สวัสดีครับ เจอกับผม PotaePUF อีกแล้ว ครั้งนี้ ถือเป็นสิ่งหนึ่งที่ผมอยากทำ คือ โพสต์เกี่ยวกับเรื่องเพลง ผมคิดมานานละ ก่อนตัดสินใจมาทำ ก็คงจะทำมาเรื่อยๆ แหละครับ ถ้าไม่ติดขัดอะไร
ก็ใกล้ปีใหม่แล้ว ก็ขอให้มีความสุขมากๆ นะครับ ขับรถราระวังกันด้วย

และใกล้ AEC เข้ามาทุกทีละ เตรียมตัวกันไว้เลยนะครับ 555

เพลงอะไรก็ได้ Ep.1 นี้ จะพูดถึงเพลงของ ราชาเพลงลูกทุ่งในตำนานครับ ครูสุรพล สมบัติเจริญ เจ้าของเพลงดังมากมาย อย่าง สนุกเกอร์ หนาวจะตายอยู่แล้ว น้ำตาจ่าโท แซ่ซี้อ้ายลื้อเจ็กนั้ง รักริงโง
และอื่นๆ อีกมากครับ แต่ครั้งนี้ ผมเอามาเพลงนึงครับ เป็นเพลงเกี่ยวกับความรัก ที่ต้องเลิกราจากกัน เมื่อเวลาผ่านไปถึง 16 ปี ชื่อเพลงก็ ที่บอกไว้ในชื่อหัวข้อแหละครับ กับเพลง 16 ปีแห่งความหลัง เชิญรับฟังครับ

(มีเนื้อเพลงประกอบให้นะครับ และก็ เพลงอะไรก็ได้นี้ เพลงเอามาแบบสุ่มนะครับ ทุกแนว ทั้งไทยและเทศ เป็นเพลงทั่วไป ไม่ใช่เพลงใต้ดิน หรือเพลงเนื้อหาหยาบคายนะครับ)

สิบหกปีแห่งความหลัง ทั้งรักทั้งชังทั้งหวานและขมขื่น สิบหกปีเหมือนสิบหกเดือน สิบหกเดือนเหมือนสิบหกวัน รักเอ๋ยช่างสั้นไม่ยั่งยืน มีหวานมีชื่นมีขื่นมีขม
สิบหกปีที่เธอและฉัน ครองความรักกันสุขสันต์สุขเหลือข่ม อุตส่าห์ถนอมน้ำใจกันมา ไม่เคยคิดว่าจะมาระทม กลายเป็นสวรรค์ล่ม อกตรมกลัดหนอง
ไปดีเถิดนะพี่ขออวยพร ให้เจ้าไปดี ลืมสิบหกปีเสียเถิดนะน้อง นึกว่าหลับฝันชั่วพลันเราตื่น ลืมคืนเราสอง ที่ครองความรักกันมาถึงสิบหกปี
สิบหกปีแห่งความฝัน ทั้งเธอและฉันจบเกมรักกันเพียงนี้ สิบหกวันเหมือนสิบหกเดือน สิบหกเดือนเหมือนสิบหกปี พี่ตรมฤดีรเพราะพี่ขาดเธอ

สวัสดีครับ