ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1

Angry คอมรีสตาร์ทเอง เวลาเล่นเกมส์กราฟฟิกสูงๆ

เสปคคอมเรา
    i5-4590 3.3 MHz
    M/B ASROCK H97 PRO4
    HDD 1 TB. SATA-III Western Blue
    RAM Kingston DDR3(1600) 8GB (4GBx2)
    PSU Corsair VS650
    VGA Galax GTX 970 EXOC black edition
    SINK Cooler Master Hyper103
    CASE Cougar archon

ใช้งานมาได้ประมาณครึ่งปี ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมามีปัญหารีสตาร์ทเองเวลาเล่นเกมส์หนักๆ กราฟฟิกสูงๆ บางทีก็เล่นไปซักพักเเล้วคอมก็รีเอง. บางทีเพิ่งเข้าเกมได้แปบเดียวก็ดับ แต่ก่อนหน้านี้ เล่นเกมส์เดิม ติดต่อกัน ยาวๆ ก็ไม่เป็นไร เอาไปเชคที่ร้าน. เค้าบอกมีปัญหาที่การ์ดจอให้ส่งเคลม ตอนนี้เราเลยใช้การ์ดอีกตัวนึงแทน. แต่เครื่องก็ยังมีดับเองอยู่ครั้งนึง ตอนเราเล่นเกมเปิดโปรแกรมเชคอุณภูมิไปด้วย GPU เต็มที่ ร้อนไม่เกิน75c CPU อยู่ราวๆ50-60c
    อยากรู้สาเหตุว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่.

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    คิดว่าน่าจะเป็นที่ psu ครับ ไฟไปเลี้ยงไม่พอ เพราะว่าทำงานหนักขึ้นตอนเล่นเกม แล้มันจะกินไฟเพิ่มด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    การ์ดจอเป็นแบบ Overclock เวลาเล่นเกมกราฟิคเยอะๆมันจะ Overclock ให้ทำงานให้ทัน ซึ่งมันจะกินไฟมากขึ้น
    CPU ก็มีระบบบูสสปีดตัวเอง กินไฟเพิ่มเหมือนกัน PSU น่าจะต่ำไปสำหรับการ์ดจอตัวนี้

ถ้ามีตังก็อัพ PSU ไปซัก 850W
    ถ้างบหมดก็ปิด OC ของการ์ดจอ / ปิดฟังก์ชันบางอย่างใน option graphic ของเกม

ปล. คอมรีเอง นี่มี บลูสกรีนบอก error code รึปล่าว หรือดับไปเลยไม่ขึ้นอะไร

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zerosistem อ่านกระทู้
    การ์ดจอเป็นแบบ Overclock เวลาเล่นเกมกราฟิคเยอะๆมันจะ Overclock ให้ทำงานให้ทัน ซึ่งมันจะกินไฟมากขึ้น
    CPU ก็มีระบบบูสสปีดตัวเอง กินไฟเพิ่มเหมือนกัน PSU น่าจะต่ำไปสำหรับการ์ดจอตัวนี้

ถ้ามีตังก็อัพ PSU ไปซัก 850W
    ถ้างบหมดก็ปิด OC ของการ์ดจอ / ปิดฟังก์ชันบางอย่างใน option graphic ของเกม

ปล. คอมรีเอง นี่มี บลูสกรีนบอก error code รึปล่าว หรือดับไปเลยไม่ขึ้นอะไร
    ตอนรีไม่ขึ้น bluescreen ค่ะ

กล่าวขอบคุณ
    878
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    ผมก็เคยเป็น ประมาณว่าการ์ดจอหรือ cpu มันร้อนเกินอะ มันเลยดับเอง
    ก็แค่คนธรรมดา

