ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    ได้รับคำขอบคุณ: 551
    Blog Entries
    1

แนะนำเกมanimeหน่อยครับ เล่นง่ายๆจะเอามาฝึก ENG

ตามหัวข้อเลยครับ
    บนsteamหรือที่อื่นก็ได้นะครับ
    18+นิดๆก็ได้นะ

ขอบคุณครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    แนะนำ Hyperdimension Neptunia Re Birth เลย ง่ายเข้าใจไม่ยาก

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    จะดีหรือ ฝึก Eng จากเกมฝั่งญี่ปุ่นน่ะ

เกมใหม่ๆ อาจจะโอเคอยู่ แต่เก่าๆ นี่บางอันนี่เข้าขั้นตลกเลยนะ

ว่าแต่จำกัด Platform อะไรบ้างครับ PC? Console อะไรบ้าง แล้วไอคำว่าเกม Anime นี่ช่วยขีดเส้นขอบเขตด้วยครับ ผมรู้สึกคุมเครือไปหน่อย

ตอนนี้แนะนำของค่าย Leaf ครับ Utawarerumono กับ Tears to Tiara ถ้าหาไม่เจอ แนะนำให้ไปหาในแมวท่อเอาล่ะกันนะ

ส่วน Valkyria chronicle ,Hyperdimension Neptunia Re Birth, Fairy Fencer F สามารถหาได้ในเว็บนี้ และใน Stream

ที่เหลือก็จะเป็น Visual Novel กับ RPG Maker อันนี้หาแหล่งเจอก็เจอเองแหละ มันเยอะจัดที่ลงสตรีมไปแล้วก็เห็น Grisaia no Rakuen อยู่แวบๆ

แต่ถ้าของ Emu ก็มีตัวเลือกให้เลือกอีกพอดูที่เป็น Ver. Eng แค่ซีรี่ย์ Tales ก็เยอะพอดูแล้ว แต่ภาคใหม่ๆ แหล่มๆ นี่ต้องเล่นใน Console ล่ะนะ และ JRPG อีกเพียบ ตอนนี้ผมติด Disgaea อยู่ นั่งไล่เก็บแต่ละภาคอยู่ แต่ภาคใหม่ๆ มันเป็น PS Vita กับ PS3 ขึ้นไปล่ะนะ

ป.ล. ผมไม่ค่อยชอบคำว่าเกม Anime ซักเท่าไร มันเหมือนเป็นคำที่ฝรั่งที่มันอคติ Anime ใช้กันบ่อยๆ และใช้เป็นคำเหยียดออกจะบ่อยอยู่ ไม่เกี่ยวกับ จขกท. นะ แต่มันอดบ่นไม่ได้(นอกเรื่อง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kurolykan : 14th October 2015 เมื่อ 00:42
    OPPAI~~MISSILE!!!

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurolykan อ่านกระทู้
    จะดีหรือ ฝึก Eng จากเกมฝั่งญี่ปุ่นน่ะ

เกมใหม่ๆ อาจจะโอเคอยู่ แต่เก่าๆ นี่บางอันนี่เข้าขั้นตลกเลยนะ

ว่าแต่จำกัด Platform อะไรบ้างครับ PC? Console อะไรบ้าง แล้วไอคำว่าเกม Anime นี่ช่วยขีดเส้นขอบเขตด้วยครับ ผมรู้สึกคุมเครือไปหน่อย

ตอนนี้แนะนำของค่าย Leaf ครับ Utawarerumono กับ Tears to Tiara ถ้าหาไม่เจอ แนะนำให้ไปหาในแมวท่อเอาล่ะกันนะ

ส่วน Valkyria chronicle ,Hyperdimension Neptunia Re Birth, Fairy Fencer F สามารถหาได้ในเว็บนี้ และใน Stream

ที่เหลือก็จะเป็น Visual Novel กับ RPG Maker อันนี้หาแหล่งเจอก็เจอเองแหละ มันเยอะจัดที่ลงสตรีมไปแล้วก็เห็น Grisaia no Rakuen อยู่แวบๆ

