ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611

มีใครได้รับหมายเรียกกำลังพลสำรองหลังจบ รด. บ้าง

วันนี้ผมพึ่งได้เป็นจดหมายมาว่าให้ไปรับหมายเรียกพลที่เขตเพื่อเข้ารับการตรวจสอบเข้ารับการตรวจสอบกำลังพล มีใครได้รับบ้างครับหรือมีใครเคยไปมาบ้างแล้ว

ผมอยากรู้ว่าถ้าเกิดผมเข้ารับการฝึกปีแรกแล้วปีที่ 2 ผมต้องไปต่างประเทศผมสามารถขอไม่เข้ารับการฝึกได้ไหมครับ แล้วใน 1 ปีต้องทำการฝึกกี่วันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpt.noppakit : 7th July 2016 เมื่อ 23:51
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ถ้าจำไม่ผิดฝึก2ปี ปีละ2เดือน
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    419
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ reconnang อ่านกระทู้
    ถ้าจำไม่ผิดฝึก2ปี ปีละ2เดือน
    รู้สึกว่าจะฝึกปีละ 9 วันมั้ง ปีแรกและปีที่ 2 จะฝึก 9 วัน ส่วนปีต่อไปก็ไม่ต้องฝึกแล้ว
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ๑.๑ การเรียกพลเพื่อตรวจสอบ คือ การเรียกกำลังพลสำรองเข้ารับราชการทหาร มีกำหนดไม่เกิน ๑ วัน โดยกระทำในยามปกติ เพื่อเข้ารับการตรวจสอบสภาพ ตรวจสอบบัญชี และซักซ้อมระเบียบ
    ๑.๒ การเรียกพลเพื่อฝึกวิชาทหาร คือ การเรียกกำลังพลสำรองเข้ารับราชการทหารมีกำหนดไม่เกิน ๖๐ วัน โดยกระทำในยามปกติ เพื่อเข้ารับการฝึกหรือทบทวนวิชาทหาร
    ๑.๓ การเรียกพลเพื่อทดลองความพรั่งพร้อม คือ การเรียกพลกำลังสำรอง เข้ารับราชการทหารมีกำหนดไม่เกิน ๖๐ วัน โดยกระทำในยามปกติ และยามสถานการณ์คับขัน เพื่อทดสอบแผนหรือเตรียมรับสถานการณ์ที่อาจเกิดขึ้นได้
    ๑.๔ การระดมพล คือ การเรียกกำลังพลสำรองเข้ารับราชการทหารในยามที่ประเทศชาติอยู่ในสถานการณ์คับขัน โดยมีกำหนดเวลาขึ้นอยู่กับสถานการณ์นั้น เพื่อป้องกันประเทศ หรือปราบปรามจลาจลและขยายกำลังตามอัตราสงคราม

การเรียกพลทั้ง ๔ ประเภทนี้ เป็นการเตรียมพลเพื่อให้กำลังพลมีประสิทธิภาพในการพร้อมรบอยู่ตลอดเวลา
    ทหารกองหนุนเมื่อได้รับหมายเรียกพลจากนายอำเภอท้องที่แล้ว ต้องไปเข้ารับการเรียกพลตามวันเวลา และสถานที่ที่กำหนดไว้ในหมายเรียกพล หากหลีกเลี่ยงขัดขืนจะมีความผิดตามกฎหมาย คือ หลีกเลี่ยงหรือขัดขืนไม่เข้ารับราชการทหารในการเรียกพลเพื่อตรวจสอบต้องระวางโทษจำคุ
    กไม่เกิน ๓ เดือน หรือปรับไม่เกิน ๓๐๐ บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ถ้าหลีกเลี่ยงหรือขัดขืนไม่เข้ารับราชการทหารในการ เรียกพลเพื่อฝึกวิชาทหาร หรือทดลองความพรั่งพร้อม หรือในการระดมพล ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ ๓ เดือน ถึง ๔ ปี

