ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมอายุเกินแล้วล่ะครับ เค้าไม่รับหรอก พวกประปา ไฟฟ้า วิศวกรถ้าเกินอายุ 28 ก็ไม่เอาแล้วมั้ง งานรัฐวิสาหกิจเรื่องอายุนี่เค้าเป๊ะ ถ้าเกินก็หมดสิทธิครับ

จริงๆงานไฟฟ้า ประปา เงินเดือนไม่ได้ถือว่าหวือหวาเท่าไหร่นะครับ พอๆกับเอกชนหลายๆที่ แต่ความมั่นคงสูงและสวัสดิการดีกว่าเท่านั้นเอง

ว่าแต่สมัยนี้ยังมีบำนาญอยู่หรอครับ ? หรือว่าผมตกข่าว
    ญาติผมทำงานอยู่การประปา สังกัดกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ครับ เขาบอกว่าเขาเป็นข้าราชการ คือรู้สึกว่า เขาไม่จำกัดอายุนะข้าราชการ ขนาดคนใกล้เกษียนอายุจะ 60 แล้ว ผมเห็นยังไปสอบรับราชการเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nunt77 : 13th June 2016 เมื่อ 22:13
    [IMG][/IMG]

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nunt77 อ่านกระทู้
    ญาติผมเป็นข้าราชการประปา สังกัดกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ครับ คือรู้สึกว่า เขาไม่จำกัดอายุนะข้าราชการ ขนาดคนใกล้เกษียนอายุจะ 60 แล้ว ผมเห็นยังไปสอบรับราชการเลย
    ผมก็อยากเข้าใจจะขาด ราชการเนี่ย ผมมันพวกเช้าชามเย็นชามอยู่แล้วด้วย

แต่ผมหางานราชการ ตำแหน่งวิศวกร ไม่ค่อยเจอนะครับ ถึงมี เงินเดือนก็คงไม่มาก

ที่ดูดีหน่อย ก็พวกการไฟฟ้า การประปา แต่มันจำกัดอายุ แถมรับไม่กี่คนเอง และเงินเดือนก็ไม่ได้สูงจนน่าแข่งขันด้วยน่ะครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    สำหรับการเปิดธุรกิจส่วนตัวนั้นมีข้อดีหละข้อเสียนะครับ

ถ้ายิ่งมีลูกน้องจ้่างด้วยแล้วจะเป็นการแบกภาระตัวเองอีกทีนึง หาคนไว้ใจก็ยากยิ่งมาให้คุมเรื่องเงินนี้ไว้ใจใครไม่ได้เลย

ผมมารู้ซึ่งตอนเป็นหัวหน้านี้หละครับ ถ้าจะให้ดีควรเป็นธุระกิจที่ทำคนเดียวได้และได้เงินเยอะ (จะมีไหมหน้อ)

ขอบคุณครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    ถ้าให้ผมแนะนำหรือออกความคิดเห็๋นนิด ๆ ถ้าเราไม่เก่งด้านศิลปะ ที่จะทำงานอาท ๆ หรือ งานขายไอเดีย ก้อต้องทำอาชีพ ที่เกี่ยวกับปัจจัยที่เราต้องทำตลอดครับ เช่น ขายอาหาร เพราะคนต้องกินตลอด หรือช่างตัดผม ( สมัยนี้ช่างแต่ละคนอาท ๆ เน้นลูกค้ากลุ่มวัยรุ่น เป็นอาชีพที่ได้ลูกค้าแน่ๆ และเป็นอาชีพยิ่งแก่ยิ่งมีประสบการ ) อาชีพพวกนี้ถ้าตัวเองทำไม่เป็น ก้อไปเรียนโดยตรงเลยครับ ไม่ถึงปีก้อเก่งแล้ว ปล. อาชีพพวกนี้ได้เงินดีนะครับ ยิ่งถ้าเก่งแล้ว ลูกค้าเยอะ เงินก้อเยอะตามครับ ใครที่ยังหางานทำไม่ได้ ก้ออย่าเพิ่งท้อ ครับ สู้ต่อไป ^^

