ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ผมเทสเล่นๆมานะที่จริงปรับคุณภาพเกมส์ขึ้นได้อีกแต่ปรับมาแค่นี้ให้ดู
    ใช้โปรแกรม msi บันทึก fps หายไปตอนบันทึกประมาณ 5fps ได้ กิน cpu นิดหน่อยตอนบันทึก
    ส่วน frap กิน cpu มากเลยมากจนโหลดฉากแทบไม่ทัน และกิน fpsเป็น10 ได้ เลยเอา msi บันทึกแทน

แต่มีอยู่โปรแกรมที่บันทึกแล้วไม่กิน cpu และ fps ไม่ตก โปรแกรม shadow play แต่มันจำกัด fpsแค่ 60 เอามาเทสกับเกมส์ที่มี fps เกิน 60 ไม่ได้มันจะเห็นแค่ 60fps

แต่ msi ถือว่า ok ในระดับหนึ่งเลยนะ

อันนี้ผลเทส gtx650 1gb (ที่จริงปรับได้อีกนะแต่ ขอบปรับไว้แค่นี้ละกัน fps เกิน 60+++)ภาพไม่ค่อยชัดยังปรับไม่ค่อยเป็นในตัวบันทึกนะ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    ผมเทสเล่นๆมานะที่จริงปรับคุณภาพเกมส์ขึ้นได้อีกแต่ปรับมาแค่นี้ให้ดู
    ใช้โปรแกรม msi บันทึก fps หายไปตอนบันทึกประมาณ 5fps ได้ กิน cpu นิดหน่อยตอนบันทึก
    ส่วน frap กิน cpu มากเลยมากจนโหลดฉากแทบไม่ทัน และกิน fpsเป็น10 ได้ เลยเอา msi บันทึกแทน

แต่มีอยู่โปรแกรมที่บันทึกแล้วไม่กิน cpu และ fps ไม่ตก โปรแกรม shadow play แต่มันจำกัด fpsแค่ 60 เอามาเทสกับเกมส์ที่มี fps เกิน 60 ไม่ได้มันจะเห็นแค่ 60fps

แต่ msi ถือว่า ok ในระดับหนึ่งเลยนะ

อันนี้ผลเทส gtx650 1gb (ที่จริงปรับได้อีกนะแต่ ขอบปรับไว้แค่นี้ละกัน fps เกิน 60+++)ภาพไม่ค่อยชัดยังปรับไม่ค่อยเป็นในตัวบันทึกนะ

บันทึกเกิน 60FPS อัพลงยูทูปก็เหลือ 60FPS ครับโปรแกรมมันเลยล็อคไว้แค่นั้น
    อย่างในคลิปนี่ก็แค่ 30FPS เองนะสำหรับวิดีโอ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    1
    แต่ล่ะท่านแรงๆทั้งนั้น..
    เดี๋ยวอัดวิธีการหนีตำรวจมาบ้างดีกว่า 555
    GTX1080ti

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้

แจ่มครับท่านเอาการ์ดเก่าที่หลายคนอาจมองข้ามไปแล้วมาเทสกันสดๆ เป็นประโยชน์มากๆกับคนงบน้อยๆที่จะหามือ2มาใช้กันได้ เทส มาหลายๆเกมนะครับ
    ผมก็มีคอมเก่าอยู่ชุด เอามาประกอบจับใส่ๆไป cpu นี่ รุ่นพระเจ้าเห่าแล้วก้ได้ Phenom X4 9150e Socket AM2+1.8GHz + r7 250 1 G แรม D2 5 G
    ว่าจะลองเอามาเทสเกมใหม่ๆอยู่เหมือนกัน 555++

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ผมมีเครื่องพระเจ้าเหาอยุ่บ้านเก่า สมัยยังเป็น core2duo อยู่เลย vga gt980 ยังใช้งานได้ เเต่สงสัยเรื่อง HDD มันจะยังเอามาใช้กับเครื่องรุ่นใหม่ๆได้ไหมครับ จะได้ประหยัดงบหน่อย หรือควรซื้อใหม่เลยดีครับ ไว้กลับไปถ่ายรูปให้ชมบ้าง

