ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

หมดยุคการผลิตกล่องเกม PC ตอนนี้ต้องดิจิตอล!

หมดยุคการผลิตกล่องเกม PC ตอนนี้ต้องดิจิตอล!

ถ้าจะให้พูดถึง เกมกล่องเครื่อง PC นี้ ถือว่ามีประวัติมายาวนาน จุดเริ่มต้นตั้งแต่สมัยแรกที่อินเตอร์เน็ตยังไม่ดีเท่ากับสมัยนี้ ดังนั้นถ้าเราจะลงเกมได้เราก็ต้องไปซื้อแผ่น CD มาลงเกมซะก่อน แผ่น CD สมัยแรกนี้ ในยุคแรกที่แผ่น DVD ยังไม่แพร่หลาย ตอนนั้นเกมจะมาใน รูปแบบของกล่องสีเหลี่ยมที่มาพร้อมกับแผ่น CD 1-2 แผ่นแล้วแต่เกมพร้อมกับ คู่มือเริ่มต้นชนิดบางสุดๆ ความหนาไม่เกิน 20 หน้า

หน้าปกก็ไม่ได้แตกต่างจากกล่องสมัยนี้เท่าไรนัก ตอนนั้นรูปเกมกล่องก็มีทั้งเกม PC ออฟไลน์รวมไปถึงเกมออนไลน์บางชนิดอย่างในภาพที่เราเอามาก็เป็นอีกเกมในตำนานที่ปิดไปนานแล้วอย่าง eco หรือชื่อเต็มก็คือเกม Emil Chronicle Online ที่ช่วงเริ่มต้นบังคับขายมาพร้อมกับกล่องและตุ๊กตาสุดน่ารัก ซึ่งถ้าใครเล่นเกมออนไลน์สมัยเริ่มต้นนี้เชื่อว่าต้องมีเจ้านี้ประดับบ้านแน่นอน

ยุคสมัยที่เปลี่ยนไป

แต่พอมาถึงสมัยนี้การขายเกมกล่องเริ่มจะลดลง เหตุผลก็มาจากเทคโนโลยีในการเชื่อมต่อที่ดีมากขึ้นทำให้เกิดช่องทางใหม่ๆ อย่าง Digital Download ที่มีความสะดวกมากกว่า ประหยัดกว่าและราคาถูกกว่า นี้เป็นจุดที่ทำให้การขายเกมกล่องในรูปแบบเดิมๆ เริ่มลดลง แม้ว่ากล่องเกมอาจจะไม่หายไปแต่จำนวนการขายในปัจจุบันเมื่อเทียบกับสมัยก่อนแล้ว เรียกว่าต่างกันฟ้ากับเหวเลยทีเดียว

ข้อดีข้อเสียของเกมกล่องและ Digital Download

อย่างเรามาดูช่องทางการลงเกมก่อน สำหรับเกมกล่องนั้นเราก็สามารถลงได้ง่ายๆ แค่ใส่แผ่นติดตั้งเสร็จรวดเร็วว่องไว แต่ถ้าเทียบกับการดาวน์โหลดเกมแล้วถ้ามันโหลดเสร็จก็ใช้เวลาไม่ต่างกัน ดังนั้นถ้าจะให้เทียบมันขึ้นอยู่กับการเดินทางเป็นหลัก อย่างแรกถ้าเราใช้แบบ Digital Download เราก็แค่นอนอยู่บ้านแล้วโหลดเกมทุกอย่างขึ้นอยู่กับความเร็วเน็ตของตัวเราเอง แต่ถ้าเป็นเกมกล่องปรกติก็ต้องไปร้านแล้วซื้อมา หรือถ้าสั่งมาก็ต้องรอเกมมาส่ง ซึ่งถ้านับแล้วดูเหมือนแบบ Digital Download จะได้เปรียบตรงที่สามารถสั่งซื้อแล้วโหลดได้เลยทันทีและสมัยนี้เน็ตก็น่าจะเร็วทุกคนเรียกว่าได้เปรียบกว่าเยอะ

อย่างต่อมาคือราคา ซึ่งส่วนนี้ Digital Download ค่อนข้างกินขาดแน่นอนละ เพราะมันไม่จำเป็นต้องใช้อะไรเลยเป็นแค่ตัวเลขตัวอักษรไม่กี่ตัว ต่างกับกล่องเกมที่จะต้องมีกล่องมีผลิตแผ่น ผลิตกล่อง ทำให้ราคามากกว่า เรียกว่าชัดเจนไม่ต้องพูดอะไรมาก ถ้าใครอยากเชียร์เกมกล่องข้อดีที่เหนือว่าเลยก็คือราคาใจที่วัดไม่ได้ เพราะได้กล่องมาะสะสมก็เป็นเรื่องที่เพื่อนๆ หลายคนชอบกันมันเหมือนว่าเราได้เป็นเจ้าของเกมนั้นแล้วจริงๆ จุดนี้เป็นสิ่งที่ Digital Download ไม่สามารถเทียบได้

