ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3

ทำไมต้องมานั่งเถียงกันเรื่อง PC vs PS4 กันเอ่ย

คิดบ้างไหมว่าทำไมจะต้องมีคนมาเปิดประเด็นเรื่องภาพสวย โน่นสวยกว่านี่ นี่สวยกว่านั่น
    แต่ละคนก็จะยกเอาเรื่องดีๆ ของแต่บะเครื่องมา เช่น
    PC ภาพสวยกว่า เล่นง่ายกว่า ทำอะไรได้เยอะกว่า พิมเอกสาร ตัดต่อคลิป
    PS4 มีเกม EX ที่ไม่ลง PC นะ PC ก็จะตอบมาว่า แล้ว PS4 มี DOTA ให้เล่นไหม
    ทำไมไม่เอา PC ราคาเท่า PS4 มาเทียบละ อยากจะถามคนที่มีทั้งสองเครื่องว่ารู้สึกยังไง
    บ้างก็บอกว่าเกม PS4 ไม่ค่อยมีอะไรเลย เกม PC ดีกว่าเห็นๆ
    PC เกมเยอะกว่าให้เล่นได้ยืดหยุ่นมีเกมเถื่อนให้นักขี้โม้ได้ไโหลดกันบลาๆ

ทำไมไม่สร้างสังคมดีๆ ให้กันอะครับ? ผมเป็นคนนึงที่เคยเถียงเรื่อง PS4 XBOX PC แต่หลังๆ นี่ก็เฉยๆ เพราะบางคนไม่มีทุนในการประกอบคอม 5 หมื่นเพื่อเอาภาพโคตรเทพปลาร้าหลดคน 7สี หรือบางคนพอได้คอมแล้วอยากได้ PS4 แต่ทางบ้านไม่ให้ก็มี ส่วนมากที่มาเถียงๆ จะเป็นคนจำพวกที่ไม่มี เครื่องใดเครื่องหนึ่ง ส่วนคนที่มีหมดจะไม่ค่อยอะไรมากมายเท่าไหร่ จะด่าแค่เรื่องพวกบัคของเกม หรือ เกมแพง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pondparis : 20th May 2016 เมื่อ 12:32

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ไม่รู้นะไม่ใช่ผม ผมไม่สนex ผมทนได้ มีpcเครื่องเดียว มีเยอะๆเปลือง

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    เคยมีทั้ง PS4, PC และ Xbox One แล้วไปอยู่ทั้ง 2 กลุ่ม Consoles ตอนนั้นกระแสสงครามระหว่าง Console PS4 และ Xbox One แรงมาก ยกข้อดีของฝั่งตัวเองไปข่มอีกฝั่ง อีกฝั่งก็ไม่ยอม ทะเลาะกันไปมา บางคนก็แค่เอามันส์

ผมก็แค่เข้าไปบอกว่าตัวผมก็เล่นทั้ง 2 เครื่องนั้นแหละ ข้อดี ข้อเสีย มันก็มีต่างกันไปจะทะเลาะกันไปทำไม กลายเป็นว่าผมโดนหาว่าเป็นนกสองหัว หาว่าถูกอีกฝั่งส่งมาก่อกวน (ไปนู่น -.-)

อย่างว่าสมัยนี่ไม่ใช่แค่ผู้ใหญ่เท่านั้นที่มีเครื่องคอลโซนหรือคอมสเปคสูงๆกัน เด็กอนุบาล เด็กประถมไปจนเด็กมัธยม (บางคนและเป็นส่วนใหญ่) ก็ขอเงินพ่อ-แม่ซื้อกันแล้ว

คงไม่ต้องสงสัยนะว่าทำไมเดี๋ยวนี้จึงมีความคิดเห็นที่ไม่ค่อยมีการไตร่ตรองก่อนที่จะพิมพ์ออกมา

สมัยผมอยู่ประถม อยากได้ PS1 มากๆ พ่อแม่ก็ไม่ได้รวยอะไรเลยไปอาศัยเกาะตู้เกมตามห้างหรือไปดูร้านเกมข้างบ้านเอา 555+

ไปโรงเรียนก็ไปสุ่มหัวกับเพื่อนตอนเที่ยงแบ่งกันเล่นเกมบนเครื่อง Gameboy Advance หรือไม่ก็ผลัดกันเขย่า Digivice แล้วก็เลี้ยงไดโนเสาร์ในทามาก็อตจิ