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    GPU เต็มที่ ร้อนไม่เกิน75c CPU อยู่ราวๆ50-60c หากท่านแน่ใจว่ามันเกิดอาการดับหรือรี ใน ช่วง อุณภูมิ ที่ว่า
    ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับ 2อย่างนี้ ดูก็ปกติทั่วไป เล่นนานๆ vgaน่าเฉลี่ย65- 70c cpu 60 - 65c
    vga นี่ปรับเพิ่มความเร็วพัดลมไปเลย ซัก 60%ขึ้นไปเลย
    งั้นต้องมาเช็ค ที่ psu แล้วว่า มันปกติดีปาว ส่งเครมดีกว่า ประกันยังไม่น่าหมด
    ลองเล่นไปเรื่อยหากเป็นถี่ขึ้นก็คงชัดครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    เรื่องไฟไม่พอหนิไม่น่าใช่นะ แต่PSU เสียหนิว่าไปอย่าง
    อีกอย่าง ความร้อนCPU เท่าไหร่ ทาซิลิโคนดีรึเปล่า ขาล็อกCPU แน่นไหม
    ทางลมในเคส ก็สำคัญนะ ตรวจเช็คเบย
    ปล.ผมก็ใช้Corsair VS 650w กับFX6300@4.2 +7970 oc กินไฟกว่าของท่านอีกครับ
    ชริ!@#$

กล่าวขอบคุณ
    1
    อัพเดทอาการ วันนี้ลองใช้ program OCCT เช็ค power supply ดู ตั้งให้มันรันไว้ 1ชม. กะว่าเอากราฟที่ได้มาดู
    ปรากฏว่า รันไปไม่ถึง 10 นาที รีเองอีกละ ลองใหม่ ก็เหมือนเดิม

กล่าวขอบคุณ
    212
    หากทำได้นะครับผมอยากให้ รื้อมาแล้วประกอบใหม่ นอกเคสเลย
    ทำความสะอาด ทุกส่วน โดยเฉพาะ ช่องสล้อตต่างๆ cpu ก็อัดซิลิโคนใหม่ปะกบซิ้งให้แน่นดูขาล้อคกดให้แน่นสนิท
    ลองมาเทสกันอีกที เครื่องรีนี่ cpu ร้อนไป ก็เป็นไปได้ หมด หากทุกอย่างปกติดี
    ก็คงต้องเครม psu(มีpsuสำรองมาเทสซะตัวก็ดี) แบบนี้ละปัญหาคอมมันจะคล้ายๆกันต้องไล่ดีๆ เจอช่างดีก็โอ ไป หัดทำเองจะละเอียดกว่า

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เช็ด psu กับ Mb ดูคับ ไม่ psu ก็ Mb เสียคับ
    ปล.M/B ASROCK ของเจ้านี้เคยเป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน คับ ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นกับ psu

กล่าวขอบคุณ
    1
    แบกไปที่ร้านมาอีกรอบให้เค้าเชคค่ะ รันOCCT 1ชม. ไม่มีปัญหาอะไร
    ที่ร้านแนะนำให้ลองเปิดฝาเคส ละเอาพัดลมเป่าดู ถ้ายังดับอีก เค้าจะให้ยืม PSU มาลองที่บ้านเลยว่าจะดับอีกมั้ย
    ต้องค่อยๆหาสาเหตุไป ได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีค่ะ

เหนื่อย

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ไฟไม่พอ cpu ร้อนเกินไป บลาๆ
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 898
    ไฟไม่พอ ไม่น่าจะใช่ครับ ผมก็ใช้ vs650 ร่วมกับ 7870 xt ย้ำนะครับว่า xt ใช้หัว8พินกับ6พินต่อไฟเพิ่ม ยังเล่นไม่เห็นมีปัญหา ไฟไม่พอไม่เกี่ยวแล้วหละ ลองเช็คcpu พัดลมแน่นไหม ซิลิโคลนหายรึป่าว

ขอมือเธอหน่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 606
    ผมก็ใช้ CPU I5 4460 + R9 280 X + PSU VS650 เหมือนกัน เล่นทุกเกมไม่เป็นไร แต่เจอ Company of Heroes 2 ปรับสุดทุกอย่าง พอเล่นใกล้จะจบเกมรีสตาร์ทเองเฉยเลย

ผมลองใช้โปรแกรม OCCT ลองเทส PSU แล้ว ปรากฏว่า 20 วินาที เครื่องรีสตาร์ทเองเลย T_T
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ap10308280 : 25th May 2015 เมื่อ 02:14

กล่าวขอบคุณ
    1
    Test OCCT PSU ที่บ้านแบบเปิดฝาเคสพัดลมเป่าเต็มสูบเย็นเฉียบบ ไม่ถึงนาที ดับค่ะ
    ไม่น่าเกี่ยวกะความร้อนนะ เครื่องเราตอนนี้ฝุ่นแถบไม่มี ซิงค์ก็แน่นมาก

