ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vgfgff อ่านกระทู้
    อันนี้ถูกครับ เกมต่างประเทศเทพทรูก็เยอะ คนเติมหนักกว่าไทยจริิงครับ แต่ว่าระบบบริหารจัดการมันค่อนข้างดี ผู้เล่นรักษาวินัยในการเล่น เช่น เคารพกฏของเกมส์ ไม่โปร ไม่ hack (ถ้าใช้โดนแบบเร็วมาก)ค่าเงินและเศรษฐกิจ เขาดีกว่าไทย ผู้เล่นมีกำลังเติมซื้อของในเกมเยอะ ยิ่งเป็นเจ้าของลิขสิทธ์ยิ่งสบาย พอผู้เล่น ต่างคนต่างเติม คนเล่นมีจุดหมาย ทุกอย่างก็สมดุลย์ Item rare ก้ต้องจัดทีมไปล่ากว่าจะได้ ไม่ได้เติมมาแล้วได้ง่ายๆ *เหมือนเกมไทยบางเกม* เกมมีความมั่นคงสูง ไม่ปิดหนี คนรู้ว่ามันมั่นคงก็เลยเติม เกมก็ทำเงินได้ ขายของในเกมก็ได้เงินจริงมาใช้ มันสมดุลย์ครับเซิฟญี่ปุ่นหรือเซิฟนอกเพราะคนส่วนใหญ่ทำอย่างนั้น ดุลภาพเลยไม่เสีย บางทีเล่นกันเป็นกลุ่มเติมน้อยก็สนุกได้

เกมไทย สังคมดีๆก็มี แต่หายาก
    ถ้าไม่รู้จักกัน ผมเคยเจอนะ ส่วนใหญ่ด้วยผมเติมน้อยนี่ไม่เอาเข้าแคลน เตะออกจากลุ่ม นี่แหละสังคมเสีย ก็ loop กับที่เดิมครับ คนไม่เติมสู้ไม่ได้เครียดเลิกเล่นคนน้อย ปืดเซิฟ

สำคัญที่สุด สาเหตุหลักๆเลย
    เนื่องจากปัจจุบันยุดของเกมออนไลน์ส่วนใหญ่ผู้ให้บริการมักเปิดตามภูมิภาคอยู่แล้ว เช่น world of warship world of tank war thnder แล้วคนไทย พอเห็นเกมเปิดก็มักไปเล่นเซิฟนอกกันก่อน กว่าพี่ค่ายเกมไทยจะซื้อมาก็ เวลตันกันหมดแล่้ว บางคนก็ไม่ย้ายมาขี้เกียจเล่นใหม่ เซิฟที่เปิดในไทยก็ไม่พ้นพวกเกรียนเข้าไปเติมกระจาย เกรียนคนไม่เติม จนสมดุลย์เสีย คนเล่นน้อย ส่วนใหญ่ไปเล่นเซิฟนอกกันหมด แล้วเดี่ยวนี้ยิ่งนิยมการเล่นเกมฟอร์มใหญ่กันด้วย เช่น battlefield call of duty เกมใน steam / origin ทำให้ยอดการเล่นเกมออนไลน์ในไทยตกอย่างแรง ทำให้หลายเกมต้องปิดตัวลงอย่างน่าเสียดายเช่น AVA (เกมนี้เป็นเกมที่ผมชื่นชม บริหารดีมาก)