จากเวบกระทรวงเลย ดูที่ 1.2
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    ผมไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้าน แจ้งเกิดไว้ที่ พิษณุโลก แต่เกิดและโตที่กรุงเทพ พอเข้าช่วงทำงาน มีหมายเรียกให้ไปเฉย

***ดีโทรมาหาเข้ามือถือเลย คุยต่อรองกันอย่างนาน สรุปคือต้องไป เอาจริงๆผมไม่ไปก็ได้ เค้าคงไม่เสียเวลามาตามจับ เพราะมันไม่ใช่เรื่องใหญ่

แต่เพื่อความปลอดภัย ก็เลยไปๆให้มันจบๆไป แล้วก็ขออยู่แค่ครึ่งวัน

รวมๆก็เข้าไปฟังนู่นนี่นั่น ทัศนศึกษาภายในกรม

พอเหล่าบรรดา จนท เห็นหน้าผม ดีใจกันใหญ่ ตรงนี้ผมคิดว่า การตามคนมาได้ครบ ตามที่ออกหมายเรียกไป น่าจะมีเงินพิเศษให้ จนท ที่เกี่ยวข้อง

เพราะดูอาการแล้วเตรียมฉลองกันเลย เพราะผมไปเช็คชื่อเป็นคนสุดท้าย

ปีต่อมาก็ไม่โดนแล้ว คงรู้ว่าไอ้หมอนี่ เรียกแล้วไม่สะดวกมา เค้าก็เลิกเรียก

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    419
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jackiiez อ่านกระทู้
    ผมไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้าน แจ้งเกิดไว้ที่ พิษณุโลก แต่เกิดและโตที่กรุงเทพ พอเข้าช่วงทำงาน มีหมายเรียกให้ไปเฉย

***ดีโทรมาหาเข้ามือถือเลย คุยต่อรองกันอย่างนาน สรุปคือต้องไป เอาจริงๆผมไม่ไปก็ได้ เค้าคงไม่เสียเวลามาตามจับ เพราะมันไม่ใช่เรื่องใหญ่

แต่เพื่อความปลอดภัย ก็เลยไปๆให้มันจบๆไป แล้วก็ขออยู่แค่ครึ่งวัน

รวมๆก็เข้าไปฟังนู่นนี่นั่น ทัศนศึกษาภายในกรม

พอเหล่าบรรดา จนท เห็นหน้าผม ดีใจกันใหญ่ ตรงนี้ผมคิดว่า การตามคนมาได้ครบ ตามที่ออกหมายเรียกไป น่าจะมีเงินพิเศษให้ จนท ที่เกี่ยวข้อง

เพราะดูอาการแล้วเตรียมฉลองกันเลย เพราะผมไปเช็คชื่อเป็นคนสุดท้าย

ปีต่อมาก็ไม่โดนแล้ว คงรู้ว่าไอ้หมอนี่ เรียกแล้วไม่สะดวกมา เค้าก็เลิกเรียก
    ช่วงนี้ว่างพอดีครับ 555+ อยากไปด้วยนั้นแหละ น่าสนุกดี

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ตั้งแต่ผมจบ รด. ปี 3 มาก็ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวอะไรกับมันอีกเลย ไม่มีหมายเรียกอะไรด้วยนะ

สมุดเขียวก็เก็บไว้จนปลวกจะขึ้นหมดแล้วมั้ง กลายเป็นวัตถุโบราณ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    เรียนถึง 3 เหมือนกัน

เสียดายไม่ได้ต่อให้ถึง 5

ของผมตั้งแต่จบมายังไม่เคยเห็นหมายเรียกอะไรเลยนะครับ

จำได้ว่าใส่ที่อยู่ที่บ้านเกิด ปัจจุบันบ้านนั้นก็ยังมีแม่อยู่ แต่ก็ไม่เห็นมีหมายอะไรมา

ส่วนเบอร์โทรศัพท์จำได้ว่าตอนนั้นมือถือเจ๊งพอดี เลยใส่เบอร์บ้านไป

แต่ปัจจุบันที่บ้านยกเลิกเบอร์บ้านไปหลายปีละเพราะมีมือถือทุกคน แต่ก็ยกเลิกหลังจบ ม.ปลายมาแล้วนะ