การรีสตาร์ทเปนแบบสุ่มเลยล่ะ เฉพาะตอนเล่นเกม บางทีเล่นเป็นชั่วโมงไม่มีปัญหา บางทีแค่เพิ่งเปิด ยังไม่ทันไรก็ดับไปเอง

กล่าวขอบคุณ
    212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pjcoolz อ่านกระทู้
    Test OCCT PSU ที่บ้านแบบเปิดฝาเคสพัดลมเป่าเต็มสูบเย็นเฉียบบ ไม่ถึงนาที ดับค่ะ
    ไม่น่าเกี่ยวกะความร้อนนะ เครื่องเราตอนนี้ฝุ่นแถบไม่มี ซิงค์ก็แน่นมาก

การรีสตาร์ทเปนแบบสุ่มเลยล่ะ เฉพาะตอนเล่นเกม บางทีเล่นเป็นชั่วโมงไม่มีปัญหา บางทีแค่เพิ่งเปิด ยังไม่ทันไรก็ดับไปเอง
    งั้นลองไปหา psu ตัวใหม่มาเทส หากเป็นอีก ก็บอร์ดละ ทำใมแบกไปถึงร้านแล้วไม่ทิ้งไว้ให้ช่างมันเทสหาสาเหตุให้ละเอียดไปเลย

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jo2014 อ่านกระทู้
    งั้นลองไปหา psu ตัวใหม่มาเทส หากเป็นอีก ก็บอร์ดละ ทำใมแบกไปถึงร้านแล้วไม่ทิ้งไว้ให้ช่างมันเทสหาสาเหตุให้ละเอียดไปเลย
    ไปเทสที่ร้านรัน 1 ชม. ไม่เป็นไรเลย พอเอากลับบ้านมาเป็น ตอนนี้เอา PSU ของร้านมาลองใช้งานจิงก่อน

คิดว่าน่าจะเป็นPSU ที่เป็นตัวปัญหาละค่ะ

กล่าวขอบคุณ
    212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pjcoolz อ่านกระทู้
    ไปเทสที่ร้านรัน 1 ชม. ไม่เป็นไรเลย พอเอากลับบ้านมาเป็น ตอนนี้เอา PSU ของร้านมาลองใช้งานจิงก่อน

คิดว่าน่าจะเป็นPSU ที่เป็นตัวปัญหาละค่ะ
    vs 650 หากมันปกติสุขดี มันรับสเปคของท่านไหวแน่นอน ไฟรางเดียวโหดๆ แต่ที่ไม่เอาเข้า 80+ เพราะคงเป็นที่อุปกรณ์ภายนอกไม่ค่อยดี(เป็นตัวประหยัด)เข้าไปก็ไม่ผ่าน
    280x บางคนงบน้อยก็เอาตัวนี้มาใช้ 555+ (จากประสบการณ์ที่เคยใช้มา) ใงหากเป็นจริงก็ลองเคลมตัวใหม่มาครับ .....อาการแบบนี้เซ้งเดี่ยวรีเดียวดับ ต้องเอาให้หายครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jo2014 : 25th May 2015 เมื่อ 16:30

กล่าวขอบคุณ
    1,695
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    ลองเช็คหรือเปลี่ยนปลั๊กไฟที่ใช้อยู่ด้วยนะครับ บางทีอาจจะเป็นที่ปลั๊กก็ได้

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    เคยเป็นกะการ์ดจอ เปลี่ยนการ์ดจอและหายเลย
    AMD FX-8320 GIGABYTE 970A-D3P RAM 8 GB VGA XFX R9 280X PowerSuppy COUGAR 700W CMX (V2) (80+Bronze)

กล่าวขอบคุณ
    1,224
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jo2014 อ่านกระทู้
    vs 650 หากมันปกติสุขดี มันรับสเปคของท่านไหวแน่นอน ไฟรางเดียวโหดๆ แต่ที่ไม่เอาเข้า 80+ เพราะคงเป็นที่อุปกรณ์ภายนอกไม่ค่อยดี(เป็นตัวประหยัด)เข้าไปก็ไม่ผ่าน
    280x บางคนงบน้อยก็เอาตัวนี้มาใช้ 555+ (จากประสบการณ์ที่เคยใช้มา) ใงหากเป็นจริงก็ลองเคลมตัวใหม่มาครับ .....อาการแบบนี้เซ้งเดี่ยวรีเดียวดับ ต้องเอาให้หายครับ

