ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2

ผลการทดสอบ AMD Radeon ประทะ NVIDIA GTX กับ DirectX 12 Fable Legends Benchmark

ผลการทดสอบ AMD Radeon ประทะ NVIDIA GTX กับ DirectX 12 Fable Legends Benchmark

มี เรื่องราวที่น่าสนใจเกี่ยวกับ DirectX 12 ออกมาให้เราได้รับรู้กันเพิ่มเติมแล้วในเวลานี้
    กับการที่ทาง Microsoft ได้ทำการปล่อยเกมหรือตัว Benchmark สำหรับ DirectX 12
    มาให้ทดลองเล่นกันสำหรับเกมที่ชื่อว่า Fable Legends ซึ่งเกมดังกล่าวนี้จะถือว่าเป็นเกมในแบบ Exclusive
    หรือเกมเฉพาะแพลทฟอร์ม Xbox One และ Windows 10 เท่านั้น แต่ทว่าทาง Microsoft
    ก็ได้ทำการขยับขยายให้มันเข้ามาอยู่บน PC แล้ว และในวันนี้ก็เลยมีผลการทดสอบจาก
    หลายๆสำนักออกมาให้ได้รับชมกัน ซึ่งแน่นอนว่าแต่ละแห่งนั้นต่างก็ต้องทำการทดสอบเปรียบเทียบให้รู้ให้เห็น
    กันชัดๆระหว่างการ์ดจอจากทั้งสองค่าย เพื่อเปรียบเทียบให้เห็นกันว่า การ์ดฝั่งไหนจะทรงพลังกว่ากันในยุคของ DirectX 12
    โดยเกม Fable Legends นั้นจะทำงานบนพื้นฐานของ Unreal Engine 4
    ที่พร้อมรองรับ DirectX 12 และตัวเกมก็จะยังสามารถทำงานหรือรองรับ DirectX 11 ได้เช่นกัน

สำหรับการทดสอบที่เกิดขึ้น วันนี้ผมขอเลือกนำผลการทดสอบจากทาง Anandtech มาให้ชมพร้อมวิเคราะห์จากผลการทดสอบทั้งหมดที่ออกมา
    เพราะดูแล้วมันมีความน่าสนใจหลายๆจุดกับรูปแบบการทดสอบของทาง Anandtech ที่จะช่วยให้เราได้เห็นถึงประสิทธิภาพในแต่ละด้านของการ์ดในแต่ละโมเดลที่นำ
    มาทดสอบ สำหรับการ์ดที่นำมาทดสอบนั้นแน่นอนว่าจะขาด FURY X และ GTX 980 Ti ไปไม่ได้เลย เพราะมันถือได้ว่าเป็นคู่กัดกันโดยตรงในขณะนี้
    แต่ก็ไม่ได้มีเพียงแค่การ์ดสองโมเดลที่กล่าวถึงไปเพียงแค่นั้น
    มันยังจะมีการ์ดในโมเดลอื่นๆจากทั้งสองค่ายมาทดสอบร่วมให้ได้ชมกันอีกหลาก หลายโมเดล

(คลิ๊กที่รูปเพื่อดูขนาดใหญ)

สำหรับการทดสอบแรกจากทาง Anandtech นั้นจะเป็นการวัดประสิทธิภาพระหว่างการ์ดโดยตรง
    และในการทดสอบก็ยังจะมีการใช้ CPU ในแต่ละโมเดลที่แตกต่างกันไปอีกด้วย
    เพื่อแสดงให้เห็นถึงความแตกต่างของผลการทดสอบที่ออกมา เมื่อมีการใช้ CPU
    ที่มีจำนวนคอร์หรือเทรดที่แตกต่างกัน เพื่อใช้เป็นจุดอ้างอิงสำหรับประสิทธิภาพของ DirectX 12
    ตามที่เราทราบกันว่า จำนวนเทรดของ CPU จะมีผลต่อเกมใหม่ๆในยุค DirectX 12 อย่างชัดเจน
    เบื้องต้นกับผลการทดสอบที่ออกมานั้น การ์ดที่ทำผลงานได้ดีที่สุดก็ตกเป็นการ์ดในโมเดล GTX 980 Ti
    จากทาง NVIDIA ที่สามารถให้ผลที่ดีกว่า FURY X ที่การทดสอบในระดับ 4K และ Full HD
    ทว่าในส่วนของความละเอียดในช่วง 720p นั้น FURY X
    จะสามารถทำผลงานได้ดีกว่า GTX 980 Ti เล็กน้อย

