ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

อยากเก่งภาษาอังกฤษใช่ไหม ลองเล่นเกมส์พวกนี้สิ (ฝึกขั้นต้น-ขั้นสูง)

อยากเก่งภาษาอังกฤษใช่ไหม ลองเล่นเกมส์พวกนี้สิ (ฝึกขั้นต้น-ขั้นสูง)

ทุกๆปี ค่ายเกมส์ชั้นนำจากทั่วโลกวางจำหน่ายเกมส์หลากหลายแนวเพื่อตอบสนองความต้องการของผู้เล่น วิดีโอเกมส์มากกว่าครึ่งจัดทำเป็นภาษาอังกฤษเพื่อให้ผู้เล่นเกมส์ทั่วโลกรับทราบและเข้าใจเนื้อหาของเกมส์ ด้วยเนื้อหาและภาษาที่ถูกถ่ายทอดบนสู่จอโทรทัศน์หรือมอนิเตอร์คอมพิวเตอร์ ก็เป็นส่วนให้ผู้เล่นได้ซึมซับและเรียนรู้กับภาษาอังกฤษ

หากมองในแง่การเรียนรู้ เกมส์เหล่านี้คือส่วนหนึ่งของการเรียนรู้นอกห้องเรียนที่ไม่น่าเบื่อ แถมได้รับความสนุกเต็มอิ่มกับอรรถรสตามแนวเกมส์ที่ผู้เล่นเลือกซื้อมาเล่น มาดูกันว่ามีเกมส์ไหนบ้างที่เล่นแล้วนอกจากได้รับความสนุกแล้ว ยังได้เรียนรู้ภาษาอังกฤษด้วย

ภาษาอังกฤษขั้นต้น

LittleBigPlanet

เกมส์ผจญภัยเชิงสร้างสรรค์ ให้ผู้เล่นผจญภัยเจ้าตัวกระสอบ Sackboy ในโลกแห่งแฟนตาซี มาพร้อมกับชุดแต่งกายใหม่ๆให้เลือกใส่มากมาย ผู้เล่นจะได้รับภาษาด้านบทสนทนาของตัวละครเกมส์ง่ายๆไม่ซับซ้อน และคำสั่งทำภารกิจก็เข้าใจได้โดยง่าย

The Sims 4

เกมส์จำลองชีวิตชื่อดัง สวมบทบาทเป็นตัวละครเพื่อสร้างความสัมพันธ์ระหว่างผู้คน สนุกสนานกับการตกแต่งบ้านในฝัน ด้วยคำสั่งต่างๆนอกจากจะเข้าใจได้ง่ายแล้ว คำอธิบายเกมส์ก็ระบุอย่างเข้าใจและชัดเจน แถมยังแสดงผลสิ่งที่เกิดขึ้นตามมา ทำให้เข้าใจได้ง่ายอีกด้วย

เกมส์ตระกูล LEGO

เกมส์แอคชั่นผจญภัยของเหล่าพรรคพวกเลโก้ที่อิงจากภาพยนตร์ชื่อดังมากมาย ภารกิจเกมส์ล้วนโยงมาจากภาพยนตร์ชั้นนำ พร้อมระบุคำอธิบายภาษาอังกฤษเข้ามาชนิดที่เข้าใจได้ง่าย ไม่จำเป็นต้องพึ่งดิกชันนารีมาก

Knack

เกมส์แอคชั่นผจญภัยแฟนตาซีนำเสนอเรื่องราวน่าสนใจและน่าติดตาม ด้วยประโยคสนทนาที่เล่ามาอย่างต่อเนื่อง ทำให้ผู้เล่นรับทราบกับประโยคที่ตัวละครพูด รวมถึงศัพท์เฉพาะเล็กๆน้อยๆพอเมื่อทราบแล้วจะซึมซับกับวัตถุและการกระทำของเกมส์อย่างตลอดเวลา

ภาษาอังกฤษระดับกลาง

เกมส์ตระกูล Uncharted

เกมส์แอคชั่นผจญภัยล่าขุมทรัพย์นำเสนอเรื่องราวเสมือนกับรับชมภาพยนตร์หนึ่งเรื่อง ด้วยบทสนทนาของตัวละครเกมส์ค่อนข้างกว้างที่ไม่ซับซ้อนและมีสิ่งที่ใกล้ตัวที่ผู้เล่นทราบอยู่แล้ว ทำให้เข้าถึงเรื่องภาษาและเข้าใจมันได้โดยง่าย