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maiboot อ่านกระทู้
    ถ้าให้ผมแนะนำหรือออกความคิดเห็๋นนิด ๆ ถ้าเราไม่เก่งด้านศิลปะ ที่จะทำงานอาท ๆ หรือ งานขายไอเดีย ก้อต้องทำอาชีพ ที่เกี่ยวกับปัจจัยที่เราต้องทำตลอดครับ เช่น ขายอาหาร เพราะคนต้องกินตลอด หรือช่างตัดผม ( สมัยนี้ช่างแต่ละคนอาท ๆ เน้นลูกค้ากลุ่มวัยรุ่น เป็นอาชีพที่ได้ลูกค้าแน่ๆ และเป็นอาชีพยิ่งแก่ยิ่งมีประสบการ ) อาชีพพวกนี้ถ้าตัวเองทำไม่เป็น ก้อไปเรียนโดยตรงเลยครับ ไม่ถึงปีก้อเก่งแล้ว ปล. อาชีพพวกนี้ได้เงินดีนะครับ ยิ่งถ้าเก่งแล้ว ลูกค้าเยอะ เงินก้อเยอะตามครับ ใครที่ยังหางานทำไม่ได้ ก้ออย่าเพิ่งท้อ ครับ สู้ต่อไป ^^

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถือว่าเป็นกำลังใจให้คนทำอาชีพอิสระเลย

ผมก็ว่าจะเปลี่ยนแนวอาชีพแล้วเหมือนกัน เบื่อการเป็นลูกจ้างที่ต้องทำตามคำสั่งตลอดเวลาแล้ว อยากเป็นตัวของตัวเองซักที

เรื่องเหนื่อยผมไม่กลัวนะ ผมลุยอยู่แล้ว แต่พออายุมากขึ้นเริ่มอยากมีกิจการเป็นของตัวเอง อายุผมก็ไม่ใช่น้อยๆแล้ว 36 ปีแล้วครับ พร้อมที่จะเริ่มต้นกับสิ่งใหม่ๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ราชการปัญฆาจริงๆคือสอบเข้ามากกว่า สอบกพสอบเลข สอบภาษาไทย ผมไม่ถนัดทั้งคู่ แถมสอบเป็นหมืนรับหลักสิบ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    982
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    จริงครับกัดฟันกดเงินเดือนตอนไปสมัคร เงินเดือนน้อยแล้ว ยังเจอหักค่านูค่านี้อีก

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Upload Games PC
    กล่าวขอบคุณ
    894
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,824
    งานหายากจริงๆ ครับผมก็ทำงานก่อนปีใหม่นี่เองครับถ้าจะให้ดีเราต้องหางานและก็ทำธุรกิจส่วนตัวด้วยครับ ผมนี่ทำงานด้วยและเปิดร้านอาหารกับไปในตัวด้วยเพราะผมก็เบื่องานที่บริษัทเหมือนกัน ผมทำงานมาได้ 6 เดือนกว่าแล้วครับคิดว่าจะส่งใบลาออกอีกประมาณ 2 เดือนหน้าครับ เพราะว่าทำธุรกิจส่วนตัวกับแม่จะ Work กว่าครับ ผมทำงานได้แค่ 12000 บาทเองครับตอนยังไม่ผ่านโปร ตอนนี้ได้ 15000 ครับ แต่งานหนักยังกะทำ 30000 เลยครับ ส่วนธุรกิจส่วนตัวผมเปิดกับแม่นี่ได้ 2 หมื่นกว่าใกล้บาทด้วย ดีกว่าทำบริษัทอีก [บ้านอยูสมุทรปราการแถวอำเภอพระสมุทรเจดีย์ แต่ทำงานที่พระราม 3 ] สู้ๆ ครับงานมันต้องหาได้สักที่ครับ ให้กำลังใจครับ ^_^

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TAE_HIPPY อ่านกระทู้
    งานหายากจริงๆ ครับผมก็ทำงานก่อนปีใหม่นี่เองครับถ้าจะให้ดีเราต้องหางานและก็ทำธุรกิจส่วนตัวด้วยครับ ผมนี่ทำงานด้วยและเปิดร้านอาหารกับไปในตัวด้วยเพราะผมก็เบื่องานที่บริษัทเหมือนกัน ผมทำงานมาได้ 6 เดือนกว่าแล้วครับคิดว่าจะส่งใบลาออกอีกประมาณ 2 เดือนหน้าครับ เพราะว่าทำธุรกิจส่วนตัวกับแม่จะ Work กว่าครับ ผมทำงานได้แค่ 12000 บาทเองครับตอนยังไม่ผ่านโปร ตอนนี้ได้ 15000 ครับ แต่งานหนักยังกะทำ 30000 เลยครับ ส่วนธุรกิจส่วนตัวผมเปิดกับแม่นี่ได้ 2 หมื่นกว่าใกล้บาทด้วย ดีกว่าทำบริษัทอีก [บ้านอยูสมุทรปราการแถวอำเภอพระสมุทรเจดีย์ แต่ทำงานที่พระราม 3 ] สู้ๆ ครับงานมันต้องหาได้สักที่ครับ ให้กำลังใจครับ ^_^

ดีใจด้วยครับ ที่จะได้ออกจากวงจรอุบาทว์นี้ซะที

งานเงินเดือนน้อยก็ไม่ใช่หมายความว่างานจะไม่หนัก บางทีก็หนักกว่าคนเงินเดือนเยอะซะอีก ทำไปก็ไม่คุ้มครับ

มันเป็นเรื่องของธุรกิจ นายจ้างก็ต้องการให้เราทำงานให้มากที่่สุด โดยที่จ่ายเงินเดือนให้น้อยที่สุด เพราะมันคือผลกำไรไงครับ บางบริษัทนี่ก็เอาเปรียบพนักงานกันสุดๆ

ออกมาทำงานให้ตัวเอง ถือว่าคุณคิดถูกแล้วล่ะครับ อาจจะเหนื่อยหน่อยแต่สบายใจกว่า และไม่ต้องถูกเอารัดเอาเปรียบจากนายจ้างด้วย

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    ปกติผมมียอดขายห 3-5 แสนต่อเดือน แต่ในตอนนี้เหลือแค่แสนกว่าๆได้ คิดเอาเองก็แล้วกันว่าสถานการณ์มันเป็นยังไง จะหางานใหม่แนะนำให้ผ่านช่วงนี้ไปก่อนดีกว่าครับ เพราะโรงงานเกือบทั้งหมดผลิตของออกมาแล้วส่งออกไม่ได้ เขาก็ต้องย้ายฐานการผลิตหนีไปประเทศอื่น หรือไม่ก็ปิดตัวไปเลย ทำให้งานมีจำนวนน้อยลง คงต้องรอเวลาอย่างเดียวน่ะครับ..

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 5
    เรียนอยู่นี่หวั่นๆเลยครับ อนาคตอะไรก็ไม่แน่นอนครับ ยังไงก็สู้ต่อไปครับ !
    GEE.XIII

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    หาไม่ยากครับ ผมทำฟรีแลนซ์อยู่ ได้เรื่อยๆ ไม่เลือกงานไม่ยากจนครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ฟรีแลนซ์ด้วยครับ แต่ก็ปวดหัวกับหลายเรื่องเหมือนกัน
    ใครบอก เรียนศิลปะ จะไส้แห้ง ไม่จริงแล้วครับ ยุคนี้มัน digital art

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    เริ่มเข้าใจแล้วครับ วันพุธนี้ จบมาครบ 1 เดือนแล้ว
    ยังไม่ได้งานเลย มีแต่เรียกสัม ละหาย เรียกสัม ละหาย

เซ็งโว้ย
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    มาสร้างแรงบันดาลใจกันครับ สำหรับผมงานหาไม่ยาก แต่ที่ถูกใจและสบายหนะยาก

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ไม่มีงานทำ งานหายาก ก็รวมตัวกันสร้างงานกันเองก็ได้นี้ครับ งานDIY งานฝีมือต่างๆ ผมเองก็ชอบเล่นเกมเพลย์1ก็เลยให้เด็กแถวบ้านมาเล่นเก็บชั่วโมงเอาจากซื้อมาเล่นเอง1เครื่องตอนนี้มี6เครื่องแล้วตอนนี้ก็มีคอม...ให้เล่นออนไลน์เปิดที่บ้าน4เครื่องแต่ก็ว่าจะปิดร้านแล้วมีร้านเปิดเยอะก็เลยชวนแม่เปิดร้านขายกับข้าวถุงดีกว่าขายหมดก็มีเวลาว่างไปตกปลากับเพื่อนในกลุ่มที่ชอบตกปลาได้ปลาเยอะก็เอามาขายสบายใจดี

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    งานน่ะ หาไม่ยาก แต่ที่ทำงาน คนคัดชื่อเหลี่ยมมันเยอะ ชลบุรีนี่ เปิดรับสมัคร มีคนมาสมัคร เยอะคัดเหลือ 10 กว่าคนเอง (ป.ตรี)
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    สมัยนี้คนจบเยอะ งานหายากจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    เราเองก็ทำราชการ เป็นหนึ่งในหน่วยงานอิสระด้วย ตำแหน่งวิศวกรไม่ทราบค่ะ
    แต่ตำแหน่งไอทีคอมพิวเตอร์ นอกจากจะได้เงินค่าตอบแทนพิเศษ (ที่คนที่ทำงานที่นี่ได้ทุกคน) แล้วยังได้ค่าคอมพิวเตอร์อีก
    สรุปไม่รวมเงินเดือนราชการ ยังได้ค่าตอบแทนสตาร์ท 6000-8000 + กับค่าคอมอีก 3000-4000 มั้งราวๆนี้
    ก็ไม่ได้แย่เลยนะ
    แต่ตอนนี้เรารู้สึกว่าที่เราทำราชการนี่ไม่ได้สบายเลย เหนื่อย กดดัน ต้องมาเสียค่าหออีก ค่าครองชีพอีกเห้ออ

กับดักชนชั้นเกือบกลางมันน่ากลัวจริงๆนะ ทำให้เราไม่กล้าไปไหนสักที
    ผู้ประสานงาน OffGamers.com ประเทศไทยอย่างเป็นการ
    ว่างก็มาทักทายกันได้ในเพจFB นะจ้ะ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SoNy009 อ่านกระทู้
    มาสร้างแรงบันดาลใจกันครับ สำหรับผมงานหาไม่ยาก แต่ที่ถูกใจและสบายหนะยาก

หารู้ไม่ ฟรีแลนต์โดนโกงเยอะมาก ยกเลิกงานแล้วขโมยงานไปบ้าง โกงเงินไม่จ่ายเงินไปบ้าง โดนแก้งานจนเราขาดทุนบ้าง ไหนจะเจอสภาพเศรษฐกิจบางเดือนไม่มีงานบ้าง แถมการแข่งขันก็สูงใช่ย่อย โดนราคาอีก 5เหรียญนี้ ซื้อข้าวในต่างประเทศไม่ได้ด้วยซ้ำ และค่าแรงแมคต่างๆยังแพงกว่านี้อีก

สมัยนี้ยากหมดหละ จะทำงานประจำ ธุรกิจ ฟรีแลนต์ แม้แต่ทำราชการ ราชการคนขยันแต่ไร้เส้นก็โดนโยนงานให้ ทำงานข้ามกรมข้างกระทรวงก็มี แล้วก็โดนขโมยผลงานไป ไม่มีปากมีเสียงก็ทำอะไรไม่ได้ จะขอเบิกแต่หละอย่าง ก็ยาก เพราะอีข้างบนมันกะเอาไปเต็มประตู เสนอโครงการต่างๆ ัมนไม่ได้ผลประโยชย์ก็ไม่อนุมัติ และเรื่องวัฒนธรรมองค์กรณ์แสนห่วยแตก

สมัยนี้อยู่ยากคับ เจอรัฐบาลแบบนี้ด้วย ไม่ใช่พวกมัน นี้เตรียมบินไปได้เลย เข้ากรุบ้าง โดนยัดข้อหาบ้าง โดนเก็บบ้าง ทำธุรกิจก็เจอ พวกธุรกิจผูกขาดอยู่ ธุรกิจอาหาร ร้านสะดวกซื้อ ค้าปลีก โทรคมนาคม ตอนนี้มีเหลือครองตลาดไม่กี่เจ้าแล้ว ถ้าไม่เจอคนไทยก็เจอต่างชาติ อาลีบาบามาพวกขายของทางเน็ตก็เตรียมตัวตายได้

การเกษตรก็ยาก เจอเกษตรพันธสัญญาเข้าไปก็เป็นแค่ทาสCPเท่านั้น จะไปทำอย่างอื่นก็เจอกฎหมายกีดกันมากมาย ดูข่าวมมา ชาวประมงสมัยนี้ก็ลำยากเจอกฎหมายประมงฉบับใหม่ ประมงพื้นบ้านสู้ไม่ได้เลย เก็บเห็ดในป่าก็โดนจับ

สงสัยต้องไปขายยาบ้าถ้าจะดี แต่เศรษฐกิจแบบนี้ยาบ้ายังขายไม่ออกเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 28th July 2017 เมื่อ 14:58