ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    160
    ได้รับคำขอบคุณ: 42

เซียนคอมช่วยทีครับ คอมผมเป็นอะไร ต้องแก้ยังไง

คือคอมผม ใช้ได้ปกตินะครับ แต่ว่า บ้านผมไฟตกค่อนข้างบ่อย แล้วอนนี้มันมีอาการณ์ดังนี้

1.เล่นเกมส์อยู่อย่างเช่น DOTA2 กำลังตีกันอยู่เลยมันก็ค้างแล้วก็มีเสียงดังอื๊ดดดดดดดดดดดดดดด แล้วก็กลับมาเล่นได้ต่อ หลังนี้เป็นบ่อยมากขึ้นเลยเริ่มสงสัยว่าอะไรพัง
    2.บางครั้งเปิดคอมมา มันขึ้นตัวหนังสือ เยอะแยะเลย เหมือน HARD Disk Recovery อะไรซักอย่างอันนี้ไม่แน่ใจ

ช่วยแนะนำทีครับ ผมควรจะทำยังไงดี

เพิ่มเติมข้อมูลหน่อยครับ ผมใช้ SSD 256 ในการลง Window น่ะครับ ไม่ใช่ Window แท้ พึ่งซื้อมา6เดือน
    แล้วก็ ผมมี HDD อีก หนึ่งตัว 1 TB ตัวนี้เก่าแล้วไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่า

ขอบคุณมากๆครับ
    AMD FX(tm)-4100 Quad-Core Processor (4 CPUs), ~3.6GHz/Ram 8 GB Corsair/MB gigabyte ga-970a-d3/psu thermaltake litepower 600w/VGA Gigabyte GeForce GTX 770 2GB WindForce 3x OC

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 20

Cool

อาการที่เดานะ
    1.ไฟไม่พอ
    2.HARD Disk มี bad (ลงdota2 ที่ไหน)
    3.แรมน้อย
    4.การ์ดจอร้อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bannanuza : 3rd July 2015 เมื่อ 14:41

กล่าวขอบคุณ
    160
    ไฟไม่พอเกี่ยวด้วยหรอครับ
    ตัว DOTA2 ผมลงไว้ที่ ไม่แน่ใจเด๋วเย็นนี้ขอกลับไปเช็คอีกที ผมคุ้นๆเหมือนผมย้ายไปลงไว้ใน SSD ที่เป็น Window drive แล้วน่ะเด๋วเย็นนี้เช็คอีกที
    Ram 8 GB ยังไม่พอหรอครับ
    CARD จอไม่น่าจะร้อนเพราะผมติด ซึ้งน้ำ Corsair H80I อะครับ

แต่ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น
    AMD FX(tm)-4100 Quad-Core Processor (4 CPUs), ~3.6GHz/Ram 8 GB Corsair/MB gigabyte ga-970a-d3/psu thermaltake litepower 600w/VGA Gigabyte GeForce GTX 770 2GB WindForce 3x OC

กล่าวขอบคุณ
    0
    *****ผมก็บอกอยู่ว่าเดา*****
    ลองเช็ค bad HARD Disk ดูละกัน เพราะเคยเช็คให้ user อาการแบบนี้และ มี bad ตรงไดล์ที่มีเกม กับ bad วินโด้ เวลาranมันจะมีเสียง กับ สะดุด

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    160
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bannanuza อ่านกระทู้
    *****ผมก็บอกอยู่ว่าเดา*****
    ลองเช็ค bad HARD Disk ดูละกัน เพราะเคยเช็คให้ user อาการแบบนี้และ มี bad ตรงไดล์ที่มีเกม กับ bad วินโด้ เวลาranมันจะมีเสียง กับ สะดุด
    อ่อ ขอโทษทีครับผมอ่านไม่ทั่วถึงแฮะๆ แล้วถ้าเช็คแล้วเจอ Bad ควรทำยังไงหรอครับ มีวิธีแก้หรือเปล่าหรือต้องซื้อใหม่อย่างเดียวน่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมเคยใช้แต่ hiren boot เช็คอะครับ
    ***ส่วนโปรแกรมที่เช็คใน windown ผมไม่แน่ใจว่าเขาใช้ตัวไหนกันครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    160
    จากการที่ผมลองเช็คดูครับ HARDDiskไม่มี Badเลยอะครับ มีแค่ SSDที่ขึ้น

แต่ตอนนี้ผมอยากทราบว่าเรื่องไฟไม่พอจะต้องดุยังไงหรอครับ spec คอมผม

AMD FX(tm)-4100 Quad-Core Processor (4 CPUs), ~3.6GHz/Ram 8 GB Corsair/MB gigabyte ga-970a-d3/psu thermaltake litepower 600w/VGA Gigabyte GeForce GTX 770 2GB WindForce 3x OC ,Hydro Series™ H80i High Performance Liquid CPU Cooler ประมาณนี้น่ะครับ

ส่วนตัวเกมส์ผมลงไว้ใน Drive C: ซึ่งเป็น SSD น่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย master765mb : 3rd July 2015 เมื่อ 23:29

กล่าวขอบคุณ
    160
    รบกวนช่วยทีนะครับ

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ master765mb อ่านกระทู้
    จากการที่ผมลองเช็คดูครับ HARDDiskไม่มี Badเลยอะครับ มีแค่ SSDที่ขึ้น

แต่ตอนนี้ผมอยากทราบว่าเรื่องไฟไม่พอจะต้องดุยังไงหรอครับ spec คอมผม

AMD FX(tm)-4100 Quad-Core Processor (4 CPUs), ~3.6GHz/Ram 8 GB Corsair/MB gigabyte ga-970a-d3/psu thermaltake litepower 600w/VGA Gigabyte GeForce GTX 770 2GB WindForce 3x OC ,Hydro Series™ H80i High Performance Liquid CPU Cooler ประมาณนี้น่ะครับ

ส่วนตัวเกมส์ผมลงไว้ใน Drive C: ซึ่งเป็น SSD น่ะครับ
    ตกลงที่ ssd เกิด bad หรือครับ
    ไฟตกดับบ่อยๆนี่ มันมีผลกระทบทั้งเครื่อง เลยละครับ โดยมาก hdd จะไปก่อน งานนี้ต้องใจเย้นๆค่อยๆไล่เช็คเทสไป
    ข้อสงสัยอีกข้อคือ psu อาจจะเสื่อมโทรมยิ่งมาโดนไฟบ้านที่จ่ายเข้าตกดับบ่อยๆ
    ดูจากเสปคของท่าน มันก้กินไฟเอาเรื่อง อยู่ GTX 770 นี่ก็ 230 Watts ไหนจะชุดน้ำH80i ทางที่ดี 650-700วัตแท้น่าจะปลอดภัยกว่าใช้ได้นานๆ
    ใงลองถอด hdd ออก เล่นเกมที่ ssd อย่างเดียว เทสดูมีปัญหาอีกปาว

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    160
    ขอบคุณมากๆครับ เด๋วจะลองเทสดูก่อน หึหึ

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 898
    1.เล่นเกมส์อยู่อย่างเช่น DOTA2 กำลังตีกันอยู่เลยมันก็ค้างแล้วก็มีเสียงดังอื๊ดดดดดดดดดดดดดดด แล้วก็กลับมาเล่นได้ต่อ
    ตอบเลยไฟไม่พอแน่นอน ไฟvcore ดรอปมันจะเป็นงี้

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    สรุปง่ายๆๆเลยอาการที่ว่ามาข้างบน 1ค้างตอนเล่นเกม 2 มีเสียงดังตอนค้าง 3 เปิดเครื่องมีตังหนังสือแปลกๆขึ้มา อาการนี้มี 2 อย่าคือ 1. SSD กำลังบอกว่าผมจะไปโลกหน้าเเล้วนะ
    2.cpu ร้อนเกินไปเพราะเล่นเกมนานเกิน3-4ชัวโมง---เพราะ SSD อ่านเเละเขียนเร็วเเต่ตายเร็วมากถ้าใช้ลงวินโด้ต้องไม่ลงเกมถ้าจะเล่นเกมต้องใช้ 2 ตัว ลงวินโด้ 1 ตัว ลงเกม 1 ตัว
    ไม่งั้นมันจะพังเร็วมาก เห็นว่ามี Hdd อยู่ด้วยใช่ไหมครับมันคงมีสักตัวจะไปโลกหน้าเเล้วละ ไปโหลดโปรเเกมตัวนี้มา CrystalDiskInfo ลองดู คอมผมพังมา3 ตัวเพราะอาการนี้้ ค้าง-มีเสียง-ขึ้นตังหนังสืตอนเปิด-ปิดเครื่อง

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    เข้ามาเสพความรู้

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jo2014 อ่านกระทู้
    ตกลงที่ ssd เกิด bad หรือครับ
    ไฟตกดับบ่อยๆนี่ มันมีผลกระทบทั้งเครื่อง เลยละครับ โดยมาก hdd จะไปก่อน งานนี้ต้องใจเย้นๆค่อยๆไล่เช็คเทสไป
    ข้อสงสัยอีกข้อคือ psu อาจจะเสื่อมโทรมยิ่งมาโดนไฟบ้านที่จ่ายเข้าตกดับบ่อยๆ
    ดูจากเสปคของท่าน มันก้กินไฟเอาเรื่อง อยู่ GTX 770 นี่ก็ 230 Watts ไหนจะชุดน้ำH80i ทางที่ดี 650-700วัตแท้น่าจะปลอดภัยกว่าใช้ได้นานๆ
    ใงลองถอด hdd ออก เล่นเกมที่ ssd อย่างเดียว เทสดูมีปัญหาอีกปาว
    ครับหากยังเป็นอีก ลองถอด ssd ออก ลงวินที hdd ลงเกมลองใช้งานดู หากปกติ เอา ssd เคลมเลยครับ
    แต่หากไม่หายยังเป็นอาการเดิม การต้องลองหา psuใหม่ มาลองเทส ไม่มีก็ต้องเข้าร้านจะดีกว่า เสี่ยงซื้อมาเองเดี่ยวจะไม่ถูกจุด

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: