ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบร็อคเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    541
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160

ช้วยด้วยครับ ผมกำลังแย่มากแล้ว

ตอนนี้ผม อยู่ ปี1 สวนสุนันทา
    ผมไม่มีเงินไปเรียนพรุ้งนี้ ..

ปัจุบัน มีผม พี่สาว น้องสาว แล้วก็ แม่
    ผมเรียนไปทำงานเซเว่นไป วันใหนเค้าให้เข้ากะดึกตอนเช้าไปเรียน ผมก็ต้องเข้า น้องผมยังเล็กทำงานไม่ได้ พี่ผมทำงานที่โตโยต้า เป็นเกียวกับโฆษณา แม่ผมขายก๋วยเตียว
    พ่อผมทิ้งผมไปเมื่อครึ้งปีที่แล้ว ทิ้งครอบครัวผมเป็นหนี้กว่า2แสน วันๆ ผมต้องอดข้าวเช้า ไปมหาลัยได้แต่กินมาม่า
    ทำงานแทบตาย ไม่ได้ใช้เงินสักบาท มันรู้สึกท้อนะครับ แต่ก็ต้องทำ
    วันนี้เจ้าหนี้มาเอาเงินไปหมดเลย ผมไม่มีเงินไปเรียนพรุ้งนี้แล้ว
    ผมจ่ายค่าเทอมไปแล้ว แต่ไม่มีเงินไปเรียน ผมควรดรอปเรียนก่อนดีใหมครับ
    ตอนนี้ผมเครียดมาก

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,041
    สู้ๆครับ คนเราไม่มีใรแย่ไปหมด ยืมเพื่อนก่อนก็ได้ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ปัญหาชีวิตรุมเร้าจังเลยนะครับ อย่างนี้จะมีสมาธิเรียนรึป่าว ??

ผมว่าเราควรจะเรียนเมื่อพร้อมนะครับ ถ้ายังไม่พร้อมก็ไม่ต้องเรียน เรื่องปากท้องสำคัญกว่า

เป็นผมจะดรอปก่อนครับ ถอยมาตั้งหลัก เคลียร์ปัญหาชีวิตก่อน เดี๋ยวมันจะแก้ไม่ออก วุ่นวายไปกันใหญ่

แล้วค่อยกลับมาเรียนอีกครั้งก็ยังไม่สายเลย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบร็อคเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    541
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    แม่ผมไปกู้มา 5หมื่นจ่ายค่าเทอม ไปแล้วอ่า ผมไม่อยากให้ท่านผิดหวัง

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thetopzrr อ่านกระทู้
    แม่ผมไปกู้มา 5หมื่นจ่ายค่าเทอม ไปแล้วอ่า ผมไม่อยากให้ท่านผิดหวัง
    น่าเสียดายนะครับ น่าจะวางแผนให้ดีก่อน อย่าลืมว่าไม่ใช่ว่าจ่ายค่าเทอมไปแล้วจะจบ

มันยังมีค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าน้ำ ค่าไฟ แล้วเรื่องหนี้สินอีก

การเรียนเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะมีโอกาสเท่ากันหมด ถ้าการเรียนมันต้องแลกมาด้วยการ กินอยู่ลำบากขนาดนี้ ผมก็ไม่เรียนครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    เรียนสวนนันเหมือนกัน แต่ปีนี้ ปี3 แล้ว ทำไมเราไม่กู้ กยศ ล่ะ น่าจะวางแผนการเรียนก่อน จะได้ไม่ลำบาก นอนหอ หรือบ้าน ถ้าบ้าน ขอแค่ค่ารถมาก็พอ ข้าวค่อยกลับไปกินบ้าน พี่ก็ทำแบบนั้นกินบ้านเอา วันวันมาเรียนเสียแค่ค่ารถ พี่ใช้ 150 ก็อยู๋ได้

ปีนี้ ได้ โน๊ตบุค ด้วยใช่ปะ เห็นว่าค่าเทอมแพง 3 หมื่น อัพ สมัยก่อนยัง 15000 เอง เราเรียนสาขาไร ค่าเทอมตั้ง 5 หมื่น

กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,081
    ก็ไม่ต่างกันมากครับ ผมเรียนอยู่ วิศวะ ค่าเทอม 22000(สมทบ) กู้เรียน ผมมีน้องสาวอีกคน ก็กู้เรียนเหมือนกัน พ่อผมรับจ้าง เเม่ผมก็ทำงานอยู่ต่างจังหวัด 1-2 ปี เเม่จะกลับมาบ้านที 1 หนึ่ง

ผมก็เคยมีประสบปัญหาแบบนายมาก่อน เเต่ผมผ่านมันมาได้ ผมไม่ได้ทำงานเลย จนถึงตอนนี้ผมเรียนอย่างเดียวไม่คิดอะไรเลย เเต่ช่วงนี้ผมปิดเทอม ผมเลยรับงานเขียนแบบมาทำที่บ้าน(เพราะผมถนัดในด้านเขียนแบบ CAD/sketchup)