Infamous: Second Son

เกมส์แอคชั่นผจญภัยว่าด้วยเด็กวัยรุ่นที่มีพลังอำนาจวิเศษและต่อต้านกลุ่มทหารที่เข้ายึดพื้นที่ตามเมืองต่างๆ บทสนทนากับตัวละครเกมส์มีแบบทั่วไป และอาจมีคำเฉพาะเชิงวิทยาศาสตร์และกลุ่มบุคคลเข้ามาปรากฏอยู่บ้าง แต่พวกคำดังกล่าวกลับถ่ายทอดแสดงให้เห็นแบบชัดเจนและหลายต่อหลายครั้ง

Tomb Raider

เกมส์แอคชั่นผจญภัยชื่อดัง ด้วยประโยคพูดของตัวละครเอกปรากฏเข้ามาเรื่อยๆสอดคล้องกับสถานการณ์อันต้องเผชิญ ทำให้ผู้เล่นเกมส์รับทราบถึงเนื้อหาและเข้าใจกับประโยคสนทนากันได้ง่ายๆ อย่างไรก็ตาม ศัพท์เฉพาะในด้านโบราณคดีจะปรากฏเข้ามาเล็กน้อย แต่มันก็แสดงให้เห็นอยู่เรื่อยๆเช่นกัน

เกมส์ตระกูล Batman: Arkham

เกมส์แอคชั่นผจญภัย นำเสนอเรื่องราวของการปราบเหล่าวายร้ายตัวฉกาจ ระหว่างการเล่นเกมส์ ผู้เล่นจะได้รับภารกิจเกมส์ที่ได้รับมอบหมาย ซึ่งบทสนทนาเกมส์ล้วนเป็นคำบอกเล่าและใช้ศัพท์ไม่สูงมาก และเข้าใจถึงบริบทที่ตัวร้ายพยายามที่จะ”งัดข้อ” กับผู้เล่นเกมส์

ภาษาอังกฤษระดับสูง

Destiny

เกมส์ Action-RPG ล้ำอนาคต นำเสนอความเป็นแฟนตาซีของโลกอนาคต สามารถเดินทางผจญภัยข้ามดวงดาวด้วยเร็วแสง ด้วยความเป็นแฟนตาซีของเกมส์นี้สูงกว่าที่คาดไว้ ทำให้มีศัพท์เฉพาะปรากฏเข้ามามาก แต่บริบทของเนื้อหาค่อนอยู่ในระดับที่เข้าใจ แต่หากต้องทบทวนรับชมเนื้อหาของเกมส์อีกครั้ง

เกมส์ตระกูล The Elder Scrolls

เกมส์ Action-RPG ย้อนยุคชื่อดัง บรรจุเนื้อหาเกมส์ชนิดห้วงจักรวาลของเกมส์ ผนวกกับความเป็นแฟนตาซี ทำให้มีศัพท์เฉพาะปรากฏมากมาย แถมใช้ศัพท์สูงเข้ามาอีก ยิ่งทำให้ผู้เล่นอาจงุนงนและพึ่งดิกชันนารีเพื่อแปลศัพท์ดังกล่าว

The Witcher

เกมส์ Action-RPG ย้อนยุคอีกเกมส์ นำเสนอเนื้อหาเกมส์อย่างเข้มข้นและห้วงจักรวาล ด้วยแวดล้อมเกมส์ที่นำเสนอสมัยยุคกลาง ทำให้คำศัพท์เกมส์ทั้งศัพท์เฉพาะและศัพท์ชั้นสูงปรากฏเข้ามา อาจต้องทำให้ความเข้าใจทั้งบทสนทนาและเนื้อหาของเกมส์ระดับหนึ่ง

Civilization

เกมส์จำลองสร้างอารยธรรม ตัวผู้เล่นเกมส์เองจะต้องเข้าใจเกี่ยวกับบริบทของอารยธรรมและประวัติศาสตร์ก่อนที่จะสร้างเป็นประเทศขึ้นมาให้กลายเป็นผู้นำโลก การที่ก่อร่างสร้างให้เป็นประเทศ​ นอกจากจะต้องทำความเข้าใจกับระบบการเล่นเกมส์แล้ว ยังต้องอ่านรายละเอียดยูนิตต่างๆ เข้าใจกับทางการฑูตและความเคลื่อนไหวของแต่ละประเทศเพื่อนำไปพัฒนาประเทศของตัวเอง สั้นๆคือ คำอธิบายและศัพท์เฉพาะมีปรากฏเป็นจำนวนมาก จำเป็นต้องพึ่งดิกชันนารีเป็นอย่างสูง

