ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    980ti ที่พึ่งซื้อมาต้นปีจะใช้ได้อีกกี่ปีฟระ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TorSeinen อ่านกระทู้
    ปัญหาจากmemory leak ตอนbetaหรือเปล่า
    ตอนbeta 8gbเล่นตาแรกๆก็พออยู่หรอกใช้แรมแค่ประมาณ5gb ผ่านไปซัก3ตาใช้หมดเลย...
    น่าจะเป็นการ Optimization ที่ห่วยแตกนะครับ และน่าจะแก้ปัญหาไม่ได้เลยตั้งแรมมาซะ 16 เลย(ไม่ขี้เกียจก็ไม่มีปัญญาแก้)
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    และผมรำคาญคนบางคนที่บอกให้เอาเงินไปอัพคอมจะได้เล่นได้ ประมาณมีเงินอย่างเดียวแต่ไม่มีสมองเลย เกม PC จุดเด่น
    มันอยู่ที่การปรับ Low กับ Ultra ได้ก็จริงแต่จุดเด่นจริง ๆ ของมันอยู่ที่ ความกว้างของรุ่นฮาร์ดแวร์ที่จะเล่นเกมได้ นี่เล่นตั้งมาขั้นต่ำ
    Intel Gen 6 เลย ผมว่าอัพคอมตามยังไงก็ตามไม่ทันหรอกครับเล่นมาซะรุ่นใหม่ขนาดนี้ หลาย ๆ คนทำงานหาเงินใช้เองครับ ไม่ได้
    เกิดมาบนกองเงินกองทองอยากเปลี่ยนคอมตอนไหนก็เปลี่ยนได้(และบางคนเกิดมาบนกองเงินกองทองก็จริง แต่อาจะถูกเลี้ยงดูให้ใช้เงินเป็นครับ)
    ภาระการเงินแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่าเอามาตรฐานการเงินตัวเองมาวัดคนอื่น ตัวเองสบายไม่ได้แปลว่าคนอื่นจะสบายตามครับ
    อะไรที่มัน Nonsense และดูไม่มีความคิดผมก็จะไม่ทนครับ อ้อ การจับจ่ายใช้สอยอะไรก็ตาม ควรมองประโยชน์ของบริโภค
    มาก่อนประโยชน์ของผู้ผลิตหรือผู้ขายนะครับ ใช้สมองคิดก่อนพูดบ้างก็ดีนะครับ "คนบางคน"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 24th September 2016 เมื่อ 23:34

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    เกมอื่นที่ภาพสวยมากแต่กินสเป็คไม่เว่อร์มากก็มีนะครับ อย่าง The Witcher 3 ภาพสวยจริงอะไรจริงละเอียดมาก ๆ
    แต่เกมนี้สิ เกมอยู่ในธีมทะเลทรายที่แทบจะไม่มีอะไรเลย มีแต่ทรายกับทราย ทำไมมันกินสเป็กสูงนรกแตกขนาดนี้
    ลองคิดดู เอาจริง ๆ คนที่เขาเรียกร้องให้ภาพสวย ใช่ครับเขาต้่องการ แต่ก็ต้อง Optimization มาดีด้วย ไม่ใช่ทำ
    แบบพอร์ทมาลวก ๆ กินสเป็กสูงเว่อร์แบบนี้เขาเรียกแย่ครับ ที่สำคัญขั้นต่ำกับแนะนำก็ต้องต่างกันด้วย นี่พี่แกเล่นตั้งซะ
    I5 6600K มันไม่ใช่ละ ส่วนเรื่องเทส Beta แล้วตัดสินอะไรไม่ได้หรอก บางเกมตัวเกมจริงออกมายังกะฟ้ากับเหวงั้นแหละ
    กรุณาดูที่ CPU ขั้นต่ำของทั้งสองค่ายสิ

นี่สูงเหรอ??? Fx6350 อีกค่ายไม่ต้องไปดู ถ้า I5 6600k ยังขั้นต่ำ AMD คงตายยกค่ายหล่ะ ใน OCZ ยังมีคนใช้ I3 6100 เล่นกันหนุกหนาน ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

ส่วนนี้คิดว่า มันแค่ต้องการบอกนัยๆ ว่าต้องการ CPU 4 หัวขึ้นไป แค่นั้น

ส่วนแรมนี่ เรียกร้องเอาเกมภาพเนียนๆ ละเอียดสูงๆ แต่พอเขาจะเอาแรมไปเพื่อยัดส่วนนี้มา ก็บ่นกันจะเป็นจะตาย

สมัยนี้เขายืนพื้นกันที่ 16GB แล้ว ถ้าจะเอามาเล่นเกม 8GB มันไม่พอหรอก COD กับ JC3 นำเทรนกินแรมมาแล้ว BF จะตามมาคงไม่แปลก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zaraki Kempaji : 24th September 2016 เมื่อ 23:50