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ supakit01 อ่านกระทู้
    [IMG][/IMG]
    ผมคลิบมาจาก รายการ OverclockzoneTV เป็นการ์ดจอ GTX 980 TI แต่ละค่าย 4 ตัว จะเห็นได้ว่าค่าไม่เหมือนกัน การ์ดจากทาง ASUS มีค่าเยอะสุดรองลงมา MSI , Gibabyte และ Zotac อยู่อันดับสุดท้าย ผมอยากทราบว่าค่าเหล่านี้มีผลต่อการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหนครับ
    มีแน่นอนครับ มากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์อื่นๆที่นำมาเทสใช้ร่วมกันด้วย
    อีกอย่าง เรื่องราคา Zotac ก็ออก 980ti มาให้เลือกกัน3รุ่น ผมถึงขอให้ใครถอยมาก่อนแบรนไหนรุ่นไหนมา
    จะนำมาเทสแบ่งปันให้เพื่อนๆได้เห็นกันจะๆจะมีประโยชน์มากเลยครับ ใงท่านอืนมีคำแนะนำก็ช่วยกันตอบได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poonz อ่านกระทู้
    ผมมีเครื่องพระเจ้าเหาอยุ่บ้านเก่า สมัยยังเป็น core2duo อยู่เลย vga gt980 ยังใช้งานได้ เเต่สงสัยเรื่อง HDD มันจะยังเอามาใช้กับเครื่องรุ่นใหม่ๆได้ไหมครับ จะได้ประหยัดงบหน่อย หรือควรซื้อใหม่เลยดีครับ ไว้กลับไปถ่ายรูปให้ชมบ้าง
    ถ้าเป็น sata ก็ใช้ได้ครับ หากเป็นแบบสายแพ ide เก่ามากๆหากบอร์ดมีช่องสล้อตเสียบก็ใช้ได้ 555+

กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,624
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jo2014 อ่านกระทู้
    cpu ตัวนี้เหลือๆเลยครับใช้ได้อีกนาน หลายปี แต่คุมเรื่องความร้อน หน่อย ทัง cpu vga อย่าให้ทะลุใกล้ 75-80 อากาศร้อนๆนี่ มีโดดไปอีก
    ครับเมื่อ CPU จะร้อนไป เดี๋ยวไปปรับค่าก่อน ปกติ GPU ปรับพัดลม Auto ครับ คืออยากรู้ว่า Auto มันร้อนแค่ไหน ไว้เล่นจริงจังหรือ OC ค่อยปรับครับ

FurMark เย็นดีครับ

Fan 100%

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย asssasin : 22nd July 2015 เมื่อ 09:34

กล่าวขอบคุณ
    212
    Assassin's Creed Unity ZOTAC GTX 980 AMP! Edition + i5 4690k เทส2 ULTRA 1080* FXAA MSAA2x MSAA4x MSAA8x
    จะเห็นว่าแรมเครื่องนี่จะเล่นเกมประมาณนี้ปรับประมาณนี้ แรม 8 G นี่ถือว่าน้อยไปแล้ว ผมใส่ 12 ยังปริ่มเลย เดี่ยวหาเพิ่มอีก 4 จะดีกว่านี้แน่นอน
    อีกอย่าง ACU GTV V นี่ cpu นี่ สำมะคัญทีเดียว ที่ว่า เล่นแล้วไม่ราบเรียบไม่สมูด cpu นี่ก็ส่วนหนึ่งเลยนะนี่

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ asssasin อ่านกระทู้
    ครับเมื่อ CPU จะร้อนไป เดี๋ยวไปปรับค่าก่อน ปกติ GPU ปรับพัดลม Auto ครับ คืออยากรู้ว่า Auto มันร้อนแค่ไหน ไว้เล่นจริงจังหรือ OC ค่อยปรับครับ