การทดสอบในส่วนของ CPU สเกลนั้นเรียกว่าเห็นผลอย่างชัดเจนเลยครับในยุคของ DirectX 12
    กับซีพียูที่มีจำนวนเทรดหรือคอร์มากกว่า
    ก็จะให้ผลการทดสอบหรือประสิทธิ์ภาพในการเล่นเกมที่เหนือกว่าเป็นลำดับ
    ไม่ว่าจะความละเอียดสูงหรือความละเอียดต่ำก็ตามที

สำหรับการทดสอบวันประสิทธิภาพรวมในแบบเจาะจงแยกกันระหว่าง CPU ในแต่ละความละเอียด
    และการ์ดทั้งสองรุ่นเรือธงมาปะทะกันนั้น ผลที่ออกมาโดยรวมก็จะยังคงเป็น GTX 980 Ti ที่ทำผลงานได้ดีกว่า
    แม้ว่าจะไม่ได้มากมายแต่ทว่ามันก็คือความแตกต่างที่เกิดขึ้นและสังเกตุเห็น ได้อย่างชัดเจน โดยเราจะเห็นว่า
    ที่ความละเอียดในระดับ 4K ที่ทำการทดสอบนั้น CPU ในแต่ละโมเดลคือ Core i3, i5 และ i7
    จำนวนของแกนประมวลผลไม่ได้ส่งผลต่อความแตกต่างมมากนัก แต่สำหรับที่คามละเอียดในระดับ Full HD
    นั้นผลที่ออกมาจะเริ่มเห็นถึงความแตกต่าง ที่มีความแตกต่างกันออกไปที่ความละเอียดต่างๆ แต่จะอย่างไรแล้ว GTX 980 Ti
    ก็ยังคงทำผลงานในภาพรวมได้ดีกว่า FURY X เช่นเคย
    สรุปแบบภาพรวมทั้ง หมดหากถามว่าเวลานี้ใครดูดีสุด คงตอบได้ว่า GTX 980 Ti
    ให้ผลที่ออกมาเหนือกว่า FURY X พอสมควร ไม่ใช่เพียงแค่ผลการทดสอบจากทาง Anandtech ที่เดียวเพียงเท่านั้น
    แต่ผลการทดสอบจากหลายๆแห่งต่างก็เป็นไปในแนวทางเดียวกันคือ GTX 980 Ti เอาไปรับประทาน นี่ขนาดว่าตัว
    Driver ของทาง NVIDIA นั้นยังไม่รองรับเทคโนโลยี Async compute ด้วยซ้ำไป

ซึ่งทาง NVIDIA ยังคงไม่มีการอัพเดทในเวลานี้แจ้งเข้ามาเพียงแค่ว่าน่าจะในเวอร์ชันถัดไปของ Driver ส่วนสิ่งที่น่าสนใจอีกอย่างคือ
    การ์ดในกลุ่มสองหรือไม่ใช่หัวแถว ผลที่ออกมาจากหลายๆที่โดยเฉพาะจาก
    pcper.com ที่ ได้มีการทดสอบการ์ดในโมเดล GTX 980
    และ R9 390X ซึ่งผลที่ออกมานั้น 390X จะสามารถทำผลงานได้ดีกว่า GTX 980
    อย่างเห็นได้ชัดและในหลายๆการทดสอบอีกด้วย ดังนั้นจากผลทั้งหมดที่ออกมานั้น ณ จุดนี้ เวลานี้
    ถ้ามองกันที่ผลที่ได้เราคงต้องยกผลประโยชน์ให้กับ NVIDIA GTX 980 Ti
    ที่จัดว่าทรงพลังกว่า FURY X แม้ Driver จะยังไม่พร้อมเต็มร้อย แต่สำหรับการ์ดในระดับรองๆลงมานั้น AMD
    ก็สามารถทำผลงานได้ดีเช่นกัน แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น เราก็ยังจะต้องรอดูกันอีกครั้งว่า
    หาก Driver ของทาง NVIDIA เสร็จสมบูรณ์เราอาจจะได้เห็นความห่างของผลการทดสอบที่มากกว่าในเวลานี้ก็ เป็นได้