Digital Download ช่องทางที่สะดวกกว่าของการขายเกม

ก่อนอื่นถ้าจะให้เห็นภาพชัดเจนผมขอยกตัวอย่างเคสที่น่าสนใจก่อน เคสนี้ก็คือการจำหน่ายเกมชื่อดังในช่วงนี้ GTA:V หรือเชื่อเต็ม Grand Theft Auto 5 จากการสังเกตจะพบได้เลยว่าในบ้านเราจะไม่มีเกม PC กล่องเกมนี้แม้แต่เกมเดียว แถมไม่มีกำหนดการผลิตใดๆ เลยด้วย ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น? ก่อนอื่นเราต้องมาดูขั้นตอนผลิตแผ่นก่อนเลย
    การผลิตแผ่นเกมนั้นไม่ใช่ว่าจะเปิดเครื่องผลิตแผ่นปั้มออกมาเป็นร้อยเป็นพันได้เลยทันที ก่อนอื่นเราต้องไปยื่นขอผลิตแผ่นกับทางกระทรวงซะก่อน ซึ่งแน่นอนว่าถ้ายื่นผลิตแผ่นเกม GTA คิดว่าทางรัฐบาลหรือกระทรวงจะให้ผ่านไหมละครับ คำตอบแน่นอนเลยก็คือไม่ นั้นแหละเหตุผลที่ทำไมเกม GTA ภาคใหม่ล่าสุดนี้จึงไม่มีการผลิตแผ่นออกมา แต่กลับกันถ้าเป็นแบบ Digital Download ล่ะ? คำตอบคือขายได้สบายๆ ขนาดส่วนตัวยังซื้อทางนี้เลย อย่างทาง DKS นำเข้ามาก็ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า เหตุผลที่ขายได้ก็คือการขายแบบ Digital Download ไม่สามารถตรวจสอบได้เมื่อเทียบกับการขายแบบเกมแผ่นนั้นแหละทำให้ Digital Download ถึงมีข้อดีกว่า

แล้วการแบนเกมจะหายไปไหม ?

มาถึงจุดนี้เริ่มกลับมามีคำถามว่าแบบนี้ต่อไปเราคงจะสามารถเล่นเกมต่างๆ ได้ทุกเกมโดยไม่มีปัญหาโดนแบนอีกใช่หรือไม่ คำตอบน่าจะเป็น ใช่ เพราะเอาจริงๆ ไม่ว่าจะหน่วยงานไหนหรือรัฐบาลใดเขาก็ไม่ได้มาสนใจเรื่องนี้หรอกครับ สิ่งที่ทำให้เกมตอนนั้นโดนแบนก็เพราะมันออกมาเป็นข่าวดังมีเรื่องรุนแรงและก็การเสนอข่าวโจมตี ถ้าต่อไปไม่มีเรื่องรุนแรงเกิดขึ้นอีกก็ไม่มีทางโดนแบนแน่นอน นอกจากนั้นต่อให้แบนต่อไปมันก็ยากเพราะทุกอย่างขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการเกมอย่าง Strem หรือ Origin ว่าจะแบนโซนพื้นที่รึเปล่าซึ่งเอาจริงๆ มันยาก เอาเป็นว่าเราทำตัวเป็นคนดีเงียบๆ ไว้ไม่ไปก่อนคดีให้ดังระดับประเทศก็สามารถเล่นได้ทุกเกมที่ต้องการละกันนะ

กล่องเกมพัฒนาไปทางไหน

แล้วในเมื่อกล่องเกมจะลดจำนวนลงถามว่ามันจะไปทางไหนต่อคำตอบก็คือส่วนเสริมพิเศษนั้นเอง อย่างที่เราเห็นในหลายๆ เกมที่มีการผลิตกล่องแบบ Box set ซึ่งมีการเพิ่มมูลค่าเกมซึ่งนั้นทำให้กล่องเกมน่าสะสมมากยิ่งขึ้น ซึ่งแบบนี้จะเฉพาะมาทางผู้เล่นแนวฮาร์ดคอร์มากขึ้น เพราะราคาก็สูงขึ้นแต่ถ้าเป็นผู้เล่นระดับนั้นเขาพร้อมจ่ายอยู่แล้วละ โดยสิ่งที่ได้มาก็คือข้อมูลพิเศษ ตัวฟิกเกอร์ที่เท่ เรียกว่าทำให้กล่องน่าสะสมและมีคุณค่าทางจิตใจมากขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย สุดท้ายแล้วกล่องเกมคงจะไม่ได้หายไปเพราะมันต้องมีอยู่แม้ว่า Digital Download จะขายดีแค่ไหนก็ตาม

