ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078

การแต่งงานและความคิดของวัยผู้ใหญ่

ผมได้รู้จักกับสาวชาวต่างประเทศคนหนึ่ง เขาเป็นคนที่อายุมากกว่าและมีหน้าที่การงานดี เป็นผู้ใหญ่
    เขาบอกผมว่า ถ้าอยากแต่งงานกับเขาในอนาคตหรือผู้หญิงคนอื่นๆ ผมควรจะมีทักษะในชีวิตมากกว่านี้ ถึงจะเป็นที่สนใจและดูแลผู้หญิงได้
    ถ้ายังไม่พัฒนาตัวเองและขยันมากกว่านี้ จะไม่มีใครสนใจ

ผมอยากรู้ว่าทักษะต่างๆที่ผู้ใหญ่ควรมีนี่คืออะไรบ้างครับ
    เธอลองยกตัวอย่างทักษะที่เธอมีนะครับ เช่น ภาษาอังกฤษ/ญี่ปุ่น/จีน , ศิลปะการต่อสู้ , การเล่นดนตรี , ใบประกาศนียบัตรต่างๆ เช่น ดำน้ำ สกี

ตัวผมเองตอนนี้เป็นนักศึกษาอยู่ ชีวิตแต่ก่อนก็มีแต่เรียนและเล่นเกมส์ไปวันๆ เลยอยากจะรู้ว่าเราจะพัฒนาตนเองตรงไหนได้บ้าง
    ผมไม่รู้เลยว่าตัวเองสนใจอะไร ตอนนี้รู้เพียงว่า ชอบภาษาอังกฤษ
    อยากรู้ว่าแต่ละท่านมีงานอดิเรกหรือมีทักษะอะไรบ้างครับ ที่เป็นประโยชน์
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    สาวต่างประเทศสินะ ที่นั่นเขาจะใช้ชีวิตให้คุ้มก่อน ทำทุกอย่างไปเที่ยวทั่วรัฐงี้ ปีนเขา สกีหิมะ ทำธุรกิจ เล่นหุ้น ทำหลายๆอย่างที่ยังไม่เคยทำเยอะๆ แบบที่เขาบอกน่ะแหละ
    แต่ว่า บ้านเราก็นะ โอกาสไม่เอื้ออำนวยเท่าไร

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ผมก็ไม่รู้นะว่ามันต้องมีทักษะถึงระดับไหน อย่างผมเนี่ย กีต้าร์ กลอง เบส พอเล่นได้นะไม่ได้เล่นเก่งแบบเอาไปโชว์ได้

กีฬา ผมก็เล่นได้เยอะ ฟุตบอล แบต ปิงปอง ว่ายน้ำ บาส ตะกร้อ โบลิ่ง สนุ๊ก เปตอง ที่พูดมาก็เล่นเป็นแต่ก้ไม่ได้เก่งถึงขนาดแข่งขันได้

อย่างนี้เรียกว่าผมเป็นคนมีทักษะ ไหม
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ไม่น่า ส่วนน้อยมากที่เห็นผู้ชายไทย มีเมียฝรั่ง แต่อย่างว่าละ ประเทศเราทำอะไรได้ไม่มาก

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ผมไม่รุ้นะครับว่าแต่ละประเทศมีแนวความคิดเหมือนกันไหมว่าวัดความเป็นผู้ใหญ่ หรือทักษะในการใช้ชีวิตเหมือนกันรึป่าว

แต่ถ้าตามความคิดผมผมคิดว่าทักษะในการใช้ชีวิตกะประมาน 1.มีความเป็นผู้ใหญ่(ผู้ใหญ่ในที่นี้ไม่ใช่อายุ แต่เป็นความคิด การกระทำ การมองปันหาต่างๆ การแก้ไขปันหาต่างๆ บลาๆ)

2.ต้องมีจุดมุ่งหมาย ตั้งจุดหมายของเราไว้ เช่นอายุเท่านี้เราจะต้องทำแบบนี้ได้นะ จะต้องมีนี่ๆ เช่น เรียนจบจะต้องหางานทำเลยนะ และต้องเรียนโทควบไปด้วย หรือ จะต้องพึ่งพาตัวเองได้ ไม่ขอเงินใคร บลาๆ

