ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658

คิดว่า AI ( หรือ NPC ) ของเกมไหนฉลาดที่สุดเท่าที่เคยเห็นครับ

ผมเล่นเกมมาก็ไม่น้อยนะ แต่ทำไมภาพรวมดูแล้วมันค่อนข้างจะไม่ได้ฉลาดอะไรมากเท่าที่ควรเท่าไหร่
    หลายๆเกมปรับเป็นพวกโหมด Hard, Nightmare อะไรพวกนี้ก็เท่านั้น ไม่ได้เปลี่ยนลักษณะ AI หรือ Boss เท่าไหร่
    ก็แค่ตีแรงขึ้น อึดขึ้น เพิ่มท่านิดหน่อย

เกมที่ว่าควรจะมี AI ฉลาดๆอย่าง HITMAN ผมว่ามันยังโง่เลย
    โอเคล่ะ dev อาจจะทำให้สมจริงสุดๆก็ได้ แต่มันอาจจะทำให้เกมยากจนเล่นไม่ได้เลย
    แต่ผมว่าควรหาความพอดีระหว่างความสมจริงกับการที่ให้มันเล่นได้นะ

รวมทุกแนวนะครับ พวกแนว RPG, FPS, 3rd Person ( ผมก็เรียกไม่หมดอะ อธิบายไม่ถูก )
    อะไรทำนองนี้ที่เกมเดี๋ยวนี้มันเป็นกันอะครับ นึกออกปะ

( ไม่รวมพวก Turn Base กับ Strategy นะครับ แบบพวกแนวสร้างฐานอะครับ
    เพราะระบบของเกมพวกนี้มันคำนวณออกมาเฉยๆ ไม่มี Avatar ในเกม แบบพวก NPC, Boss เหมือนในแนวเกมที่ผมกล่าวไว้บนๆ )
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    Alien isolation เลย

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    ผมว่า tom clancy's splinter cell blacklis เท่าที่ผมเล่นมาต้องเล่นแบบยากสุดมันจะดูฉลาดขึ้นอีก

กล่าวขอบคุณ
    463
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    เอาจากที่ผมเคยเล่นเองกับตัวนะครับ มีเกมที่ผมยอมรับ AI มี 2 ซีรีย์ครับ

1.Metal Gear Solid
    ผมลองเล่นครั้งแรก คือภาค V:The Phantom Pain และ ผมก็เคยผ่านพวกเกมแนว stealth อย่าง Dishonored,Splinter cell มา
    แต่ MGSV เป็นเกม เป็นเกมที่ AI ไม่เชิงว่าฉลาดแต่มันเหมือนคนจริงๆเลย ถ้าเป็นใน splinter cell จับ cqc นี่ยังไงก็โดนลาก(เพื่อนโดนต่อยป้าบๆยังไม่รู้ตัวเลยนั่นแหละ) แต่พอเป็น MGSV นี่ ระยะการมองเห็น การได้ยิน เหมือนคนมาก ผมเคย น็อคยามตัวนึงและส่งกลับฐาน
    เพื่อนมันที่อยู่ไปไม่ใกล้ไม่ไกลไม่ได้มองก็จริง แต่มันได้ยินเสียง เลย alert เลย ผมเลยยอมรับในซีรีย์นี้และตัว ฮิเดโอะ โคจิม่าเลย

2.Soulsborne series
    ทุกเกมของ ซีรีย์นี้เลยครับ Demon's Souls,Dark Souls,Dark Souls 2,Bloodborne,Dark Souls 3
    (ขอบอกไว้ก่อนนะครับผมเล่นจบแค่ Dark Souls 3 ภาค 2เล่นยังไม่จบ ภาค 1 ด้วย Demon's Souls ผมไม่มี ps3 bloodborne รอกลางๆปีหน้าเก็บตังค์ซื้อ ps4 อยู่แต่พอเห็นข่าวว่า ps4 slim กับ ps4 neo อาจจะมาเลยขอดูก่อน)

แต่จะขอเน้นพิเศษที่ Dark Souls 2 และ Bloodborne
    คือถ้าใครเคยเล่นซีรีย์นี้จะรู้อยู่แล้วว่าตัวเกมเองมันก็ยากอยู่แล้ว แต่ยิ่งบอสใน Dark souls 2 หรือ Bloodborne นี่แบบโหดไม่พอมันตอบโต้กับสถาณการณ์ได้ดีมาก
    เล่นแบบซะบอสใน dark souls 3 ดูอ่อนไปเลย (ขนาด dark souls 3 Pontiff นี่ผมสู้อยู่ 1 ชั่วโมงครึ่งอะ Aldrich สู้อยู่ 1 ชั่วโมง 40 นาทีได้กว่าจะชนะ และบอส Twin Princes อีกที่ผมสู้อยู่ 3 ชั่วโมง)

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ที่เห็นมาก็หลายเกม ยังไม่น่าเรียกว่าฉลาดได้เต็มปากแต่ก็ถือว่าผมชอบละกัน

MOH warfighter ศัตรูรู้จักการล้อมโจมตี ดักหลังยิงได้ และระบบหลบระเบิดทำมาได้ดีมากๆ โยนระเบิดไปทีนึกว่ามดแตกรัง แถมตอนระเบิดแตกมีการก้มตัวปิดหูหลบอีก
    Ghost recon Future soldier เป็น Ai เพื่อนร่วมทีมที่เรียกว่าเพิ่งได้จริงๆ ต่างจากเกมยิงอื่นๆ ที่เหมือนมีไว้เป็นตัวล่อเป้าเฉยๆ ทั้งการช่วยเหลือในการยิง การช่วยเหลือเมื่อผู้เล่นล้ม ความแม่นในการยิง

และอื่นๆ เดี๋ยวมาเพิ่มทีหลัง

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ไม่มีอะ ตราบใดที่มันยังคิดไม่ได้
    เท่าที่ผมเล่นมา ผมจับทาง AI แปปเดียวก็รู้แล้วว่ามันมีจุดบอดตรงไหน
    เพราะมันจะทำแต่สิ่งซ้ำๆจน คาดเดาได้ ที่จะยากจริงๆที่ผมเดาๆก็อย่าง หมากรุก กับ AI ที่คำนวนรูปแบบเดินเกมส์ไว้หมดแล้วหรืออาจจะไม่หมดแต่มากกว่าเราเป็นล้านรูปแบบ เราก็เลยมองว่ามันว่ามันโกงไป ซะงั้น
    ผมว่ามันมีวิธีที่ทำให้ AI เก่งจริงๆอยู่อย่างเช่น กำหนดให้ AI สุ่มการกระทำที่ไม่สามารถคาดเดาได้ อย่างเช่น Darksoul ผมว่ายากตรงแค่ที่มันโจมตีเราทีเดียวเกือบตายแค่นั้น
    ถ้าสมมุติว่ากำหนดให้มันตอบโต้เราแบบที่เราไม่สามารถเดาทางได้ก็คงต้องใส่รูปแบบการโจมตีป้องกันหลบหลีกซัก 1000ท่าและแต่ละท่าอาจจะมีการโจมที่ช้ามากจนถึงเร็วมากผมว่าทำแบบนีเกมส์มันน่าจะยากจริงๆแหละ
    น่าจะใช้ cpu กับทำ animation เยอะน่าดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 30th August 2016 เมื่อ 12:46