แถมท้าย! เปิดโลกสู่การสื่อสารกับผู้เล่นต่างประเทศ

DOTA 2

เกมส์ MOBA ชื่อดังที่รวบรวมผู้เล่นจากทั่วโลก เกมส์นี้ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ให้ผู้เล่นเริ่มต้นพิมพ์ข้อความและพูดคุยกับผู้เล่น เป็นการฝึกหัดการเขียนและการพูดขั้นต้นที่ดี

World of Warcraft

เกมส์ MMORPG ระดับโลก รวบรวมผู้เล่นเกมส์ต่างชาติ โดยเฉพาะกลุ่มผู้เล่นเกมส์จากอเมริกา แม้ว่าข้อความที่กลุ่มผู้เล่นพิมพ์ออกมาอาจดูแปลกๆ แต่ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีที่สื่อสารกับเจ้าของภาษาตัวจริง

Guild Wars 2

เกมส์ MMORPG ชื่อดังที่นอกจากบรรจุเนื้อหาเกมส์อย่างมากมายแล้ว ยังรวบรวมผู้เล่นเกมส์จากทั่วโลกมาร่วมผจญภัยด้วยกัน ด้วยการพูดคุยระหว่างผู้เล่นอาจแปลกๆอยู่เล็กน้อย แต่ก็เป็นการเริ่มต้นที่ได้สื่อสารจากผู้เล่นทั่วโลก โดยเฉพาะผู้เล่นกลุ่มตะวันตกด้วยกัน เพื่อทำภารกิจเกมส์ด้วยกัน

Credit: http://game.mthai.com/console-games/66666.html

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Everything Gonna be OK
    กล่าวขอบคุณ
    7,106
    ได้รับคำขอบคุณ: 172
    แนวเกมสุดท้ายสอนภาษาอังกฤษผมได้ดีเลยล่ะครับ แถมยังมีพ่วงภาษาที่ 3 ให้ด้วย สุดยอดจริงๆนะครับ นั่นภาษาของ... PINOY...

BOBO!!

LOL

ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,041
    Noob BoBo GG มันช่วยได้นะ มั้ง 5555

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมคิดว่าถ้าจะฝึกจากเกมพวกนนี้อ่ะ ต้องมีพื้นภาษาอังกฤษก่อนอยู่แล้ว เพราะเวลาเล่นมีน้อยคนที่จะมานั่งเปิดดิค ผมก็อีกคนหนึ่งที่ไม่เปิดดิคตอนเล่นเกม เพราะผมรู้สึกว่าอารมณ์มันค้าง(แต่ผมมีพื้นฐานภาษาอังกฤษอยู่นิดหน่อย แบบอ่านออก สื่อสารได้บ้าง) ไม่งั้นเด็กที่เล่นเกมส่วนใหญ่ก็เก่งภาษาอังกฤษกันหมด

แตในระหว่างที่ผมพิมพ์อยู่ผม...ก็จำได้ว่าเวลาที่ผมเล่นเกมแล้วไม่รู้ศัพท์ผมก็จะจดไว้ก่อน แล้วเล่นเสร็จค่อยเปิดดิคตาม

ปล.ส่วนแรกเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    BOBO

PUTANG INA MO

TRA

SIGH

LA
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    Dota 2 Peenoise gaming

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    Mass Effect 1-3

Dragon AGE 1-3

สองซีรีย์นี้น่าจะช่วยได้เยอะมาก

ปล. ผมเล่นเกมไปเปิดแปลภาษาไป .. ถ้าศัพท์มันยากไปก็จะเปิด ..ไม่แน่ใจ ถ้าเดาได้ ก็ดำน้ำเอา 55+

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm still looking for you
    กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    ผมแนะนำเกม The walking dead อีกเกมครับ เป็นเกมที่ใช้ภาษาไม่ยากเกินไป

กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    Blog Entries
    1
    ผมว่า Fallout :-Seriesนี่ช่วยได้เยอะเหมือนกันนะ แต่รูปแบบภาษาจะค่อนข้างใหม่กว่า The Elder Scrolls :- Series อยู่พอสมควร

ปล. ผมก็ได้ภาษา ENG จาก Fallout และ The Elder Scrolls มาเยอะพอสมควร

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    178
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ภาษาระดับสูงมากๆ ซีรีย์ Final Fantasy เลย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 127
    Football Manager ตะกูลนี้พลาดไปได้ไง ยิ่งกว่าเกมสือื่นๆอีก