3.พึ่งพาตัวเองได้ อย่างที่บอกครับ เราจีบคนที่มีอายุมากกว่าเราต้องไขว่คว้ามากกว่าคนอื่น ทำทุกๆอย่างให้มากกว่าคนอื่น เนื่องจากเราอายุน้อยกว่านี่แหละคือปันหา มันทำให้เราดูเป็นเด็กดูมีความคิดไม่มากพอ

ทำให้เราต้องเปลี่ยนแปลงตัวเอง ทำให้เขาเห็นว่า เออเราสามารถทำให้เขาพึ่งพาเราได้นะ ขอความเห็นปรึกษาเราได้นะ ไม่ใช่แบบทำตัวเป็นเด็ก ซึ่งตรงนี้อาจเป็นข้อเสียของการจีบคนอายุมากกว่า

คือฝ่าย ญ มีโอกาสเลือกมากกว่า เพราะเขามีหน้าที่การงานแล้ว พึ่งพาตัวเองได้ อีกทั้งอาจมีคนที่แก่กว่าหรืออายุเทียบเท่ากะเขามาจีบอีก ซึ่งตรงจุดนี้อาจเป็นตัวพลิกสถานการณ์ทำให้เราเสียเปรียบได้

เพราะเรายังเรียนอยุ่ ไม่สามารถที่จะเลี้ยงดูเขาได้หรอก ฉะนั้นตรงจุดนี้สำคัญที่เราจะต้องแสดงให้เขาเห็นว่า เราสามารถพึ่งพาตัวเองได้ และสามารถทำทุกๆอย่างให้เขาได้ไม่ต่างจากคนที่อายุมากกว่าหรือคนที่อายุเทียบเท่ากะเขาเลย

4.การกระทำ ต้องเปลี่ยนตัวเองให้ดูมีความเป็นผู้ใหญ่ ลดความขี้เล่น เพิ่มความตั้งใจ มีความเป็นทางการมากขึ้น(กล่าวคือเราต้องจิงจังในคำพูดและการกระทำ เช่นเวลาคุยกะให้อยุ่ระหว่างความเป็นเพื่อน พี่น้อง คนที่จีบกัน แบบว่าอย่าล้อเล่น

กับสิ่งที่คุยอยุ่มากเกินไป เช่นเราพูดขำๆโดยไม่คิดไร แต่ใครจะรุ้ว่าในวันๆนั้นก่อนเขาจะมาคุยกะเรา เขาอาจเจออะไรๆไม่ดีมากะได้ เช่นเรื่องงาน เป็นต้น และแสดงให้เขาเห็นว่าเรามีความเป็นผู้ใหญ่นะ ไม่ใช่เด็กตามอายุ

จุดๆนี้สามารถทำให้อีกฝ่ายมองเราว่ามีความเป็นผู้ใหญ่ และน่าจะเรียกคะแนนความสนใจได้ระดับนึงเลย

5.การมองปันหาต่างๆ การแก้ไขปันหาต่างๆ ตรงนี้สำคัญครับ เนื่องจากอีกฝ่ายอายุมากกว่า เขาต้องเจออะไรมากกว่าเรา ฉะนั้นความคิดความอ่านเขาจะดีกว่าเราเสมอ ซึ่งตรงนี้จะกลายเป็นจุดด้อยของเราเนื่องจากเราอายุน้อยกว่า

เลยอาจรุ้อะไรไม่มาก หรืออาจไม่เคยเผชิญปันหาดังกล่าว เลยไม่สามารถช่วยเขา หรือให้คำปรึกษาได้ ซึ่งจุดนี้เองอีกฝ่ายที่มีอายุมากกว่าจะมองเราเป็นเด็ก อาจจะแก้ปันหานี้ไม่ได้ เลยมองหาคนที่อายุมากกว่าหรืออายุเทียบเท่าเพื่อปรึกษาดีกว่า

ฉะนั้นจุดๆนี้ถ้าเป็นผม ผมจะพยายามให้เขาอธิบายปันหาของเขา ฟังและลองให้คำแนะนำไป อาจไม่ใช่ความเห็นที่ดีที่สุด แต่ผมว่าคนบางคน เขาสามารถรับรุ้ได้นะว่าเราใส่ใจฟังและพยายามช่วยเขา แต่นี่แค่ส่วนนึงปันหาไม่ได้มีแค่เฉพาะแค่ตรงนี้

แต่มันคือทุกๆเรื่องที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา ฉะนั้นเวลาเราเจอปันหาอะไรกะตาม พยายามมองให้กว้าง และหาทางแก้ไข ลองแก้ไขด้วยตัวเองก่อน ถ้าไม่ได้จิงๆค่อยพึ่งคนอื่น(ตรงจุดนี้สำคัญจิงๆนะการพึ่งพาตัวเองและการแก้ไขปันหา

มันสามารถแสดงให้เห็นว่าเรามีความคิดความอ่าน ในการแก้ปันหาต่างๆได้อย่างไร เช่นปันหาเฉพาะหน้าหลายๆอย่าง พยายามทำทุกอย่างด้วยตัวเองก่อน อย่าพึ่งใครมันเป็นฝึกตัวเองอย่างนึง บางคนพึ่งพาคนอื่นจนเสียนิสัย อยุ่กะเพื่อนให้เพื่อนช่วยนั่นนี่จนเป็นสันดาร

จนไม่รุ้วิธีการเอาตัวรอดในสถานการณ์ต่างๆ ไม่สามารถพึ่งพาตัวเองได้ต้องให้คนอื่นช่วย)

สรุป นี่แค่ส่วนนึงจากความคิดผม จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมกะเคยจีบคนอายุมากกว่า ณ ตอนนี้กะยังจีบอยุ่คนเดิมด้วย (ผม21 อีกฝ่าย29จะ30ละ) แต่เรากะทำไรไม่ได้มาก เพราะยังเรียนไม่จบ ยังไม่สามารถทำอะไรหลายๆอย่างได้

ฉะนั้นสิ่งเหล่านี้น่าจะช่วยเพิ่มความรุ้สึกให้อีกฝ่ายคิดว่าเราเป็นผู้ใหญ่ขึ้นไม่มากกะน้อยครับ แต่กะขึ้นอยุ่กะตัวบุคคลของคนที่เราจีบด้วยนะ แต่ละคนไม่เหมือนกัน แค่สิ่งที่ผมพิมไปมันมาจากมุมมองและประสบการณ์ที่พบเจอมาครับ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    เอาง่ายๆ สั้นๆ คือ ไม่เป็นภาระ พ่อแม่ เลี้ยงดู ตัวเองและครอบครัวได้จนแก่ ไม่มีปัญหาทางการเงิน

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ต้องทำความเข้าใจนะครับ วัยรุ่นชาวต่างชาติโดยเฉพาะชาวตะวันตก(ยิ่งถ้าเป็นอเมริกัน)จะใช้ชีวิตช่วงวัยรุ่นแบบ extreme มากครับ
    ไม่ว่าหญิงหรือชาย หลายคนก็เที่ยวผจญภัยจนสุดโต่ง(อาจเป็นแม่สาวที่คุณชอบคนนี้) หลายคนก็เรียนแบบสุดโต่ง(ไม่ต่างกับเด็กเรียนบ้านเรา)
    หลายคนมีประสบการณ์ชีวิตมากเพราะทำงานหาเงินเรียนเองตั้งแต่ไฮสคูล(อันนี้น่าจะคล้ายกับเด็กที่ฐานะทางบ้านลำบากบ้านเราแต่เมืองนอก-
    เป็นเรื่องปกติ) ไลฟ์สไตล์จะไม่ค่อยเหมือนบ้านเรานักที่เน้นเรียนซะมาก กิจกรรมทำบ้างพอหอมปากหอมคอ ต่างประเทศมันไม่ใช่ครับ
    ดู ๆ ไปเขาน่าจะชอบแบบผู้ชายที่ออกบู๊ ๆ มีทักษะชีวิตเยอะนะครับ(ซึ่งจุดนี้ชายชาวเอเชียค่อนข้างเสียเปรียบจากสไตล์การเลี้ยงดูและค่านิยม)
    เอาตรง ๆ นะครับ ชายไทยในสายตาสาวฝรั่งส่วใหญ่หน่อมแน้มเกินไป และไลฟ์สไตล์การเป็นแฟนกันก็ต่างกันมาก ถ้ามีปัญหากันตอนเป็นแฟนกันนั้นฝ่ายหญิง
    มีความอดทนให้ฝ่ายชายน้อยกว่าสาวเอเชียอย่างมากครับ อยู่ได้ก็อยู่ อยู่ไม่ได้ก็เลิก ไม่ใช่อย่างสาวไทยบางจำพวกชอบอวดผัว หลงผัว ยอมผัว มันไม่มีหรอก