อดทนต่อไปครับ ถ้าจะดรอปเรียนจริงๆๆ ปรึกษา เเม่ หรือ พี่สาวดูก่อน
    PC---I5-4590/asrock H97M Pro4/RAM 16 GB/GTX 1060 3GB OC/HDD 1 TB/SSD 120 GB/Rx-630W
    NB---i3-5005U/RAM 8GB/920M 2GB/HDD 500 GB

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    แปลกใจทำไมรุ่นหลังๆค่าเทอมแพง

ที่ม.ผม หมื่นกลางๆ แต่ผมเทอมละ 8 พันอยู่

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย กะดึกอีก ปัญหามาตลอด ขอบอกแบบนี้เรียนไม่ไหวหรอก เพราะมันจะเหนือยโครตๆและล้ามากๆ ไปเรียนเหมือนไม่ได้เรียนสมองไม่รับความรู้แล้ว
    ถ้าเป็นคณะยากๆอีก ยิ่งแล้วใหญ่

เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย ไม่มีเวลานอน ส่วนมากมักเรียนไม่รอดนะ ถ้าเพิ่งจ่าย แล้วทำเรื่องดรอปจะได้เงินคืนเต็มหรือเปล่าไม่แน่ใจ เรื่องแบบนี้ลองไปปรึกษาอ.ที่ปรึกษาดีที่สุด

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    ลองคุยกับพี่ๆพวกกองกิจการนิสิต กองทุนกยศ. สิ ลองปรึกษาพวกเค้าดู มันมีหลายทุนกู้ยืม ไม่ได้มีแค่ กยศ.

สู้ๆครับ

▂▃ Live Forever ♪ ▃▂
    กล่าวขอบคุณ
    320
    ได้รับคำขอบคุณ: 292
    เข้ามาให้กำลังใจครับ

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    4,578
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,741
    ปรึกษากับครอบครัวก่อนครับ แล้วไปคุยกับอาจารย์ที่ปรึกษาเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้น

จากนั้นท่านจึงค่อยตัดสินใจ

ปล.สู้ๆครับ มีอีกมากที่แย่กว่าท่านนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    หนี้สินของครอบครัวก็เรื่องหนี้สิน เรื่องเรียนก็คือเรื่องเรียน ต้องแยกกันให้ออก หน้าที่เราตอนนี้คืออะไร ใช่เรียนหรือเปล่า ถ้าใช่ต้องตั้งใจเรียนให้จบ เพราะถ้าเรียนจบจะได้หางานดีๆทำ เมื่อมีงานดีๆทำก็มีรายได้ เมื่อมีรายได้ก็จะมีเงินมาใช้จ่าย ใช้หนี้อะไรก็ว่าไป หรือจะให้ดีเรียนไปช่วยทางบ้านไปด้วยก้ได้ แต่อย่าละทิ้งการเรียน เพราะการเรียนสำคัญมาก ถ้าไม่เรียนหรือเรียนไม่จบ เราไม่มีวุฒิการศึกษา/ปริญญา ไม่มีใบเบิกทางในการทำงาน เราก็จะไม่มีอาชีพไม่มีเงินใช้จ่าย วุฒิการศึกษา(ปริญญา ฯลฯ)มันช่วยให้เราสามารถหางานทำได้ดีขึ้น ส่วนเรื่องหนี้สินทางบ้านที่กู้ยืมมา อาจจะต้องใช้กฎหมายมาช่วย ต้องถามก่อนเลยว่าตอนกู้ยืมทำเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้กู้หรือเปล่า และเจ้าหนี้คิดดอกเบี้ยเกินกฎหมายหรือไม่(คิดได้เต็มที่ร้อยละ 15 ต่อปี) ถ้าคิดดอกเบี้ยเกินกว่ากฎหมายกำหนด เจ้าหนี้จะมีความผิดตามกฎหมาย ร่ายมาซะยาวสรุปสั้นๆว่า เจ้าของกระทู้ควรเลือกที่จะเรียนให้จบ จะได้มีงานมีการทำที่ดี จะได้มีเงินมาจุนเจือครอบครัว เพราะไหนๆก็ไหนๆเราได้จ่ายค่าเทอม(ลงทุน)ไปแล้ว ทำไมเราไม่เรียนให้จบ ลองคิดดูนะครับ
    [IMG] [/IMG]

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ห้างเทสโก้โลตัสมีตำแหน่งพนักงานแคชเชียร์ 4 ชม. ทำ 16.00-20.00 ลองไปสมัครดูนะครับ น่าจะเบาเรื่องคาบเวลาได้ สู้ๆครับ
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้