แต่ถ้าของ Emu ก็มีตัวเลือกให้เลือกอีกพอดูที่เป็น Ver. Eng แค่ซีรี่ย์ Tales ก็เยอะพอดูแล้ว แต่ภาคใหม่ๆ แหล่มๆ นี่ต้องเล่นใน Console ล่ะนะ และ JRPG อีกเพียบ ตอนนี้ผมติด Disgaea อยู่ นั่งไล่เก็บแต่ละภาคอยู่ แต่ภาคใหม่ๆ มันเป็น PS Vita กับ PS3 ขึ้นไปล่ะนะ

ป.ล. ผมไม่ค่อยชอบคำว่าเกม Anime ซักเท่าไร มันเหมือนเป็นคำที่ฝรั่งที่มันอคติ Anime ใช้กันบ่อยๆ และใช้เป็นคำเหยียดออกจะบ่อยอยู่ ไม่เกี่ยวกับ จขกท. นะ แต่มันอดบ่นไม่ได้(นอกเรื่อง)
    PCครับ
    ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรครับ 55555 ขออภัยนะที่นี้ด้วยนะครับ
    ไม่รู้เหมือนกันครับว่ามันมีแนวไหน
    เคยดูซีรี่แล้วฝรั่งมันพูดเร็วไปฟังไม่ทัน
    เลยคิดว่าเล่นเป็นเกมมันน่าจะเข้าใจกว่า
    แต่ถ้าให้ไปเล่นพวก เกมเนื้อเรื่องยาวๆเวลามันเข้ากลางๆเรื่องมันจะมีศัพท์ยากๆมาจะเปิดแปลก็แปลไม่ทัน
    เพราะมันไม่ได้หยุดให้กดคลิ๊กแล้วค่อยอ่านเหมือนในเกมญี่ปุ่นน้ะครับ(เรียกแบบนี้จะได้ไหม -0- ช่วยบอกทีนะมันต้องเรียกไง 55555)

ยังไงก็แนะนำหน่อยนะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,451
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ้ถ้าจะฝึกภาษา The walking dead ดีกว่าครับ

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    1
    ถ้าจะเล่นเกมญี่ปุ่นจริงๆ ผมแนะนำแนว Visual Novel ดีสุด หยุดแปลได้ทุกประโยคเลย แต่ถ้าไม่ชอบแนวนี้จะน่าเบื่อหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    156
    อย่างที่บอก ไอคำพูดนั่นไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ จขกท. หรอก ผมแค่ไปร่วมดราม่ากับคอมเม้นท์ใน Youtube มานิดหน่อย อารมมันยังค้างอยู่ อย่าคิดมากครับ
    ส่วนใหญ่ JRPG มันมาเป็นกรอบคำพูดแล้วให้เราอ่านไปเรื่อยๆ เกมที่ผมว่าข้างบนมา ทั้งหมดก็เป็นอย่างงั้นแหละครับ แล้วภาษาที่ใส่ไปในเกมก็ไม่ได้ผิดพลาดถึงขั้นเลวร้ายมากนัก

- Utawarerumono กับ Tears to Tiara เป็นแนว Tactic คล้ายๆ Final Fantasy Tactice อันที่จริงค่าย Leaf เป็นค่ายเกม H ครับแต่เกมพี่แกได้ทำเป็น Anime ฉายไป 2 3 เรื่องได้แล้ว ส่วนใหญ่เล่นๆ ไปฉาก H นี่เหมือนมาแค่ Service นิดหน่อย แต่เนื้อเรื่องก็จัดว่าใช้ได้เลยทีเดียว แต่เกมมันเก่าแล้วไม่แน่ใจว่า Bit จะมีปล่อยอยู่รึเปล่า

- ถ้าเป็นเล่นของ Emu มันก็เยอะอยู่ Disgaea ถ้าเอาเฉพาะเนื้อเรื่องอย่างเดียว มันเป็นเกมสั้นๆ เลย แต่ถ้าจะเก็บรายละเอียดก็ 80+ ชั่วโมงได้ แบบไม่โกงอะไรนะ เป็นเกมที่หนัก Grind หรือที่เราเรียกว่าฟาร์มน่ะแหละ

- ตระกูล Tales อันนี้มีเยอะครับตั้งแต่ PS2 ลงไป สามารถหาได้จาก เว็บ Emuparadise เป็น JRPG ง่ายๆ แต่เนื้อเรื่องก็ถือว่าโอเคใช้ได้ หยิบมาเล่นซักภาคก็ได้ มันเหมือน Final Fantasy น่ะแหละ ที่ภาคแต่ละภาคแทบไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลย เว้นภาค The World ที่เป็นรวมภาค ถ้าไม่รู้จะเล่นภาคไหนก่อน แนะนำภาค Tales of Abyss และมีอีก 2 ภาค กำลังจะลง Steam คือ Tales of Zestiria กับ Tales of Symphonia ที่จะมาในปีหน้า

