ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

10 อันดับพริก “โคตะระเผ็ด” ระดับโลก

พูดถึงความเผ็ดร้อนแล้วคนบ้านเราภูมิใจเป็นพิเศษ ว่าอาหารการกินที่กระหน่ำพริกเข้าไปจนทำเอาลำบากยามขับถ่ายนั้น คือที่สุดของโลกแล้ว ซึ่งก็คงจริงอย่างว่า เพราะบรรดานักท่องเที่ยวต่างชาติล้วน แต่ยอมคารวะให้กับความเผ็ดระดับ 50,000 Scoville Heat Unit หรือ SHU (หน่วยวัดความเผ็ด) ของพริกขี้หนูบ้านเรากันแทบทุกราย แต่ในโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้ยังมีพริกอีกนับร้อยๆ ชนิด ที่ได้รับการการันตีแล้วว่าระดับ Scoville Heat Unit ที่ตรวจพบนั้น ทำเอาพริกขี้หนูของไทยกลายเป็นขนมหวานในพริบตา

10. Red Savina Habanero

หากย้อนกลับไปในช่วงแรกของเทรนด์การค้นหาความเผ็ดในพริก Red Savina Habanero ถูกยกให้เป็นราชาความเผ็ดที่มีระดับ SHU สูงถึง 500,000 SHU และแม้ว้าราชันย์ในอดีตจะได้เสียมงกุฎไปแล้ว แต่ความเผ็ดของมันยังสามารถหาซื้อได้ทั่วไปในอินเดีย

9. Dorset Naga

ยังคงอยู่กันที่อินเดียนะครับ และแม้ว่าพริกของอินเดียจะเสียแชมป์ในการครองอันดับโลกไปหลายรายการ แต่ด้วยความเผ็ดที่แทบจะไม่ต่างกันเลย งานนี้คุณต้องเผื่อใจไว้บ้างละหากคิดจะกินพริกจากอินเดียจริงๆ

8. Naga Morich

พริกเม็ดเหี่ยวๆ จากอินเดียที่ดูแล้วไม่น่ามีพิษสงอะไรร้ายแรง แต่ด้วยความเผ็ดที่สูสีกับ Chocolate Bhut Jolokia ก็ทำให้คุณแสบดากได้ไม่แพ้กัน

7. Chocolate Bhut Jolokia

ถึงจะสีเข้มกว่า Bhut Jolokia แบบธรรมดา แต่ความเผ็ดนั้นเบาบางกว่ามาก เพราะวัดได้แค่ 1,000,000 SHU เท่านั้นเอง

6. Bhut Jolokia (Ghost Pepper)

อดีตพริกที่ได้รับการกล่าวขวัญว่าเป็นสุดยอดพริกที่เผ็ดที่สุดในโลก และแม้ว่าทุกวันนี้มันจะเสียแชมป์ไปแล้ว แต่ด้วยความเผ็ดระดับ 1,041,427 SHU นี่คงไม่ใช่พริกที่คุณจะคว้ามาเคี้ยวเล่นได้ง่ายๆ เช่นกัน

5. Other 7 Pod Varieties

นอกเหนือจาก Chocolate 7 Pod ยังมีพริกในกลุ่ม 7 Pod อีกจำนวนมากเช่น Barrackpore, SR Strain, Primo, Jonah, Brain Strain และ Yellow ที่แม้จะเผ็ดน้อยกว่า แต่ก็อย่าประมาทความเผ็ดระดับ 1,000,000 - 1,300,000 SHU เด็ดขาด

4. Naga Viper

หนึ่งในพริกหายากจากอังกฤษที่ไม่เพียงจะเผ็ดถึง 1,349,000 SHU เท่านั้น แต่ยังรวมเอาความเผ็ดของพริกหลายชนิดเข้าไว้ด้วยกัน แถมยังทำให้คุณร้อนได้แบบที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน

3. Trinidad Scorpion Butch T

ด้วยความเผ็ดระดับ 1,463,700 SHU นี่คือพริกที่เผ็ดจนได้รับการบันทึกใน Guiness World Records ว่าเป็นพริกที่เผ็ดที่สุดในโลก แถมยังทำให้คุณร้อนจนรูขุมขนเปิดทั้งตัวเลยละ

