิ่งที่ตนเองกระทำนั้นทำให้ภาพลักษณ์ของวงการเกมนั้นตกต่ำ จนอาจขัดการพัฒนาวงการเกมไทย ทั้งๆที่ในปัจจุบันสังคมไทยส่วนใหญ่นั้นไม่ได้มองเกมเป็นสิ่งที่ดีอยู่แล้ว แน่นอนเมื่อมีด้านเสียก็ย่อมมีด้านดี ยกตัวอย่างแคสเตอร์เช่น นายอาร์ม ผู้เป็นแรงบันดาลใจให้คนเล่นเกมหลายคนนั้นพัฒนาภาษาอังกฤษ พี่ชุดนอน เล่นเกมโดยที่ใส่ใจเนื้อเรื่องเล็กๆน้อยๆรายละเอียดและผลกระทบที่ตามมาทำให้คนสนใจเล่นเกมตามเนื้อเรื่องมากขึ้น พี่เอก HRK แคสเตอร์ผู้ให้ทั้งสาระและความบันเทิงได้ภายในเวลาเดียวกัน และแคสเตอร์ที่ตั้งใจผลิดคอนเทนเพื่อความบันเทิงของผู้ชม ทำด้วยใจรัก หวังดีต่อวงการเกม หลายๆคนที่ผมไม่ได้กล่าวถึงซึ่งเป็นแรงบันดาลใจให้กับผู้คนอีกหลายๆท่านครับ

สรุปสุดท้ายนี้ หวังว่าคงจะมีคนอ่านจบกันบ้างและพยายามทำให้วงการเกมไทยสามารถเจริญเติบโตก้าวไกลในระดับที่เราจะมี แชมป์ TI จากการแข่งขัน Dota2 หรือ The international league of legends สักทีม Shoutcaster ที่สามารถพูดภาษาอังกฤษได้คล่องแคล่วเหมือนพี่แชมป์ Xyclopz . YouTuber คุณภาพอย่าง คุณเอก พี่ชุดนอน หรือลุงพี กันมากขึ้น และ นักเขียนข่าวและบทความเกม ที่จะทำให้คนไทยรักการอ่านกันมากขึ้น เยอะๆขึ้นในอนาคตครับ

Credit : Juropy

(รอการปรับปรุงกระทู้)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jomezeollo : 23rd May 2015 เมื่อ 09:04

Don't Read, Okay?
    กล่าวขอบคุณ
    503
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    ผมว่าตอนนี้ก็มีอีกหนึ่งอาชีพแล้วนะครับนั่นคือ Live Streaming / Streamer ที่เล่นเกมสดๆให้คนดู
    สเป๊คเครื่อง CPU:Intel(R) Core(TM) i5-2400 @ 3.10GHz (4CPUs)การ์ดจอ:nVidia GeForce GTX 550 TiRam:4GBOS:Windows7 Ultimate 64-bit

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 921
    ตัวหนังสือเยอะดี อ่านไม่หมด

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    สังเกตุว่า คนเขียนบทความจะไม่ชอบเบ เดี๋ยวเจอปืน.Jpg หรอก

ส่วนตัวไม่ชอบลุงพี เพราะสายคุณธรรมเกินไป ฟังไปแล้วมันเข้าไม่ถึง

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    Blog Entries
    1
    ใน บรรดา แคสเตอร์ ผมชอบพี่ชุดนอนที่สุดแล้วครับ เนื้อหาครบ เสียงมุ้งมิ้งมากกก 55555

Sometime life's Suck.
    Kisarazu-shi,Shibagen
    กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 840
    จริงๆก็เรื่องภาษาแหละครับ การที่จะพากย์เกมส์ได้นั้นไม่ใช่แค่เล่นให้คนชมดูครับ มันหมายถึงการที่พูดเคสเองต้องมีความรู้เกียวกับเกมส์นั้นอยู่พอสมควร และสามารถอธิบายเนื้อเรื่องเกี่ยวกับเกมส์ให้ผู้ชมรู้เรื่องได้ครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    ส่วนตัวชอบนายอาร์ม มีประโยชน์มากเวลาจะซื้อเกมสักเกม
    STEAM

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    เชียงใหม่ -:IT Hardware:-
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,149
    กว่าจะอ่านจบ!! จนไม่รู้จะเขียนไงดีเหะๆ เพราะทุกวันนี้สังคม Caster Thai ก็ดราม่ากันขึ้นไปทุกวันล่ะ บางคนแรกๆก็มาดีพอติดปีกเข้าหน่อยก็บินสายเกรียนซะงั้น....เห้อ!!

>>โชคดีที่ย้ายหูไปฝัง[มะกัน]ไม่ต้องคอยปวดสอง<<

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    สังเกตุว่า คนเขียนบทความจะไม่ชอบเบ เดี๋ยวเจอปืน.Jpg หรอก

ส่วนตัวไม่ชอบลุงพี เพราะสายคุณธรรมเกินไป ฟังไปแล้วมันเข้าไม่ถึง
    ถ้าไม่ชอบลุงพี แนะนำให้ดูjedda ครับ เค้าคือลุงพีสายมืด. (ผมว่าคนนี้อนาคตไกลเหมือนกันครับ)
    ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเอก เท่าไหร่ครับ
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