Credit: http://www.online-station.net/feature/feature/15963

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247
    ข้อดี = เล่นได้ชั่วลูกชั่วหลาน
    ข้อเสีย = ไม่มีกล่อง+ของแถมไว้เชยชม

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    เกมเฉย : บิทไพเรทเบย์ โจ๊ก เถื่อนรัวๆ
    เกมชอบ : เถื่อนรัวๆ แต่มีสตีมบ้าง
    เกมชอบมาก : สตีมพรีออเดอร แท้อย่างเดียว
    ชอบสุด : กล่องพรีเมี่ยมเลย

ตามนั้นนะ ผมอะ
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    ผมว่าแบบ digital มันก็ดีเหมือนกันไม่ต้องพกแผ่นหรือมีแผ่นมาให้รกหูรกตาจะโหลดเมื่อไหร่ก็ได้
    แต่ถ้าแบบกล่องมันก็ดีมีคุณค่าทางจิตใจของเราสูงเก็บเข้าหิ้งเป็นคอลเลคชั่นสวยๆได้

กล่าวขอบคุณ
    666
    ได้รับคำขอบคุณ: 703
    อย่าหายไปเลย ขอจริงๆ กล่องเกมมันสวยมากกว่าที่คิด
    INTEL CORE I7 3770, ASUS P8Z77-V LE PLUS, ASUS GTX 670 2GB top, Ocz 650 watt, Hyperx 4 GB

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Problem?
    กล่าวขอบคุณ
    3,083
    ได้รับคำขอบคุณ: 781
    กำ นิ่หมวดข่าวหรอเนี่ย สตีมกับออริจิ้นมันมีมานานล่ะ

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ planxthanee อ่านกระทู้
    กำ นิ่หมวดข่าวหรอเนี่ย สตีมกับออริจิ้นมันมีมานานล่ะ
    อ่านข่าวรึยังครับ ก็รู้ว่า steam กับ Origin มีมานานแล้วไงครับ สมัยนี้ถึงใกล้จะหมดยุคแผ่นเกมแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    คือ แบบกล่องอ่ะ อยากได้นะ ยิ่งมันแถมพวก ArtWork พวงกุญแจ กิ๋บเก๋ งี้ ชอบเลย
    แต่ พอจะซื้อจริงๆ มันอยู่ไหนล่ะ คน กทม. ก็ดีตรงมีแหล่งที่ฝากพรีออเดอร์ได้
    แล้วคนต่าง จังหวัดล่ะ...... ซื้อ สตรีมจบ ครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    ตอนแกะ กล่องไม่มีอะไร ฟิน~~~~~ แล้วครับ

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ก็เหมือนกับหนังสือบทสรุป สมัยนี้ไม่มีกันแล้ว ขายไม่ออก
    คนเปิดเน็ตหาอ่านกันอย่างเดียว คิดถึงกลิ่นหนังสือ

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    ในช่วงหลายปีนี้จัดกล่องแค่ 2 เกมส์ gta v กับ titanfall

ที่เหลือ steam รัวๆ เพราะมันขายมือ 2 ไม่ได้ด้วยแหละ

เลยเลือกแบบ digital มันถูกกว่า

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

{{Sorry Bro. Ma Bad}}
    กล่าวขอบคุณ
    761
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    ยังไงซื้อแผ่นก็คุ้มกว่าเห็นๆ ซื้อดิจิตอลได้มาแค่โคดจับต้องไม่ได้ แต่ซื้อกล่องนี่ ได้ทั้งกล่องไว้สะสมแล้วโคดก็พ่วงกะสตีม ออริจิ้นก็ว่าไป เกมก็อยู่แผ่นก็ได้ ราคาก็เท่ากันคุ้มกว่าเห็นๆ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ยังไงแบบแผ่นก็ไม่มีทางล้มหายตายจากไปได้หรอก เพราะมันได้คุณค่าทางจิตใจมากกว่า ลองซื้อแบบ Deluxe Edition เทียบกันดูสิ
    ระหว่าง Digital กับ Retail มันก็ให้ความรู้สึกเติมเต็มที่แตกต่างกันแล้ว ยังไงซะสิ่งของที่เป็นรูปธรรมย่อมดีกว่าที่เป็นแค่นามธรรมอยู่แล้ว
    มันคือสัจธรรม อ้อ แล้วมีหนังสือเกมบางเล่มเคยพูดแบบนี้ไว้เมื่อเกือบ10ปีที่แล้วนะครับ แต่จนตอนนี้ร้านขายเกม Retail ก็ยังขายดีเหมือนเดิม

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ผมยังชอบสะสมกล่องอยู่นะ
    steam แค่ gta v เพราะนึกว่ากล่องจะไม่เข้าไทย

กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 82
    จะซื้อกล่อง สมัยนี้ลำบาก สู้ซื้อดิจิตอล รอโหลด ง่ายดี

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 201
    กล่องมีคุณค่าทางจิตใจสูงทีเดียว นักสะสมรู้ดี ผมก็หนึ่งในนั้น ยังไงของที่จับต้องได้ก็ดีกว่า

มันก็เหมือนคนชอบสะสมหนังสือการ์ตูน ชอบสะสมแก้วโรงหนัง สะสมโมเดล สะสมของทั่วไป

เพราะชอบสะสมไงครับ เอาไว้อวดคนรุ่นหลังว่า ครั้งนึงเราเคยซื้อเกมส์นี้ ภูมิใจกับมันที่เคยซื้อ

ติจิตอลเครือข่ายจะล่มตอนไหนไม่มีใครรู้ แต่แผ่นและคีย์ข้างในกล่องจะคงอยู่กับเจ้าของตลอดไป ตามนั้นครับ
    i7-4770K 4.2GHz/Ram 16GB/ASUS GTX 980 Strix 4GB/Corsair CX 750M 80 Plus

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ซื้อกล่องไม่ลำบากหรอกครับ. ซื้อกับสตรีมครั้งแรกยังลำบากกว่าตั้งเยอะ.
    มันอยู่ที่ใจล้วนๆครับ ว่าอยากได้กล่องหรือปล่าว

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Blog Entries
    1
    ซื้อกลอ่งได้คุณค่าทางจิตใจครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    digital ดีอย่างเดียวคือซื้อสดวก ยังไงผมก็ว่าแบบกล่องแผ่นดีกว่าครับ
    มีของแถม กล่องสวยเอาไว้เก็บประดับ สำหรับคนเน็ตไม่เร็วติดตั้งแผ่นสะดวกไม่ต้องโหลด digital นี่ละครับ

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    ยังไงๆก็ชอบกล่องมากกว่า เกมแท้แรกที่ซื้อก็ซิม2ภาคหลัก ตอนถือกลับบ้านดูมีออร่า(รู้สึกอยู่คนเดียวฮ่าๆ)
    เกมวีต้าก็เน้นซื้อแบบกล่อง เกมไหนขายดิจิตอลก็ไม่ซื้อ
    แล้วก็นะตอนที่มีกล่องมาเรียงวางบนชั้นสวยๆมันเป็นอะไรที่งดงามจริงๆ
    TROL HAHAHAHAHA

ใช้การ์ดจอไม่เคยหมดประกัน
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    กล่องไม่มีคุณค่าทางใจสำหรับผมครับ รกบ้าน จัดบ้านทีไรก็ว่าจะทิ้งหลายทีแระ
    อดีตคนเคยแรง i7-2600K@4.3ghz / RAM 16GB / Transcend 370s 256GB / WD Black 2+1TB
    EVGA GTX980 SC 4GB / Seasonic 1000w / Sound Blaster ZXR / ACER XB270HU Gsync 144hz

Everything Gonna be OK
    กล่าวขอบคุณ
    7,106
    ได้รับคำขอบคุณ: 172
    คิดถึงหัวอกนักสะสมบ้างสิครับ

^ ^"

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    แบบดิจิตัลมันก็สะดวกอ่ะนะ แต่ผมก็ชอบสะสมกล่องอ่ะ
    สติ๊กเกอร์ Line ของผมเอง ^^ >> https://store.line.me/stickershop/product/1131039/th
    เกมมายคราฟ ก็มีในรูปแบบเกมส์แฟลชนะ สนุกโคตรๆ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    "สุดท้ายแล้วกล่องเกมคงจะไม่ได้หายไปเพราะมันต้องมีอยู่แม้ว่า Digital Download จะขายดีแค่ไหนก็ตาม"
    พาดหัวซะนึกว่าจะเลิกผลิตแบบกล่อง
    KKG

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Super Member Lv.5
    กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,567
    ซื้อเกมล่วงหน้า ไม่มีกล่อง มันไม่ rare เลย เหมือซื้อเกมธรรมดา อยู่เลย
    มาแต่ Key
    ร่วมกัน ไม่ครอบลิ้งในโปรแกรมฟรี หรือ ครอบลิ้งของโปรแกรมคนอื่น