ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2

เกมการ์ดออนไลน์ vs เกมการ์ดธรรมดา

สวัสดีค่ะเราเป็นคนนึงที่ชอบดูการ์ตูนมาก ถ้าพูดถึงการ์ตูนดังๆ เรานี่ชอบดูหลายเรื่องเลย เช่น ดราก้อนบอล, Yu-Gi-Oh! ดูเอลมอนสเตอร์,
    Let& Go นักซิ่งสายฟ้า, Digimon, Dragon ball, Doraemon, Pokemon ฯลฯ จนถึงตอนนี้ การ์ตูน พวกนี้ ยังคงได้รับความนิยม นำกลับมาฉายอยู่และมีหลายภาคมากมาย ถ้าพูดถึงการ์ตูนที่ผมชอบที่สุด ของผมคือเรื่อง Yu-Gi-Oh! ดูเอลมอนสเตอร์ ชอบเรื่องนี้เพราะ เราเป็นคนชอบวางแผน ใช้สมองคิด คำนวณต่างๆ และชอบเล่นเกมอยู่แล้ว แล้วทีนี้ การ์ตูนเรื่องนี้ดันเป็นเกมการ์ด ซึ่งในสมัยเด็กๆ ก็มีการนำการ์ดนี้มาขาย เรียกว่าการ์ดยูกิ เราและพวกเพื่อนๆก็ซื้อมาสะสมมาเล่นกัน ซึ่งยุคที่เราเล่นนั้น มันนานมามากแล้ว เป็นภาคของ มุโต้ยูกิ (เห็นตอนนี้มีหลายภาคเยอะมาก ตามไม่ทันแล้ว )

ตอนที่เราเล่น เราชอบใช้การ์ด Deck เผ่าจอมเวทย์มนต์ดำ เพราะ ตามพระเอก แถมเพราะมีแบล็กมิจิกเชี่ยนเกิลที่สุดแสนจะน่ารัก
    และแบล็กเมจิกเชี่ยนสุดเท่ด้วย แล้วยิ่งตอนที่ ผสมร่างกับ บัสเตอร์เบลดเดอร์ เป็น แบล็กพาราดินแล้ว+ด้วยการ์ดเวทย์มนต์
    กระจายเวทย์มนต์(อะไรสักอย่างเนี่ยแหละ) ทำให้นึกถึงตอนศึกอัลคราทราซรอบชิงเลย ที่ยูกิสู้กับไคบะ แล้วชนะได้
    แถมที่ชอบอีกฉากในการ์ตูนเรื่องนี้ ก็คือตอนที่ยูกิเจอกับโอซีริส โหมอนสเตอร์ พลังโจมตีเป็นหมื่น แถมอมตะอีก
    จะเอาอะไรไปสู้ แต่ยูกิก็สามารถพลิกเกมชนะได้ ไอเดียพลิกเกมเจ๋งมาก เลยชอบใช้การ์ดDeck ของ ยูกิ และอีกตัวที่ชอบก็คือ
    บลูอายไวท์ดราก้อน กับ ครีโบ้ อะที่ชอบอีกเอาง่ายๆเรียกว่า ตอนสมัยเด็กๆนี่ติดการ์ดยูกิมากเลยแหละ
    เคยฝันไว้ว่า อยากให้เล่นการวางไพ่แล้วมีมอนสเตอร์ขึ้นมาได้แล้วถือดูเอลดิสเดินในโรงเรียน แล้วเจอหน้าใครแล้วก็บอกว่า "ดูเอล"

ซึ่งถึงแม้ตอนนี้เราก็โตแล้วบางอารมณ์ เราก็อยากไปเล่นการ์ดเกม แบบพวกเด็กๆที่เราเห็นตามร้านขายการ์ด
    หรือตามงานต่างๆที่จับกลุ่มเล่นกันอย่างสนุกสนาน (ตอนเย็นเราชอบมองพวกเขาทุกครั้ง ที่เดินผ่านเลย)
    แต่ด้วยตอนนี้เราทำงานมีครอบครัวแล้ว การที่จะมาเล่นแบบนี้ มันจะดูแปลกๆในสายตาคนอื่นหรือป่าว
    (อารมณ์ประมาณว่า โตแล้วนะ ยังเล่นเกมการ์ดอยู่อีกหรอ ??)

โอเค เรายอมรับ เราอาจเป็นคนที่คิดมากไป

เราเลยมานั่งคิด ว่า ถ้าเราเล่นเกมการ์ดแต่เป็นแบบเกมการ์ดออนไลน์ มันจะสนุก เหมือนกับการเล่นเกมการ์ดธรรมดาไหม?

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    สมัยนี้ เราคืดว่า เล่นเกมการ์ดออนไลน์ เอฟเฟค + กราฟิก +ภาพ โดยรวม สวยอะ ไม่ต้องจินตนาการเลย (ในความคิดของเรานะ)

หรือไม่ จขกท. ก็ลองไปเล่นเกมการ์ดออนไลน์ เปรียบเทียบกับเกมการ์ดธรรมดาดูแล้วกัน

ปล. เราเล่น Onimusha Soul อยู่ เราแนะนำเกมนี้นะ เราว่าเกมนี่หน้าจะตอบโจทย์ จขกท. ได้ดีเลยทีเดียว

~Sleeping With Sirens~
    กล่าวขอบคุณ
    2,038
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,014
    ลองดูครับ ผมแนะนำ Hearthstone

