ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2

WOOTING One : Analog Mechanical Keyboard คีย์บอร์ดที่ทำได้มากกว่ากดกับปล่อย

WOOTING One : Analog Mechanical Keyboard คีย์บอร์ดที่ทำได้มากกว่ากดกับปล่อย

คีย์บอร์ดที่เราใช้งาน กันอยู่ตอนนี้ ไม่ว่าจะเป็นคีย์บอร์ด Gaming ราคาแพง ระดับเทพแค่ไหน ก็ยังคงเป็นคีย์บอร์ดทั่วๆไปคือจะมีการกดและการปล่อยแค่นั้น หรือว่า On กับ Off ซึ่งดั้งเดิมแล้ว Keyboard
    เองก็ออกแบบมาสำหรับการพิมพ์งาน ทำให้ไม่จำเป็นจะต้องมีอะไรมากกว่าจังหวะกดและปล่อย (Activate และ Deactivate) ตอนนี้ที่วงการคอมพิวเตอร์นั้นไปไกลมากขึ้น ด้วยประสิทธิภาพการประมวลผลที่สูงขึ้นมาก
    เมื่อเทียบกับสมัยที่คีย์บอร์ดถูก คิดค้นขึ้นมา ซึ่งตอนนั้นการใช้งานคอมพิวเตอร์ก็ไม่ได้มีอะไรมากกว่าการคีย์ข้อมูล หรือ ถ้าจะเล่นเกมก็เป็นเกมแบบ Basic ไม่ได้ต้องการความแม่นยำหรือระดับในการกดอะไรมากมายบนคีย์บอร์ด
    แต่ปัจจุบันคอมพิวเตอร์ PC ทำได้แทบจะทุกอย่างทั้งเล่นเกมแบบหนักหน่วง หรือ ทำงานทั่วๆไป / ต่างกับ Console ที่ออกแบบมาสำหรับการใช้งานประเภทเล่นเกมโดยเฉพาะ ด้วยอุปกรณ์ควบคุมแบบ Joystick
    ที่มีการทำงานของปุ่มบางปุ่มเป็นแบบ Analog ที่มีมากกว่า Activate และ Deactivate ทำให้ผู้เล่นนั้นสามารถควบคุมได้แม่นยำและเล่นเกมได้อย่างมีอรรถรสมากขึ้น
    หลายๆเกมก็จะได้ใช้ประโยชน์ อย่างเช่นเกมประเภท FPS หรือ Racing ทั้งหลาย เช่นเวลาเรากดปุ่มเบา ก็จะเป็นการเดินช้า กดเต็มก็จะเป็นการเดินเร็ว หรือว่า เกมแข่งรถก็ตามที่เวลาเลี้ยวนั้นต้องการน้ำหนักการกด
    ว่าจะให้เลี้ยวมากหรือ น้อย ซึ่งฟีเจอร์เหล่านี้ คีย์บอร์ดที่มีอยู่ในปัจจุบันไม่สามารถให้ได้

WOOTING ก็เป็นแบรนด์ใหม่ที่จะมาเปิดตลาดและปฏิวัติการใช้งานคีย์บอร์ดให้ง่ายและ แม่นยำขึ้นสำหรับเกมเมอร์ทั้งหลาย โดยจะให้ฟังก์ชั่นที่ไม่เคยมีคีย์บอร์ดแบรนด์ไหนเคยให้มาก่อน..
    ผู้เล่นจะสามารถควบคุมการเล่นเกมได้มากกว่าการกดหรือปล่อย โดยตัวคีย์บอร์ดนี้จะมีปุ่ม Analog ที่จะจับการทำงานว่าผู้ใช้นั้นกดลงไปลึกแค่ไหน กดเบาหรือหนักแค่ไหน เพื่อเอาไปประมวลผลให้เข้ากับการใช้งานต่อไป
    ซึ่งฟังก์ชั่นแบบนี้ก็จะเหมือนกับปุ่ม Analog ของ Joystick เลยก็ว่าได้ครับ สำหรับวีดีโอสาธิตการทำงานลองดูในเทปแนบมานี้

เมื่อเห็นการทำงานไปแล้วก็ต้องมาลองดูหลักการทำงานของ Analog Input กันบ้างครับ .. ปกติแล้วคีย์บอร์ดทั่วๆไปนั้นก็จะมีการกดกับปล่อยปุ่มเท่านั้นหรือการทำงาน ที่เรียกว่าเป็นแบบ Digital นั่นเอง คือมี On กับ Off
    เช่นเวลากด Spacebar ลงไป คอมพิวเตอร์ของคุณก็จะคิดว่า "มันกดแล้ว" หรือว่าปล่อยมือขึ้นมาถึงจุดนึงที่เลย Activation Point คอมพิวเตอร์ของคุณก็จะรู้ว่า "เฮ้ย มันปล่อยแล้ว"
    หรือถ้ากดค้างไว้ตรงระหว่างจุดกดกับปล่อยพอดีก็จะได้รับคำสั่งเป็นการ "กด,ปล่อย,กด,ปล่อย,กด,ปล่อย" แบบรัวๆ ไปเรื่อยๆ .. และนี่ก็คือ Input แบบ Digital ที่มีแค่ 1 กับ 0 เท่านั้น / Analog นั้นก็ทำงานอีกแบบครับ
    โดยที่ผู้ใช้งานจะสามารถส่งคำสั่ง และ Input ได้มากกว่าแค่ 1 กับ 0 ต่อการใช้งานหนึ่งปุ่ม ทำให้มันซับซ้อนกว่ามาก ผู้ผลิตทั้งหลายจึงไม่ได้มองและปรับแต่งเอาฟังก์ชั่นนี้มาใส่คีย์บอร์ด
    โดยเฉพาะ Keyboard ขนาดมาตรฐาน 104 ปุ่มแล้วหล่ะก็ จะต้องมีกลไกการทำงานดังกล่าวมากถึง 104 จุดเลย ก็คงจะเป็นอะไรที่ต้นทุนสูงกันไปหน่อย.. Analog ที่ใช้ใน Keyboard ของทาง Wooting นี้ก็จะจับแรงกดของผู้ใช้
    โดยจะคำนวนออกมาเป็นเปอร์เซ็นต์ตามความแรงของการกดแต่ละปุ่มตั้งแต่ 0% จนไปถึง 100% ทำให้ปุ่มการใช้งานของคีย์บอร์ดตัวนี้เปรียบเสมือน Joystick อย่างปุ่ม WSAD ต่อไปนี้ก็จะสามารถกดเบาเพื่อเดินช้า
    หรือ กดลึกเพื่อเดินเร็วขึ้นตามแรงกด อย่างที่เห็นในภาพต่อไปนี้..

นอกจากนั้นผู้ผลิตก็ยังทำตัวคีย์บอร์ดมาหลากหลายสี และออกแบบมาให้เป็นแบบหน้ากากหรือว่าเรียกกันว่า Front Plate ที่ผู้ใช้สามารถถอดเปลี่ยนได้ตามต้องการ อย่างเช่นเบื่อสีดำ
    จะเปลี่ยนเป็นสีแดง ก็สามารถทำได้เช่นเดียวกันครับ .. ส่วน LED นั้นก็จะมีมาให้ในรุ่นนี้เช่นเดียวกัน โดยจะเป็น Fully RGB Backlit หรือว่า LED แบบ RGB
    ที่ผู้ใช้นั้นสามารถตั้งค่าสีให้ไฟ LED แสดงผลตามต้องการได้ครบทุกสีเลยก็ว่าได้ครับ

บริษัท WOOTING นี้ก็เป็นบริษัท Dutch หรือว่าจากประเทศเนเธอร์แลนด์ ที่หลายๆคนอาจจะไม่เคยได้ยินมาก่อน.. ไม่ต้องแปลกใจครับ แอดมินเองยังไม่เคยได้ยินเลยเช่นกัน
    ซึ่งการเปิดตัวแบรนด์นี้สู่สายตาชาวโลกก็จะมากับเทคโนโลยีที่ปฏิวัติวงการ คีย์บอร์ดอย่างเช่น WOOTING One ตัวนี้ที่ไม่เคยมีใครทำมาก่อน และนอกจากนั้นก็ยังมีแผนว่าจะส่งขายมันทั่วโลกเลยด้วย
    เพราะฉะนั้นคนไทยก็มีโอกาสได้ใช้เหมือนกันเมื่อเปิดตัวมาแล้ว / เรื่องราคาทางบริษัทก็บอกมาว่ามันจะเป็นโปรดักส์ที่อยู่ในระดับ Midrange หรือว่า ระดับกลางๆ
    ที่เกมเมอร์โดยเฉลี่ยจะจับต้องได้ แต่ก็ยังไม่แน่ชัดว่าระดับกลางของเขาเนี่ยคือเท่าไหร่กันแน่ครับ
    WOOTING เองก็ไม่ใช่บริษัทใหญ่โตอะไรมากมาย โดยไม่ได้เรียกตัวเองว่าบริษัทด้วยซ้ำแต่กลับเรียกตัวเองว่า Developer หรือว่าผู้พัฒนา
    ซึ่งระยะแรกในการสร้างคีย์บอร์ดตัวนี้ก็จะเป็นการของบประมาณด้วยซ้ำไป (Funding) ซึ่งตอนนี้ก็ดูจะมีความเป็นไปได้สูง
    เพราะว่า Funding ก็ได้แล้ว จะเหลือก็แค่ตัว Software Bundle ควบคุมคีย์บอร์ดที่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ ..
    ก็นับว่าเป็นอะไรที่น่าสนใจมากครับ และทางเว็ปไซต์เราก็จะติดตามอย่างใกล้ชิดเมื่อมีอะไรอัพเดท แต่คาดว่าวางขายในปีนี้แน่นอนครับ

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากเวป www.overclockzone.com

ที่มาของข่าว: http://www.overclock3d.net/articles/...cal_keyboard/1

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    น่าสนใจมาก

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    4,578
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,741
    ถือว่าดีมากเลยครับ

ขอบคุณสำหรับข่าวดีๆครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ฟังดูดีมากครับ แต่คงต้องเกร็งนิ้วมากขึ้นเวลาเล่นเกมส์ 55

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    Blog Entries
    1
    ง๊อวว เกมส์รถ เป็นที่สนใจมาก..
    GTX1080ti

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    เห็นตอนแรกนึกว่ามันสั่นได้ด้วย ใช้จอยเกมเหมือนเดิมดีแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    เห็นละอยากได้
    ข่าวการเปิดสอบงานราชการ เอกชน หนังสือแนวข้อสอบ
    ความรู้ทั่วไปของหน่วยงานต่างๆแจกฟรี https://goo.gl/9fVxbx

ใช้การ์ดจอไม่เคยหมดประกัน
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    ยังไม่ค่อยเห็นประโยชน์นอกจากเกมขับรถ ซึ่งปกติผมใช้จอยเล่นตลอด
    อดีตคนเคยแรง i7-2600K@4.3ghz / RAM 16GB / Transcend 370s 256GB / WD Black 2+1TB
    EVGA GTX980 SC 4GB / Seasonic 1000w / Sound Blaster ZXR / ACER XB270HU Gsync 144hz

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    เจ๋งๆ เกม พวก cod bf4 Assassins'ceed เราจะวิ่งเร็วกว่า ai โดยไม่ต้องกด ซิพเลย ทำให้ต้องเดินๆหยุดๆ เป็นพักๆเพราะต้องรอ ให้ai เดินมาถึงด้วย คีย์บอร์ดนี้ตอบโจทย์ได้ดีเลย เเต่ปุ่ม numpad ไปไหนฟะ

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    แพงกว่า CPU ของผมอีกมั้ง

กล่าวขอบคุณ
    410
    ได้รับคำขอบคุณ: 319
    ขายดีแน่นอน ฟันธง

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    ปกติเกม TPS ก็ใช้จอยเล่นอยู่แล้ว ยังไม่รู้สึกว้าวเท่าไร

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    อีกหน่อยใน Option คงต้องมีเพิ่ม Keyboard Sensitive ขึ้นมาให้ปรับอีกตัวแล้วสินะ พวกเกมขับรถกับพวก Stealth คงจะเล่นสนุกขึ้นเยอะล่ะนะ

อืม ถือว่า ดีงามครับ ขอแค่ราคาอย่างามไส้มากนักก็พอ ฮา
    OPPAI~~MISSILE!!!

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ซื้อจอยมาเพิ่มจบ

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DevilBoy อ่านกระทู้
    ซื้อจอยมาเพิ่มจบ
    เห็นด้วยกับเม้นนี้นะ ถ้าคีย์บอร์ด 2000up ซื้อจอยมาดีกว่า ของ logitech 1500กว่าๆเอง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    กลัวจะมั่วปุ่มจัง555

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 126
    จอยตอบโจทย์ดีกว่าหมดเลยนะ ทั้งสั่นได้ มีปุ่ม LT RT ไว้เล่นเกมขับรถ เร่งเครื่อง เบรค มี stick analog ไว้เดิน วิ่งแบบ dynamic

จอยเถอะครับ
    ทำวันนี้ให้ดีที่สุด และอย่าหยุดถ้ายังไม่ถึงจุดสุดยอด

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    อ่านชื่อบริษัทตอนแรก นึกว่าบริษัทจีน= =

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    เวลาพิมพ์ปวดนิ้วแย่ กดลึกน่าดู

กล่าวขอบคุณ
    112
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ราคาไม่ต้องพูดถึง
    คุณคือใคร
    กูไม่รู้

.: drsekyPS :.
    กล่าวขอบคุณ
    448
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,499
    ชอบ บลูสวิตกดมันดี
    ปุ่มแมคคานิคแพงกว่า CPU 5555

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย spykesDR. : 2nd March 2016 เมื่อ 19:49