ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1

สอบถามปัญหาติดตั้งอินเตอร์เน็ต 3BBและทำWi-Fi

คือตอนนี้ ผมกำลังคุยกับทางบ้านอยู่น่ะครับ เรืาองการติดตั้งอินเตอร์เน็ตของ 3BBเผอิญว่า ผมสนใจ แพกเกจ FTTx 100mb/10mbที่ราคา 1,200บาท แต่ผมต้องแชร์กับที่บ้านเรื่องค่าใช้จ่าย เลยอยากให้เค้าได้ใช้ด้วย เพราะถ้าเค้าจ่ายแต่ผมใช้มันจะไม่ค่อยแฟร์เท่าไหร่ แต่ทีนี้ผมมีข้อสงสัยอย่างนึงครับ ว่า

ถ้าจะทำให้มันเป็น wifiด่วยเนี่ย มันทำได้มั้ยแล้วจะทำยังไง เพราะผมแพลนไว้ว่าผมจะให้ช่างเค้าต่อสายไฟเบอร์ออบติกเข้าบ้านที่ชั้นล่าง แต่ตัวผมเองต้องใช้งานที่ชั้น2ในห้องนอนผม แต่อยากให้ข้างล่างเป็นตัวปล่อยWi-Fi แต่ข้างบนต่อสายLANเอา เพราะผมทำงานเกี่ยวกับภาพและวิดีโอ กลัวว่าถ้าเป็นWi-Fi มันสัญญาณติดขัดอะไรแล้วจะพาลหลุดเอา เพราะผมไม่อยากลากโน๊ตบุ๊คลงมาข้างล่างเท่าไหร่ (ผมเรียกมันว่าสตูดิโอเคลื่อนที่ เพราะทั้งเมาส์ หูฟัง คีบอร์ด ตัวรองโน๊ตบุ๊คแน่นมากๆ) เลยอยากรู้ว่าทำได้มั้ยแล้วทำยังไงบ้าง ปัญหามีอะไรบ้าง ไม่ต้องอธิบายละเอียดมากก็ได้คับพวกข้อมูลเชิงลึกจะงง ขอแบบละเอียดแต่เข้าใจง่ายก็พอ เพราะศัพท์คอมบางคำผมไม่เข้าใจจริงๆ(ถ้าจะวงเล็บอธิบายด้วยจะดีมากๆ) หรือถ้าใครจะรบกวนเสียเวลา ทำแผนภูมิให้ดูก็ได้ครับ จะเป็นพระคุณมากๆ

ขอบคุณล่วงหน้าคนับผม ^_______^
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    Router GPON ONT ของ 3BB มันปล่อย Wifi ได้อยู่แล้วนิ....

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    202
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    ผมติด 3bb 50mb นะคับ เป็น wifi เหมือนกัน ก็เล่นได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เล่นได้ทั้งบ้านยันบ้านคนอื่น ส่วนเน็ตจะเร็วหรือ ไม่ขึ้นอยู่กับว่าบ้านของคุณอยู่ใกล้ Node มันหรือป่าว แล้ว Node ที่คุณ ใช้อยู่ต้องแชร์กับบ้านอื่น กี่ หลังครับ

ปล ที่บ้านผมเล่น คอม 3 เครื่องครับ
    อันนี้ download ที่ทำได้

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    824
    ได้รับคำขอบคุณ: 439
    FTTx 100mb/10mb ผมใช้อยู่ครับ ถ้าอยากได้ความเร็วที่คุ้มค่าต้องทำตามนี้ครับ

1.ถ้าต่อ lan ดูว่า ช่องต่อlan เราเป็น lan gigabit รึเปล่าถ้าไม่เป็นเน็ตจะวิ่งไม่เต็มครับ อยู่ที่90กว่า เเต่ถ้าเป็นgigabit ก็ok

2.ก่อนเค้ามาติดตั้งบอกเค้าว่าเอาrouter huawei hg8245hครับ เพราะบ้างคนจะได้Router huawei HG8045A lanมันไม่เป็น gigabit ครับ

3.wi-fi ถ้าอยากให้เน็ตวิ่งเต็ม ต้องไปซื้อ router wireless ที่เป็น ac ครับเเละ lan ต้องเป็น gigabit ด้วยน่ะ ซื้อมาผิดเสียตังฟรีนะ ดูด้วยครับ ถ้าไม่ซื้อต่อwi-fi มือถือ ipad จะวิ่งอยู่60กว่า 80กว่า เเล้วเเต่เครื่องครับ

ปล. router wireless ac ราคาสูงถ้าคิดจะเล่นให้คุ้มค่าก็ต้องซื้อครับ (มือถือเก่าๆ usb wireless adapter n300 จะไม่เห็นwireless acนะครับ ต้องไปซื้อใหม่)

/\AMD FX 8350 oc 5.00ghz /\corsair h100i\ /GIGABYTE990FXA-UD7/\ GTX 780 SLI/\SILVERSTONE Gold1200w /\ vengeance 16 gb ssd corsair gt 120 gb

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    คือผมดูเจ้า Asus RT N56Uไว้น่ะครับ อยากรู้ว่ามันสามารถต่อสายจากเครื่องขึ้นมาบนห้องได้มั้ย เพราะตัวผมเองไม่เน้นWi-Fi ครับ แค่จะให้ข้างล่างได้ใช้ด้วย แต่ผมจะต่อสายเอาน่ะครับ เลยอยากรู้ว่าต้องทำยังไง รวมถึงเจ้า N56U นี่มันโอเคมั้ยครับ
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    สามารถต่อสายมาได้ครับ และมีวิธีต่อได้หลายแบบ เช่น
    1.เสียบสาย Lan จาก router huawei ที่ทาง3bb ติดตั้งมาให้(router ที่3bb ให้มาสามารถปล่อยWifiได้อยู่แล้ว แสดงว่าชั้นล่างจะมีตัวปล่อยWifi ให้ใช้แล้ว) เดินสายมาชั้นสอง ต่อเข้ากับ Asus RT N56U จากนั้นก็เอาสาย Lan ต่อกับRT N56U เข้าคอมอีกที่หนึ่ง(วิธีนี้ ถ้าให้RT N56U ปล่อยสัญญาณWifi ด้วยก็สามารถทำได้ โดยชั้นสองก็จะมีWifi ที่แรงพอๆกับชั้นล่าง หรือจะเลือกปิดการปล่อยWifi ไปเพื่อไม่ให้สัญญาณมันตีกัน)

2.เอาAsus RT N56U มาตั้งที่ชั้นสอง ใกล้ๆโต้ะทำงาน แล้วมาทำเป็นตัวrepeater(ตัวขยายสัญญาณ) จะเป็นการรับเอาสัญญาณWifi จากชั้นล่างมา จากนั้นก็ต่อสายLan จากRT N56U เข้าคอม (วิธีนี้ผมใช้อยู่ ไม่ต้องเดินสาย สัญญาญแรงดี ความเร็วหายไปแค่ 2-3Mbps เช่น ต้อนtestspeed ชั้นล่าง ความเร็วได้ประมาณ 107/9 Mbps ต้อนมาtestspeed ที่ชั้นสอง ความเร็วได้ประมาณ 104/8.5Mbps ประมาณนี้ครับ)

3.(วิธีนี้คล้ายๆกลับวิธีที่หนึ่ง) ต่อสายLan จาก router huawei เข้า RT N56U ที่ชั้นล่างเลย จากนั้น ปิดการปล่อยWifi ของrouter huawei แล้วเปิดการปล่อยสัญญาณของRT N56Uแทน แล้วก็เดินสายจาก RT N56U มาต่อเข้ากับคอมที่ชั้นสอง

วิธีการทำไม่อยากครับ เปิดหาจาก google ได้เลยมีเยอะแยะ

ตัว Asus RT N56U เป็น รองรับ Dual Band รองรับทั้ง 2.4 และ 5 GHz ฟังก์ชั่นเยอะดี ใช้งานหนักๆได้ เป็น wirelessมาตรฐาน N ใช้งานคุ่มค่าดีครับ
    i7 960 @3.20 Ghz. + Asus Rampage iii Black Edition + G.SKILL DDR3 RAM 16GB (4GBX4) (2000Mhz) + ASUS EAH5970 + Cooler Master Silent Pro 1200W