ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 41

ขอถามเรื่อง raid 0 หน่อยครับ

1.อยากแรกทำ raid 0 เวลาทำแล้วมีโอกาสที่หลุดมั้ยครับ ในกรณีที่ให้ฮาดดิสยี่ห้อเดียวกันความจุเท่ากันรุ่นเดียวกัน
    2.raid 0 ทำแล้วการอ่าน-เขียนข้อมูลจะเร็วกว่าตัวเดียวใช้มั้ยครับ
    3.หาก raid 0 หลุดแล้วจะทำยังไงให้กลับมาใช้เหมือนเดิม
    4.ในกรณีที่ผมทำ raid 0 กับฮาสดิส AและB แล้วผมเสียบฮาสดิส C เข้าไปจะได้มั้ยครับ
    5.ในกรณีที่ผมทำ raid 0 กับฮาสดิส AและฺB โดยที่ A เสียบสายที่ช่อง sata0 และ B เสียบที่ sata1 แล้วผมถอดออกมาแล้วเกิดใส่สลับกันจะเป็นไรมั้ยครับ
    6. ขอวิธีทำ raid 0 แบบคราวๆหน่อยครับ

ปล.ขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อยนะครับ พอดีจะเก็บตังซื้อฮาสดิสใหม่ เลยที่แรงจะเล่น WD Black ก็แพง เลยจะเอา WD Green มาลองทำดูได้เยอะเนื้อที่มากกว่าและน่าจะแรงกว่า แต่ก็ไม่เคยทำ raid 0 เลยอยากรู้หลายเรื่องมีไรแนะนำมาได้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mindzaza12 : 5th July 2011 เมื่อ 13:04

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    ข้อ 1 หลุดแบบไหนหรอครับ
    ข้อ 2 เร็วขึ้นครับ
    ข้อ 3 หลุดแบบไหนหรอครับ
    ข้อ 4 ได้ครับ
    ข้อ 5 เป็นไปไม่ได้ครับที่จะเสียบสาย SATA 2 ช่องพร้อมกัน
    ข้อ 6 ดูได้ที่ http://www.youtube.com/watch?v=ch_RDNSX5V8

กล่าวขอบคุณ
    10
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arthur_cg อ่านกระทู้
    ข้อ 1 หลุดแบบไหนหรอครับ
    ข้อ 2 เร็วขึ้นครับ
    ข้อ 3 หลุดแบบไหนหรอครับ
    ข้อ 4 ได้ครับ
    ข้อ 5 เป็นไปไม่ได้ครับที่จะเสียบสาย SATA 2 ช่องพร้อมกัน
    ข้อ 6 ดูได้ที่ http://www.youtube.com/watch?v=ch_RDNSX5V8
    ขอบคุณนะครับ
    ข้อ1กับ3 มันมีหลุดแบบใดบ้างอ่ะครับ
    ข้อ5 เขียนผิดครับ เป็น 0 กับ 1 นะครับ

ขอถามเพิ่มนะครับ คือผมจะทำไว้เพื่อทำงานทุกอย่าง ทั้งเก็บข้อมูลเล่นเกม ตัดต่อและทำวีดีโอ สมควรจะทำมั้ยครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    1 มีโอกาสครับไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อเดียวกันหรือไม่
    3 กู้คืนไม่ได้ครับ
    5 ผมยังไม่กล้าลอง แต่ไม่น่าจะหลุดนะครับ

ถ้าจะเอาใว้ทำงานไม่แนะนำครับ แนะนำให้ใช้ raid 5 ไม่ก็ ssd ครับ

เพิ่มเติม หลุดในที่นี้หมายถึง ข้อมูลใน hdd หายไปหมดและไม่สามารถกู้คืนมาได้เลยครับ(raid0) แล้วก็ยังไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด

สำหรับวิธีทำแนะนำที่เป็นภาษาไทยจะดีกว่านะครับ คลิก

edit : เพิ่งเห็นว่าจะใช้ตัว green ไม่แนะนำครับ แนะนำของซัมซุงดีกว่าครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    13 S.L.D. Condominuim Soi.Saladang1 Rama4 Rd. Sirom Bangrak Bangkok 10500
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    1. โอกาศหลุดนั่นมีทุกตัวครับต่อให้ใช้ฮาร์ดดิสดีขนาดไหนก็ตามถ้าเราไม่ไปคุมพวกแรงดันไฟให้คงที่(PSU ไม่ดีนั่นแหละ) ไม่มีตัวสำรองไฟเผื่อไฟกระชาก(อันนี้สำคัญที่ทำให้หลุดและพังกันบ่อย)

2.อ่านเขียนเร็วกว่าตัวเดียวเยอะพอสมควรครับเวลาลงเกมส์เห็นได้ชัดเหมือนกัน

3.หากหลุดแล้วไม่สามารถกู้กลับมาได้ครับ

5.เสียบสลับกันได้ครับไม่หลุด

ข้อสุดท้ายเหมือนท่านด้านบนไม่แนะนำให้เอา Green มาต่อครับถ้าจะต่อก็เล่นของดีๆ ไปเลยหรือว่าพวก SS หรือ WD Blue ก็ได้ครับ
    I5 760 @ 3.5 GHZ MB:P55 UD3L RV.3 RAM:Hyper - X Fury 4*4 VGA: XFX 7970

กล่าวขอบคุณ
    10
    สรุปไม่ทำดีกว่า เล่นตัวเดียวปลอดภัยดี กด WD Black ไปเลย แรงหน่อย

ขอบคุณมากครับได้ข้อสรุปแล้วไม่รับความเห็นเพิ่มแล้วครับ