ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Ubonratchathani,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,441
    ได้รับคำขอบคุณ: 57

Question เล่นเกมแล้วได้อะไร?

สานต่อความมันจาก "เกมกับแฟนคุณจะเลือกอะไร" ด้วยคำถามที่ว่า คุณเล่นเกมแล้วได้อะไร?
    เคยเจออยู่เหมือนกันนะครับ ที่มีคนถามว่า เล่นเกมไปทำไม เล่นแล้วได้อะไร ซึ่งก็ยากที่จะตอบเหมือนกัน (รู้แต่ว่าติด แต่ไม่รู้ทำไมถึงติด)
    แต่ถ้าให้เวลาคิดผมก็พอจะตอบเล่นเกมไปทำไมได้ว่า เกมมันทำได้หลายอย่างที่ในโลกแห่งความเป็นจริงเราทำไม่ได้ (ตรงๆเลยก็คือเล่นเกมมันก็คือการหนีความจริงอย่างนึงนั่นล่ะ) และก็บลา บลา บลา~
    ส่วนเล่นแล้วได้อะไรนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับคนเล่น

แล้วชาว JKG ล่ะ เล่นเกมแล้วได้อะไร?

นี่เป็นคำตอบของผมครับ ไม่อยากอ่านก็ข้ามไปเลยนะครับ

เกมให้อะไรผมบ้าง ให้ผมเจออาจารย์ไง เมื่อก่อนผมเคยเล่นเกม Samurai Warrior 2 (สไตล์เดียวกันกับเกมสามก๊ก แต่เป็นเวอร์ชั่นของญี่ปุ่น) ผมเล่นไปได้ผักนึงก็พบว่าตัวเองเล่นไม่จบซักทีก็เริ่มเบื่อ เลยไปหาเซฟ 100% มา ระหว่างที่หาก็ได้ยินคนพูดกันถึงตัวละครลับที่ได้มายากที่สุด(ต้องเคลียร์ตัวละครตัวอื่นให้ครบ 100% ทุกตัวถึงจะได้มาว่างั้น) ซึ่งตัวลับนี่ก็คือ มูซาชิ มิยาโมโต้ แล้วยังได้ยินมาอีกว่า ในประวัติศาสตร์จริง ก็เป็นนักดาบอันดับ 1 ในญุี่ปุ่นด้วย ด้วยความที่ผมก็เล่นดาบอยู่(ดาบไม้)ผมก็เลยอยากจะศึกษาดูว่า นักดาบที่เป็นอันดับ 1 ของญี่ปุ่นจะเก่งกาจจนาดไหน เมื่อเล่นเกมจนเบื่อก็ไปเข้าเสิร์ชหาตามเว็บ ก็เห็นคนพูดกันถึงคัมภีร์ห้าห่วงที่มูซาชิเขียนไว้ แต่ในเว็บก็ไม่ได้บอกอะไรมาก พบก็เลยไม่ได้สนใจเท่าไหร่ จนกระทั่งวันหนึ่ง ผมไปเดินห้างกับแม่ พอดีแวะเข้าไปร้านหนังสือเพื่อที่จะหาดูนิยายที่กำลังติดตามว่าออกใหม่รึยัง แล้วก็บังเอิญไปเจ๊อะเข้ากับหนังสือเล่มหนาเล่มหนึ่ง เขียนไว้ด้านข้างชัดเจนเลยว่า "มูซาชิ" ด้วยความที่ได้ยินชื่อเสียงมาก่อน ผมรีบหยิบหนังสือเล่มนั้นขึ้นมาดูทันที อ่านปกหลังก็ได้ใจความว่า เป็นนิยายของโยชิคาว่า เอญฺิ(หรืออะไรซักอย่างนี่แหล่ะผมจำไม่ได้)ที่เอาประวัติมูซาชิมาเขียนไว้ แล้วก็ถูกนำมาแปลเป็นไทยอีกที จากนั้นผมก็ได้ซื้อหนังสือเล่มนี้มา แล้วก็...วางไว้เล่นเกมต่อ จนนานวันเข้าเล่นเกมจนเริ่มเบื่อเลยหยิบขึ้นมาอ่านดู อ่านไปอ่านมาก็ติด ติดจนไม่เป็นอันกินอันนอน เช้าเลนเกม เย็นก็อ่านต่อ อ่านจนตีสองตีสาม (ช่วงใกล้จะจบนี่อ่านจนถึง 6 โมงเช้าเลยทีเดียว จนเบลออ่านไม่รู้เรื่องต้องไปนอนแล้วถึงจะลุกมาอ่านต่อ) ซึ่งแต่ในนิยายเล่มนี้ก็ได้สอดแทรกแนวคิดต่างๆ เช่น การมองโลกในมุมมองของมูซาชิเข้ามาด้วย ถึงแม้หนังสือเล่มนี้แทบจะไม่ได้สอนอะไรเกี่ยวกับดาบเลย แต่กลับสอนมุมมองในการใช้ชีวิตให้กับผมอย่างมากมาย มุมมองในการมองโลกของผมก็เปลี่ยนไป จนผมยกย่องให้เป็นอาจารย์ของผม ถึงแม้มูซาชิจะตายไปหลายร้อยปีแล้ว แต่ความดีไม่มีวันตายจริงๆ แล้วพวกคุณเล่นเกมแล้วได้อะไรกันบ่าง อย่าลืมมาแชร์กันนะครับ ขออภัยที่เล่ายาว