FurMark เย็นดีครับ

Fan 100%

แจ่มครับ zotac เรื่องความเย็น นี่ไม่เป็นรองใครเหมือนกัน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    ตัวเองคอมกากก็นั่งดูไปสิครับ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jo2014 อ่านกระทู้
    Assassin's Creed Unity ZOTAC GTX 980 AMP! Edition + i5 4690k เทส2 ULTRA 1080* FXAA MSAA2x MSAA4x MSAA8x
    จะเห็นว่าแรมเครื่องนี่จะเล่นเกมประมาณนี้ปรับประมาณนี้ แรม 8 G นี่ถือว่าน้อยไปแล้ว ผมใส่ 12 ยังปริ่มเลย เดี่ยวหาเพิ่มอีก 4 จะดีกว่านี้แน่นอน
    อีกอย่าง ACU GTV V นี่ cpu นี่ สำมะคัญทีเดียว ที่ว่า เล่นแล้วไม่ราบเรียบไม่สมูด cpu นี่ก็ส่วนหนึ่งเลยนะนี่

แต่ก่อนมีแต่คนมาบอกผมว่า 8GB พอตลอดตอนนี้เริ่มเงียบเพราะแต่ละเกมมันเริ่มล้างผลาญแรมกันเป็นว่าเล่น
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    บันทึกเกิน 60FPS อัพลงยูทูปก็เหลือ 60FPS ครับโปรแกรมมันเลยล็อคไว้แค่นั้น
    อย่างในคลิปนี่ก็แค่ 30FPS เองนะสำหรับวิดีโอ
    ไม่ใช่ครับคุณข้าวผมหมายถึงเลขในเกมส์ครับที่มันล๊อกไว้ที่ 60 เหมือนเราเปิด vsync อยู่นะครับ ไม่ใช่ใน vdo ครับถ้าเทสให้ดูต้องเห็นตัวเลขของ fps ในเกมส์อย่างที่มุมซ้ายมือนะครับ ถ้าเป็น shadow play มันจะล๊อก fps ในเกมส์เลยครับ
    แล้วจะเทสได้ยังไงในเมื่อตัวเลขในเกมส์ตันแค่ 60

งงปะครับถ้างงเดียวอัดให้ดูครับ คือพอเรากดอัด vdo ปุ๊บจากตัวเลข fps 70-80 ก็จะล๊อกไปที่ 60 fps ทันทีเลยครับ ของ shadow play อะครับ ไม่เกี่ยวกะ vdo นะครับเกี่ยวกับตัวเกมส์เลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    186
    ไม่ใช่ครับคุณข้าวผมหมายถึงเลขในเกมส์ครับที่มันล๊อกไว้ที่ 60 เหมือนเราเปิด vsync อยู่นะครับ ไม่ใช่ใน vdo ครับถ้าเทสให้ดูต้องเห็นตัวเลขของ fps ในเกมส์อย่างที่มุมซ้ายมือนะครับ ถ้าเป็น shadow play มันจะล๊อก fps ในเกมส์เลยครับ
    แล้วจะเทสได้ยังไงในเมื่อตัวเลขในเกมส์ตันแค่ 60

งงปะครับถ้างงเดียวอัดให้ดูครับ คือพอเรากดอัด vdo ปุ๊บจากตัวเลข fps 70-80 ก็จะล๊อกไปที่ 60 fps ทันทีเลยครับ ของ shadow play อะครับ ไม่เกี่ยวกะ vdo นะครับเกี่ยวกับตัวเกมส์เลยครับ
    ผมก็ลองใช้ shadow play อัดมันก็ได้เฟรมตามเกมปกตินี่ครับ เดี๋ยวอัดมาให้ดูครับ