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    314
    ได้รับคำขอบคุณ: 528
    เสน่ห์ดึงดูดระหว่างเกมการ์ดแบบ Physical(กระดาษ) กับ Digital(แอพหรือเกมบนPC, Console, Mobile, Web) มันต่างกันครับ
    (อย่าเรียกว่า Offline หรือ Online เลยครับ เพราะทั้งคู่มันหมายถึงแบบ Digital ได้)
    คือทั้งสองแบบมันก็มี ภาพวาดที่สวยเหมือนแหละครับ ถ้าจ้างศิลปินคนเดียวกันมาวาดให้ อันนั้นก็เสน่ห์ที่มีเหมือนกัน
    แต่ไม่เหมือนคือการเล่นนี่แหละครับ
    แบบกระดาษเนี่ย ถ้าจะเล่นทีนึงก็ต้องหาคนมาเล่นด้วย
    ซึ่งแบบ Digital นั้นการหาคู่แข่งเล่นด้วยเป็นเรื่องที่ง่ายกว่า ถ้าเป็น Offline ก็เล่นกับบอท ส่วน Online ก็ได้มากที่สุดทั่วโลกเลยล่ะครับ
    เช่นถ้าเราอยากแข่งขันกับคนที่อยู่ จีน แต่ว่าถ้าเราเล่นแบบกระดาษ เราก็ต้องเดินทางไปที่จีน หรือให้คนที่จีนเดินทางมาหาเราเพื่อเล่น
    แต่แบบ Digital นั้น Online หากันได้เลย มันจึงเป็นเรื่องที่ง่ายกว่ามาก ในการจะหาใครเล่นการ์ดเกมด้วยกันสักรอบนึง
    แต่เสน่ห์ของการหาคู่เล่นแบบกระดาษนั้นก็คือ สังคม ครับ คนเล่นแบบกระดาษนั้นจะมาสังคมที่เจอกันตัวต่อตัวบ่อย ซึ่งจะมาอยู่ด้วยกันได้ก็ต้องมีอะไรเหมือนหรือคล้ายๆกันด้วย
    ดังนั้นคนเล่นการ์ดกระดาษจะเป็นเหมือนเพื่อนหรือครอบครัวเดียวกันเลยล่ะครับ
    ซึ่งในแบบ Digital นั้นบางทีแข่งเสร็จไม่ต้องรู้จักกันก็ได้ เลิกรากันไป หาคู่แข่งใหม่ การหาเพื่อนหรือครอบครัวจึงทำได้ยากกว่า

ซึ่งในอดีตช่วงที่ Yu-Gi-Oh บูมนั้น ยอมรับจริงๆว่า Yu-Gi-Oh ครองตลาดทั้งเด็กและวัยรุ่น ทั้งของเถื่อนและของแท้(ที่มีเพียงน้อยนิด)
    แต่ว่ากาลเวลาเปลี่ยนไปอะไรก็เปลี่ยนแปลง ทุกวันนี้คนเล่นการ์ดกระดาษในประเทศไทยนั้นหายากครับ
    เรียกได้ว่าหนีไปเล่นเกม MOBA หรือ MMORPG กันหมดแล้ว ความนิยมการ์ดเกมกระดาษก็น้อยลง
    และกลายพันธ์ุมาเป็นการ์ดเกม Digital กันซะส่วนใหญ่ ซึ่งที่ฮิตกันทั่วโลกในตอนนี้คือ Hearthstone นี่แหละครับ

แต่เสน่ห์ของการได้สัมผัสเนื้อกระดาษ อัดฉีดสี เคลือบมันเงาวาววับ แถมเก็บไว้ให้ลูกหลานดูได้ ก็ยังเป็นอีกเสน่ห์ที่ทำให้คนเล่นการ์ดเกมกระดาษ
    ยังคงไม่หายไปจากสังคมไทยครับ

ถ้าเป็นตอนนี้ ต่างจังหวัดส่วนใหญ่จะไม่มีคนเล่นการ์ดเกมกระดาษกันแล้วครับ แต่จังหวัดใหญ่ๆหลักๆก็จะยังมีคนเล่นอยู่ มีการแข่งขันอยู่
    ตอนนี้ฮิตกันที่สุดแบบกระดาษก็คือ Cardfight Vanguard ครับ รองลงมาก็คง Magic: The Gathering การ์ดเกมเจ้าคุณปู่ที่แหละ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    Hearthstone อีกเสียงครับ เล่นแล้วสนุกมากภาพสวย แรกๆอาจจะสู้คนอื่นไม่ค่อยได้ แต่พอเริ่มมีการดดีๆเยอะขึ้น ก็สบายครับ เล่นได้ทั้งมือถือ แท็ปเลต คอม ครับ
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

จอมโหดโหลดเน็ตหลุด!
    Around the World
    กล่าวขอบคุณ
    1,546
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    ยังไงก็คิดว่าไม่เท่ากับการ์ดของจริงอยู่ดี เพราะอารมณ์การเล่นต่างๆ ได้เห็นหน้าคนเล่น การสัมผัสกับการ์ด การจั่วการ์ดที่ใช้มือจริงๆ การ์ดฟาดการ์ดกองบนพื้นโต๊ะกับเพื่อนฝูง ฯลฯ
    สำหรับเราแล้วการเล่นการ์ดออนไลน์ก็พอแก้ขัดได้ ระดับหนึ่งเท่านั้น แต่ก็อาจเป็นเพราะเลยวัยมาแล้ว(รึเปล่า?) แอบงงตัวเองเหมือนกัน ฮ่า ฮ่า

Tags for this Thread