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ได้เล่นครัฟ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    ไม่ได้อะไรเลยนอกจากความ บันเทิง แถมเสียสายตาอีกตั้งหาก

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Default is Everything
    ในใจของใครบางคน
    กล่าวขอบคุณ
    550
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    ผมเล่นเกมเอาสนุก เวลาว่างๆ เบื่อๆ ก็เล่น ส่วนมากก็ส่อง JKG

ผมเล่นเกม ผมได้เพื่อน ได้พี่น้อง ได้หลายๆสิ่งจากเกม ภาษาอังกฤษผมไม่คล่อง ผมก็คำศัพท์ต่างๆ มาจากเกม ช่วง ป4 - ป6 ผมสอบ อังกฤษ ได้เกรด 4 อะครับ ช่วงนั้นผมเล่นเกมบ่อยมากๆ

มันอยู่ที่คนเล่นครับ ว่าได้อะไรมาจากมัน ^^
    SUPERMAN

♪◄•► !NfiПt€–Ju$T!cΣ ◄•►♫
    CPU:Intel Core i5-2410M/VGA:nVidia GeForce GT 525M/RAM:DDR3 4GB
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 387
    ได้ใช้เวลาว่าง หรือเวลาไม่ว่าง
    CPU : Intel Core i5-2410M/VGA : nVidia GeForce GT 525M 1GB DDR3/RAM : DDR3 4GB

Y U NO...
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 747
    ได้รู้จักเพื่อน รู้จักพี่ รู้จักน้องครับ
    อุอุ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Deathcore
    กล่าวขอบคุณ
    1,887
    ได้รับคำขอบคุณ: 428
    ฝึกสมองไงบางเกมต้องใช้พวกไหวพริบด้วยบางเกมก็แก้ปริศนานู่นนี่ ฝึกการวางแผนเล่นแบบรอบคอบ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~Evil Slayer~
    กล่าวขอบคุณ
    2,122
    ได้รับคำขอบคุณ: 318
    ทำให้ได้พบเพื่อนไว้คุยเล่น , และแก้ตอนที่เครียดจัดจนวิกลจริตทำอะไรไม่ถูก - -
    สมาธิ และไหวพริบ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

'เยส ซอส~
    กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,265
    1
    แก้เบื่อได้ไง แถมบางเกมก็ยังฝึกสมองได้อีก ^^

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    ใช่ครับ ภาษาอังฤษนี่ได้จริงๆ

ตอนสมัย เล่น Ragnarok ช่วงแรกๆ
    สอบเขียนศัพท์อังกฤษ ได้โคตรเยอะเลย 555+

คำศัพท์อะเขียนถูกเยอะ แต่คำแปลนี่มั่วเอาตามรูปที่เราเข้าใจอะ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,806
    ผมเอามันเอาหนุกนะ เล่นแก้เครียดแก้เซ็งได้

กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    ก็ชอบอ่ะ - - ถ้างั้นถามหน่อย สะบะละเห้ยแฟนแล้วได้อ่ะไรนอกจากมีลูกกับความมันส์

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    เล่นเพราะไม่มีอะไรทำ

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    เล่นเกม บางเกมก็ให้ความมันส์ (เกมแนวเดินยิงไปเรื่อยๆ SF , PB เบื่อก็เลิก)

บางเกมก็ เหมือนดูหนังไปในตัว (มันส์ด้วย อินด้วย COD BF AC)

ได้ปลดปล่อยความเกรียนด้วย อิอิ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TeamKakKak@JKG
    กล่าวขอบคุณ
    427
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,240
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ [Never] อ่านกระทู้
    ก็ชอบอ่ะ - - ถ้างั้นถามหน่อย สะบะละเห้ยแฟนแล้วได้อ่ะไรนอกจากมีลูกกับความมันส์
    ออกแนวหื่น

กล่าวขอบคุณ
    672
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nazaa อ่านกระทู้
    ออกแนวหื่น
    หื่นตรงไหน - - ชายหญิง สะบะละเห้ย กันมันแปลกตรงไหน

Ubonratchathani,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,441
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    จะว่าไปผมก็เก่งอังกฤษจากเกมนี่แหล่ะ (จำได้ว่าตอนอยู่ ป.6 เคยไปถามเพื่อนที่เก่งๆว่า ทำไงให้เก่งอังกฤษ เพื่อนผมตอบ อยากเก่งอังกฤษก็ต้องเล่นมเกม จากนั้นก็ยาวเลย<<<แต่ติดมาก่อนหน้าแล้วนะ แค่เอามาเป็นข้ออ้างได้)

กล่าวขอบคุณ
    672
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BlackBishop อ่านกระทู้
    จะว่าไปผมก็เก่งอังกฤษจากเกมนี่แหล่ะ (จำได้ว่าตอนอยู่ ป.6 เคยไปถามเพื่อนที่เก่งๆว่า ทำไงให้เก่งอังกฤษ เพื่อนผมตอบ อยากเก่งอังกฤษก็ต้องเล่นมเกม จากนั้นก็ยาวเลย<<<แต่ติดมาก่อนหน้าแล้วนะ แค่เอามาเป็นข้ออ้างได้)
    เช่นกันจ้า ^ ^ อ่านไปมั่วๆมันดันถูกงิ

The One
    :. Jitra Villa .:
    กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 753
    ผมเล่นเกม เพื่อความสนุก และคลายเครียด และผมก็รู้แล้วว่า มิตรแท้ บนโลกออนไลน์ มันมี จริง !! ขอเล่าบ้างนะครับ ^^

วันหนึ่งผมได้เข้าไปเล่นในGTA Online เซิฟหนึ่ง และไ้ด้ขอคนเค้าเข้าแก๊งไปทั่ว ขอๆก็จนได้เข้า พอเล่นๆไปก็รู้สึกเบื่อแก๊งนี้ เลยย้ายแก๊งไปอยู่แก๊งอื่น และได้เจอกับคนหนึ่ง ชื่อ บี มีนิสัย เกรียน ๆ แต่ก็ดี ๆบ้าง

บางครั้งมันด่าผม กาก หรืออะไรต่าง ๆผมไม่เคยโกรธมัน จะเล่นเกมไหนก็เล่นด้วยกัน เช่น ตอนนี้พวกผมเล่น Lost Saga กันอยู่ แล้วผมรู้สึกว่า เจ้าคนนี้ มันดีกว่าเพื่อนในโลกความจริงซะหลายอย่าง ถึงแม้ผมจะไม่เคยเห็นหน้าที่แท้จริง

ของมัน (คุยทางMตลอด) แต่ผมรู้ว่าเข้านี่แหละ มิตรแท้ !

แต่ อังกฤษ ผมยอมรับนะว่าผมเก่งมาจากเกมส์จริงๆ แบบว่า อ่้านได้ สะกดได้ แต่ ! แปลไม่ได้ 555+ ผมบอกผู้ใหญ่เค้าคงไม่เชื่อหรอก = ="
    Breakeven

กล่าวขอบคุณ
    764
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,396
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ [Never] อ่านกระทู้
    ถ้าสำหรับเด็กๆ ที่ยังไม่พร้อมหนะ ผมว่าได้ภาระเพิ่ม

กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ได้หลายอย่างครับ

อย่างดอทเอ

ถึงมันจะเป็นเกมที่เก็บเวลใหม่ๆ ทุกครั้ง แต่ผมมองว่าเลเวลที่ได้จริงๆ มันอยู่ในตัวเรามากกว่า

เล่นก็เหมือนกับเราได้เก็บเลเวลไปทุกๆครั้งได้คำนวนเรื่องค่าใช้มานาบ้าง คูลดาว สกิลบ้าง

ซึ่งจากตอนแรกผมเล่นไม่เป็นเลย ตอนนี้ผมก็น่าจะได้ไต่ระดับจาก NOOB เป็นเกรียนแล้วมั้ง

อีกอย่างผมได้ฝึกภาษาคาราโอแกะด้วย
    ยาที่ดีที่สุดเวลาที่ทะเลาะกับแฟนคือ "การนึกถึง 10 นาทีแรกที่ได้เป็นแฟนกัน"

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ได้ตัง ได้ความมัน ได้ อรรถรถ

Everything is Connected
    กล่าวขอบคุณ
    1,255
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    ได้ความสุข ^^
    I'm watching on You

:NaZi:
    กล่าวขอบคุณ
    250
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,068
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yuy035614877 อ่านกระทู้
    ได้เล่นครัฟ
    เออ...ใช่ ถูกใจ+ให้ 555++
    Name : Nazi (C)My Center Nazi

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ได้ความบันเทิงคับ แต่เล่นมากไปก้อมีผลเสียต่อสุขภาพ

Tags for this Thread