ผมไม่ได้ว่าเกมไทยไม่ดี ผมจะว่าทำไมครับ การลงทุนไม่ง่าย เพียงแต่ผมว่าเลยการบริหารบางอย่าง ขอยกตัวอย่างเกม xshot สมัยก่อนสมดุลโคตรๆ item สมัยก่อนที่ว่าน่ะ เติมก็เกรียน ปืน sniper เติมยิงเล็บยังตาย ปืน mini gun อัด mummy รู้เรื่องติดขยับไม่ได้ RPG 4 รูนี่*****แรง****** คนไม่เติมสู้ได้มั้ย สบายครับ Mp5 คู่ใจ(ปืนฟรี) แต่ปืนไม่เติมก็มีดี เล่นฮาๆชำๆ ก็ชนะได้อยู่ แต่ปัจจุบัน item เติม มีติดปีก วิ่งไวโคตรๆ กระโดดสูง เลิกเล่นดีกว่า พอเกมมันยังงี้แล้วก็เสียเอกลักษณ์ คนไม่เติม หรือ เติมน้อยก็เลิกเล่น จริงไม่จริงไปดูในเซิฟ บางคนเติมเยอะ ก็เบื่อซะเอง item เติมเป็น common ไปแล้ว ของต่างๆน่ะมีกันหมด ไม่มีแรงจูงใจเลิกเล่นอยู่ดี
    ถูกต้องเลยครับ สังคมมันต่างกัน อย่างที่ว่านั้นเลย สังเกตุง่ายๆและเกิดเมื่อไม่นานมานี้ PSO2.... ผมเป็นหนึ่งใน player ที่ซื้อมาเล่นบน PS vita พอมาเปิดเซิฟไทยก็ทำสัญญากันอีก ตอนนี้เล่นไม่ได้เพราะถูก block ip ฮ่าาๆๆๆๆ ผมนี่หักแผ่นทิ้งเลยครับ (บางคนอาจบอกว่า vpn สิจ๊ะ ว่าแต่ ต่อ vpn บน vita มันทำไงวะ? แล้วมันทำได้ด้วยหลอ?)

อ่ออีกอย่าง เดี๋ยวจะหาว่าผมเอาแต่บ่นๆๆ แล้วไม่ลองเล่นเซิฟไทย ผมซื้อแผ่นมาตั้งกะก่อนมันเปิดเซิฟอีกครับเพราะรู้ข่าวว่า มี block ip แน่ๆ ลงเสร็จวันเปิด เข้าไปเล่นได้ ไม่กี่วัน ต้องขอบอกว่า เคว้งขว้างมาก รวมถึงพวก โปรเพลย์เยอร์ด้วยนะครับ โปรแกรมช่วยเล่นอะ 555555555555555 ตอนนี้ผมเก็บแผ่นไว้ในตู้กระจกครับ ตั้งโชวกับกันพลาที่ต่อเลย เอาไว้เตือนสติว่าอย่าได้คิดเล่นเกมเซิฟไทยอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kissbally : 6th January 2016 เมื่อ 22:07

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    มันก็ช่วยไม่ได้แหละ
    เหมือนให้เลือกระหว่างแบงค์พัน กะ เหรียญบาท
    ในไทยตอนนี้มีทั้ง steam, origin, battle.net, etc. แถมการมุดไปเซิร์ฟนอกก็เริ่มง่ายขึ้นทุกที คนไทยสามารถเข้าถึงเกม เกรด A ได้มากขึ้น
    แล้วใครจะอยากมาเล่นเกมที่มี 'คุณภาพต่ำ' ที่ค่ายเกมไทยนำเข้ามาหล่ะ (เอาจริงๆจะบอกต่ำก็คงไม่ถูกสักทีเดียว มันอาจจะดี แต่แค่ดีสู้เกมนอกไม่ได้เท่านั้น)

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    โว้ว!! จบ เอกมโน โทจินตนาการ กันเยอะแหะกระทู้นี้ ชอบๆดันไปอย่าให้ตก หัวกระทิ เยอะขนานนี้ต้องสนับสนุน!! หัวกระทิเถียงกันเถียงกันยังไงก็อร่อย!!

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    เคยเล่น 2รอบแล้วมั่ง แต่ขี้เกียจมุด + หลังๆโซโล่ลำบาก

ผมว่านะต่อให้pay to playนี้บางเกม ถ้ามีpay in appก็จบคับ เคยเล่น the crew เงินมันให้จำกัดมาก รถก็แพงค่าแต่งรถก็แพง แล้วมันเติมเงินเข้าไปซื้อรถในเกมได้ สุดท้ายมันก็play2winอยู่ดี สมัยนี้ผมว่าเกมoffline นี้หละตัดปัญหาplay2winสุด

ตอนนี้เล่น monster hunter onlineอยู่ ไม่มีเทพทรูนะ เพราะมอนฮันเล่นโง่ๆ ยังไงก็โดนตบตายง่ายๆ ต่อให้ใส่ชุดมังกรดาวไปตบหมูป่าก็เหอะ เงินก็ไม่เฟ้อด้วยแต่โครตฝืดเลย ชิ้นส่วนกรอบแดงยังราคาหลัก10-*- เงินหายากมากมาย
    อย่าเพิ่งไปต่อยอด Vinditus หลังๆโซโล่ลำบาก , monster hunter online หรือ the crew ครับ คุณยังไม่ตอบคำถามผมเลยที่ว่า

>>>>>>>> ไม่รู้เหรอครับ Vinditus NA มีแต่บอทมีแต่โปร แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าดีมาก? <<<<<<<<<<<<<

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    ไม่ได้เข้ามา 3-4 เดือนเข้ามาสาระเน้น ๆ เลย นั่งอ่านสนุกดี

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    เสมือนท้องฟ้าวิปริตแปรปรวนทันใด อังกอร์....
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    นี่เกมปิดหนีแต่มีติ่งมาอวยแทน 5555

ชอบขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,134
    ได้รับคำขอบคุณ: 507
    ก็เหมือนเราเปิดร้านอาหารและเช่าตึกมาทำนั้นแหละครับ ถ้าเราไม่หวังกำไร เราจะเอาเงินไหนมาจ่ายค่าพนักงาน เอาเงินจากไหนมาจ่ายค่าเช่าตึก
    พอได้กำไรแต่ยอดไม่ถึง พนักงานก็เริ่มบ่นเพราะได้เงินช้า ก็ลาออกพอลาออกก็ไม่มีคนดูแลร้าน เจ้าของร้านก็ทำเองหมดแล้วก็เหนือย แล้วก็คิด ว่าไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ผมอยากให้ทุกคนเห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ เพราะคนไทยส่วนใหญ่นิยมคำว่า เล่นฟรี
    ค่ายเกมส์ก็ไม่ได้บังคับให้คุณเติมเงินนี้ ถึงจะมีโปร เติม 10ล้านแจกเครืองบิน แต่ถ้าเราไม่มีเงินก็ไม่เติมคนมีเงินก็เติมไป
    มันก็ไม่ได้ทำให้บอสในเกมส์ ปล่อยพลังคลื่นเต่าได้
    ส่วนมากก็เห็นแต่ บ่นนูนบ่นนี้ ว่าแพงนั้นนี้ อิจฉาว่าเขามี แต่เราไม่มี มีเงินค่อยซื้อสิครับ จะไม่อิจฉาเขาทำใม
    แล้วไม่ต้องมาบ่นว่า ผมไม่ได้เกิดมากองเงืนกองทองเหมือนคุณ
    ทำงานเก็บเงิน สิครับ ไม่ต้องมาพูดว่าต้องผ่อนรถจ่ายค่าบ้าน (ผมเงินเดือน 9พัน ถ้าบริหารดีทำใมจะเติมไม่ได้)
    ถ้าเป็นนักเรียน ตอนเก็บเงินซื้อรองเท้า ซื้อกางเกงยังทำได้เลย
    บ่นอะใร บ่นได้ครับ บ่นว่าเติมแพงเกินไป บ่นว่าเกมส์ห่วย บ่นว่าระบบไม่ดี บ่นได้ครับคุณเป็นลูกค้า ทุกคนเข้าใจ
    แต่คนที่บ่นว่าไม่มีเงิน ยังเรียนอยู่ จน บล่าๆๆๆๆๆ ไปบ่นที่อื่นเหอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย massmello : 7th January 2016 เมื่อ 09:40