ที่จะบอกคือสมัยก่อนสังคมเกมมันไม่ได้ใหญ่ขนาดนี้ เป็นแค่กลุ่มเพื่อนพูดคุยกันเกี่ยวกับเกมที่โรงเรียน เพราะตอนนั้นเข้าถึงอินเทอร์เน็ตยากมาก (ต้องวิ่งไปซื้อโค้ดเน็ตที่เซเว่นมา 99 บาท 3 วันแถมวิ่งไม่ถึง 1Mb ด้วยซ้ำ)

จะ PS4 หรือ Xbox One - จะคอมสเปคต่ำหรือสูง จุดประสงค์ที่มารวมตัวกันก็คือการแลกเปลี่ยนความคิดและแนวทางของเกมไม่ใช่หรอ

ทะเลาะกันเองจนไม่รู้ตัวหรอกว่าศัตรูของวงการเกมจริงๆ คือสื่อและผู้ใหญ่บางคนที่ยังไม่ยอมรับอะไรเกี่ยวกับเกมต่างหากล่ะ ไม่รู้จะทะเลาะกันเองทำไม..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpt.noppakit : 20th May 2016 เมื่อ 13:23
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpt.noppakit อ่านกระทู้
    เคยมีทั้ง PS4, PC และ Xbox One แล้วไปอยู่ทั้ง 2 กลุ่ม Consoles ตอนนั้นกระแสสงครามระหว่าง Console PS4 และ Xbox One แรงมาก ยกข้อดีของฝั่งตัวเองไปข่มอีกฝั่ง อีกฝั่งก็ไม่ยอม ทะเลาะกันไปมา บางคนก็แค่เอามันส์

ผมก็แค่เข้าไปบอกว่าตัวผมก็เล่นทั้ง 2 เครื่องนั้นแหละ ข้อดี ข้อเสีย มันก็มีต่างกันไปจะทะเลาะกันไปทำไม กลายเป็นว่าผมโดนหาว่าเป็นนกสองหัว หาว่าถูกอีกฝั่งส่งมาก่อกวน (ไปนู่น -.-)

อย่างว่าสมัยนี่ไม่ใช่แค่ผู้ใหญ่เท่านั้นที่มีเครื่องคอลโซนหรือคอมสเปคสูงๆกัน เด็กอนุบาล เด็กประถมไปจนเด็กมัธยม (บางคนและเป็นส่วนใหญ่) ก็ขอเงินพ่อ-แม่ซื้อกันแล้ว

คงไม่ต้องสงสัยนะว่าทำไมเดี๋ยวนี้จึงมีความคิดเห็นที่ไม่ค่อยมีการไตร่ตรองก่อนที่จะพิมพ์ออกมา

สมัยผมอยู่ประถม อยากได้ PS1 มากๆ พ่อแม่ก็ไม่ได้รวยอะไรเลยไปอาศัยเกาะตู้เกมตามห้างหรือไปดูร้านเกมข้างบ้านเอา 555+

ไปโรงเรียนก็ไปสุ่มหัวกับเพื่อนตอนเที่ยงแบ่งกันเล่นเกมบนเครื่อง Gameboy Advance หรือไม่ก็ผลัดกันเขย่า Digivice แล้วก็เลี้ยงไดโนเสาร์ในทามาก็อตจิ

ที่จะบอกคือสมัยก่อนสมัยก่อนสังคมเกมมันไม่ได้ใหญ่ขนาดนี้ เป็นแค่กลุ่มเพื่อนพูดคุยกันเกี่ยวกับเกมที่โรงเรียน เพราะตอนนั้นเข้าถึงอินเทอร์เน็ตยากมาก (ต้องวิ่งไปซื้อโค็ดเน็ตที่เซเว่นมา 99 บาท 3 วันแถมวิ่งไม่ถึง 1Mb ด้วยซ้ำ)

จะ PS4 หรือ Xbox One - จะคอมสเปคต่ำหรือสูง จุดประสงค์ที่มารวมตัวกันก็คือการแลกเปลี่ยนความคิดและแนวทางของเกมไม่ใช่หรอ

ทะเลาะกันเองจนไม่รู้ตัวหรอกว่าศัตรูของวงการเกมจริงๆ คือสื่อและผู้ใหญ่บางคนที่ยังไม่ยอมรับอะไรเกี่ยวกับเกมต่างหากล่ะ ไม่รู้จะทะเลาะกันเองทำไม..
    โคตรหล่อ คบกับผมเถอะ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ถ้า PS4 ดีจริง แล้วจะมี PC ออกมาเพื่ออะไรละ
    แล้วถ้า PC ดีจริง จะมี PS4 ออกมาเพื่ออะไร
    มันมีอันไหนดีกว่ากันหรอก
    อันนี้มันขึ้นอยู่กับคนชอบอะไรมากกว่า

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    ทำใจยอมรับ

บางที เกม Exclusive เด็ดๆ มีอยุ่ใน คอนโซล

ฝั่ง PC ก็อวย โวยวาย บอกไม่ลง PC ด่าไปจนถึง ผุ้พัฒนาเกม

สงคราม คอนโซล VS PC เลยร้อนจนถึงทุกวันนี้

ไม่รวม SONY VS MS

อย่างที่บอก อยาากเล่นเกม Exclusive ซื้อ คอนโซลมาเลย ไม่ต้อง มาเรียกร้องลง PC

แล้วตรรกะ ไม่ชอบ จอย ไม่ถนัด 30FPS มันไม่เกี่ยวเลยคนมันจะเล่นเกม ต่อให้ลงเครื่องอะไรเค้าก็ซื้อมาเล่นได้หมดครับ ตรรกะล้วนๆ

คอนโซล ไม่เคย แขวะเรื่องเกม บน PC มีแต่ PC บ่นแต่เกม Exclusive พอเค้าพอตมา ห่วย ไม่ดี ก็ไปด่า ว่าพอตลง PC ห่วย

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ก็น่าด่าแหละครับ เขาเสียเงินซื้อมาได้ของห่วยก็ด่าก็บ่นรีฟันไป
    ₍₍ (ง ˘ω˘ )ว ⁾⁾

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    พวกองุ่นเปรี้ยวน่ะครับ

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanakorn2538 อ่านกระทู้
    ก็น่าด่าแหละครับ เขาเสียเงินซื้อมาได้ของห่วยก็ด่าก็บ่นรีฟันไป
    เขาพูดถึงด่ากันข้ามฝั่ง Console ต่างหาก.. นั้นหมายถึงการอวย Console ฝั่งของตัวเองและโจมตี Console อีกฝั่งครับ

แต่ถ้าไอเรื่องที่ได้ของห่วยมาแล้วมาวิจารย์นั้นมันเป็นอีกเรื่องนึง แต่ทุกคนมีสิทธิที่จะโวยในเรื่องนั้นได้ ถ้าของมันไม่ได้ดีจริงตามที่ผู้พัฒนาได้คุยเอาไว้

ก็มีสิทธิวิจารย์ได้เต็มที่ แต่ไม่ใช่การที่ยกตนข่มผู้อื่นประมาณว่า "ของข้าสิดี ไม่ได้เหมือนกับของกิ๊กก๊อกของพวกเ-ิงสักหน่อย" แล้วก็มาทะเลาะกันหลังจากนั้น

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanakorn2538 อ่านกระทู้
    ผมโพสตอบบางท่านน่ะครับ แต่ใส่ไอช่องๆไม่เป็น ขออภัยครับ
    ไม่เป็นไรครับ 555+ มันจะมีปุ่มด้านล่างขวามือของแต่ละความเห็นครับ "ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpt.noppakit : 20th May 2016 เมื่อ 14:38
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    ผมโพสตอบบางท่านน่ะครับ แต่ใส่ไอช่องๆไม่เป็น ขออภัยครับ

Tomb Raider
    Temple of Osiris
    กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,773

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    ทำใจยอมรับ

บางที เกม Exclusive เด็ดๆ มีอยุ่ใน คอนโซล

ฝั่ง PC ก็อวย โวยวาย บอกไม่ลง PC ด่าไปจนถึง ผุ้พัฒนาเกม

สงคราม คอนโซล VS PC เลยร้อนจนถึงทุกวันนี้

ไม่รวม SONY VS MS

อย่างที่บอก อยาากเล่นเกม Exclusive ซื้อ คอนโซลมาเลย ไม่ต้อง มาเรียกร้องลง PC

แล้วตรรกะ ไม่ชอบ จอย ไม่ถนัด 30FPS มันไม่เกี่ยวเลยคนมันจะเล่นเกม ต่อให้ลงเครื่องอะไรเค้าก็ซื้อมาเล่นได้หมดครับ ตรรกะล้วนๆ

คอนโซล ไม่เคย แขวะเรื่องเกม บน PC มีแต่ PC บ่นแต่เกม Exclusive พอเค้าพอตมา ห่วย ไม่ดี ก็ไปด่า ว่าพอตลง PC ห่วย
    ใช่เลยผมอยู่กลุ่ม PS4 thai มายังไม่เห็นใครแขวะเรื่องภาพสวยเลย กลุ่มนั้นส่วนมากคนอายุเยอะด้วยแหละเลยไม่ค่อยเจอ
    30FPS ผมเฉยๆมาก ผมไม่เห็นว่ามันจะแลคเลย 360 ผมวิ่ง 27 - 30 เฟรม แต่คอมวิ่ง 30-35 ยังรู้สึกเลยว่า 360 ลื่นกว่า
    แต่ภาพที่สู้ไม่ได้เลย คอมผมปรับ 1600*1050 ยังสวยกว่า 360 แต่นั่นมันก็เจนเก่าไปละ แล้วเรื่องจอยผมก็ว่ามันใช้ถนัดดี
    คนที่บ่นๆ ไม่รู้ว่าลองหรือยัง หรือเอาจอย 199 มาลองก็ไม่รู้อ่านะแต่เวลาผมเล่นเกมบนคอมที่ใช้จอยได้เต็มรูปแบบ ผมใช้จอยตลอด
    ไม่ว่าจะเกมแนวไหนก็ตามที่ใช้จอยได้

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pondparis อ่านกระทู้
    ใช่เลยผมอยู่กลุ่ม PS4 thai มายังไม่เห็นใครแขวะเรื่องภาพสวยเลย กลุ่มนั้นส่วนมากคนอายุเยอะด้วยแหละเลยไม่ค่อยเจอ
    30FPS ผมเฉยๆมาก ผมไม่เห็นว่ามันจะแลคเลย 360 ผมวิ่ง 27 - 30 เฟรม แต่คอมวิ่ง 30-35 ยังรู้สึกเลยว่า 360 ลื่นกว่า
    แต่ภาพที่สู้ไม่ได้เลย คอมผมปรับ 1600*1050 ยังสวยกว่า 360 แต่นั่นมันก็เจนเก่าไปละ แล้วเรื่องจอยผมก็ว่ามันใช้ถนัดดี
    คนที่บ่นๆ ไม่รู้ว่าลองหรือยัง หรือเอาจอย 199 มาลองก็ไม่รู้อ่านะแต่เวลาผมเล่นเกมบนคอมที่ใช้จอยได้เต็มรูปแบบ ผมใช้จอยตลอด
    ไม่ว่าจะเกมแนวไหนก็ตามที่ใช้จอยได้
    ทุกวันนี้ถึงจะเล่น PC เป็นหลักแต่ผมใช้จอยตลอดเป็นอันแรกเลยเวลาจะเล่นเกมอะไรก็ตามส่วนเฟรมเรตผมว่า PC มันไม่นิ่งครับมันแกว่งไปมาจนมึนหัวเลยฉะนั่น PC มันให้ 30 นิ่งๆแบบคอนโซลไม่ได้
    ส่วน PS4 ผมเก็บไว้เลยเกม EX กับเกมออนไลเจ๋งๆ หรือ เกมไหนที่อยากเล่นมากๆคอนโซลมักจะได้เล่นเกมและส่วนใหญ่เกมมันพอร์ทมา PC ได้ห่วยมากถ้าไม่ใช้เกมดังจริงๆน่ะนะ

ดูอย่างอันชาร์ต 4 PS4 เครื่องละไม่ถึง 15000 ทำได้ขนาดนั้นเอาซะ 980ti ฝั่ง PC ไม่ว่าเกมไหนก็กร่อยไปเลย(ยกเว้นค่า fps 555) ทำโมเดลตัวละครและระบบต่างๆมาดีมากกกกกก

กล่าวขอบคุณ
    29
    ก็มาแขวะกันในนี้นี่ไงครับ

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    3
    แล้วผมสงสัยอีกอย่าง nvidia มีแนวโน้วว่าจะออก การ์ดตัวท็อปทุปๆ 1 ปีปะครับ

กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pondparis อ่านกระทู้
    แล้วผมสงสัยอีกอย่าง nvidia มีแนวโน้วว่าจะออก การ์ดตัวท็อปทุปๆ 1 ปีปะครับ
    ใช่ครับ แผนการตลาดของ Nvidia เป็นแบบนั้น เหมือนบังคับผู้บริโภคเปลี่ยนการ์ดทุกปี
    เพราะถึงการ์ดเราจะยังแรงอยู่ ก็อาจโดนวางยาในไดร์ฟเวอร์ใหม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    74
    คลิกที่ "ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม" ครับ จะอยู่ตรงด้านขวาล่างของคอมเม้น

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Vegito อ่านกระทู้
    ใช่ครับ แผนการตลาดของ Nvidia เป็นแบบนั้น เหมือนบังคับผู้บริโภคเปลี่ยนการ์ดทุกปี
    เพราะถึงการ์ดเราจะยังแรงอยู่ ก็อาจโดนวางยาในไดร์ฟเวอร์ใหม่ได้
    ก็เหมือน โทรศัพท์ปะครับ ที่ออกทุกปี แต่เอาจริงๆ คนไทยก็เปลี่ยนกันทุกๆ 3 ปีอยู่ดี เพราะคนรอบข้างผมยังไม่เคยเห็น จากรุ่น 1 ไป 2 ไป 3 เลย ส่วนมากก็ 1 ไป 3 บ้าง ก็ ไป 4 เลย

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    เพราะหาคนเข้าลัทธิ ไง

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    แนวความคิดผมมันเทียบกันไม่ได้หรอกและอย่าเอา ทำงาน ทำนู้นทำนี่มาเทียบเลยคิดกันได้ยังไง วัดกันแค่การเล่นเกมดิ

ความคิดผมก็คงประมาณนี้

ข้อดีของ pc เกมถูก - เกมยิงเล่นง่าย - แนวเกมหลากหลาย ///// ข้อเสียเครื่องแพงต้องเปลี่ยนตามเทคโนโลยี

ข้อดีของ ps4/xbox1 ซื้อทีเดียวอยู่ยาวนาน - เครื่องเล็กไม่กินพื้นที่ ///// ข้อเสียเกมแพง - หาแผ่นยาก (บางเกม) - ดิจิตอลบางเกมติดโซน - online เสียเงิน

การใช้ไฟ PC - จอ เครื่อง ลำโพง เน็ต ///// จอ เครื่อง เน็ต
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    เรื่องพวกนี้เขาเถียงกันทั่วโลกแหละครับ และ มันจะมีต่อไป 55

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

加藤 恵 ~Katō Megumi~
    อาศัยอยู่กับ Kato
    กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 448
    1
    เอาง่ายๆเราก็อยู่ส่วนของเรา ผมเจอดราม่าพวกนี้ผม ไม่อยากจะยุ่งเลย เถียงกันว่าใครชนะ บ้าไปแล้ว ==
    Road to Trophy Hunter

กล่าวขอบคุณ
    74
    ก็เหมือน โทรศัพท์ปะครับ ที่ออกทุกปี แต่เอาจริงๆ คนไทยก็เปลี่ยนกันทุกๆ 3 ปีอยู่ดี เพราะคนรอบข้างผมยังไม่เคยเห็น จากรุ่น 1 ไป 2 ไป 3 เลย ส่วนมากก็ 1 ไป 3 บ้าง ก็ ไป 4 เลย
    ใช่ครับ พอๆกันทั้งโทรศัพท์ทั้งการ์ดจอ โทรศัพท์ก็มีทั้งพวกที่เปลี่ยนทุกปีกับพวกที่เปลี่ยนตอนเครื่องเก่าพังหรือช้าเกินไปแล้ว (ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนตอนแบตเสื่อมมากกว่า)
    ส่วนการ์ดจอก็จะมีพวกที่พอมีข่าวว่าเจนใหม่จะมาก็รีบปล่อยขายเจนปััจุบันเพื่อจะได้ขาดทุนน้อยหน่อยและเอาเงินไปรอรุ่นใหม่ และก็มีพวกที่เปลียนเมื่อจำเป็นจริงๆ คือปรับสุดไม่ไหวแล้ว กระตุก อะไรพวกนี้
    แต่ก็เฉพาะการ์ดจอ Nvidia นะครับที่แกมบังคับให้ซื้อรุ่นใหม่ทุกปี ถ้าเป็น AMD นี่บางคน HD 7xxx ยังแรงได้ใน DX 12 อยู่เลย ถ้าการ์ดยังไม่พังไปซะก่อน

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MADAFAKA อ่านกระทู้
    ตามนั้นเลย 5555555
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB