ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 25

เพิ่ม RAM NB คนละ BUS / ย้าย windows ลง ssd

ตอนนี้ผมซื้อโน๊ตบุคมาใหม่ รุ่น HP Omen แล้วผมจะเพิ่ม ram จาก 4 เป็น 16 (ถอด 4 แล้วใส่ 8 สองตัว)
    แต่มีปัญหาอยู่ที่ ram ที่ติดมาให้เป็น bus 2133 แต่ผมซื้อตัว 2400 มา เพราะตอนแรกคิดว่ามันจะเร็วกว่า
    เลยอยากถามว่า
    1. มันใส่ด้วยกันได้มั้ยเห็นโทรไปสอบถามทาง HP บอกว่าใส่ไม่ได้ แต่หาในเน็ตบอกว่าใส่ได้แต่มันจะวิ่งแค่ 2133 เลยไม่รู้ว่ายังไงกันแน่
    2. ถ้าผมยังไม่ได้ใช้ คือยังไม่ได้แกะกล่องเลยสามารถเอาไปเปลี่ยนได้มั้ย(ซื้อมาที่ร้าน advice)
    3.1 คำถามนี้ไม่เกี่ยวกับแรมนะครับ ผมซื้อ ssd มาเพิ่มตัวนึง กะจะย้ายวินโด้มาลง ssd ตอนซื้อโน๊ตบุคก็แถมวินโด้มาด้วย เลยอยากรู้ว่าจะย้ายเอาไปลง ssd ยังไง clone ลงเลยหรือว่าใช้ตัว recovery drive ที่ติดมากับเครื่อง restore ลง
    3.2 โทรไปถามกับ HP มาเช่นกันแต่ทีมงานบอกว่าย้ายไม่ได้ บอกว่าวินโด้ติดกับ hhd ย้ายไป ssd ไม่ได้ เลยสงสัยว่ามันจริงหรอ ที่เคยลองหาข้อมูลมาคือมันดูที่ตัว mainboard หรือไม่ก็ cpu ไม่ใช่หรอ

ช่วยหน่อยนะครับ ตอนนี้ยังไม่กล้าลองแกะอัพเกรดเลย TT

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    1. ใส่ได้ ครับ
    2. เปลี่ยนได้ ถ้า แพงกว่าก็เพิ่มเงิน ถูกกว่า ไม่คืนเงิน
    3. ย้ายได้ แต่ SSD ต้อง มี ขนาด มากกว่า 250 G ไม่งั้น Cone ไม่ได้ เพราะเครื่องคุณอาจเป็น patition GPT หรือ UEFI สั้งเกตง่ายๆ คือ ตอนบูตเครื่องจะขึ้น LOGO ของ HP แต่ถ้าขึ้น LOGO WIndows ตอนบูตก็เป็นแต่ NTFS ธรรมดา อาจ ติด 100 M ทั่วไป