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 850
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ massmello อ่านกระทู้
    ก็เหมือนเราเปิดร้านอาหารและเช่าตึกมาทำนั้นแหละครับ ถ้าเราไม่หวังกำไร เราจะเอาเงินไหนมาจ่ายค่าพนักงาน เอาเงินจากไหนมาจ่ายค่าเช่าตึก
    พอได้กำไรแต่ยอดไม่ถึง พนักงานก็เริ่มบ่นเพราะได้เงินช้า ก็ลาออกพอลาออกก็ไม่มีคนดูแลร้าน เจ้าของร้านก็ทำเองหมดแล้วก็เหนือย แล้วก็คิด ว่าไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ผมอยากให้ทุกคนเห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ เพราะคนไทยส่วนใหญ่นิยมคำว่า เล่นฟรี
    ค่ายเกมส์ก็ไม่ได้บังคับให้คุณเติมเงินนี้ ถึงจะมีโปร เติม 10ล้านแจกเครืองบิน แต่ถ้าเราไม่มีเงินก็ไม่เติมคนมีเงินก็เติมไป
    มันก็ไม่ได้ทำให้บอสในเกมส์ ปล่อยพลังคลื่นเต่าได้
    ส่วนมากก็เห็นแต่ บ่นนูนบ่นนี้ ว่าแพงนั้นนี้ อิจฉาว่าเขามี แต่เราไม่มี มีเงินค่อยซื้อสิครับ จะไม่อิจฉาเขาทำใม
    แล้วไม่ต้องมาบ่นว่า ผมไม่ได้เกิดมากองเงืนกองทองเหมือนคุณ
    ทำงานเก็บเงิน สิครับ ไม่ต้องมาพูดว่าต้องผ่อนรถจ่ายค่าบ้าน (ผมเงินเดือน 9พัน ถ้าบริหารดีทำใมจะเติมไม่ได้)
    ถ้าเป็นนักเรียน ตอนเก็บเงินซื้อรองเท้า ซื้อกางเกงยังทำได้เลย
    บ่นอะใร บ่นได้ครับ บ่นว่าเติมแพงเกินไป บ่นว่าเกมส์ห่วย บ่นว่าระบบไม่ดี บ่นได้ครับคุณเป็นลูกค้า ทุกคนเข้าใจ
    แต่คนที่บ่นว่าไม่มีเงิน ยังเรียนอยู่ จน บล่าๆๆๆๆๆ ไปบ่นที่อื่นเหอะ
    ตกลงคุณต้องการจะสื่ออะไรครับ ผมอ่านแล้วไม่รู้เรื่อง เท่าที่ผมเข้าใจ คุณพูดไม่รู้เรื่องครับ อะไรมีเงินก็เติม ไม่มีก็ไม่ต้องเติม ก็ถูก แล้วระบบมันจะเป้นไงครับ สังคมเกมเหลื่อมล้ำแบ่งชนชั้น คนเลิกเล่นธุรกิจก็เจ๊งครับ แล้วมาพูดเรื่องบริหารเงินอะไรครับไม่รู้เรื่อง ของบางอย่าง เสื้อผ้ารองเท้ามันจำเป็นมากกว่า item ในเกมครับ(ผมเองก็เติมเพราะต้องการสนับสนุนผู้พัฒนา) ผมก็เห็นใจค่ายเกมนะครับ ที่ซื้อมาเปิดแล้วไม่ประสบความสำเร็จ แต่คุณต้องช่วยกันแนะนำ แก้ไข และสนับสนุนไม่ใช่เข้าข้างแบบผิดๆ ไม่งั้นก็เจ๊งวันยังค่ำ เหมือนซื้อหุ้นผิดทางกับเทซื้อเรื่อยๆ บ้าแล้ว
    จำไว้นะครับ
    "การทำธุรกิจคุณต้องซื้อใจลูกค้า ก่อนที่จะหวังกำไร"
    ไม่ใช่เปิดมา กำไร กำไร ไม่ซื้อใจลูกค้า ก็ไปไม่รอดครับ ถ้าอยากให้ธุรกิจคุณยืนหยัดอยู่ยาวนะครับ]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vgfgff : 7th January 2016 เมื่อ 11:16

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ quixocizm อ่านกระทู้
    ที่ด่าผู้บริหารบลาๆ ลองรวยแล้วไปเป็นผู้บริหารดูซิ่จ้ะ พวกเธอจะรอดไหม
    เมืองนอกเขาก็ยัง งงกับคนไทยเลย ที่มีเทคโนโลยีมาแต่คนไทยกลับดูถูกดูแคนประเทศตัวเองหลายครั้งหลายรอบ
    เล่นเซิฟต่างประเทศ เขาก็บอกว่า พวกคุณก็เป็นพวกลักลอบเข้าเมือง "ต่างด้าว" ไม่ต่างกันจ้ะ อย่าคิดว่าที่ตัวเองเสนอมา
    เป็นความคิดที่ดีทั้งหมดแล้ว การตลาดออนไลน์ไทยไม่ได้แย่จ้ะ (ลองให้ตัวเซิฟไทยมีภาษาอังกฤษด้วยซิ่จ้ะ) แล้วคนนอกขเ้ามาเล่น
    รับรอง จะบริหารกันดียิ่งขึ้น ภาษาเป็นตัวทำให้การตลาดมีคนเข้ามาเล่นมากขึ้น ยิ่งภาษาอังกฤษ เป้ายอดการจำหน่ายต่างๆ ยิ่งสูงจ้ะ แล้วค่าเงินของไทย
    ก็ไม่เอื้ออำนวย เท่าของนอก ของไเทมมอลล์ในไทยเลยต้องแพง เพราะทางต้นสังกัดเขาตกลงกับเราไว้แล้ว ไม่งั้นคนซื้อลิขสิทธิ์มาก็ขาดทุนซิ่จ้ะ คิดไรกันง่ายๆจัง * เก่งนักไปบริหารดูจ้ะ *

อ้างนู่น อ้างนี่ การศึกษาไทยก็ห่วยแตก ไร้การคิดตรี่ตรอง เอาเข้าด้านลบกันหมด (เจริญล่ะจ้ะ) 555
    อันนี้ผมเห็นด้วยเรื่องภาษาอังกฤษ ไทยเราตกอันดับเรื่องภาษาอังกฤษจะติดหางแถวแล้วครับ <ได้ยินมา> ผมไม่มีปัญหาหรอกผมเล่นได้ความรู้พอตัวเรื่องภาษา

คนที่บ่นนั่นนี่เกมมีบัคอะไรประมาณนี้เกมไม่ดีบัคเยอะ <บัคเกิดจากโค๊ตภาษาไทยนี้แหละครับ ภาษาไทยใช้กันทั่วโลกหรอครับเปล่าเลยใช้กันในประเทศนี้แหละ>เรื่องจริง)
    ลองเกมที่เปิดในไทยเป็นอังกฤษบ้างสิ คนต่างชาติเข้ามาเล่นแน่ๆ แต่คนไทยก็มานั้งบ่นเกมไรวะไม่มีภาษาไทยอ่านไม่ออกวะปวดหัว <บอกตามตรงนะบางทีตูนั้งอยู่ข้างๆเห็นภาษาไทยพวก***ยังขี้เกลียดอ่านเลยบางคนอ่านไม่ออกด้วยซ้ำ<ขนาดภาษาประเทศตัวเองนะ>หนักใจ ถ้าผมเป็นผู้บริหารหรือผู้พัฒนาเกมนะผมจะทำระบบ2ภาษา คือแบบว่าพอต่างชาติเขาจะเข้ามาเล่นเซิฟไทยเราสามารถเลือกภาษาได้ <เรื่องการติดต่อสื่อสารกันก็แล้วแต่เวงแต่กรรมเลยครับ> แค่นี่แหละ 555 เห็นด้วยกับโพสนี้สุดๆ*0*

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ฮาวะ โปรโมทซะดิบดี อีกไม่กี่วันต่อมาปืดหนี

กล่าวขอบคุณ
    11
    ปีะเด็นคือปิดแล้วไม่แจ้งด้วยนะ บอกแต่ปิดปรับปรุงแล้วหายไปเลย เว็บ กับ face ก็ปิดหนีซะงั้น

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ quixocizm อ่านกระทู้
    คุณคือ 10,000 ล้าน ยังมีเลยค่ะ ถ้าข้อมูลไม่ถึงจริง

อย่ามามั่วนิ่ม แล้วบอกกล่าวว่าพวกคนอื่นๆ ตอแหล นู่นนี่นะคะ

ลองไปเปิดข้อมูลมูลค่าหุ้นบริษัทแต่ละที่ ดูดีกว่าค่ะ จะได้ฉลาดขึ้นมาบ้าง ^_^

ปล.อ้างอิงให้นิดหน่อยก็ได้ค่ะ Tera นี่หลัก 40-50 ล้านเหรียญสหรัฐนะคะ (เทียบค่าเงินเอาละกันค่ะ)

ส่วน Asia.. แค่หุ้นเปิดบริษัทก็ครึ่งพันล้านบาทแล้วคู๊ณณณณ หยุดอยู่ในกะลาเถอะค่ะ ไม่มีข้อมูลอย่าตอแหลเถียง

** สุดท้าย ทำไมหนังถึงใช้ทุนน้อยกว่า เคยได้ยินการพัฒนาเกมปรปะมาณ 3 - 15 ปีไหมคะกว่าจะออกมาให้เล่นกัน **

ยิ่งพัฒนาใช้เวลานาน งบก็ยิ่งใช้มากขึ้นตามกาลเวลา (สงสารค่ะ ศึกษาข้อมูลเยอะๆนะคะ)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blackeagel อ่านกระทู้
    ไปอยู่ไหนมา ใช้ Google ไม่เป็นเหรอ ข่าวเซ็นสัณญาญค่าสิขสิทธิ์ ก็มีเยอะแยะ ถ้าแค่หลักสิบหลักร้อยล้าน ลาวกับเมียนม่า คงซื้อมาเปิดและล่ะ
    นี่แหละนะที่อ่านไม่แตกแล้วโชว์โง่ ค่าเงินที่อ้างอิงคือดอลล่าร์สหรัฐเป็นมาตรฐานสากลอยู่แล้ว เกมตอนนี้ที่ใช้เงินทุนสูงสุดที่ใช้สร้างคือ GTA 5
    อยู่ที่300ล้านเหรียญ ส่วนค่าลิขสิทธิ์เกมนะถ้ามันแพงระดับหลายร้อยล้านเหรียญนะไม่มีใครซื้อมาเปิดหรอก ถ้าราคานั้นมันต้องได้ทุกอย่าง
    ไม่ใช่แค่ลิขสิทธิ์ จะดูหุ้นเหิ้นอะไรก็ดูไปเถอะ ที่แน่ ๆ เกมออนไลน์ในเอเชียตอนนี้ไม่มีใครถึงครึ่งของ GTA 5 ด้วยซ้ำ และลิขสิทธิ์นะมันก็แค่สัญญาชั่วคราว
    ถ้าแพงมากใครจะซื้อ และถ้าจะแพงเว่อร์ขนาดนั้นมันจะเป็นการซื้อสิทธิ์ขาดซึ่งมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว กรุณาอย่ามาปัญญาอ่อน คิด วิเคราะห์ แยกแยะ
    ไม่แปลกใจ เด็กไทยจะวิเคราะห์ได้แค่นี้ ค่าสัญญาลิขสิทธิ์นี่มันแล้วแต่การตกลงกันระหว่างผู้ทำธุรกิจ จะให้เทียบกันระหว่างเซิฟเวอร์ SEA กับเซิฟเวอร์
    เฉพาะประเทศ ราคาย่อมต่างกันอยู่แล้ว เรทราคามันหลายแบบหลายราคา ธุรกิจมันไม่ได้ตายตัวหรอกนะ คิดให้กว้าง ๆ เคาะสนิมออกจากหัวบ้างก็ดีนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 8th January 2016 เมื่อ 11:19

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    เอาละครับ คนรู้มาก ปะทะ คนรู้มากกว่า

กล่าวขอบคุณ
    11
    คุณคือ 10,000 ล้าน ยังมีเลยค่ะ ถ้าข้อมูลไม่ถึงจริง

อย่ามามั่วนิ่ม แล้วบอกกล่าวว่าพวกคนอื่นๆ ตอแหล นู่นนี่นะคะ

ลองไปเปิดข้อมูลมูลค่าหุ้นบริษัทแต่ละที่ ดูดีกว่าค่ะ จะได้ฉลาดขึ้นมาบ้าง ^_^

ปล.อ้างอิงให้นิดหน่อยก็ได้ค่ะ Tera นี่หลัก 40-50 ล้านเหรียญสหรัฐนะคะ (เทียบค่าเงินเอาละกันค่ะ)

ส่วน Asia.. แค่หุ้นเปิดบริษัทก็ครึ่งพันล้านบาทแล้วคู๊ณณณณ หยุดอยู่ในกะลาเถอะค่ะ ไม่มีข้อมูลอย่าตอแหลเถียง