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    civilizationV เพิ่งกดมาเมื่อวาน เล่นไปไม่กี่เทริน ได้ศัพท์ใหม่ๆเพียบ แต่อีกเกมที่ช่วยได้ดีสุดๆ คือเกม scriblenaut ครับ ได้ศัพท์เยอะแน่ๆ แถมมีรูป มีเหตุการณ์ช่วยจำอีก
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

加藤 恵 ~Katō Megumi~
    อาศัยอยู่กับ Kato
    กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 448
    Blog Entries
    1
    Destiny ศัพท์ไม่ได้ยากนะ เท่าที่สังเกต
    Road to Trophy Hunter

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    Deus Ex :Human Revolution /Mass Effect Series /Fallout

คืออาจารย์ที่รุ่นแรกๆที่สอนผม คำศัพท์(แนววิทยศาสตร์)แต่ล่ะคำแบบว่าโครตงง จดไว้ไม่ต่ำ 30 คำต่อวัน 5555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย youthgts : 22nd June 2015 เมื่อ 21:51

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    แนะนำ the walking dead อีกเกมนึงครับ แจ่มสุดๆ
    Signature Ver. 1.1 Beta 2

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    จะมีสักกี่คนที่เปิดดิกตาม ผมว่าส่วนใหญ่กดข้ามทั้งนั้น

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่พัฒนาทักษะภาษาอังกฤษจากเกมนี่ละครับ บางคนบอกกดข้ามทั้งนั้น แน่นอนมันส่อว่าคุณไม่ใช่คนใฝ่รู้ใฝ่เรียน จำได้ว่าสมัยก่อน
    เวลาเล่นเกมจะวางหนังสือเกมเล่มนึง ดิกชันนารีแบบละเอียดอีกเล่มตั้งคู่กันเลย เล่นไปอ่านไปเปิดดิกฯไปทั้งวัน(เล่นเกมแบบนี้แม่ไม่เคยด่าเลย)
    เท่าที่เห็น Skyrim นี่ไม่ค่อยเท่าไหร่นะครับ เกมอื่นนี่ยิ่งไม่เลย พิมพ์คุยกับฝรั่งจริง ๆ ก็ไม่ได้เน้นgrammarอะไรมากมาย แค่พิมพ์พอเข้าใจกันก็ถูไถไปได้แล้ว
    ซึ่งมันไม่ได้ช่วยเพิ่มทักษะภาษาอังกฤษสักเท่าไหร่ เว้นแต่คุณได้คุยกันตรง ๆ แหละถึงจะได้ทักษะการฟังและสนทนา ยิ่งถ้าไปเจอพวกฝรั่งแร็ปโย่แร็ปเปอร์
    (โดยเฉพาะพวกผิวสีนั่นแหละ)ทั้งหลายอีกยิ่งไม่ได้ภาษาเข้าไปใหญ่ เพราะจะไปซึมซับเอาgrammarแบบผิด ๆ ถูก ๆ มาให้สับสนเข้าไปอีก(นี่ยังไม่รวมคำแสลง)
    แต่ยกเว้นเกม The witcher series นะครับเกมนี้ศัพท์และสำนวนค่อนข้างไฮโซและโบราณพอสมควร แถมผสมภาษาโปแลนด์ลงไปด้วย ทำให้เพิ่มความยาก
    แถมเวลาคุยนี่ต้องรีบเลือกด้วย มันมีเวลาจำกัด ทำให้ต้องรีบอ่านรีบทำความเข้าใจโดยไว บางทีตอบผิดปุ๊บก็ตายปั๊บเลยแบบภาค2
    ผมว่าถ้าฝึกภาษาอังกฤษแบบเล่นไปเรียนรู้ไป แนะนำเล่นเกมของ Bioware จะดีที่สุด ทั้ง Mass Effect ทั้ง Dragon age ฯลฯ มันไม่บีบคั้นและไม่ยากจนเกินไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 23rd June 2015 เมื่อ 06:43

