ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

ช่วงนี้หางานยากจังครับ ว่ามั๊ย?

อยากถามคนหางานใหม่ ช่วงนี้หายากมั๊ยครับ ? รวมถึงเด็กจบใหม่ด้วย หางานยากกันบ้างรึป่าว ?

ส่วนผมมีงานทำอยู่แล้ว แต่กำลังหางานใหม่อยู่ จะอัพเงินเดือนน่ะครับ แต่ยื่น Resume ไปหลายที่ละ ยังไม่มีที่ไหนเรียกเลย ตั้งแต่ปีที่แล้วอ่ะ เลยต้องทนทำที่เดิมต่อไปก่อน

หรือว่าเป็นเพราะ เศรษฐกิจไม่ดี งานหายากขึ้นเยอะเลย ถึงหาได้ก็กดเงินเดือนกันสุดๆ

คนที่มีงานทำอยู่แล้วก็ดีไป แต่คนที่ตกงานผมว่าลำบากหน่อยล่ะช่วงนี้

ใครมีประสบการณ์การหางานยาก มาแขร์กันได้ครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ผมเรียนอยู่ ปี1 มีพี่สาวเรียนจบ ป.ตรีแล้ว พี่แกบ่นว่าหางานยากพอสมควร เงินเดือนรับได้ไม่เต็มที่กฎหมายระบุ ได้ราวๆ 12000-13000 ไม่เกินนี้ พี่ผมจบบัญชีทำงานอยู่ธนาคารตั้งแต่ 08.00 ถึง 18.00 วันๆทำแต่งานกลับบ้านมาก็นอนเป็นตาย ชีวิตมันต้องสู้จริงๆสำหรับสังคมที่แข็งขัน ฮาๆๆๆ คนจบ ป.ตรี ปัจจุบัน เกือบครึ่งล้านทั่วประเทศ อิจฉาคนสมัยก่อน คน จบ ป.ตรี ไม่ถึงแสนคนต่อปี อิจฉาคนสมัยก่อนที่ได้งานทำแล้ว บ่นอะไรของผมเนี่ย

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    งานหายากไม่พอ แถมเงินเดือนน้อยอีก - -'' เงินเดือนขึ้นไม่ทันอัตราเงินเฟ้อ ยิ่งไปกว่านั้นข้าวของก็มีแต่จะขึ้นราคา นี่คือปัญหาหลักๆของประชาชนอย่างเราๆครับ

ิสำหรับผม สมัยนี้ใครเงินเดือนน้อยกว่า 15000 นี่อยู่ยากจริงๆครับ ยิ่งถ้าคนมาจากต่างจังหวัด มาเช่าห้องอยู่ ค่าเช่า ค่าน้ำ ค่าไฟ จิปาถะ มันจะไปพอยังไงครับ ?

ยิ่งถ้าใครผ่อนบ้าน ผ่อนรถ นี่ยิ่งหนัก หาเงินเข้าไปสิ ตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน็อต ถ้าใครมีลูกอีก ก็ยิ่งเพิ่มภาระหนักเข้าไปอีก เข้าโรงรับจำนำทุกครั้งที่เปิดเทอม แค่คิดก็กลุ้มแล้วครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    สมัยนี้เงินเดือน ป.ตรี จบใหม่ ควรจะอยู่ที่ขั้นต่ำ 20000 นะครับ กำลังสวย กินอยู่สบายๆ ซึ่งเงินเดือนเรตนี้คือ วิศวะ จบใหม่ครับ

ตอนผมจบวิศวะใหม่ๆ ก็ได้เงินเดือนราวๆนี้ บางเดือนผมยังรู้สึกเงินไม่พอใช้เลย

ลองนึกถึงคนที่เงินเดือนน้อยๆ คิดดูว่าเค้าต้องกินอยู่ประหยัดกันขนาดไหน น่าเห็นใจนะครับ เฮ้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 11th June 2016 เมื่อ 22:11

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมยังไม่จบนะครับ แต่ในยุคนี้จบมาผมก็ไม่คิดจะไปสมัครงานที่ไหน วุฒิสำหรับผมมีไว้ภูมิใจ ให้พ่อแม่ แค่นั้นจริงๆ

เหมือนเรียนเป็นพิธีเฉยๆ แต่ไอความรู้ส่วนใหญ่ ผมหาได้จากข้างนอกสถาบันมากกว่า

ผมอยากสร้างงานของตัวเอง มีธุรกิจของตัวเอง แต่จริงมีงานทางบ้านอยู่แล้วเลยไม่ได้คิดอะไรมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 12th June 2016 เมื่อ 18:41

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เจอกระทู้นี้คนทำงานเครียดเลยครับ เป็นอย่างที่จขกท.ว่าจริงๆ ผมว่างานน่ะหาง่าย แต่งานที่ได้เงินดีตามประสบการณ์นี่หายากกว่า

ยุคใหม่คนไม่ค่อยทำงานอาชีพเดิมกันแล้ว เปลี่ยนงานทีก็ไปทำอย่างอื่นไม่ค่อยทำตำแหน่งเดิมกัน

อาจเป็นเพราะตลาดคนยุคใหม่ต้องการความคิดสร้างสรรค์มาก่อน ทักษะมาทีหลังล่ะมั้ง สาขาอาชีพที่ต้องการความชำนาญจริงๆถึงน้อยลง

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ส่วนตัวผมจบวิศวะ(ที่เดียวกับจขกท.ถ้าจำไม่ผิด) สมัครงานไว้ตอนปี 4 เทอม 2 สมัครไป 3 ที่เรียกทั้ง 3 ที่ใช้เวลาไม่เกิน 1 เดือน
    เรียนจบได้พัก 2 อาทิตย์แล้วเริ่มงานเลย สตาทเยอะกว่าที่จขกท. ตั้งไว้นิดหน่อย

สรุปสำหรับเด็กจบใหม่ผมว่างานหาไม่ยาก ตลาดมีงานเสมอถ้าเลือกเรียนตรงกับความต้องการของตลาดถ้าจะตกงานมีอยู่สองอย่าง
    1.เรียนสาขาที่ไม่มีงานรองรับ 2.เลือกงาน(งานตรงใจและเงินดีหาค่อนข้างยาก)

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

WeeDManZ
    กล่าวขอบคุณ
    279
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    ถ้ามีประสบการณ์การทำงาน ผมว่าก็ไม่น่าจะยากเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าคนไม่มีต้องสู้หน่อยครับ วัยเรียนคือชีวิตที่สนุกที่สุดแล้วครับ
    FX-8320E + Maelstrom 120 t AS ROCK 970 Pro 3 HYPER-X 8GB X1 GTX960 4GB `Inno 3D IChill X2 Air Boss` All day All night ~_~

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kellidev อ่านกระทู้
    ส่วนตัวผมจบวิศวะ(ที่เดียวกับจขกท.ถ้าจำไม่ผิด) สมัครงานไว้ตอนปี 4 เทอม 2 สมัครไป 3 ที่เรียกทั้ง 3 ที่ใช้เวลาไม่เกิน 1 เดือน
    เรียนจบได้พัก 2 อาทิตย์แล้วเริ่มงานเลย สตาทเยอะกว่าที่จขกท. ตั้งไว้นิดหน่อย

สรุปสำหรับเด็กจบใหม่ผมว่างานหาไม่ยาก ตลาดมีงานเสมอถ้าเลือกเรียนตรงกับความต้องการของตลาดถ้าจะตกงานมีอยู่สองอย่าง
    1.เรียนสาขาที่ไม่มีงานรองรับ 2.เลือกงาน(งานตรงใจและเงินดีหาค่อนข้างยาก)

เจอรุ่นน้องสถาบันเดียวกันซะแล้ว

ผมจบมานานมากแล้วล่ะครับ วิศวะลาดกระบัง รุ่น 38 คุณจบรุ่นอะไรครับ ? ผมว่ารุ่นน้องผมแน่เลย