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากเวป www.itfree4u.com

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 26th September 2015 เมื่อ 15:02

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,624
    เอาการ์ดจอที่รัน 4K 60 FPS ออกมาก่อนสิ แบบนั้นถึงจะเรียกว่าเอา DirectX 12 อยู่หมัด ฮ่าๆๆ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    นั่นผม เป็นคนนึงที่คิดว่า 30 FPS มันไม่ลื่นเอามากๆเลย
    แล้วเล่นไม่ได้ด้วย จริงๆนะ
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ L4ST7T4ND อ่านกระทู้
    นั่นผม เป็นคนนึงที่คิดว่า 30 FPS มันไม่ลื่นเอามากๆเลย
    ความแปลกคือ ถ้าจอดีๆจะรู้สึกว่าลื่น ถ้าจอถูกๆจะรู้สึกว่าแลค(จริงๆนะ)

แล้วถ้าเป็นเกมFPSนี่30fpsนี่แทบเล่นไม่ได้เลย แต่ถ้าพวกActionแบบDevilMayCryนี่กลับรู้สึกว่าโอเคนะ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ asssasin อ่านกระทู้
    เอาการ์ดจอที่รัน 4K 60 FPS ออกมาก่อนสิ แบบนั้นถึงจะเรียกว่าเอา DirectX 12 อยู่หมัด ฮ่าๆๆ
    ผมก็รออยู่ครับ 4K ที่ 60 FPS ขอซื้ออีกซักใบแล้วจะไม่ซื้ออีกเลย สัญญา ความละเอียด 4K นี่มันก็สุดๆละ ละเอียดกว่านี้สายตาคงแยกไม่ออก
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ L4ST7T4ND อ่านกระทู้

เกม PS2 เกือบทุกเกมที่คุณเล่นนี่สงสัยเฟรมเรทตกทุกเกมเลยนะ 555+ มันไม่ลื่นน่ะ มันไม่ลื่นแน่นอนอยู่แล้ว งี้คุณดูหนังปกติในโรงหนังมีแค่ 24 เองนะ ทำไมตอนดูหนังดูได้ล่ะ 555+ เพราะหนังมันมี Motion Blur ที่เป็นธรรมชาติช่วยไว้ไง เกิดขึ้นเพราะกล้องตั้งถ่ายแบบ 24FPS ภาพที่เคลื่อนไหวเร็ว ๆ จะมีโมชั่นเบลอแทน ส่วนเกม 30 FPS ถ้าไม่เปิด Motion Blur ดูยังไงก็กระตุก ลองนึกภาพ ตัวละครในเกมกำลังออกหมัด แต่เรากดหยุดระหว่างออกหมัด ซึ่งจริง ๆ ควรจะมีโมชั่นเบลอ แต่ในเกมดันไม่มี นี่เปนเหตผลที่ทำให้มันดูไม่ลื่น และผมก็ไม่แปลกใจว่าทำไมคนไม่ค่อยเปิด Motion Blur ในเกม เพราะมันเวอร์กว่าธรรมชาติของกล้องมาก ๆ หาดูคลิปในยูทูปได้ ชื่อคลิป Framerate vs Gameplay

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    ถ้าเฟรมเรต 30FPS เล่นกันไม่ได้ผมแนะนำให้เลิกเล่นเกมตลอดชีวิต!!!!!!