ผมเกิดสุรินทร์ มา ม.ปลาย + รด โคราช ทำงาน กทม

เลยไม่รู้ว่ามันมีปัญหาอะไรรึเปล่า เรื่องส่งเอกสาร

เพราะเดือนก่อนเพื่อนที่เกิดโคราช ทำงานอยู่โคราช เพิ่งโดนเรียกไป

ก็วันเดียวจบ ไม่ได้ทำไรมาก

กล่าวขอบคุณ
    1,325
    ได้รับคำขอบคุณ: 605
    กระทู้ในพันทิพมีอยู่ครับลองหาอ่านดู เหมือนไปฝึกกันแค่ขำๆนะส่วนใหญ่ แต่บางที่ก็เข้าป่าดินทางใกลเจ็ดวันรวดเลยก็มี

กล่าวขอบคุณ
    419
    สรุปแล้วเป็นหมายเรียกพลเพื่อตรวจสอบ ไปแค่ครึ่งวันก็กลับ ไม่ใช่หมายเรียกพลเพื่อฝึกวิชาทหาร เลยอดไปเดินป่ากับเขาเลย -.-

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ผมจบรด.ปี 3 ตั้งแต่ปี 43 ผมยังไม่ได้รับหมายเรียกมาเลยนะ......

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    จบปีห้ามา สิบปีแล้วไม่มีหมายอะไร ความจริงก็อยากต่อยศอยู่

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ผมก็โดนนะ เรียกเช้ากลับเย็น

ไปฝึกนิดนึง ได้เบี้ยเลี้ยงด้วย

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผมเรียนจบ รด. ปี 3 นี้ได้ยศอะไรมั้ยครับ ? จำไม่ได้ละ คุ้นๆว่ามีคำนำหน้าด้วย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    419
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมเรียนจบ รด. ปี 3 นี้ได้ยศอะไรมั้ยครับ ? จำไม่ได้ละ คุ้นๆว่ามีคำนำหน้าด้วย
    สิบเอกครับ ไม่มี"ว่าที"นำหน้ายศ จบป.ตรี ขึ้นเป็นจ่าสิบตรีครับ ตอนนี้ผมเรียนอยู่มีหมายเรียกเป็น ยศสิบเอกนำหน้าชื่อมาเลยครับ สังกัด มทบ.11 เหล่าปืนใหญ๋

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpt.noppakit อ่านกระทู้
    สิบเอกครับ ไม่มี"ว่าที"นำหน้ายศ จบป.ตรี ขึ้นเป็นจ่าสิบตรีครับ ตอนนี้ผมเรียนอยู่มีหมายเรียกเป็น ยศสิบเอกนำหน้าชื่อมาเลยครับ สังกัด มทบ.11 เหล่าปืนใหญ๋
    เพิ่งรู้ว่า พนักงานบริษัทอย่างผม ก็มียศนำหน้ากับเค้าเหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    1,048
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    ผมจบปี 3 เหมือนกันไม่มีหมายเรียกอะไรแบบนี้นะ มีแต่โทรมาถามว่าจะไปฝึกเพื่อเพิ่มยศไหม 3 เดือน แต่ผมไม่ค่อยชอบอะไรแบบนี้เท่าไหร่เลยไม่ไปเขาก็ไม่ได้ว่าอะไรเงียบมา 4-5 ปีล่ะยังไม่มีติดต่อมาอีกเลย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เข้ามาฟังด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ผมก็โดนนะ เรียกเช้ากลับเย็น ได้เบี้ยเลี้ยงมา 1 พัน

ป.ล. ภาคอีสาน นะ แล้วก็ไม่เรียกอีกเลย

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    คือไรวะ ผมจบมาแล้ว 4 ปี ยังไม่ได้เอาใบสดไรนั่นเลยด้วย