มีงานเงินเดือนดีๆ โบนัสเยอะๆ ก็แนะนำกันบ้างนะครับ เราสถาบันเดียวกัน ^ ^

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ไม่รู้สิจบมาก็ทำงานกับที่บ้าน (ธุรกิจส่วนตัว มีโรงงาน) ทำมันทุกตำแหน่งผู้จัดการ เซล ฝ่ายบุคคล ยันรปภ. -*-
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    ผมเรียน มหาลัย มา2 ที่ ไม่จบซักที่ เอแบค กับราชภัฎเพชรบุรี เรียนศิลป์ ( ไม่ได้เกเรนะ แค่อยู่ดีๆ ก้อไม่ไปเรียนเองซะงั้น อิอิ ) ทำงานมาหลายอย่าง จนค้นหาตัวเองเจอ ตอนนี้มาเปิดร้าน TATTOO ที่หัวหิน เปิดมา 14 ปีละ ตอนแรกแค่มาเที่ยว เอาเงินมา 1000 กับ เครื่องสัก 1 ตัว มาสักให้เพื่อน จนมีเพื่อนของเพื่อนมาสักเรื่อย ๆ จนเปิดร้าน จนสร้างตัวได้ งานสักไเดี๋ยวนนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน เดี๋ยวนี้คนสักไม่ใช่คนขี้คุก แต่คนสักต้องเป็นคนมีเงิน เพราะสักแต่ละทีแพงมาก อย่างผมสักชาวต่างชาติแขนนึง ใช้เวลาประมาณ 2 วัน ผมคิดไป 60000 หมื่น ยังไม่รวมลูกค้า ท่านอื่น ๆ อีก เงินต่อเดือนคงไม่ต้องพูดถึง ผมเปิดปิดร้านตามอารม ส่วนมากผมสักวันละคน เต็มที่ 2 คน วันนึงอาจทำงาน แค่ 10 นาที ( สักชื่อ ก้อคิดไป 1500 - 2000 ) แล้วปิดร้าน ขับรถเล่น ชิวๆ ใช้ชีวิตให้คุมค่า และมีความสุขที่สุด ทั้งหมดทั้งมวลที่พูดมา แค่อยากจะบอกว่า สมัยนี้การเรียนหรือวุติอาจจะสำคัญแต่ไม่ใช่ที่สุดของชีวิต สิ่งที่สำคัญคือ การที่คุณค้นหาตัวเองเจอว่าคุณรักที่จะทำอะไร ทำอะไรแล้วมีความสุขกับมัน จงสร้างเสริมประสบการกับสิ่งนั้น และทำมันให้ดีที่สุด ที่สำคัญอย่าทำงานจนเป็นบ้าเป็นหลังจนลืมให้ความสุขกับชีวิต เพราะไม่รู้ว่าคุณจะตายเมื่อไร ตอนนี้ผมอายุ 39 ใช้ชีวิตกับอาชีพที่รัก แค่นี้กะมีความสุขแล้วครับ https://www.facebook.com/maithaitattoo.huahin ใครสนใจแอดมาได้ ครับ อิอิ

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maiboot อ่านกระทู้
    ผมเรียน มหาลัย มา2 ที่ ไม่จบซักที่ เอแบค กับราชภัฎเพชรบุรี เรียนศิลป์ ( ไม่ได้เกเรนะ แค่อยู่ดีๆ ก้อไม่ไปเรียนเองซะงั้น อิอิ ) ทำงานมาหลายอย่าง จนค้นหาตัวเองเจอ ตอนนี้มาเปิดร้าน TATTOO ที่หัวหิน เปิดมา 14 ปีละ ตอนแรกแค่มาเที่ยว เอาเงินมา 1000 กับ เครื่องสัก 1 ตัว มาสักให้เพื่อน จนมีเพื่อนของเพื่อนมาสักเรื่อย ๆ จนเปิดร้าน จนสร้างตัวได้ งานสักไเดี๋ยวนนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน เดี๋ยวนี้คนสักไม่ใช่คนขี้คุก แต่คนสักต้องเป็นคนมีเงิน เพราะสักแต่ละทีแพงมาก อย่างผมสักชาวต่างชาติแขนนึง ใช้เวลาประมาณ 2 วัน ผมคิดไป 60000 หมื่น ยังไม่รวมลูกค้า ท่านอื่น ๆ อีก เงินต่อเดือนคงไม่ต้องพูดถึง ผมเปิดปิดร้านตามอารม ส่วนมากผมสักวันละคน เต็มที่ 2 คน วันนึงอาจทำงาน แค่ 10 นาที ( สักชื่อ ก้อคิดไป 1500 - 2000 ) แล้วปิดร้าน ขับรถเล่น ชิวๆ ใช้ชีวิตให้คุมค่า และมีความสุขที่สุด ทั้งหมดทั้งมวลที่พูดมา แค่อยากจะบอกว่า สมัยนี้การเรียนหรือวุติอาจจะสำคัญแต่ไม่ใช่ที่สุดของชีวิต สิ่งที่สำคัญคือ การที่คุณค้นหาตัวเองเจอว่าคุณรักที่จะทำอะไร ทำอะไรแล้วมีความสุขกับมัน จงสร้างเสริมประสบการกับสิ่งนั้น และทำมันให้ดีที่สุด ที่สำคัญอย่าทำงานจนเป็นบ้าเป็นหลังจนลืมให้ความสุขกับชีวิต เพราะไม่รู้ว่าคุณจะตายเมื่อไร ตอนนี้ผมอายุ 39 ใช้ชีวิตกับอาชีพที่รัก แค่นี้กะมีความสุขแล้วครับ https://www.facebook.com/maithaitattoo.huahin ใครสนใจแอดมาได้ ครับ อิอิ
    บอร์ดนี้มีคนที่อายุมากกว่าผมด้วยหรือนี่ นึกว่าผมแก่อยู่คนเดียว