คนอื่นที่เล่นได้มีเยอะแยะ PS2 เฟรมเรตทุกเกมยังไม่ถึง 30 ด้วยซ้ำ PS3 เฟรมเรตบางเกมก็ไม่ถึง เค้ายังเล่นกันได้!!!!!!!

ไม่เกี่ยวกับ สมูทไม่สมูทหรอก

บางคนเอานิสัยเอาสิ่งที่ตัวเองทำไม่ได้มาอ้าง โดยไม่มองถึงส่วนรวม

เฟรมเรตก็เหมือนยาเสพติด คือต่อเมื่อได้ลองแล้ว ไม่พอใจ ก็จะ ลงแดงโหยหา ค่าตัวเลขที่ตัวเองชื่นชอบ

ผมคนนึง เคยเล่น เฟรมเรต 60FPS มาเล่นเกม ที่ เฟรมเรต 25-30 ทำไมผมก็ยังเล่นได้

มันไม่เกี่ยวเลย คนที่บอกเคยเล่น 60 มาเล่น 30 แล้วเล่นไม่ได้

( แต่ทำไมผมเล่นได้เพราะผมเล่นเพื่อความสนุกของเกมไม่ได้สนใจตัวเลขขอแค่มันไม่กระตุกหรือเฟรมเรต ต่ำกว่า 25 ก็เกินพอล่ะ )

อย่าโหยหาสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ควรอยุ่กับสิ่งที่เราเป็นและพอใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 27th September 2015 เมื่อ 14:46

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    รอเกม ออกวันไหนงะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กลับมาสิงเว็บJokerอีกครั้ง
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    เห็นสเปคตัวเองกับสเปคคนอื่นแล้วบอกกับตัวเองว่า....

อยากได้เว้ยยยยยยยยย

ชีวิตนี้เฟรมอยู่ที่ 30 ไม่ตกไป 10 ก็บุญแล้วว.....

เหนี่อยใจชีวิตตัวเอง
    เครื่องรื้อใหม่มาใส่เก่า Intel Core 2 Duo CPU E4500 @2.20GHz Geforce 7300 GT@256MB Ram 2GB DDR2 HDD 80GB

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    หนัง กับ เกม มันคนละอย่างเลยมาเล่นเกมที่ 24 fps รับรอง slow เห็นๆเพราะเกมเราต้อง input ตอบสนองกับมันตลอดเวลาหนังเราไม่ต้องทำอะไรนั่งดูอย่างเดียวแค่นี้ก็ต่างแล้ว Motion Blur หนัง กับ เกม ก็ไม่เหมือนกันอีกบางเกมเปิด Motion Blur โครตเวียนหัวเลย หุหุ

30 fps บน PC กับ Console มันไม่เหมือนกัน Console มันจะล็อก 30fps แบบนิ่งๆแทบจะไม่ขยับเลยว่าเล่นเลยไม่รู้สึกดูสมูธมาก แต่พอมา PC 30fps มันไม่ได้ล็อกไว้มันแกว่งสวิงตลอดมันเลยหนืดๆกระตุกๆ ไปเลย

แต่ถึงยังไง 60fps เล่นแล้วรู้ดีกว่า 30fps ของมันแน่อยู่แล้วผมเล่นมาหมดแหละ PS3 PS4 Xbox360 PC ลองๆมาแล้ว

ปล.ใครจะชอบแบบไหนก็อยู่ที่ตัวคนนั้นแหละเอาที่สบายใจ แตไม่เข้าใจบาง คห. จะหัวร้อนทำไม หรือ เพราะว่า PS4 มันรันเกมใหม่ๆ 60fps ไม่ได้ หรือ ยังไง 5555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kyonman : 27th September 2015 เมื่อ 20:31

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kyonman อ่านกระทู้
    หนัง กับ เกม มันคนละอย่างเลยมาเล่นเกมที่ 24 fps รับรอง slow เห็นๆเพราะเกมเราต้อง input ตอบสนองกับมันตลอดเวลาหนังเราไม่ต้องทำอะไรนั่งดูอย่างเดียวแค่นี้ก็ต่างแล้ว Motion Blur หนัง กับ เกม ก็ไม่เหมือนกันอีกบางเกมเปิด Motion Blur โครตเวียนหัวเลย หุหุ

30 fps บน PC กับ Console มันไม่เหมือนกัน Console มันจะล็อก 30fps แบบนิ่งๆแทบจะไม่ขยับเลยว่าเล่นเลยไม่รู้สึกดูสมูธมาก แต่พอมา PC 30fps มันไม่ได้ล็อกไว้มันแกว่งสวิงตลอดมันเลยหนืดๆกระตุกๆ ไปเลย

แต่ถึงยังไง 60fps เล่นแล้วรู้ดีกว่า 30fps ของมันแน่อยู่แล้วผมเล่นมาหมดแหละ PS3 PS4 Xbox360 PC ลองๆมาแล้ว

ปล.ใครจะชอบแบบไหนก็อยู่ที่ตัวคนนั้นแหละเอาที่สบายใจ แตไม่เข้าใจบาง คห. จะหัวร้อนทำไม หรือ เพราะว่า PS4 มันรันเกมใหม่ๆ 60fps ไม่ได้ หรือ ยังไง 5555+
    Rainbow Six Siege PS4 ก็รัน 60 นะจ๊ะ เพิ่งได้ลองเล่นเบต้ามา

60 FPS อ่ะ เค้าทำได้สบาย แค่ตัดนู่นนี่นิดหน่อยออก เพราะต้นทุนคอนโซลเท่าไหร่เอง ไม่ถึงหมื่นด้วยซ้ำ ส่วนคอม ถ้าอยากได้ 60 FPS แบบลื่น ๆ ภาพสวย ต้องซื้อการ์ดจออะไรล่ะ 980Ti ไหม นี่ก็ราคาเท่าไหร่แล้ว แค่การ์ดจอ มันได้อยากเสียอย่าง

ผมว่าตัวถ่วงความเจริญวงการเกมจริง ๆ คือ พวก PC สาย Master Race นะ ย้ำว่า Master Race นะ พวกนี้ไม่ใช่เกมเมอร์ห่าอะไรเลย เข้าไปเปิดเกม เห็นภาพสวย ตัวเลขมุมขวาบนมีเลข 60 ก็สบายใจแล้ว เกมไม่ต้องเล่น สรุปคือเล่นเกม เปิดมาดูภาพ หัวเราะไปหนึ่งที

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    เฟรมเรท 30 ใช้จอยกับใช้เม้าเล่นความรู้สึกมันต่างกันน่ะสำหรับผม เฟรมเรท30ถ้าใช้จอยเล่นนี่รู้สึกว่าลื่นมากแล้ว แต่พอเปลี่ยนมาใช้เม้าเล่นนี่จะรู้สึกหน่วงๆเลย gta 5 นี่เห็นผลชัดเจน เลยใช้จอยเล่นตลอดเลย

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เล่นเกม ผมไม่ค่อยดูเฟรมเรตหรอก ใช้ความรู้สึกมากกว่า ถ้าเราเล่นแล้วพอใจ เฟรมเท่าไหร่ก็ไม่ใช่ปัญหา
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    เล่นเกม ผมไม่ค่อยดูเฟรมเรตหรอก ใช้ความรู้สึกมากกว่า ถ้าเราเล่นแล้วพอใจ เฟรมเท่าไหร่ก็ไม่ใช่ปัญหา
    ผมก็ก็ว่าตามนั้น ถูกใจเราไว้ก่อนจบ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ไอ้เรื่องไม่ถึง30เฟรมนี่ ประชดกันรึไงครับ คนอื่นนี่ภาวนาให้ไม่ต่ำกว่า25ก็บุญแล้ว ส่วนตัวก็เล่นเกมได้30เฟรมราว ๆ นี้เพราะการ์ดเก่าแล้ว(GTX560)
    อย่างเกมใหม่ ๆ ก็จะมีแต่ MSGV phantom pain นี่แหละที่แตะอยู่60เฟรมหรือมากกว่า ต่ำสุดก็45เฟรม น้ำตาก็แทบไหลแล้ว เกมอื่นนะเหรอ ได้แต่ฝัน

