ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 628

เมื่อผู้พัฒนา Fallout 4 Unofficial Patch เจอบัคที่แม้แต่พวกเขาก็ไม่สามารถแก้ได้

เมื่อผู้พัฒนา Fallout 4 Unofficial Patch เจอบัคที่แม้แต่พวกเขาก็ไม่สามารถแก้ได้

เมื่อแม้แต่นัก Mod ยังแก้บัคไม่ได้ อะไรจะเกิดขึ้น

แก้มาได้ทุกอย่าง มาตายที่บัคเดียวนี่ล่ะ ทางผู้พัฒนา Mod นาม Fallout 4 Unofficial Patch ได้ออกมาโพสลงในบอร์ดของ Bethesda ว่าพวกเขาดูเหมือนจะได้เจอ “Bethesda ยิงธนูใส่ปักเข้าที่หัวเข่า” เสียแล้ว เพราะได้พบกับบัคที่แม้แต่พวกเขาก็ยังไม่สามารถแก้ได้!

บัคที่ว่านี้ บางคนเชื่อว่ามันเป็น Feature ที่แอบใส่เข้ามาใน Patch 1.6 เพื่อช่วยให้ตัวเกมทำงานได้ลื่นไหลยิ่งขึ้น นั่นคือการทำให้ชาวบ้านผู้ตั้งรกราก Settler ที่ถูกเรียกด้วยวิทยุ Radio Beacon หรือถูกผู้เล่นใช้ Console Command เสกชาวบ้านขึ้นมาเองนั้นจะหายตัวไปเลยเวลาที่เราอยู่ห่างๆ หรือไม่อยู่ในรัศมีหน้าจอ และจะโหลดขึ้นมาใหม่เวลาเราเข้าไปใกล้ๆ ขึ้นอยู่กับเวลาที่ตั้งในสคริปต์ ซึ่งคาดการณ์กันว่าจะช่วยในเรื่องของการใช้แรมของเกมและความลื่นไหลเวลาโหลดเกมตามที่หลายๆคนได้สันนิษฐานเอาไว้

แต่กลับกลายเป็นว่าเมื่อชาวบ้านคนนั้นๆโหลดขึ้นมาใหม่ คนๆนั้นจะทำการรีเซ็ตตัวเอง เปลี่ยนตั้งแต่เสื้อผ้า หน้าตา ยันเพศของตัวเองหลังเวลาผ่านไปสักพัก ซึ่งทางผู้พัฒนา Mod นั้นเชื่อว่ามันมาพร้อมกับ Patch 1.6 นี่ล่ะเนื่องจากไม่เคยเจอปัญหานี้มาก่อน และนี่คือบัคใหญ่เพียงแห่งเดียวเท่านั้นที่ทาง Modder ไม่สามารถแก้ไขได้

ตัวบัคนั้นเกิดขึ้นได้ชัดเจนมากๆ พวกเขาได้ทดสอบด้วยการแก้สคริปต์เป็นให้ชาวบ้านเกิดใหม่ทุกๆ 1 ชั่วโมงในเกม จากนั้นลองเรียกเหล่าชาวบ้านมารวมตัวกันแล้วนั่งจ้องพวกเขา สักพักนึงเขาก็ลองหมุนตัวดู ปรากฏว่าหันกลับมาอีกที บางคนหายตัวไป บางคนเปลี่ยนเพศจากชายเป็นหญิง บางคนเปลี่ยนเสื้อผ้า ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นหลังจากที่เขาหมุนตัวเท่านั้น ใช้เวล่าไม่ถึง 5 วินาทีครับ! ว่ากันว่าเจ้าบัคนี้มันต้องเข้าไปแก้ไขโค้ดที่อยู่ในระบบ Workshop สร้างบ้าน ซึ่งมันไม่สามารถเข้าไปแก้ได้ไม่งั้นพังทั้งระบบแน่