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นดีๆครับพี่ มีความหวังอยากทำธุรกิจส่วนตัวมานานแล้ว อยากมีชีวิตอิสระแบบนี้บ้าง

ที่ผมทำอยู่ เงินเดือนพอใช้ได้ แต่การขึ้นเงินเดือนมันน้อยมาก ยิ่งเจอเศรษฐกิจแบบนี้เข้าไปยิ่งแย่ครับ แล้วก็เริ่มลดโอทีละ เซ็ง

อีกไม่นานก็จะออกมาทำส่วนตัวแบบพี่บ้างละ ตอนนี้ขอเคลียร์ภาระหนี้สินให้เบาบางลงสักหน่อยก่อน

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    มาเข้าสมาคมNHKกับผมไหม จบมาไม่รู้จะไปสมัครงานอะไร สุดท้ายอยู่บ้านเป็นนีตไปวันๆ ไม่ไหวงานสมัยนี้เงินก็น้อย แข่งขันกันก็สูง กดขี่อย่างกับทาสอีก จะไปทำธุรกิจส่วนตัวก็ไม่รู้จะทำอะไร ง่ายๆคนยอื่นทำหมดแล้ว ยากๆก็ขายไม่ออกคู่แข่งก็มีแต่รายเป้งๆ สู้เขาไม่ไหวอีก

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    มาเข้าสมาคมNHKกับผมไหม จบมาไม่รู้จะไปสมัครงานอะไร สุดท้ายอยู่บ้านเป็นนีตไปวันๆ ไม่ไหวงานสมัยนี้เงินก็น้อย แข่งขันกันก็สูง กดขี่อย่างกับทาสอีก จะไปทำธุรกิจส่วนตัวก็ไม่รู้จะทำอะไร ง่ายๆคนยอื่นทำหมดแล้ว ยากๆก็ขายไม่ออกคู่แข่งก็มีแต่รายเป้งๆ สู้เขาไม่ไหวอีก
    ผมว่าจะลาออกมาทำธุรกิจส่วนตัวแน่นอนครับ ภายในปีนี้แน่นอน

ไม่อยากปล่อยเวลาให้เสียไปอีกแล้ว อายุก็มากขึ้นทุกปี จะเริ่มทำอะไร น่าจะเริ่มเลย ถ้าเริ่มตอนแก่มันจะลำบาก

ทำใจยอมรับสภาพใหม่ๆ อาจจะล้มลุกคลุกคลานบ้าง แต่ถ้าอยู่ตัวแล้วน่าจะสบายๆครับ ถึงไม่รวยก็พอมีพอกินไป ทำงานให้ตัวเองดีกว่าทำให้คนอื่น

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ญาติผมทำงานที่บริษัทแห่งนึง ไม่บอกชื่อนะครับ

โดนเลิกจ้างตอนอายุเยอะแล้ว เพราะพิษเศรษฐกิจไม่ดีนี่แหละ

ออกมาพร้อมกับเงินก้อนไม่มากนัก แต่ไม่รู้จะไปลงทุนทำอะไร เพราะไม่เคยคิดที่จะทำมาก่อน กินเงินเดือนมาตลอด

ทำอะไรก็ไม่เป็น จะสมัครงานที่ไหนก็ไม่รับเพราะอายุเกิน ต้องไปอาศัยอยู่บ้านญาติไปวันๆ ชีวิตดูเหมือนไม่มีที่ไปเลยครับ เค้าคงนึกไม่ถึงว่าชีวิตจะมาลงเอยแบบนี้ น่าสงสารนะครับ