ละยังไล่ะนิ

มีด้วยอ่อ

เรียนรดจบแล้ว ไปเกณทหาร

ประเทศสถุน
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    419
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ L4ST7T4ND อ่านกระทู้
    คือไรวะ ผมจบมาแล้ว 4 ปี ยังไม่ได้เอาใบสดไรนั่นเลยด้วย

ละยังไล่ะนิ

มีด้วยอ่อ

เรียนรดจบแล้ว ไปเกณทหาร

ประเทศสถุน
    เอ่อ.. การฝึกวิชาทหารครับ ไม่ใช่การเกณฑ์ทหาร

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6,661
    มีเรื่องจะถามด้วย

จริงๆผมจบ ปี 3 มันต้องได้ สิบเอกใช่ปะ มีใบแต่งตั้งยศ ยังเก็บไว้อยู่

ทีนี้ล่าสุด รถเพิ่งไปเฉี่ยวกันมา แล้วประกันส่งเอกสารไปบ้านตามที่อยู่ในใบขับขี่

หน้าซองลง ว่าที่ร้อยตรี . . . . .

- -a

ผมงงเลย มันไปเอามาจากไหน

ปกติผมเปิดบัญชี เซ็นเอกสาร สมัครเอกสาร อะไรพวกนี้ ใช้แค่ "นาย" อย่างเดียวมาตลอด

ไม่เคยใส่ยศเลยนะ แล้วมันไปเอามาจากไหน ผิดอีกต่างหาก -*-

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    นี่เรากำลังอยู่ในช่วงสงครามเรอะ?

กล่าวขอบคุณ
    6,661
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oom789as อ่านกระทู้
    นี่เรากำลังอยู่ในช่วงสงครามเรอะ?
    อยู่ในช่วงเข้าสู่สิ้นปีงบประมาณ ก็เลยต้องเบิกงบออกมาใช้ให้มันหมดๆ

ถ้าใช้ไม่หมดแล้วเหลือ ต้องปิดงบส่งคืนหลวง เลยต้องแบ่งๆกันใช้อย่าให้เหลือ จะได้ไม่ต้องทำบัญชีวุ่นวาย สบายกระเป๋า

อุ๊บส์ส์ส์ . . . แมวพิมพ์

กล่าวขอบคุณ
    419
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oom789as อ่านกระทู้
    เป็นช่วงวิกฤตเศรษฐกิจที่แย่ในตอนนี้ พวกกองทัพทั้งหลายเลยอยากลดปริมาณทหารที่ประจำการอยู่และใช้ทหารกำลังสำรอง (ทหารกองหนุน) มาอยู่ในบัญชีแทนมากกว่า

เพราะไม่จำเป็นต้องจ่ายเบี้ยเลี้ยงและเงินเดือนทุกเดือน (แต่จ่ายให้ช่วงที่ไปฝึก) ประเทศอื่นๆใช้ระบบนี้กันเยอะ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    มีเรื่องจะถามด้วย

จริงๆผมจบ ปี 3 มันต้องได้ สิบเอกใช่ปะ มีใบแต่งตั้งยศ ยังเก็บไว้อยู่

ทีนี้ล่าสุด รถเพิ่งไปเฉี่ยวกันมา แล้วประกันส่งเอกสารไปบ้านตามที่อยู่ในใบขับขี่

หน้าซองลง ว่าที่ร้อยตรี . . . . .

- -a

ผมงงเลย มันไปเอามาจากไหน

ปกติผมเปิดบัญชี เซ็นเอกสาร สมัครเอกสาร อะไรพวกนี้ ใช้แค่ "นาย" อย่างเดียวมาตลอด

ไม่เคยใส่ยศเลยนะ แล้วมันไปเอามาจากไหน ผิดอีกต่างหาก -*-
    ถ้ายังไม่ได้ไปแต่งตั้งยศและใบขับขี่เป็น "นาย" น่าจะเกิดจากความสับเพร่าของคนทำเอกสารมากกว่านะเนี้ย