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mcarmy อ่านกระทู้
    ไม่มีอะ ตราบใดที่มันยังคิดไม่ได้
    เท่าที่ผมเล่นมา ผมจับทาง AI แปปเดียวก็รู้แล้วว่ามันมีจุดบอดตรงไหน
    เพราะมันจะทำแต่สิ่งซ้ำๆจน คาดเดาได้ ที่จะยากจริงๆที่ผมเดาๆก็อย่าง หมากรุก กับ AI ที่คำนวนรูปแบบเดินเกมส์ไว้หมดแล้วหรืออาจจะไม่หมดแต่มากกว่าเราเป็นล้านรูปแบบ เราก็เลยมองว่ามันว่ามันโกงไป ซะงั้น
    ผมว่ามันมีวิธีที่ทำให้ AI เก่งจริงๆอยู่อย่างเช่น กำหนดให้ AI สุ่มการกระทำที่ไม่สามารถคาดเดาได้ อย่างเช่น Darksoul ผมว่ายากตรงแค่ที่มันโจมตีเราทีเดียวเกือบตายแค่นั้น
    ถ้าสมมุติว่ากำหนดให้มันโจมตีเราแบบที่เราไม่สามารถเดาทางได้ก็คงต้องใส่รูปแบบการโจมตีป้องกันหลบหลีกซัก 1000ท่าและแต่ละท่าอาจจะมีการโจมที่ช้ามากจนถึงเร็วมาก ผมว่าทำแบบนีเกมส์มันน่าจะยากจริงๆแหละ
    น่าจะใช้ cpu กับทำ animation เยอะน่าดู
    เขาไม่ทำให้ยากเกินไงครับแหม่ จะให้โจมตีเป็น1000 รูปแบบ แค่นี้ก็ไม่รอดกันละ

หssม
    Pichit , Phitsanulok
    กล่าวขอบคุณ
    2,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 638
    FIFA ระดับ Legenary 5555

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    The Elder Scroll Skyrim ครับ อันนี้ผมขอพูดในเชิงความสมจริงนะ AI อาจจะไม่ฉลาดเท่าไร แต่เป้น AI ที่ให้ความรู้สึกสมจริงมาก คือ ไม่ได้รู้สึกว่ามันเป้นแค่ object ที่เกมสร้างขึ้น รู้สึกว่ามันเป้นสภาพแวดล้อม เป้นประชากรจริงๆของเกม เวลาเดินผ่านมันทักทายเรา เราไปโจมตีมันมันโกรธ เมื่อเพื่อนมันตาย มันก็จะแสดงความรู้สึกโกรธหรือเสียใจออกมา บางตัวมีความโลภ เย่อหยิ่ง บางตัวนิสัยดี อีกทั้ง ตัวละครในเกมมันตายแล้วตายเลย เลยทำให้รู้สึกว่า AI เกมนี้สมจริงฝุดๆ
    #กองอวยสกายริม

กล่าวขอบคุณ
    2,337
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    AI ฉลาดเนี่ยเลือกไม่ถูกมันมีเยอะนะที่ฉลาดใช้ได้อยู่ แต่ถ้าAIโง่เนี่ยมีเกมนึงที่ติดตราตึงใจผมมาก resident evil operation raccoon city อันนี้สุดๆปาระเบิดไปไม่หลบนะยืนอยู่ตรงระเบิดนั้นแหละ
    ยิงๆอยู่ก็เดินตัดหน้ากระสุนซะงั้น มีที่กำบังให้แต่เดินไปอยู่กลางดงกระสุน ถ้าAIฉลาดกว่านี้ผมน่าจะเล่นจบ เพราะตัวละครมันน่าสนใจดี

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    4,578
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,741
    ส่วนตัวผมชอบ AI คนป่า ของ The Forest ครับ

มันไม่ได้ฉลาดมากก็จริง แต่รูปแบบการเคลื่อนไหวหลากหลายดี

ปล.เด๋วมาตีเราบ้าง มายืนดูเชิงก็มี บางตัวก็เอาแต่แหกปาก วิ่งหนี วิ่งวน เรียกพวก หมาหมู่ ตีกันเอง อ้าวปีนต้นไม้ไปซะแหละ อยู่ดีๆก็ไปแดกศพ อะไรของมัน...

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    dota2 บอทระดับขี้โกง

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oom789as อ่านกระทู้
    Alien isolation เลย
    1+ ครับ อย่างโหดจนเล่นไม่จบ 555+

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    Counter Strike auto headshot !!

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    deus ex ครับ
    สนใจหารายได้เงินล้านด้วย Robotดูที่เว็บนี้ FX Trading แล้วสอบถามเพิ่มเติมได้ที่นี่ได้เลยครับ https://line.me/ti/g2/ZXJPX5N3T3