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ตอนนี้ผมเล่นเกมไม่ค่อยซีเรียสกับกราฟฟิกแล้วล่ะครับ ขอแค่ได้เล่นก็พอ ไม่เอาอะไรมาก เมื่อกี้ก็เพิ่งเล่น Uncharted 4 จบไป สนุกมากมาย

เอาเข้าจริงๆมันก็อยู่ที่ความพึงพอใจของแต่ละคนล่ะครับ เล่นแล้วสนุก คือจบ

ส่วนเรื่องเกมใหม่ๆกินสเป็กมาก ผมก็เฉยๆครับ ถ้าเล่นได้ก็เล่น เล่นไม่ได้ ก็ซื้อแผ่นมาเล่นกับคอนโซลก็ได้ มีทางเลือกอื่นให้เล่นอยู่

เรื่องที่จะอัพคอมตามบ่อยๆ ผมคงไม่ทำ เรื่องของเรื่องคือไม่มีเงินเหลือขนาดนั้น

มีอะไรให้เล่นก็เล่นไป ตามมีตามเกิด
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ฮ่าๆแต่อันที่จริง 8 GB เล่นได้นะครับช่วง beta แต่มันมีปัญหา memory leak ที่จบแมตท์แล้วมันไม่คายของเดิมออก เริ่ม load ฉากใหม่มันก็เทินกันขึ้นไปอีก

ส่วนมากในบอร์ดคนที่โพสว่าไม่มีปัญหาจะเป็น 16 GB กันครับผม ตรงนี้ผมเลยสงสัยขึ้นมาว่า ขึ้นต่ำจริงๆ 8GB น่าจะได้เพราะขึ้นต่ำนี้หมายถึงรันเกมส์ขึ้นเฉยๆซึ่งเราลองเล่น beta ไปแล้วจะพบว่าไม่บริภาคมากขนาดนั้นแต่มีปัญหาตรง memory leak ผมเลยว่าปัญหาเก่าน่าจะยังแก้ไม่ทัน ปัญหาเดียวกันนี้เคยเกิดกับ COD เหมือนกัน แต่แพทแก้ในเวลาต่อมา ในเมื่่อระยะเวลามันค่อนข้างจำกัดเค้าเลยประกาศเป็น 16 GB ไปก่อนมั้งครับเพราะ 16 GB ไม่มีปัญหา Memory leak เลย บางท่านว่าอาจจะมีแต่ขนาดมันรองรับทัน

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ไม่รู้นะไปเล่น beta มาแล้วไม่ชอบเลย

กล่าวขอบคุณ
    905
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    ps4 หายห่วงสิ่นะ อิอิ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ของผม
    Processor (Intel): Core i7 6700HQ
    Memory: 16GB RAM
    Graphics card (Nvidia): Nvidia GeForce GTX 960m 4GB

โครตลื่น...ปรับ High 40-50 FPS
    Ultra 30-40 FPS

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    เมื่อก่อนจะมีดราม่าแท้-เถื่อนนะ
    เดี๋ยวนี้คงจะต้องมีดราม่า Minimum spec แทน

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    ปัจจุบันอย่าลืมนะครับว่ามีการเล่นเกมส์ระดับ 2k-4k กัน และถ้าหาก VRAM ไม่เพียงพอต่อการแสดงผล จะมีการดึง RAM ของระบบเข้าไปทดแทน จากความฉลาดของระบบปฏิบัติการ และ software ในปัจจุบัน ฉะนั้น RAM 8 GB ถือว่าเพียงพอ แต่ก็ปริ่มๆแล้ว ไหนจะตัวเกมส์ที่ดึงไปใช้ราวๆ 3 ถึง 4 GB ขึ้นไป ระบบปฏิบัติการอีกส่วนหนึ่ง หรือแม้แต่การดึงไปช่วยในส่วนของ VRAM หากตัว VGA มี VRAM ไม่เพียงพอต่อการแสดงผลระดับ resolution สูงๆ หากมองกันที่ Hardware มีความต่างกันอยู่ที่เห็นได้ชัดสำหรับการเล่นเกมส์ปัจจุบันคือตัว GPU เช่น GPU จาก AMD นั้นค่อนข้างจะพึ่งพา CPU มากกว่าประสิทธิภาพจะเพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเมื่อมี่การใช้ Processor ที่ระดับสูง ส่วนของ Nvidia นั้นมี CUDA CORE ซึ่งทำให้ GPU นั้นลดการเพิ่มภาระให้กับ Processor ดังจึงเห็นผลต่างกันไม่มากนักเมื่อมีการใช้ CPU ต่างระดับกันในกลุ่มเดียวกัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยอย่างอื่นรวมถึงผู้พฒนาเกมส์เองด้วยว่ามีการเรียกใช้ทรัพยากรส่วนไหนเป็นหลัก