กล่าวขอบคุณ
    314
    ได้รับคำขอบคุณ: 528
    นักแคสเกมเดี๋ยวนี้ เติบโตขึ้นเป็นดอกเห็ดเลยล่ะครับ เกิดการเปรียบเทียบ หาแคสเตอร์ที่ดีที่สุด ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ดีนะครับ
    ทำให้เกิดความหลากหลายด้วย แต่เมื่อพูดถึงเรื่องเงินแล้ว น้อยคนที่จะทำคลิปออกมา มีคนดูเยอะ แล้วจะได้ตังเยอะ
    บางคนออกคลิปอะไรก็ได้มา ก็มีคนดูเยอะแล้ว การจะทำแบบนั้นได้ต้องอาศัยเวลาและฝีมือมากเลย

ซึ่งเท่าที่ผมเคยดูมา ผมดันชอบช่องที่ยังไม่ค่อยดังแต่ว่าเนื้อหาดีมากๆอย่าง 9th TEARDROP Gameteller ที่สุดละครับ
    คือแบบ ช่องเขาไม่มีคลิป "แคสเกม" นะครับ แต่จะมีคลิป "วิเคราะห์เนื้อเรื่อง" มากกว่า
    โดยผ่าน Cut-Scene ซะส่วนใหญ่ และ Gameplay เล็กๆน้อยๆ
    ถือว่าเป็นแนวทางใหม่ของการทำคลิปเกี่ยวกับเกมเลยล่ะครับ
    เพราะน้อยคนที่จะทำการบ้านกับเกมนั้นๆจริงๆจนสามารถวิเคราะห์เนื้อเรื่องได้
    ติดใจตั้งแต่ได้ดูคลิปวิเคราะห์เนื้อเรื่อง Final Fantasy Type-0 ครับ ดูเพลิน สนุกมาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Instinger_Zone : 23rd May 2015 เมื่อ 17:43

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    เขียนได้ดี ฝากคลิปเลยสั้นๆไว้ตอนนึงเลยละกันน อิอิอิอิอิ 18+ เต็มไปด้วยคำหยาบนะ

OverTime
    กล่าวขอบคุณ
    941
    ได้รับคำขอบคุณ: 613
    อ่านทีต้องขยี้ตา = =

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 131
    ส่วนตัวไม่ค่อยชอบลุงพีเท่าไหร่ เหตุผลที่ไม่ชอบคือ แกดูเหมือนคนพยายามเลียนแบบ pewdiepie ยังไงไม่รู้(หรือว่า pewdiepie เลียนแบบแกว่ะ คงไม่หรอกเนาะ) ถ้าคนดู pewdiepie แล้วมาดูมาดูลุงพีนั้น จะรู้เลยว่าแกเลียนแบบยังไงบ้าง
    ส่วนตัวว่า HRK BRF LBK(Califonia ชื่อปัจจุบัน) คนเหล่านี้มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง สร้างผลงานได้ดีมาก (นิสัยแท้ๆจริงช่างมัน แต่ผลงานนั้นเต็มเปี่ยมไปด้วยคุณภาพ) แต่ XcrosZ ในปัจจุบัน เริ่มออกทะเลแล้วล่ะคับ ดูเหมือนว่าเค้าสนใจกับสิ่งรอบตัวเค้ามากกว่างานที่เค้ากำลังทำอยู่แล้วล่ะ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    111
    ได้รับคำขอบคุณ: 479
    บอกแบบตรงๆ ไม่ชอบลุงพีแกจะดัดเสียงทำไม? ทำตัวไม่เป็นตัวของตัวเอง ทำเหมือนแอ๊บนู่นแอ๊บนี่เห็นแล้วรำคาญ

อีกคนก็เหยินแอ๊บร็อค เหตุผลที่ไม่ชอบก็คงไม่ต้องบอก ก็คงรู้ๆกันอยู่

มาติ่งทั้งหลายใครจะด่าเชิญเลยครับ
    << EVERY OBSTACLE IS SURMOUNTABLE >>

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 361
    ไม่ชอบนักแคสเตอร์รุ่นใหม่ๆเลย
    1.แทบจะไม่มีความเป็นตัวเองเลียนแบบวิธีพูดคนนั้น คนนี่
    2.พูดคำหยาบเยอะจนเกินความจำเป็น (ไม่ได้โลกสวยพูดได้แต่ที่เคยเห็น****พูดตลอดทั้งคลิปจนรำคาญ)
    บลาๆ ที่เหลือยังคิดไม่ออก
    CPU: Intel I7-7700K MB: Gigabyte Z270X Ultra Gaming RAM: Corsair Vengeance LED 16GB 3000MHz GC: MSI GTX 960 gaming 2G CASE: Cooler master Masterbox 5

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    317
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ส่วนตัวผมชอบเบย์นะ ได้เนื้อหาครับดี เข้าใจเนื้อเรื่อง

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ส่วนตัวแล้วผมชอบพี่เบย์นะครับ ดูแล้วเข้าใจเนื้อเรื่องเกมได้ดี

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ชอบ HRCเพราะเเคชเกมได้หลากหลายไม่ตามกระเเส

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ผมชอบเบย์นะในส่วนของการเล่นเกม
    แต่ในเรื่องนิสัยส่วนไม่ชอบเลย
    พาเด็กหัวเกรียนทำชาวร็อคของจริงเสียหมด
    แถมพูดคำหยาบคายเต็มไปหมด จนเด็กมันเลียนแบบ
    และอีกอย่างก็คือพวกติ่งเนี่ยละ

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    ทำไปก็ได้ตังกันทั้งนั้น

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ก็ตามนั้น ครับ

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    ชอบ พี่ชุดนอน แต่ตอนนี้แก Dota ทั้งวัน gg