อันนี้เป็นภาคใหม่ ภาคเก่าๆ คอมโบไม่โหดอย่างงี้ ก็มันเป็นเกม RPG นินะ ส่วน donguri990 คนนี้มันพวกบ้าคอมโบอีกคน

- พวกเกมจาก RPG Maker ที่ดังๆ ก็มี Mad Father, Corpse Party , Witch house พวกนี้เก่าแล้ว จริงๆ มีอีกเพียบโดยเฉพาะแนวสยองขวัญ แต่ผมไม่ได้ตามพวกนี้เท่าไร ส่วนใหญ่เป็นแนว Puzzle แก้ปริศนา ไขความจริงของเหตุการณ์ในเนื้อเรื่อง อ่านไม่เยอะเท่าไร เวลาส่วนใหญ่เสียไปกับการเดินวนหาทาง อารมแบบ RPG ยุคเก่าๆ ที่นั่งไล่หาทางไปต่อ

- ตระกูล Visual Novel หาได้ง่ายกว่าที่คิดหรือที่เราๆ รู้จักกันในนาม เกมจีบสาว เนื้อเรื่องแบบเน้นๆ แปลกันหัวแตกแน่นอน มันเหมือนนิยายที่เรามีสิทธิ์ร่วมตัดสินใจได้ ถ้าเคยเล่นของ Tell Tales ก็จัดว่าอยู่ในแนวๆ นั้นอยู่ แต่ของ Tell Tales นั้นตัว Gameplay มันหรูกว่าเยอะ เด็กที่ผมเคยไปสอนภาษาอังกฤษ มันได้ภาษาญี่ปุ่นจากการเล่น Fate/Stay Night นี่แหละ เด็ก ม.5 เอง แต่ภาษาญี่ปุ่นเรียนเองอยู่ในระดับใกล้ใช้ได้จริงล่ะ แต่ของเตือนไว้ก่อนเลย ถ้าคุณไม่ใช่พวกชอบอ่านแล้วสนุกไปกับการแกะเนื้อเรื่องและการหาจุดเปลี่ยนแปลงของเนื้อเรื่อง คุณจะเบื่อมันง่ายๆ เลย แต่ถ้าเคลียร์มาได้ ผมเชื่อว่าภาษาคุณต้องอยู่ในระดับอ่านได้ แปลได้คล่องในระดับที่พอใช้แล้ว หาได้บางส่วนแล้วใน Steam เอาคำว่า Visual Novel ไป Search หาใน Steam ก็เจออยู่ แต่ถ้าไม่อยากซื้อจาก Steam ให้ไปหาดูของ Lost Pause ใน Youtube เอาก็ได้ หมอรู้จักกันในนาม Noble Senpai ส่วนที่เหลือหาข้อมูลเพิ่มเติมได้จาก ห้องไฟกับแมวท่อ

- เกมที่หาได้ใน Jokergame . . . . (ส่วนใหญ่อยู่ใน Steam น่ะแหละ) Akiba's trip. Valkyria chronicle. Hyperdimension Neptunia Re Birth. Fairy Fencer F. Grandia II (อันเก่ามากล่ะ ตัวฮิลขยันวิ่งล้ำหน้าไปสดแทนตัวแท็งบ่อยมาก)

แต่ถ้าอยากก้าวหน้าจริงๆ แนะนำแปลไอนี่เอาล่ะกัน
    https://yoraikun.wordpress.com/tny-chapters/

ภาษาอาจจะมึนๆ หน่อย เพราะผู้แปลดำน้ำเป็นระยะๆ หรือไม่ก็แปลของนิยาย Eng ตรงๆ เลยก็ได้ จะรู้จักศัพท์ประหลาดๆ ที่ไม่คิดว่ามันจะมีอีกเพียบ แถมด้วยรูปประโยคแปลกๆ เป็นระยะๆ แต่อ่านจบแล้ว Skill ภาษาคุณอัพเกรดขึ้นแน่นอน ภาษาในเกมจะกลายเป็นของง่ายๆ ไปเลย เว็บที่ผมใช้แปลคือ Longdo บางครั้งก็ใช้ Urban Dictionary ช่วยด้วยเป็นบางครั้ง