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    เอ๋กระทู้ข่าวผมดราม่าเฟรมเรดซะงั้น อย่างที่คุณ sattawat1979 ว่าเลยละ

และอีกอย่าง คอมประกอบ ราคา 15000 ก็เล่นเกมส์ได้ 60fps ขึ้นนะจ๊ะ ขึ้นอยู่กับการตั้งค่าที่เราพอใจ

ถ้าจะเอากราฟฟิค จัดเต็มเช่น แสง เงา ต้นหญ้า มองไกล ก็ต้องแลกกับ เฟมเรดที่ น้อยลง

แต่ถ้าจะเอา เฟรมเรดที่มาก กว่า 30 หรือ 60 ก็ต้องปรับ ลด แสง เงา ต้นหญ้า มองไกล อะไรพวกนี้ลง มาเป็น low / nomal / hige เอา แล้วแต่ความชอบ

ส่วน ps4 คงปรับการตั่งค่าในส่วน กราฟฟิคไม่ได้ ทางผู้พัฒนา เขาเซตมาให้หมดแล้ว
    เขาอาจจะปรับ แสง เงา ต้นหญ้า มองไกล อะไรพวกนี้ เป็น low / nomal / hige ไว้ตายตัวอยู่แล้วซักอย่าง อาจจะปรับ low ไว้ก็ได้ใครจะไปรู้ หรืออาจปรับ hige ไว้ก็เป็นได้

ps4 ดีกับผู้พัฒนา อย่างคือ มันมีสเปคเดียว พัฒนาก็ทำง่ายแค่หา ps4 มาเทสเกมส์ที่ตัวเองทำ ว่าเล่นได้ก็ เป็นอันจบ งานเสร็จไว
    ส่วน pc ต้องตอมรับเลยว่า ค่ายเกมส์ไหนที่ทำเกมส์ให้ pc ออกมาดี อย่างเช่น GTA V นี้ ฝีมือมากๆ เพราะมีหลากหลายเครื่องหลายสเปคหลายราคาที่ไม่เหมือนกัน
    แต่สามารถทำเกมส์ออกมาให้เล่นได้แทบทุกสเปคแจ่มเลย

สรุปให้ทุกคนเลยละกัน ไม่ต้องเถียงกันแล้วนะกระทู้ต่อไป
    ไม่ว่า pc หรือ ps4 ทั้งสองอย่างนี้มันต้องไปเคียงคู่กันสำหรับวงการเกมส์ ถ้าขาดอย่างใดอย่างหนึ่งไปก็ไม่ดีแน่
    ps4 มันก็ต้องพัฒนา สเปคเครื่องตาม pc เพราะ pc มันจะต้องนำไปในเรื่อง ฮาร์ดแวร์ก่อน แล้ว ps4 ถึงจะมี ps5 ต่อไปได้
    และเรื่องเกมส์ที่ว่า ps4 ดีกว่านั้นก็ต้องยกนิ้วให้ทางผู้พัฒนา เกมส์เลยที่ทำเกมส์ที่ภาพสวยและสุดยอดลง ps4
    ที่สเปคต่ำกว่า pc แต่ได้ภาพที่สวยในระดับ hige ของ pc ที่ราคา 2หมื่นขึ้น ok นะ ไม่มีใครผิดถูกหรอกนะจร๊ะเด็ก

ยกเว้นคุณ sattawat1979 ไม่ใช่เด็กๆแล้วนะ 555+ อายุ 36 แล้วนะครับเล่นเกมส์มากระวังสายตาสั้นนะครับ อิอิ