ลูกพี่บอกผมหน่อยได้ไหม ว่ามันเป็นเพราะอะไร ผมลองเทส OCCT PSU 20 วินาที รีสตาร์ทเครื่องเอง เป็นที่ PSU ไม่พอใช่ไหม ผมจะได้ทำใจเปลี่ยน T_T

สเปคครับ

CPU I5 4460
    Ram kingston hyperx fury 8 GB (2X4GB) 1600
    mainboard gigabyte ga-h97-d3h
    GPU r9 280x sapphire vapor-x 3GB
    psu corsair vs650
    DVD RW LG
    hdd wd blue 1tb
    case zalman z11 neo

กล่าวขอบคุณ
    212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ap10308280 อ่านกระทู้
    ลูกพี่บอกผมหน่อยได้ไหม ว่ามันเป็นเพราะอะไร ผมลองเทส OCCT PSU 20 วินาที รีสตาร์ทเครื่องเอง เป็นที่ PSU ไม่พอใช่ไหม ผมจะได้ทำใจเปลี่ยน T_T

สเปคครับ

CPU I5 4460
    Ram kingston hyperx fury 8 GB (2X4GB) 1600
    mainboard gigabyte ga-h97-d3h
    GPU r9 280x sapphire vapor-x 3GB
    psu corsair vs650
    DVD RW LG
    hdd wd blue 1tb
    case zalman z11 neo
    ไม่เทส OCCT ก็ไม่เป้นไรไม่ใช่หรอคงลองฟูลโหลดเกมโหดมาเยอะและนานแล้ว
    ใช้อะใช้ได้ถ้าใส่อุปกรณ์แค่นั้น 280x กินไฟค่อนข้างเยอะมาก
    เล่นโหดๆนานๆก็ย่อมมีปริ่มๆบ้าง 280x จะให้ดีสบายใจกว่านี้ ควรจะเล่น
    Corsair CX 750M , XFX TS Series 750W Full Wired ...
    Seasonic M12II 750W EVO Modula...
    ผมแค่ยกตัวอย่าง ว่ามีคนเอา 280x ที่ซดไฟ2ร้อยกว่าวัตต์ มาใช้กับ vs 650 อยู่ ก็พอเล่นได้ 555+ แต่จะใช้ได้นานแค่ไหน

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ไม่เทส OCCT ก็ไม่เป้นไรไม่ใช่หรอคงลองฟูลโหลดเกมโหดมาเยอะและนานแล้ว
    ใช้อะใช้ได้ถ้าใส่อุปกรณ์แค่นั้น 280x กินไฟค่อนข้างเยอะมาก
    เล่นโหดๆนานๆก็ย่อมมีปริ่มๆบ้าง 280x จะให้ดีสบายใจกว่านี้ ควรจะเล่น
    Corsair CX 750M , XFX TS Series 750W Full Wired ...
    Seasonic M12II 750W EVO Modula...
    ผมแค่ยกตัวอย่าง ว่ามีคนเอา 280x ที่ซดไฟ2ร้อยกว่าวัตต์ มาใช้กับ vs 650 อยู่ ก็พอเล่นได้ 555+ แต่จะใช้ได้นานแค่ไหน
    GTA V ปรับสุดหมดไม่ดับ แต่มาเจอเกมอย่าง company of hero 2 ปรับสุดหมด แล้วพอจะจบเกมแล้วดับเลย โคตรงง

กล่าวขอบคุณ
    212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ap10308280 อ่านกระทู้
    GTA V ปรับสุดหมดไม่ดับ แต่มาเจอเกมอย่าง company of hero 2 ปรับสุดหมด แล้วพอจะจบเกมแล้วดับเลย โคตรงง
    เอาน่าๆนานๆเกิดที อาจจะเป็นที่ความร้อนอุปกรณ์อืนๆช่วงนีอากาศร้อนมากๆ ดับ รี นี่มันหลายสาเหตุนะครับ อยากรู้ลองโหดๆไปอีกซักพัก ให้รู้กันไปเลย

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ลองเช็กRAMดูก่อนครับ
    อาการนี้ผมเคยเป็นอยู่พักนึง
    เช็ก CPU กะ PSU แล้วไม่เจออะไรผิดปรกติ
    ถอด RAM ออกมาอันหนึง อาการออกเลย