2. Chocolate 7 Pod

เป็นพริกที่ได้ชื่อว่ามีรสเผ็ดและอร่อยที่สุดในบรรดาพริกเผ็ดนรกแตกเลยก็ว่าได้ แต่คงเป็นไปไม่ได้แน่หากคุณคิดจะกินมันเข้าไปทั้งเม็ด เพราะความเผ็ดของมันสูงถึง 1,853,936 SHU และแม้จะนำมาบดหรือตากแห้งแล้ว ความเผ็ดก็ไม่ได้ลดลงเลย

1. Trinidad Scorpion Moruga Blend

แม้จะไม่รู้ว่านรกหน้าตาเป็นอย่างไร แต่หากได้กินเจ้าพริกชนิดนี้เข้าไปสักเม็ดละก็ นี่อาจเป็นความรู้สึกที่เผ็ดร้อนราวตกนรกของจริงเลยก็ว่าได้ เพราะความเผ็ดร้อนของไส้ในที่วัดได้จากพริกเม็ดนี้นั้นสูงถึง 2,009,231 SHU เลยทีเดียว

Credit : http://www.soccersuck.in.th/boards/topic/1005368

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    ไม่อยากจะนึกว่าตอนขี้จะเป็นยังไง
    สากแดบแน่นอน

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    พริกขี้หนู ไทย ไม่ติดอันดับหรอ!!!!!!!

กินปล่าวๆแค่ 3 เม็ด!!!!!! โรคกระเพาะเลยทีเดียว

พริกเผ็ดมากๆ อันตราย น่ะ ถ้ากินเยอะๆ ข้อเสีย ของ มันมีน่ะครับ

1 โรคกระเพราะครับ

2 แสบท้องแสบใส้ ถ่ายไม่ออก ถึงถ่ายได้ก็แสบทรมานร่างกาย

3 ทำให้ลำใส้อับเสบ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    พริกขี้หนู ไทย ไม่ติดอันดับหรอ!!!!!!!

กินปล่าวๆแค่ 3 เม็ด!!!!!! โรคกระเพาะเลยทีเดียว

พริกเผ็ดมากๆ อันตราย น่ะ ถ้ากินเยอะๆ ข้อเสีย ของ มันมีน่ะครับ

1 โรคกระเพราะครับ

2 แสบท้องแสบใส้ ถ่ายไม่ออก ถึงถ่ายได้ก็แสบทรมานร่างกาย

3 ทำให้ลำใส้อับเสบ
    รู้สึกเค้าจะวัดกันต่อเม็ดนะครับของเรานะมันเม็ดเล็กเลยไม่ติดอันดับ

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    อยากลองเอามาใส่ กะเพราดู ว่ามันจะสู้พริกขี้หนูเราได้ไหม
    CPU: AMD FX-6350 MB: GIGABYTE GA-970A-D3P RAM: 8GB VGA: Zotac GTX750Ti HDD: 1TB+640GB SSD: 128GB

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    แค่อ่าน ก็รู้สึกคันหนังหัวยิ๊กๆ

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ต้องให้แม่ค้าส้มตำนำเข้าซะแล้วแบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ freewar666 อ่านกระทู้
    ต้องให้แม่ค้าส้มตำนำเข้าซะแล้วแบบนี้
    พริกของไทยนี่ก็เอามาจากอินเดียนะครับ เป็นเครื่องเทศที่เอามาปลูกผ่านการค้าขาย ไม่ได้มีกันอยู่แต่เดิม

#มะละกอก็เช่นกัน
    รอวันโดนแบน

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    210
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    เห็นแล้วรู้สึกอยากกินผัดกะเพรา
    Even after the darkest nights, morning always comes.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    เห็นละแสบท้องเลยครับ >///<

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    เห็นมีคนถามหาพริกขี้หนูไทย พริกขี้หนูไทยแค่ 50,000 SHU นะครับ บรรทัดที่สองเลยครับ เทียบกับอันดับสิบแล้วห่างกันสิบเท่าเลยทีเดียว

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อยากลองกินซักเม็ดเหมือนกัน อิอิ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 233
    จะเผ็ดแค่ไหน เจอพี่คนนี้ไป เอาอยู่

Tags for this Thread