กล่าวขอบคุณ
    186
    Bioshock Infinite เกมส์ที่จะเป็นตำนานไปอีกยาว

อันนี้ใช้ ShadowPlay อัด ก็ได้นี่ครับ เฟรมไม่ร่วงไม่กิน CPU ด้วย คุณ manglove ลองดูช่วงตอนนิ่งๆดูครับ ผมว่าดีกว่า MSI น่ะเนี่ยเจ๋งเป้ง

4K สบายๆ

สมารถอัดตั้งแต่ Desktops ได้ด้วยนะครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ asssasin อ่านกระทู้
    Bioshock Infinite เกมส์ที่จะเป็นตำนานไปอีกยาว

อันนี้ใช้ ShadowPlay อัด ก็ได้นี่ครับ เฟรมไม่ร่วงไม่กิน CPU ด้วย คุณ manglove ลองดูช่วงตอนนิ่งๆดูครับ ผมว่าดีกว่า MSI น่ะเนี่ยเจ๋งเป้ง

สมารถอัดตั้งแต่ Desktops ได้ด้วยนะครับ
    นั้นสิทำไม่ของคุณ asssasin ไม่เป็นนะ ของผมพอกดอัดปุ๊บ fps ในเกมส์มันล๊อกที่ 60 เลยอะครับ ไม่พุ่งเกิน60เหมือนในคลิปคุณ asssasin เลยนะครับ แต่พอไม่ได้กดอัดมันก็ปกติ fps ก็ประมาณ 70-80

งงเลย

กล่าวขอบคุณ
    186
    นั้นสิทำไม่ของคุณ asssasin ไม่เป็นนะ ของผมพอกดอัดปุ๊บ fps ในเกมส์มันล๊อกที่ 60 เลยอะครับ ไม่พุ่งเกิน60เหมือนในคลิปคุณ asssasin เลยนะครับ แต่พอไม่ได้กดอัดมันก็ปกติ fps ก็ประมาณ 70-80

งงเลย
    โทษทีครับ ShadowPlay คลิปนี้ครับ คลิปบนใช้ MSI เดี๋ยวผมอัดคลิปตั้งค่า ShadowPlay ให้อีกทีครับ

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    โทษทีครับ ShadowPlay คลิปนี้ครับ อันนั้นใช้ MSI เดี๋ยวผมอัดคลิปตั้งค่า ShadowPlay ให้อีกทีครับ

ผมไปลองเกมส์อื่นมาครับไม่ล๊อกเฟมครับแต่เป็นเฉพราะ gta v งงเลย

เพิ่มเติม

ok ครับปรับได้แล้วครับตอนแรกผมไปปรับไว้ว่า in-game มันเลยล๊อกfps(มั้งนะ) แต่พอมาปรับเป็น 720p หรือ 1080p ก็ใช้ได้ปกติแล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 22nd July 2015 เมื่อ 17:10

กล่าวขอบคุณ
    0

ผมยืนยันว่า shadow play ไม่ล็อค FPS ครับตัวที่ล็อคคือ MSI after burner
    คลิปทั้งหมดทั้งหมดที่ผมชอบอัพในชาเนลล้วนแล้วแต่อัดบน shadow play ครับ
    ผมแนะนำให้ตั้งค่าการอัดใน shadow play แบบตั้งเองอย่าตั้งแบบ auto ครับ
    เพราะบางทีมันไปตีกับ MSI after burner แล้วมันล็อค FPS ครับ
    อาการแบบนี้ผมเคยเป็นทีนึง ตัวที่เป็นปัญหาคือ MSI after burner ครับไม่ใช่ shadow play นอกจากนี้เราสามารถใช้ FRAPS ให้โชว์ FPS แล้วอัดจาก shadow play ได้ครับโดยมันจะติดเลข FPS ของ FRAPS มาด้วย
    อย่างคลิปนี้ผมเปิด FRAPS แล้วอัดผ่าน Shadow play ครับ

ปกติ FRAPS มันล็อค FPS ครับแต่ shadow play มันไม่ล็อคครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 22nd July 2015 เมื่อ 18:51

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    ผมยืนยันว่า shadow play ไม่ล็อค FPS ครับตัวที่ล็อคคือ MSI after burner
    คลิปทั้งหมดทั้งหมดที่ผมชอบอัพในชาเนลล้วนแล้วแต่อัดบน shadow play ครับ
    ผมแนะนำให้ตั้งค่าการอัดใน shadow play แบบตั้งเองอย่าตั้งแบบ auto ครับ
    เพราะบางทีมันไปตีกับ MSI after burner แล้วมันล็อค FPS ครับ
    อาการแบบนี้ผมเคยเป็นทีนึง ตัวที่เป็นปัญหาคือ MSI after burner ครับไม่ใช่ shadow play นอกจากนี้เราสามารถใช้ FRAPS ให้โชว์ FPS แล้วอัดจาก shadow play ได้ครับโดยมันจะติดเลข FPS ของ FRAPS มาด้วย
    อย่างคลิปนี้ผมเปิด FRAPS แล้วอัดผ่าน Shadow play ครับ

ปกติ FRAPS มันล็อค FPS ครับแต่ shadow play มันไม่ล็อคครับ
    ตอนนี้แก้ได้แล้วครับจริงๆอย่างที่คุณ ข้าว ว่ามาเลยครับผมไปตั้ง shadow play ตอนอัด vdo เป็น auto(in-game) จริงๆด้วยครับ พอผมปรับแบบตั้งค่าด้วย ตนเอง อาการล๊อกเฟรม หายเลยครับ
    มันคงจะไปตีกับ MSI after burner จริงๆแหละครับ

กล่าวขอบคุณ
    186
    ตอนนี้แก้ได้แล้วครับจริงๆอย่างที่คุณ ข้าว ว่ามาเลยครับผมไปตั้ง shadow play ตอนอัด vdo เป็น auto(in-game) จริงๆด้วยครับ พอผมปรับแบบตั้งค่าด้วย ตนเอง อาการล๊อกเฟรม หายเลยครับ
    มันคงจะไปตีกับ MSI after burner จริงๆแหละครับ
    คุณ ข้าว น่าจะรู้เรื่องการแคสเกมส์ดีกว่าผม ดีใจที่แก้ปัญหาได้แล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    212
    แต่ก่อนมีแต่คนมาบอกผมว่า 8GB พอตลอดตอนนี้เริ่มเงียบเพราะแต่ละเกมมันเริ่มล้างผลาญแรมกันเป็นว่าเล่น
    ครับเลยต้องมาแฉกันให้จะๆ ว่าเกมระดับนี้จะให้ฟินจริงๆแรม 8 GB มันน้อยไปมากเลย ไหนจะ ระบบอีกที่ต้องใช้ตลอด
    ผมลอง 12 GB ก็ยังปริ่มซะงั้น เลยออกไปจัดมาอีกแถว ให้จบไปเลย 16 GB จัดกันไปครับ แรมช่วงนี้ราคาลงมาหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    212
    ใช้ shadow play ก็ดีครับ เปิด MSI Afterburner ไปด้วยเวลาอัดออกมาเห็น เห็นสถานะMSIเหมือนกันครับ เฟรม ตรงกันแน่นอน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ครับเลยต้องมาแฉกันให้จะๆ ว่าเกมระดับนี้จะให้ฟินจริงๆแรม 8 GB มันน้อยไปมากเลย ไหนจะ ระบบอีกที่ต้องใช้ตลอด
    ผมลอง 12 GB ก็ยังปริ่มซะงั้น เลยออกไปจัดมาอีกแถว ให้จบไปเลย 16 GB จัดกันไปครับ แรมช่วงนี้ราคาลงมาหน่อย

เครื่องผมล่อไป32GB แล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    212
    เครื่องผมล่อไป32GB แล้วครับ
    555+++ เต็มแม็ค