** สุดท้าย ทำไมหนังถึงใช้ทุนน้อยกว่า เคยได้ยินการพัฒนาเกมปรปะมาณ 3 - 15 ปีไหมคะกว่าจะออกมาให้เล่นกัน **

ยิ่งพัฒนาใช้เวลานาน งบก็ยิ่งใช้มากขึ้นตามกาลเวลา (สงสารค่ะ ศึกษาข้อมูลเยอะๆนะคะ)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    นี่แหละนะที่อ่านไม่แตกแล้วโชว์โง่ ค่าเงินที่อ้างอิงคือดอลล่าร์สหรัฐเป็นมาตรฐานสากลอยู่แล้ว เกมตอนนี้ที่ใช้เงินทุนสูงสุดที่ใช้สร้างคือ GTA 5
    อยู่ที่300ล้านเหรียญ ส่วนค่าลิขสิทธิ์เกมนะถ้ามันแพงระดับหลายร้อยล้านเหรียญนะไม่มีใครซื้อมาเปิดหรอก ถ้าราคานั้นมันต้องได้ทุกอย่าง
    ไม่ใช่แค่ลิขสิทธิ์ จะดูหุ้นเหิ้นอะไรก็ดูไปเถอะ ที่แน่ ๆ เกมออนไลน์ในเอเชียตอนนี้ไม่มีใครถึงครึ่งของ GTA 5 ด้วยซ้ำ และลิขสิทธิ์นะมันก็แค่สัญญาชั่วคราว
    ถ้าแพงมากใครจะซื้อ และถ้าจะแพงเว่อร์ขนาดนั้นมันจะเป็นการซื้อสิทธิ์ขาดซึ่งมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว กรุณาอย่ามาปัญญาอ่อน คิด วิเคราะห์ แยกแยะ
    ไม่แปลกใจ เด็กไทยจะวิเคราะห์ได้แค่นี้ ค่าสัญญาลิขสิทธิ์นี่มันแล้วแต่การตกลงกันระหว่างผู้ทำธุรกิจ จะให้เทียบกันระหว่างเซิฟเวอร์ SEA กับเซิฟเวอร์
    เฉพาะประเทศ ราคาย่อมต่างกันอยู่แล้ว เรทราคามันหลายแบบหลายราคา ธุรกิจมันไม่ได้ตายตัวหรอกนะ คิดให้กว้าง ๆ เคาะสนิมออกจากหัวบ้างก็ดีนะ
    คุณ jeditrainer ถูกครับ ค่าเช่าลิขสิทธ์มาเปิดรายปี ไม่มีทางถึง พันล้านครับ พันล้าน หรือ หมื่นล้าน มันมีมูลค่ามากกว่าหรือเกือบๆเท่าหุ้นบริษัทอีกนะครับ เงินขนาดนั้น take over บริษัทได้เลยนะครับ ทุนสร้างเกมออนไลน์ไม่เกิน 100 ล้านเหรียญอยู่แล้วครับ ฉะนั้นค่าเช่ามาเปิดชั่วคราว คงไม่เกิน 3 แสนดอล/ปี(ไม่นับค่าบำรุงต่างๆ อย่างมากผมให้ไม่เกิน 15% ของทุนสร้าง)

สรุป
    1.ค่าเช่า มันต้องถูกกว่าทุนสร้างครับ ไม่ใช่ทุนสร้าง 100 ล้าน ค่าเช่า 1000 ล้าน/ปี
    ในทางธุรกิจคุณสร้างบ้านเปิดให้เช่า ค่าทำบ้าน 1 ล้าน ค่าเช่าบ้าน ปี ละ 10 ล้านหรือครับ อย่างนั้นผมซื้อบ้านดีกว่า บ้าเปล่า
    **ค่าเช่าเขากินกันระยะยาวครับ ไม่ใช่กินกำไรในครั้งเดียว ไม่รู้เรื่ิองแล้วอย่างเถียง***
    2.ค่าซื้อขาด มันจะแพงกว่าทุนครับ เพราะมีองค์ประกอบหลายๆอย่าง ทั้งลิขสิทธ์ การสอน วิธีการใช้ อื่นๆอีกมากมายอย่ามามั่วครับ

-แล้วเรื่องหุ้นอย่าเอามาพูดมั่วๆครับ การซื้อลิขสิทธ์มาเปิดเซิฟเอง เป็นสัญญาการเช่าครับ ไม่ใช่การเข้าไป ถือหุ้น แล้วหุ้นเปิดบริษัทมันคนละส่วนครับ เปิดบริษัทก็ใช้เงินทุนจาก***คนในหุ้นส่วนจำกัดของคุณเอง** ไม่ใช่ไปซื้อเกมแล้วขอหุ้นบริษัทผู้พัฒนาเกมมาเปิดบริษัทตัวเอง มันมีที่ไหนครับ อย่างงั้นเรียกว่าเปิดสาขาครับ เพื่อให้บริการต่่างภูมิภาคครับ

เช่น
    EA ไปตั้งบริษัทสาขาในไทย เพื่อเปิด EA Thailand เพื่อให้การซื้อขายเกมในประเทศไทยง่ายขึ้นในสมัยนั้น และ ทำให้เกมรองรับภาษาไทยได้ ซึ่ง EA THAILAND เป็นบริษัทย่อยของบริษัท EA และอยู่ภายใต้การควบคุม ดูแลจาก EA ดังนี้น EA Thailand จึงเป็นหุ้นส่วนกับ EA นั่นถึงเรียกว่า ***หุ้นส่วนบริษัทครับ*****

คุณ quixocizm ข้อมูลคุณผิดนะครับ ไปอ่านมาใหม่นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vgfgff : 9th January 2016 เมื่อ 01:12

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    เอาความเห็นคนลองทดสอบเกมมั้ย ผลคือไม่น่าเอามาแต่แรกละ

DVT ระบบเกมแย่ เน้นของเติม คนเติมโกงอย่างหาที่เปรียบมิได้.... เชื่อมต่อเซิฟแต่ละทีนึกว่าเน็ตหลุด(ทดสอบ3เครื่อง3เราท์เตอร์)
    BF เกมระบบดี เน้นของเติม ยิ่งเติมยิ่งโหด เกรียนเยอะ (ไม่สนใจผู้เล่น ปล่อยทิ้งไม่ดูแลโปรและHACKต่างๆ)

ประเทศไทยเกมที่สามารถอยู่ได้ยืดคือเกมที่ยิ่งเติมแล้วโหดแม้ว่าจะเป็นแบบเช่าของก็ตาม(ซื้อแล้วมีกำหนดวันของหมดอายุ) เช่น
    XSHOT สมัยแรกเป็นเกมที่ระบบแปลกดีและน่าเล่น ต่อมาเน้นเติมของโหด ปัจจุบันเติมของราคาเท่าซื้อแผ่นแท้ได้ของถาวร1ชิ้น กับของเช่าเยอะแยะ (งดดราม่า เพราะผมเคยติดเกมนี้จนถึงระดับที่50ของเซิฟไทย)
    PB ถึงแม้ระบบเกมจะไม่เสถียร 100% แต่สามารถอยู่ยาวได้เพราะ ของเติม โปร และการย้อมแมวอาวุธ (งดดราม่าอีกอัน เพราะเคยติดเกมนี้ตั้งแต่สมัยก่อนจะมาอยู่กับการีน่า)

ยังไม่นับรวมถึงเกมอื่นๆ ที่กยกตัวอย่าง2อันนี้เพราะเห็นได้ชัดกว่า

อดีตเกมที่ดีที่เคยเปิดในไทยแต่เจ๊งเพราะเน้นฝีมือผู้เล่นมากกว่าของเติม
    AVA ระบบเกมไม่ลำเอียงผู้เล่นเติมไม่เติมก็โหดได้ตามฝีมือ (ปืนส่วนใหญ่เก็บตังซื้อได้) แต่เพราะเน้นฝีมือเกินไปเด็กไม่ปลื้ม

และอีกหลายเกมมากที่กล่าวได้ไม่หมด

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    หลายคนออกตัว ซะแรง แล้วก็ดริฟหายไปในพงหญ้า =w=