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    712
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    ขับรถ เป็นทักษะที่สำคัญอันดับแรกๆเลย ยิ่งถ้าขับได้ ทั้งมอไซค์และรถยนต์จะมีประโยชน์มาก

พูดสนุก พูดมีประโยชน์ มีมารยาท ก็ถือเป็นทักษะการใช้ชีวิตในสังคมให้มีคุณภาพนะครับ

ทำอาหารได้หลากหลายและประหยัดเก่งเมื่อจำเป็น เลือกกินและเลือกทำอาหารที่มีประโยชน์ได้แม้ในยามขัดสน ไม่ใช่สำเร็จรูป หรือมีแต่ทอดๆผัดๆ

สุดท้ายง่ายมากแต่น่าจะมีผลมาก ก็คือทำงานหาเงินเลี้ยงตัวเองเล็กๆน้อยๆได้ (ในกรณีที่เรียนอยู่)

แต่ว่าต่อให้ชอบมากแค่ไหน ก็อย่าฝืนแต่งเติมอะไรก็ตามที่ไม่ใช่ตัวเองเพียงเพื่อให้ฝ่ายหญิงประทับใจนะครับ เป็นตัวของตัวเองเข้าไว้ก่อนเลย

มนุุษย์เราทั่วๆไปจะเด่นและกระแทกตาง่ายขึ้นเมื่อได้เป็นตัวเองจริงๆ แต่ถ้าการเป็นตัวของตัวเองแล้วมีเพื่อนหรือคนที่ชอบนั้นทักเราว่านั่นเป็นข้อเสีย ก็ลองพูดคุยกันไปแล้วลองคิดดูว่า มันใช่ข้อเสียรึเปล่า ถ้าใช่ก็ค่อยปรับปรุง

ผู้หญิงและผู้ชายทุกคนจะดูสูงวัยขึ้นมาทันทีเมื่อทุ่มเทหรือกำลังทำงานอะไรบางอย่างเพื่อเป้าหมายของตัวเอง หรือเพื่อหาเลี้ยงครอบครัว

ถ้าคุณมีงานอดิเรกเป็นเกม ลองเล่นแล้วตัดต่อวีดีโอขำขำและทำให้สนุกเวลาดู แค่นี้ก็ได้ประโยชน์ง่ายๆแล้วครับ

ทำไปเรื่อยๆการที่ต้องทำรูป thumbnail มากๆทักษะ Photoshop มันเพิ่มนะครับ ยิ่งตัดต่อวีดีโอบ่อยๆทักษะ Premiere Pro หรือ Sony Vegas ก็เพิ่มอีก ลองดู!!!

ซักวันทักษะพวกนี้มันจะหวนกลับมาให้ได้โชวแน่นอน...แต่...ไอ้เรื่องเกมๆมันคงไม่ใช่สเป็กของสาวต่างชาติคนนั้นหรอกมั้ง?
    RESIDENT EVIL 7 ...ก็เล่นไปเรื่อย >>> https://www.youtube.com/watch?v=Wqb_myYR8Mg

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ผมว่า คำตอบ มันอยู่ในคำถามของ จขกท นั่นแหละครับ
    ถ้ารู้ว่าตัวเองเป็นผู้ใหญ่ คำถามดังกล่าวแบบนั้นจะไม่มีให้คิดแน่นอน
    ปล.ถ้าพูดกันตรงๆก็คือ ผู้หญิงคนนั้นเค้าจะสื่อว่า "ํYou แลดูตัวเองยังไม่รอดแล้ว แล้วจะมาดูแลIเนี่ยนะ"

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 569
    ถ้าคุณไม่ได้แต่งกับต่างชาติคุณจะแต่งกับคนไทยมั้ยครับ
    i5-2500 3.30GHz,DDR3 4GB/1333 kingston,GTS 450 GDDR5 1GB,Asus P8H61-MLX,Neolution Phonix 500W