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    จำได้ว่าตอนนั้นเล่น medal of honor ใน ps1 เล่นไงก็ไม่ผ่านเพราะไม่เคยคิดจะอ่านตัวหนังสือบนหน้าจอแม่อต่ตัวเดียว พอลองพยายามอ่านเอาดิกส์มาเปิดดูไปด้วยก็พอเข้าใจแฮะ แถมแก้ไขปัญหาได้ด้วย ทำให้เล่นได้จนจบ จริงๆไม่จำเป็นต้องรู้ทุกคำ แค่จับ keyword คำได้ ก็สามารถคลำทางต่อไปได้แล้ว จนตอนนี้ผมเล่น Dragonage Inquisition ผมอ่านมันทุกบทสนทนา แต่ก็มีบางช่วงที่ดูหนังไปด้วย เล่นไปด้วย มันทำให้เราเข้าใจเนื้อเรื่องเกมก็เลยสนุกมากขึ้น ได้ฝึกภาษาด้วย ได้ฝึกรูปประโยคที่ใช้สนทนาอีก ใครที่กดข้ามๆ ลองพยายามอ่านดูสักนิด เป็นการฝึกทักษะไปในตัว

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่พัฒนาทักษะภาษาอังกฤษจากเกมนี่ละครับ บางคนบอกกดข้ามทั้งนั้น แน่นอนมันส่อว่าคุณไม่ใช่คนใฝ่รู้ใฝ่เรียน จำได้ว่าสมัยก่อน
    เวลาเล่นเกมจะวางหนังสือเกมเล่มนึง ดิกชันนารีแบบละเอียดอีกเล่มตั้งคู่กันเลย เล่นไปอ่านไปเปิดดิกฯไปทั้งวัน(เล่นเกมแบบนี้แม่ไม่เคยด่าเลย)
    เท่าที่เห็น Skyrim นี่ไม่ค่อยเท่าไหร่นะครับ เกมอื่นนี่ยิ่งไม่เลย พิมพ์คุยกับฝรั่งจริง ๆ ก็ไม่ได้เน้นgrammarอะไรมากมาย แค่พิมพ์พอเข้าใจกันก็ถูไถไปได้แล้ว
    ซึ่งมันไม่ได้ช่วยเพิ่มทักษะภาษาอังกฤษสักเท่าไหร่ เว้นแต่คุณได้คุยกันตรง ๆ แหละถึงจะได้ทักษะการฟังและสนทนา ยิ่งถ้าไปเจอพวกฝรั่งแร็ปโย่แร็ปเปอร์
    (โดยเฉพาะพวกผิวสีนั่นแหละ)ทั้งหลายอีกยิ่งไม่ได้ภาษาเข้าไปใหญ่ เพราะจะไปซึมซับเอาgrammarแบบผิด ๆ ถูก ๆ มาให้สับสนเข้าไปอีก(นี่ยังไม่รวมคำแสลง)
    แต่ยกเว้นเกม The witcher series นะครับเกมนี้ศัพท์และสำนวนค่อนข้างไฮโซและโบราณพอสมควร แถมผสมภาษาโปแลนด์ลงไปด้วย ทำให้เพิ่มความยาก
    แถมเวลาคุยนี่ต้องรีบเลือกด้วย มันมีเวลาจำกัด ทำให้ต้องรีบอ่านรีบทำความเข้าใจโดยไว บางทีตอบผิดปุ๊บก็ตายปั๊บเลยแบบภาค2
    ผมว่าถ้าฝึกภาษาอังกฤษแบบเล่นไปเรียนรู้ไป แนะนำเล่นเกมของ Bioware จะดีที่สุด ทั้ง Mass Effect ทั้ง Dragon age ฯลฯ มันไม่บีบคั้นและไม่ยากจนเกินไป
    ก็กะแล้วว่าต้องมีคนบอกว่าผมกดข้าม แต่จริงๆผมอยู่ในกลุ่มที่ไม่กดข้ามครับ
    เด็กเล่นเกมมันไม่อ่านกันหมดทุกคนแน่นอน
    ถ้ามันอ่านกันหมด ไทยเราคงไม่แพ้เรื่องภาษาอังกฤษให้ลาวหรือพม่าหรอก
    เอาง่ายๆในบอร์ดนี้นี่แหละ ยังมีคนบอกเลยว่าตรงนี้ผ่านยังไง ทั้งที่ในเกมมันมีบอกหมด ไม่ก็ขอให้มาสอนการบ้าน ผมเลยบอกไงครับ

"จะมีสักกี่คนที่เปิดดิกตาม ผมว่าส่วนใหญ่กดข้ามทั้งนั้น"

เด็กที่ใฝ่รู้มันมีน้อยอยู่แล้วครับ ยังไม่ได้พูดถึงเด็กใฝ่รู้ที่เป็นเกมเมอร์ด้วยนะ