อยากฝากเพื่อนๆ ให้หาอาชีพส่วนตัวรองรับไว้ก็ดี อย่าหวังความมั่นคงกับบริษัทเอกชนเลย มันจะเลิกจ้างเราเมื่อไหร่ก็ได้ เมื่อถึงวันนั้นอาจสายไปสำหรับบางคน

และธุรกิจส่วนตัวก็ดีอีกอย่างคือ มันให้ลูกหลานสืบทอดทำกันต่อ ได้ด้วยครับ

ลูกหลานเราจะได้ไม่ตกงาน อย่างน้อยพ่อแม่ก็มีงานให้ทำ

ไม่เหมือนมนุษย์เงินเดือนที่สบายแค่เราคนเดียว ส่วนลูกหลานก็ให้มันเผชิญชีวิตหางานกันใหม่ อาจจะตกงานก็ได้ ซึ่งไม่แน่ว่าอนาคตงานอาจจะหายากกว่านี้อีกก็ได้

ผมว่าทำธุรกิจส่วนตัวนี่ล่ะดีที่สุด สบายถึงลูกหลานเราไปด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 13th June 2016 เมื่อ 16:05

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    จบบัญชีมา2ปีแล้วครับ ช่วง 7-8 เดือนแรกหางานไม่ได้เลย ตอนนี้ทำงานมาปีนึงละ เงินเดือน 15k ตอนจบมาเกรดไม่ดี 2.4ปลายๆ อยากเปลี่ยนงานใหม่ อยากเรียนต่อก็ลำบากนิดนึง ส่วนใหญ่ที่เจอรับแต่ ญ เกรดขึ้นต่ำก็ 2.7 แทบทั้งนั้นเลย

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ญาติผมทำงานที่บริษัทแห่งนึง ไม่บอกชื่อนะครับ

โดนเลิกจ้างตอนอายุเยอะแล้ว เพราะพิษเศรษฐกิจไม่ดีนี่แหละ

ออกมาพร้อมกับเงินก้อนไม่มากนัก แต่ไม่รู้จะไปลงทุนทำอะไร เพราะไม่เคยคิดที่จะทำมาก่อน กินเงินเดือนมาตลอด

ทำอะไรก็ไม่เป็น จะสมัครงานที่ไหนก็ไม่รับเพราะอายุเกิน ต้องไปอาศัยอยู่บ้านญาติไปวันๆ ชีวิตดูเหมือนไม่มีที่ไปเลยครับ เค้าคงนึกไม่ถึงว่าชีวิตจะมาลงเอยแบบนี้ น่าสงสารนะครับ

อยากฝากเพื่อนๆ ให้หาอาชีพส่วนตัวรองรับไว้ก็ดี อย่าหวังความมั่นคงกับบริษัทเอกชนเลย มันจะเลิกจ้างเราเมื่อไหร่ก็ได้ เมื่อถึงวันนั้นอาจสายไปสำหรับบางคน

และธุรกิจส่วนตัวก็ดีอีกอย่างคือ มันให้ลูกหลานสืบทอดทำกันต่อ ได้ด้วยครับ

ลูกหลานเราจะได้ไม่ตกงาน อย่างน้อยพ่อแม่ก็มีงานให้ทำ

ไม่เหมือนมนุษย์เงินเดือนที่สบายแค่เราคนเดียว ส่วนลูกหลานก็ให้มันเผชิญชีวิตหางานกันใหม่ อาจจะตกงานก็ได้ ซึ่งไม่แน่ว่าอนาคตงานอาจจะหายากกว่านี้อีกก็ได้

ผมว่าทำธุรกิจส่วนตัวนี่ล่ะดีที่สุด สบายถึงลูกหลานเราไปด้วย
    ทำธุรกิจส่วนตัวรู้หรือยังคับว่าจะทำอะไร สมัยนี้การแข่งขันสูงจะตาย และคู่แข่งนี้ใครรายเบ้งๆทั้งนั้น อย่างร้านโชว์ห่วยแข่งกับcPไหวหรอ ทำธุรกิจส่วนตัวต้องมีทุน มีไอเดีย มีสินค้า มีตลาด สมัยนี้ไอเดียก็มีคนทำหมดแล้ว เงินเก็บก็ไม่มี ที่ม.ผมเห็นร้านบางร้านเปิดไม่ถึงเดือนก็ปิดเยอะมาก ไหนจะต้องคำนึงถึงระยะยาวเปิดปี-2ปีพอได้เปิดไปซัก3ปี+ยากหละ ทุนนิยมมันเป็นทุนนิยมแบบเอารัดเอาเปรียบสายป่านสั้นก็อยู่ไม่ได้

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    SME ที่เคยบูมตอนนี้ทยอยปิดกันเยอะ แล้วกระแสสตาร์ทอัพกำลังมาอีก จะทำธุรกิจส่วนตัวนี่คิดหนักเลยแต่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ วันนึงยังไงก็ต้องทำแน่ๆ เพราะอายุเป็นตัวบังคับละนะ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เมื่อก่อนใครทำราชการมีบำนาญนี่โคตรสบาย เกษียณแล้วยังมีเงินให้ตลอดจนกว่าจะตาย

ถ้าใครได้แบบนี้คงไม่ต้องลำบากหาธุรกิจส่วนตัวแล้วครับ

แต่สมัยนี้มันไม่ใช่ เกษียณออกมาก็ได้แค่เงินก้อน ซึ่งก็ไม่มากพอจะเลี้ยงชีวิตในปั้นปลายได้ ต้องหารายได้ในตอนแก่อยู่ดี หรือไม่ก็ให้ลูกหลานเลี้ยงดู แล้วถ้าเกิดลูกหลานเราตกงานอีก จะเลี้ยงเรายังไง?

สู้อุตส่าห์หาหลักของตัวเองให้ได้ตอนนี้ก่อนดีกว่า อย่างน้อยมันก็เป็นกิจการของเรา ให้ลูกหลานทำต่อได้

ธุรกิจส่วนตัวที่ว่า อาจไม่ต้องใหญ่โตก็ได้ครับ ไม่ต้องถึงขนาดเปิดโรงงานหรือบริษัทอะไร เอาแค่เล็กๆ ธุรกิจในครอบครัวพออยู่ได้ก็โอเคแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 13th June 2016 เมื่อ 17:32

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    SME ที่เคยบูมตอนนี้ทยอยปิดกันเยอะ แล้วกระแสสตาร์ทอัพกำลังมาอีก จะทำธุรกิจส่วนตัวนี่คิดหนักเลยแต่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ วันนึงยังไงก็ต้องทำแน่ๆ เพราะอายุเป็นตัวบังคับละนะ
    สตาร์ทอัพ จริงๆก็คือSMEแต่เป็นSMEที่เป็นธุรกิจแบบใหม่ไม่เคยมีมาก่อน แล้วเป็นธุรกิจที่กอบโกยผลกำไรระยะสั้น ไม่รู้นะผมว่ามันเป็นอะไรที่สร้างวิมารในอากาศมากเลยสตาร์ทอัพนี ไอเดียมันมาจากพวกเฟสบุ๊คพวกนี้อะแหละ แต่ผมว่ามันไร้สาระ สาเหตุที่สนับสนุนสตาร์ทอัพจริงๆเพราะ โอกาศการได้เงินสินเชื่อคืนจากไอ้พวกนี้มีโอกาศได้มากกว่าSMEธรรมดา ผมว่ามันเป็นการสะท้อนเศรษฐกิจสมัยนี้ที่SMEธรรมดามักไปไม่รอดจนต้องพึ่งพวกสตาร์ทอัพที่ทำธุรกิจแปลกๆแล้วมีโอกาศประสบความสำเร็จมากกว่าSMEธรรมดานิดหนึ่ง

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ถ้าจะให้ดี ทำงานประจำไป คู่กับธุรกิจส่วนตัว ทำแบบไม่ต้องลงทุนมาก จะเปิดร้านอาหารเล็กๆก็ได้ ยังไงของกินก็ขายได้เสมอครับ

ค่อยๆขายไป รักษาลูกค้าไว้ ใจเย็นๆ อีกหน่อยก็มีขาประจำ แล้ววันนึงเกิดเราออกจากงาน ก็ยังมีร้านอาหารอยู่ เป็นรายได้เราครับ

ทำไปแบบไม่ต้องหวังรวย ขอแค่อยู่ได้ รักษาคุณภาพไว้ให้คงที่ก็พอ

ที่มันเจ๊งๆกันผมว่าไปลงทุนเยอะ ฝันเกินจริงไปหน่อย ไม่มีประสบการณ์แล้วทำเกินตัว โอกาสเจ๊งสูง

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    เจอรุ่นน้องสถาบันเดียวกันซะแล้ว

ผมจบมานานมากแล้วล่ะครับ วิศวะลาดกระบัง รุ่น 38 คุณจบรุ่นอะไรครับ ? ผมว่ารุ่นน้องผมแน่เลย

มีงานเงินเดือนดีๆ โบนัสเยอะๆ ก็แนะนำกันบ้างนะครับ เราสถาบันเดียวกัน ^ ^
    รุ่น 51 ครับ งานเงินดีๆเห็นทีจะมีแต่บริษัทน้ำมันมั้ง เห็นเขาเชียร์กันจังเลย

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kellidev อ่านกระทู้
    รุ่น 51 ครับ งานเงินดีๆเห็นทีจะมีแต่บริษัทน้ำมันมั้ง เห็นเขาเชียร์กันจังเลย
    ผมแก่กว่าเป็นรอบเลย 555555

อยู่ภาคอะไรครับ ? ผมภาควิศวกรรมเครื่องกล ตั้งแต่จบก็ไม่ได้กลับไปอีกเลย คิดถึงจัง

งานวิศวกรเงินเดือนดีสุดที่ผมเคยรู้จัก รุ่นผมได้ไปทำแค่คนเดียว คือ schlumberger ครับ ขุดเจาะน้ำมัน เวลาไปทำงานนั่งเฮลิคอปเตอร์ไปสำรวจตามเกาะครับ

เงินเดือน สตาร์ท 2 แสนกว่าๆ นี่แค่สตาร์ทนะครับ ผมโคตรอยากได้เลย แต่มันเข้ายากมาก ต้องเกียรตินิยมเท่านั้น และภาษาอังกฤษต้องปึ้กจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 13th June 2016 เมื่อ 21:21

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ผมแก่กว่าเป็นรอบเลย 555555

อยู่ภาคอะไรครับ ? ผมภาควิศวกรรมเครื่องกล ตั้งแต่จบก็ไม่ได้กลับไปอีกเลย คิดถึงจัง

งานวิศวกรเงินเดือนดีสุดที่ผมเคยรู้จัก รุ่นผมได้ไปทำแค่คนเดียว คือ schlumberger ครับ ขุดเจาะน้ำมัน เวลาไปทำงานนั่งเฮลิคอปเตอร์ไปสำรวจตามเกาะครับ

เงินเดือน สตาร์ท 2 แสนกว่าๆ นี่แค่สตาร์ทนะครับ ผมโคตรอยากได้เลย แต่มันเข้ายากมาก ต้องเกียรตินิยมเท่านั้น และภาษาอังกฤษต้องปึ้กจริงๆ
    ผมว่าลองสอบเข้างานวิศวกรรมของรัฐดูครับ เช่นพวกไฟฟ้า ประปา ญาติผมทำงานอยู่ เงินเดือนก็ได้ มีเลื่อนขั้นเงินเดือน ไม่พอยังมี OT อีก เงินรายได้โคตรเยอะเลยครับ เจ็บป่วยไม่สบาย ลูกเรียนหนังสือก็เบิกได้ แถมเกษียนยังมีบำนาญด้วย
    [IMG][/IMG]

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nunt77 อ่านกระทู้
    ผมว่าลองสอบเข้างานวิศวกรรมของรัฐดูครับ เช่นพวกไฟฟ้า ประปา ญาติผมทำงานอยู่ เงินเดือนก็ได้ มีเลื่อนขั้นเงินเดือน ไม่พอยังมี OT อีก เงินรายได้โคตรเยอะเลยครับ เจ็บป่วยไม่สบาย ลูกเรียนหนังสือก็เบิกได้ แถมเกษียนยังมีบำนาญด้วย

ผมอายุเกินแล้วล่ะครับ เค้าไม่รับหรอก พวกประปา ไฟฟ้า วิศวกรถ้าเกินอายุ 28 ก็ไม่เอาแล้วมั้ง งานรัฐวิสาหกิจเรื่องอายุนี่เค้าเป๊ะ ถ้าเกินก็หมดสิทธิครับ

จริงๆงานไฟฟ้า ประปา เงินเดือนไม่ได้ถือว่าหวือหวาเท่าไหร่นะครับ พอๆกับเอกชนหลายๆที่ แต่ความมั่นคงสูงและสวัสดิการดีกว่าเท่านั้นเอง

ว่าแต่สมัยนี้ยังมีบำนาญอยู่หรอครับ ? หรือว่าผมตกข่าว