นั่นทำให้ทีมพัฒนา Mod นี้หัวเสียมากถึงกับประกาศเลยว่าถ้า Bethesda ไม่แก้บัคนี้จะไม่ช่วยแก้บัคพัฒนา Mod ตัวนี้ต่อให้อีกเลย “นี่ฟังดูเหมือนระฆังสั่งตายจาก Bethesda ถึงพวกเราเลย เพราะปัญหาด้านที่ตั้งรกราก Settlement นี้ถือว่าเป็นปัญหาในเกมที่ใหญ่มาก มันน่าเศร้าที่พวกเราทุกคนในทีมบากบั่นตั้งใจแก้บัคทำให้ตัวเกมลื่นไหลไร้ปัญหายิ่งขึ้นกันสุดความสามารถ แล้วอยู่ๆ Bethesda ก็มาทำอะไรแบบนี้ เมื่อพิจารณาว่าทาง Bethesda นั้นทำตัวพวกเขาเอง พวกเราเลยไม่รู้ว่าจะเชื่อใจ Bethesda ได้อีกมากน้อยแค่ไหนก่อนที่พวกเขาจะเข้ามาขวางทางเราที่พยายามแก้ไขบัคเควสหรือของง่ายๆอาทิสะกดตัวอักษรผิด”

เรื่องราวซับซ้อนลงไปอีกเมื่อหนึ่งในพนักงานจาก Bethesda ออกมาโต้ว่าระบบที่พวกเขาเพิ่มมาใน Patch 1.6 นั้นไม่ใช่สาเหตุหรอก สาเหตุของมันน่าจะเป็นที่เหล่า Modder และ Mod ที่ทำลงกันเองนั่นล่ะ เพียงแค่เอา Mod ออกบ้างมันก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรแล้ว ทั้งนี้ทาง Bethesda ก็จะพยายามตรวจสอบหาบัคในโอกาสต่อๆไป แต่ก็ได้ย้ำกับทางผู้สร้าง Mod นี้ด้วยว่าบางทีอาจจะเป็นพวกเขานั่นแหละที่แก้เกมผิดกลายเป็นสร้างบัคให้กับเกมแทน

ทั้งนี้ทีมพัฒนา Mod ยังแง้มๆไว้ว่าพวกเขาจะลองเพิ่มเวลาก่อนที่เหล่า Settler จะถูกรีเซ็ตดู แต่ถ้าตั้งนานเกินไป เกมก็จะไม่เสถียรอีก ทำให้ ณ เวลานี้ ใครที่คิดว่าตัวเองตาฝาดเห็นชายสามศอกแวบๆ หันไปคุยกับ Companion แปปเดียวหันกลับมาอีกทีเป็นสาวดุ้นตอนนี้น่าจะได้คำตอบกันแล้วล่ะนะ

Credit : JUROPY

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    ผมว่าจะเป็นกับพวกชาวบ้านที่ว่างงานหรือเปล่าเพราะว่าผมเล่นกลับฐานไอ้พวกที่เราสั่งให้ทำงานมันไม่เปลี่ยนนะ

กล่าวขอบคุณ
    412
    ได้รับคำขอบคุณ: 740
    ผมว่ามันไม่ควรจะมีหรอกไอ้พวกเสดของเสกคนเสกบลาบลาบลา จะทำมาทำไมเกมเสียหมด จะว่าแค่บันเทิงก็ไม่ใช่ ที่ผมไม่ซื้อเกมนี้เพราะมันเสกของได้นี่แหละ
    1,048,576,000 = 1Gb / 524,288,000 = 500Mb / 471,859,200 = 450Mb / 209,715,200 = 200Mb

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เรื่องบัค ผมไม่ค่อยซีเรียสนะ ถ้าไม่เยอะจนน่าเกลียด

ขนาดผมเล่น uncharted 4 ยังเจอบัคเลย ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบหรอก

ถ้าไม่หนักหนาอะไร ผมก็เล่นๆไป ไม่คิดมากครับ ก็แค่เกม เล่นสนุกๆเท่านั้นเอง

อีกอย่างส่วนมากผมจะเล่นเถื่อนครับ เจอบัคนิดหน่อยก็ช่างมัน ไม่เป็นไร อย่างน้อยเราก็ได้มาฟรี
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poweruser อ่านกระทู้
    ผมว่ามันไม่ควรจะมีหรอกไอ้พวกเสดของเสกคนเสกบลาบลาบลา จะทำมาทำไมเกมเสียหมด จะว่าแค่บันเทิงก็ไม่ใช่ ที่ผมไม่ซื้อเกมนี้เพราะมันเสกของได้นี่แหละ
    ข้ออ้างรึนั้น lol

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poweruser อ่านกระทู้
    ไม่เกี่ยวม้างงงง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ neobleak อ่านกระทู้
    ข้ออ้างรึนั้น lol
    555+ ผมก็ว่างั้น

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ผมไม่เล่นบนpc นะ เพราะห้ามตัวเองไม่ให้โกงไม่ได้ มันเหมือนแบบว่ามีอำนาจอยู่จะมานั่งทนเก็บเวลทำไม

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: