ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

talesrunner

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน โหลดเกม
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
โหลดเกมส์

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 41

ขอถามเรื่อง raid 0 หน่อยครับ

1.อยากแรกทำ raid 0 เวลาทำแล้วมีโอกาสที่หลุดมั้ยครับ ในกรณีที่ให้ฮาดดิสยี่ห้อเดียวกันความจุเท่ากันรุ่นเดียวกัน
    2.raid 0 ทำแล้วการอ่าน-เขียนข้อมูลจะเร็วกว่าตัวเดียวใช้มั้ยครับ
    3.หาก raid 0 หลุดแล้วจะทำยังไงให้กลับมาใช้เหมือนเดิม
    4.ในกรณีที่ผมทำ raid 0 กับฮาสดิส AและB แล้วผมเสียบฮาสดิส C เข้าไปจะได้มั้ยครับ
    5.ในกรณีที่ผมทำ raid 0 กับฮาสดิส AและฺB โดยที่ A เสียบสายที่ช่อง sata0 และ B เสียบที่ sata1 แล้วผมถอดออกมาแล้วเกิดใส่สลับกันจะเป็นไรมั้ยครับ
    6. ขอวิธีทำ raid 0 แบบคราวๆหน่อยครับ

ปล.ขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อยนะครับ พอดีจะเก็บตังซื้อฮาสดิสใหม่ เลยที่แรงจะเล่น WD Black ก็แพง เลยจะเอา WD Green มาลองทำดูได้เยอะเนื้อที่มากกว่าและน่าจะแรงกว่า แต่ก็ไม่เคยทำ raid 0 เลยอยากรู้หลายเรื่องมีไรแนะนำมาได้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mindzaza12 : 5th July 2011 เมื่อ 13:04

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    131
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    ข้อ 1 หลุดแบบไหนหรอครับ
    ข้อ 2 เร็วขึ้นครับ
    ข้อ 3 หลุดแบบไหนหรอครับ
    ข้อ 4 ได้ครับ
    ข้อ 5 เป็นไปไม่ได้ครับที่จะเสียบสาย SATA 2 ช่องพร้อมกัน
    ข้อ 6 ดูได้ที่ http://www.youtube.com/watch?v=ch_RDNSX5V8

กล่าวขอบคุณ
    10
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arthur_cg อ่านกระทู้
    ข้อ 1 หลุดแบบไหนหรอครับ
    ข้อ 2 เร็วขึ้นครับ
    ข้อ 3 หลุดแบบไหนหรอครับ
    ข้อ 4 ได้ครับ
    ข้อ 5 เป็นไปไม่ได้ครับที่จะเสียบสาย SATA 2 ช่องพร้อมกัน
    ข้อ 6 ดูได้ที่ http://www.youtube.com/watch?v=ch_RDNSX5V8
    ขอบคุณนะครับ
    ข้อ1กับ3 มันมีหลุดแบบใดบ้างอ่ะครับ
    ข้อ5 เขียนผิดครับ เป็น 0 กับ 1 นะครับ

ขอถามเพิ่มนะครับ คือผมจะทำไว้เพื่อทำงานทุกอย่าง ทั้งเก็บข้อมูลเล่นเกม ตัดต่อและทำวีดีโอ สมควรจะทำมั้ยครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    1 มีโอกาสครับไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อเดียวกันหรือไม่
    3 กู้คืนไม่ได้ครับ
    5 ผมยังไม่กล้าลอง แต่ไม่น่าจะหลุดนะครับ

ถ้าจะเอาใว้ทำงานไม่แนะนำครับ แนะนำให้ใช้ raid 5 ไม่ก็ ssd ครับ

เพิ่มเติม หลุดในที่นี้หมายถึง ข้อมูลใน hdd หายไปหมดและไม่สามารถกู้คืนมาได้เลยครับ(raid0) แล้วก็ยังไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด

สำหรับวิธีทำแนะนำที่เป็นภาษาไทยจะดีกว่านะครับ คลิก

edit : เพิ่งเห็นว่าจะใช้ตัว green ไม่แนะนำครับ แนะนำของซัมซุงดีกว่าครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    13 S.L.D. Condominuim Soi.Saladang1 Rama4 Rd. Sirom Bangrak Bangkok 10500
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    1. โอกาศหลุดนั่นมีทุกตัวครับต่อให้ใช้ฮาร์ดดิสดีขนาดไหนก็ตามถ้าเราไม่ไปคุมพวกแรงดันไฟให้คงที่(PSU ไม่ดีนั่นแหละ) ไม่มีตัวสำรองไฟเผื่อไฟกระชาก(อันนี้สำคัญที่ทำให้หลุดและพังกันบ่อย)

2.อ่านเขียนเร็วกว่าตัวเดียวเยอะพอสมควรครับเวลาลงเกมส์เห็นได้ชัดเหมือนกัน

3.หากหลุดแล้วไม่สามารถกู้กลับมาได้ครับ

5.เสียบสลับกันได้ครับไม่หลุด

ข้อสุดท้ายเหมือนท่านด้านบนไม่แนะนำให้เอา Green มาต่อครับถ้าจะต่อก็เล่นของดีๆ ไปเลยหรือว่าพวก SS หรือ WD Blue ก็ได้ครับ
    I5 760 @ 3.5 GHZ MB:P55 UD3L RV.3 RAM:Hyper - X Fury 4*4 VGA: XFX 7970

กล่าวขอบคุณ
    10
    สรุปไม่ทำดีกว่า เล่นตัวเดียวปลอดภัยดี กด WD Black ไปเลย แรงหน่อย

ขอบคุณมากครับได้ข้อสรุปแล้วไม่รับความเห็นเพิ่มแล้วครับ