ถ้ามีอะไรสงสัยก็ถามได้ครับ จะ pm มาก็ได้ หรือจะแปะไว้ในกระทู้นี้ก็ได้ จะแวะเข้ามาดูเป็นพักๆ ครับ แต่บอกไว้ก่อนว่าผมไม่ใช่ผู้รู้จริง แค่คนที่เล่นอะไรกระจัดกระจายไม่ลงลึกซักเรื่องเท่านั้นเอง

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    1
    ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
    ตอนนี้เล่น SweetHeart ใน โทรศัพท์อยู่ ก็สนุกดีนะครับเพิ่งลองเล่นวันนี้ก็อ่านได้แปลได้นิดหน่อย พอปูๆปลาๆไปได้

แนวนี้เขาเรียกอะไรหรอครับ

ในPCนิมีไหมที่เป็นแนวนี้หาได้จากไหน (มันใช่ตระกูล Visual Novel แบบที่บอกไหมครับ)

ปล.ห้องไฟกับแมวท่อคืออะไรครับ -0-

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    208
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ลอง katawa shoujo ไหมครับ ฟรีด้วย

http://www.katawa-shoujo.com/download.php

กล่าวขอบคุณ
    156
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jabbawockeez70 อ่านกระทู้
    ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
    ตอนนี้เล่น SweetHeart ใน โทรศัพท์อยู่ ก็สนุกดีนะครับเพิ่งลองเล่นวันนี้ก็อ่านได้แปลได้นิดหน่อย พอปูๆปลาๆไปได้

แนวนี้เขาเรียกอะไรหรอครับ

ในPCนิมีไหมที่เป็นแนวนี้หาได้จากไหน (มันใช่ตระกูล Visual Novel แบบที่บอกไหมครับ)

ปล.ห้องไฟกับแมวท่อคืออะไรครับ -0-
    Hongfire เป็นบอร์ดรวมข้อมูลของเกมสายมืดและโดจินเกม แต่ก็แค่ข้อมูลครับ ไม่มีแจกของกันเป็นจริงเป็นจังมากนักมีแอบแจกอะไรกันบ้างนิดหน่อย ส่วนใหญ่เป็น Demo เกมโดจิน Save ไม่ก็ Patch Eng ส่วน Nyaatorrent เป็นเว็บ bit แหล่งหาของสายโอตาคุแหล่งหนึ่งครับ ส่วนใหญ่ Visual Novel ที่ได้มาก็มาจากเว็บนี้

ใช่ SweetHeart อันนี้เปล่าครับไม่แน่ใจ

ถ้าใช่ SweetHeart อันนี้ ก็นับเป็น Visual Novel อยู่ 1ฉากจบ ก็คือ 1 ลูท ครับ เกมแบบนี้ฉากจบกับรายละเอียดประปรายเยอะ มันถึงมีพวกบ้าเก็บ CG อยู่
    ส่วนใน PC ที่เป็น Visual Novel ที่ไม่ได้มาจาก steam และมาจากญี่ปุ่น ส่วนใหญ่หาได้จาก แมวท่อน่ะแหละครับ และบางเกมต้องการ Applocal ไว้แก้ให้เล่นเกมญี่ปุ่นได้

ส่วนเกมสาย Visual Novel มันเยอะครับ เยอะมาก ดังนั้นถ้าถูกใจของค่ายไหนก็ลองหาจากชื่อค่ายนั้นๆ เอาครับ หรือไม่ก็จาก Anime ที่บอกว่าทำจาก Visual Novel เอาก็ได้หลังๆ นี่โผล่มาเยอะขึ้นเรื่อยๆ ล่ะ

ป.ล. ผมจะบินไหมนิ สารภาพตั้งแต่อยู่บอร์ดนี้ยังไม่เคยได้อ่านกฎจนครบเลย

加藤 恵 ~Katō Megumi~
    อาศัยอยู่กับ Kato
    กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 448
    1
    anime-sharing

อย่าลืมเว็บนี้ครับ มันมีอะไรมากกว่าแค่ชื่อ
    Road to Trophy Hunter